คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 34

หน้าที่ 34 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 84 134 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ช่วงนี้ทางเหนือฝนกระหน่ำทุกวันเลยละครับ พี่วสันต์รอแดดออกมาหน่อยละกันครับ
    ts23

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

wichean's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่เป็นคนที่ถูกสร้างมาเพื่อปลุกกระแสแห่งศรัทธาและค วามคลาสสิคภายในใจ โดยสร้างสรรค์สิ่งต่างๆ ที่ทำให้คนหัวใจเดียวกันได้รู้จักสิ่งที่ตนเองรัก (บ้า) เข้าใจไปในแนวทางที่ถูกต้องมากขึ้น เยี่ยมยุทธ ครับ แล้วยังงัยผมจะรอหนังสือเล่มนี้ครับ พยายามนะครับ สู้ๆๆ

Junior Member Dhanakom's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาเชียร์คุณพี่ wasant อีกคนครับ
    รูปพี่นี่เท่ห์ทุกรูปเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dhanakom : 23-07-2008 เมื่อ 02:16
    Can we really change what we are?

[email protected]

Tel 0819905949

Junior Member Dhanakom's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คุณหัวโป่ มีรถสวย ๆ อีกแล้ว ทำไมมีเยอะจัง ตาร้อนแล้วครับ
    Can we really change what we are?

[email protected]

Tel 0819905949

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อย่าเรียกว่าเป็นหนังสือเลยครับ เรียกว่าเป็นเอกสารน่าจะเหมาะกว่า อาจจะหนานิดนึง ยิงแม๊ก เอากัมเทปเก็บขอบให้ดูเรียบร้อย ยังไม่ถึงขั้นที่จะเป็นหนังสือครับ
    ส่วนเรื่องการทำนั้น เรียกว่าทำเพื่อตัวเองมากกว่า คือทำเพราะอยากที่จะทำ สนุกกับการเล่นจักรยาน อยากจะทำโน่นทำนี่สนองตัณหาตัวเองในช่วงที่ยังสนุกกั บจักรยานโบราณอยู่ หากหมดสนุกเมื่อไหร่ ก็คงไม่ทำ แล้วก็หันไปเก็บอย่างอื่นต่อ
    เหมือนกับการทำจดหมายเหตุฯที่ผ่านมา ทำได้สาม-สี่ฉบับ ก็ชักจะไม่ค่อยมีเวลาที่จะทำ แถมเรื่องที่จะคุยจะเล่าก็ดันหมด ขืนทำต่อมันก็คิดว่าคงจะทำได้ไม่ดี ก็เลยต้องขอพักก่อนดีกว่า
    อีกอย่าง ความชอบใจที่อาจจะเกิดขึ้นจากเอกสารรวมภาพจักรยานชุด นี้ ก็อยากจะให้ผู้ที่ได้รับเอกสารนึกถึงความมีน้ำใจของห ลายๆท่านที่เอื้อเฟื้อให้ถ่ายภาพจักรยานมาให้ได้ชมกั น เพราะเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดที่ทำให้งานสำเร็จลงได้ ส่วนตัวเองคิดว่าเป็นเพียงสื่อกลางที่ส่งต่อความมีน้ ำใจของท่านเหล่านี้ให้กับท่านที่ได้ชมเท่านั้นเอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้มีน้องอยู่คนหนึ่ง โทรมาสอบถามถึงร้านซ่อมจักรยานโบราณในจังหวัดที่ตัวเ องอยู่ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะตอบอย่างไร และรับปากไว้ว่าจะพยายามติดต่อกับคนเล่นจักรยานในจัง หวัดนั้นให้ได้ติดต่อกัน และจะได้หาร้านซ่อมถูก
    ในความคิดของตัวเองแล้ว ร้านจักรยานไหนๆก็ซ่อมได้ สำหรับซ่อมงานทั่วไปเกี่ยวกับจักรยานโบราณ ยกเว้นเรื่องเกียร์ที่อาจจะต้องหาคนที่ซ่อมได้ และคงมีน้อยร้านที่ทำได้
    ปัญหาของการซ่อมคิดว่าคงอยู่กับการไม่มีอะไหล่เปลี่ย นใช้ซ่อมให้มากกว่า เค้าถึงไม่ค่อยจะรับทำ ดังนั้นหากเป็นไปได้ถ้าเราเตรียมอะไหล่ไว้ให้พร้อม ก็คงจะหาร้านทำได้ไม่ยากเย็นนัก
    อีกอย่าง มีอย่างน้อยมากกว่าหนึ่งคนที่สอบถามมาว่าใช่ประธานกล ุ่มคนบ้ารถถีบหรือไม่ ซึ่งก็ต้องขอบอกว่าไม่ใช่ครับ กลุ่มคนบ้ารถถีบ อาจจะเป็นกลุ่มที่ไม่ค่อยจะเหมือนใครนักในหลายๆเรื่อ ง ซึ่งหนึ่งในนั้นก็คงจะเป็นเรื่องประธานกลุ่มที่จะไม่ มีเหมือนชาวบ้านเขา มีแต่เพียงผู้ประสานงาน ซึ่งก็คือคนในนี้นี่แหล่ะครับ ที่ติดต่อกันอยู่เป็นประจำ เป็นเรื่องของการสุมหัวหรือล้อมวงมาคุยกันในเวบหรือโ ทรคุยกันต่างหาก อาศัยการมีความคิดในหลายๆเรื่องที่ตรงกัน ทำให้สะดวกใจและสบายใจที่จะคุย ก็จะคุยนานหน่อย หรืออาจจะไม่คุยก็จะเข้ามาอ่านก็ได้ ขอแค่ให้มีความจริงใจต่อกันเท่านั้น
    ซึ่งรายละเอียดของกลุ่มคนบ้ารถถีบเคยตั้งกระทู้อธิบา ยไว้แล้ว รวมถึงได้เผยแพร่แผ่นพับไปแล้วอีกจำนวนหนึ่ง

