จอดติดไฟแดงนานมาก ออกตัวปุ๊บดับวอดเลยคับมันเป็นไรใครรู้บ้างคับ??

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: จอดติดไฟแดงนานมาก ออกตัวปุ๊บดับวอดเลยคับมันเป็นไรใครรู้บ้างคับ??

มาตรฐาน จอดติดไฟแดงนานมาก ออกตัวปุ๊บดับวอดเลยคับมันเป็นไรใครรู้บ้างคับ??

คือผมขี่ 64 นะ เมื่อวานนี้จอดติดไฟแดงอยู่นานมากคับ จอดเฉยๆ เลยไม่ได้เบิ้ลเครื่อง แล้วพอออกตัวไปได้แป๊บเดียวดับวอดเลยคับ ก็เลยไถไปจอดข้างทางแล้วลองสตาร์ท ก็เงียบเลยครับ ผมก็เลยเอาหัวเทียนออกมาดูดำปี๋เลย ก็จัดการขัดแล้วยัดกลับเข้าไปแล้วสตาร์ทอีกครั้งคราว นี้ตดดังปั้งเลยคับ ดังมากอ่ะ แล้วจู่ๆ ก็ติดขึ้นมาอีกทีแล้วก็ขี่กลับบ้านอย่างราบรื่น มันเป็นอะไรเหรอคับรบกวนผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างกะผ มทีคราวหน้าเป็นอีกจะได้แก้ให้ตรงจุดอ่ะคับ เออใช่ผมเพิ่งล้างคาร์บูร์มาไม่ถึงอาทิตย์เองด้วยคับ em84

ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

italy 200's Avatar
    สถานที่
    yenhay No. 555
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dazzle อ่านข้อความ
    คือผมขี่ 64 นะ เมื่อวานนี้จอดติดไฟแดงอยู่นานมากคับ จอดเฉยๆ เลยไม่ได้เบิ้ลเครื่อง แล้วพอออกตัวไปได้แป๊บเดียวดับวอดเลยคับ ก็เลยไถไปจอดข้างทางแล้วลองสตาร์ท ก็เงียบเลยครับ ผมก็เลยเอาหัวเทียนออกมาดูดำปี๋เลย ก็จัดการขัดแล้วยัดกลับเข้าไปแล้วสตาร์ทอีกครั้งคราว นี้ตดดังปั้งเลยคับ ดังมากอ่ะ แล้วจู่ๆ ก็ติดขึ้นมาอีกทีแล้วก็ขี่กลับบ้านอย่างราบรื่น มันเป็นอะไรเหรอคับรบกวนผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างกะผ มทีคราวหน้าเป็นอีกจะได้แก้ให้ตรงจุดอ่ะคับ เออใช่ผมเพิ่งล้างคาร์บูร์มาไม่ถึงอาทิตย์เองด้วยคับ em84

อาการมันคือน้ำมันลงเยอะ แต่เนื่องด้วยอะไรนั้นตอบยากเพราะผมไม่ได้อยู่ที่รถค ุณ ก็มีหลายสาเหตุคือ ลูกชักคารบูสึก ศรลูกลอยสึก ( ลูกลอยปิดไม่สนิท )
    กรองคารบูตันหรือขาดมากๆ และโรตารีเริ่มสึกครับ วิธีแก้ลองเอาคารบูใหม่กริ๊บทั้งลูกเปลี่ยนใส่เลย แต่ถ้าจะซ่อม เปลี่ยนศรลูกลอยหรือตัดกระดาษรองที่ตูดศรช่วยดันปิดไ ด้ ส่วนลูกชักเปลี่ยนได้ทั้งตัว แต่ถ้าปลอกหลวมแล้วเปลี่ยนยังไงก็ไม่หาย ส่วนถ้าโรตารีสึกต้องผ่าอย่างเดียว ถ้ากรองตัน ล้างโดยเปล่าลมให้สะอาด ถ้าขาดอย่าลังเลเปลี่ยนทันที
    อาการของระบบไฟก็เกี่ยวถ้าการจุดระเบิดไม่สมบูรณ มันก็จะเผาไหม้ไม่หมด ลองเช็คที่คอยล์หัวเทียน
    เอาของพวกญี่ปุ่นที่เป็นทองขาวนะใช้ดี ส่วนคอยล์อินเดียใช้ได้เป็นบางตัวไอ้ที่เป็นสีแดง สีน้ำเงิน หรือม่วง อันนี้ไม่ต้องซื้อมาใช้เลย ตั้งไฟแก่หน่อยก็ขาดแล้ว กล่องขาวน้ำเงินของอินเดียตัวนี้ใช้ดี ตัวคอยล์จะเป็นสีเทาและวงด้านในเป็นสีขาว อันนี้ใช้ดี ยังไงเอาใจช่วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย italy 200 : 18-06-2007 เมื่อ 11:22

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dazzle อ่านข้อความ

ขอเดาครับ
    อาการน่าจะเกิดจากหัวเทียนเริ่มบอด
    (ดูจากสีหัวเทียนดำ)
    ลองดู ส่วนผสมน้ำมัน-โอโตลู๊ป / การจูนคาร์บู / หัวเทียนอาจจะม้วย
    ผมไม่แน่ใจ ว่าที่รถตด อาจจะเกี่ยวกับระยะห่างที่เขี้ยวหัวเทียน หรือ ตดเพราะหัวเทียนบอดครับ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

em95 ขอบคุณคร๊าบบ สำหรับทุกคำแนะนำคับผม เดี๋ยวจะลองไปให้ช่างดูคาร์บูร์อีกทีคับ เพราะผมเพิ่งเปลี่ยนหัวเทียนมาเอง อ่ะคับ สงสัยต้องเช็คอีกหลายจุดเลยคับขอบคุณมากนะคับ

Member RongA's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

เคยเป็นเหมือนกัน จอดติดไฟแดงอยู่ พอไฟเขียวกำลังจะเร่งเครื่อง

รถดันดับสนิท ซวยเลย โดนรถใหญ่บีบแตรไล่เป็นแถว เลยต้องเข็นรถ

เข้าข้างทาง ปรากฎว่า รถน้ำมันก็อกแรกหมด ปั๊ดโธ่พี่ ซะงั้นอะ

em85ซวยแล้วคับ!! หลังจากอาการข้างบนหายไป ผมก็ไปเปลี่ยนระบบไฟเป็น 12 โวลต์ (ทองขาวนะครับ) มาคับ ส่วนปัญหาเดิมช่างบอกว่าลองขี่ไปก่อนเปลี่ยนเป็น 12 โวลต์แล้วอาจจะหายพอดี ปรากฏว่าขี่ได้ 2 วัน และตากฝน 1 คืนโดยที่จานไฟไม่มียางอุด ผลคือสตาร์ทตอนเช้าติดปกติครับ แต่จู่ๆ ก็ดับ แล้วก็สตาร์ทไม่ติดอีกเลยอ่ะคับ นอกจากนั้นยังมีตดอย่างแรงตลอดเลย แต่ถอดหัวเทียนออกมาดูคราวนี้ไม่ดำแล้วครับปกติเลย แล้วลองเปลี่ยนเอาหัวเทียนใหม่ลองเลยก็ตด ปั้งๆ เหมือนเดิมเลยครับ แย่เลยครับ ผมควรจะให้ช่างเช็คจุดไหนเป็นพิเศษบ้างอ่ะคับ em89

รบกวนหน่อยนะครับ

Senior Member B_Bear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

em85ซวยแล้วคับ!