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พูดถึงร้านซ่อมจักรยานโบราณ ถ้าเจ้าของร้านเป็นรถโบราณก็จะดี การเป็นรถที่ว่าดีคือแกจะรู้จักอะหลั่ยแท้แกจะเก็บไว ้ใส่ให้ บางทีสนิมจับดำอยู่ข้างนอกแต่ขัดออกก็สวย แต่บางร้านก็ไม่ค่อยซื่อสัตย์ต่ออาชีพ พยายามหลอกล่อเอาอะหลั่ยแท้ไปขายอีกทีหนึ่ง ยิ่งคนที่ห้ดเล่นใหม่ๆด้วยแล้วจะโดนบ่อย
    ส่วนร้านที่ซ่อมรถทั่วไปแกจะไม่ค่อยสนใจกับอะหลั่ยแท ้เก่าๆ ที่จะต้องมานั่งค่อยๆหยอดน้ำมันถอดทีละชิ้น ส่วนมากแกจะทิ้งแล้วเอาของใหม่เปลี่ยน แล้วของแท้ๆก็จะไปอยู่ตามโรงเหล็ก ใครเล่นไปเจอเข้าก็โชดดี ใครไม่เจอก็ถูกยุบเป็นแท่งเหล็กท่อนใหม่ไป
    แล้วอีกอย่างรถโบราณจะผ่านการล้มและการใช้งานหนักมาก ่อน การบิดเบี้ยวของโครง ตะเกียบ จะมีเป็นส่วนมาก การได้ร้านที่ชำนาญเมื่อประกอบเสร็จแล้วควรจะปล่อยมื อได้หรือใกล้เคียง หมายถึงล้อหน้าหลังจะทับกันเวลาวิ่งเหมือนรถออกใหม่ อันนี้นอกจะจะขี่ดีแล้วยังไม่เกิดการปวดเอวที่จะต้อง ขืนฝืนรถอยู่ตลอดเวลา
    .....เมื่อสองสามวันที่แล้วก็เห็นเพื่อนซื้อรถเสือภู เขามาก็สองสามหมื่นบาทแต่สังเกตุโดยขี่ตามหลังแล้วล้ อหน้าหลังจะไม่ทับกัน ก็รู้สึกว่าปล่อยมือแล้วกะกินข้างหนึ่ง นี่ขนาดรถใหม่ๆยังเป็นได้ ซึ่งมันก็เหมือนกับการขับรถยนต์ที่ไม่ได้ตั้งศูนย์ ต้องคอยขืนพวงมาลัยอยู่เรื่อย
    ...มันก็เป็นเทคนิคและความชำนาญรวมทั้งความถนัดเชิงช ่าง ก็เหมือนการเรียนหนังสือ บางคนรู้และเข้าใจเร็ว บางร้านคงไม่ทำให้หาว่าเราจู้จี้ เสียเวลา ฉะนั้นถ้าเราทำเองแหละดีที่สุด ถ้าไม่ดีก็รื้อถอดมาทำใหม่
    ปลายตะเกียบฮัมเบอร์มักจะแตกหักบ่อย บางร้านจะตัดเอาปลายของรถสแตนดาร์ดมาใส่ทั้งดุ้น ปลายสองข้างไม่เหมือนกัน แถมทำสีสวย คนไม่รู้ไม่สังเกตุก็ไม่คิดอะไร แต่ถ้าคนดูเป็นรู้สึกมันขัดๆ อุตส่าห์ทำมาเสียแพงแต่ก็ไม่เนียน จึงคิดว่าต้องพยายามสืบหาร้านที่ไว้ใจได้ยังไงๆการที ทำรถแค่คันสองคันเราก็ยังไม่รู้ว่าร้านไหนทำดีหรือไม ่ดี
    เดือนที่แล้วมีคนมาซื้อโครงรถที่บ้านไปมีล้อหน้าแท้ต ิดไป เป็นรถ26 เจ้าของบอกว่าทำเสร็จแล้วล้อที่ให้ไปมันผุ ซึ่งเป็นความเข้าใจของคนที่ไม่เคยเล่นและร้านที่ไม่ช ำนาญ ซึ่งการผุด้านในของล้อราเล่ย์หรือสเตอร์มี่นั้นเป็นเ รื่องปกติ ด้านนอกยังใช้ได้ อย่างนี้เป็นต้น
    ล้อดันล็อบเก่าๆเป็นรูๆ นักเล่นยังเก็บไปปะผุอุดรูดีกว่าเอาล้อรุ่นใหม่ๆมาใส ่ เรียกว่าได้แท้ทั้งคันแต่ปะผุไม่ต้องพูดกัน...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    เหนื่อยนัก พักก่อน ค่อยหากันใหม่ แต่อย่าหยุดเรื่องน้ำใจ มิตรภาพ และความจริงใจ

เมื่อ 2 วันก่อนได้โทรคุยกับ K.หัวโป่ นอกเหนือกจากการเป็นลูกค้า ทำให้ได้รู้ว่า "นอกกะลา คือ โลกกว้างใหญ่" ...

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    แล้วอีกอย่างรถโบราณจะผ่านการล้มและการใช้งานหนักมาก ่อน การบิดเบี้ยวของโครง ตะเกียบ จะมีเป็นส่วนมาก การได้ร้านที่ชำนาญเมื่อประกอบเสร็จแล้วควรจะปล่อยมื อได้หรือใกล้เคียง หมายถึงล้อหน้าหลังจะทับกันเวลาวิ่งเหมือนรถออกใหม่ อันนี้นอกจะจะขี่ดีแล้วยังไม่เกิดการปวดเอวที่จะต้อง ขืนฝืนรถอยู่ตลอดเวลา
    ...มันก็เป็นเทคนิคและความชำนาญรวมทั้งความถนัดเชิงช ่าง ก็เหมือนการเรียนหนังสือ บางคนรู้และเข้าใจเร็ว บางร้านคงไม่ทำให้หาว่าเราจู้จี้ เสียเวลา ฉะนั้นถ้าเราทำเองแหละดีที่สุด ถ้าไม่ดีก็รื้อถอดมาทำใหม่..
    จริงอย่างที่ อ.mka ว่า ล่ะครับ เมื่อวันหยุดเข้าพรรษา นั่งประกอบรถที่แยกชิ้นมาจากพระนคร เริ่มตั้งแต่ช่วงเกือบบ่าย ไปเสร็จพอขี่ได้เอาช่วงเย็น ๆ ....หลังจากนั้นเกือบทุกวันหากมีเวลานิดหน่อย ก็จะไข รื้อ ออกมาปรับใหม่ให้ได้ดั่งใจ นี่ปาเข้าไป 4 -5 วันแล้ว โดนผบ.ทบ. บ่น "อ้าวทำเสร็จแล้วไม่ใช่เหรอ จะรื้อออกมาทำไมอีก" ด้วยต้องการให้ช่วยอุ้มเจ้าตัวเล็กบ้าง ไม่ใช่อุ้มแต่รถถีบอย่างเดียว em89

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    เมื่อ 2 วันก่อนได้โทรคุยกับ K.หัวโป่ นอกเหนือกจากการเป็นลูกค้า ทำให้ได้รู้ว่า "นอกกะลา คือ โลกกว้างใหญ่" ...
    ไม่ได้มีอะไรดอกครับ เพียงแต่ชอบคล้ายๆกัน แต่เก็บคนแนว แลกเปลี่ยนความคิดเห็นมากกว่าครับ
    คลอดออกมาใหม่เมื่อไหร่ จะเอาลงให้ดูครับ(ท้องแก่) ยี่ห้อนี้ละครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 23-07-2008 เมื่อ 16:47
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.คุยเรื่องจักรยานมักคุยไม่ออก ซ้ำไปซ้ำ วันนี้อยากนำเสนอรูปจักรยานที่ใครไม่มีโอกาสเห็นเนื่ องจากเป็นภาพของพี่สะใภ้นั่งอยู่บนตะแกรงจักรยาน .ลูกสาวของเด็กคนที่นั่งท้ายอายุ เกือบ 30 แล้ว ทำงานอยู่กรุงเทพฯ และภาพก็ชำรุดเต็มทีเนื่องจากกร่อนเป็นรูโหว่ๆหลายจุ ด
    ........อีกภาพเป็นพ่อค้าจักรยานรุ่นแรกๆ เดี๋ยวนี้หาตู้โบราณเป็นหลักและยังเก็บอะหลั่ยจักรยา นแท้ๆซ่อนไว้บนบ้านอีกเพียบ สามารถสอบถามเรื่องรถจักรยานโบราณได้ทุกที่ถ้าเจอ... ...แหล่งกบดาน วันอาทิตย์อยู่แถวท่ามะกา วันจันทร์หาของแถวนครปฐม วันอังคารอยู่แถวแม่กลอง ดำเนิน บางคณฑี . วันพุธอยู่แถวนครชัยศรี วันพฤหัสบดีอยู่แถวตลาดไท คลองหลวง วันศุกร์อยู่หลังโลตัส สุพรรณบุรี วันเสาร์อยู่คลองถมวรจักรมืดๆอยู่รัชดา ..ข้อสังเกตุ...เสื้อยืดสีขาวมอๆ กางเกงยีนแบบในรูป.......เสื้อผ้าแบบอื่นใส่ไม่เป็น. ....ภาพนี้ถ่ายเมื่อวันอาทิตย์ที่วัดหลวงพ่ออุตมะ สังขละบุรี...
    .......ไม่มีที่ให้อัฟโหลด..เดี๋ยวส่งข้อความก่อนนะ ภาพจะตามไปทีหลัง...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Super_Tum's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบมา-หา-ชัย/อยุธยา
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ประกอบร่างแล้ว คับ พี่ไพบูล พี่วสัน ลองเอาไปปั่นได้ นิดเดียว ฝนตกเซ็งเลย

รูป รูป    

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Super_Tum อ่านข้อความ
    ตอนนี้ประกอบร่างแล้ว คับ พี่ไพบูล พี่วสัน ลองเอาไปปั่นได้ นิดเดียว ฝนตกเซ็งเลย
    ตั้มบังโคลนหลังกับล้อยังไม่ได้ระยะนะ อาจเป็นที่โซ่สั้นก็ได้หรือต้องปรับที่ตัวบังโคลน แต่โดยรวมสวยดี /\2

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สองวันก่อน ไปค้นๆดูรูปที่ถ่ายที่บ้านจักรยานเก็บไว้ เพื่อหารูปรถแบบเดียวกัน ตอนนี้พบแล้วครับ ลองดูก็แล้วกัน ส่วนเรื่องเพลทเดี๋ยวจะโทรถามกับเจ้าของเดิม ว่าติดใหม่หรือว่าเป็นของเดิมที่เป็นแบบนี้เอง
    ภาพนี้ ตอนนั้นไปถ่ายรูปให้อาจารย์ เกี่ยวกับกระโหลกรัดครกในแบบต่างๆ รวมถึงได้ถ่ายรูปรถคันนี้ด้วย

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาดูตรงกระโหลกกัน วันนั้นแดดแรงไปหน่อย

รูป รูป  

หน้าที่ 34 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 84 134 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks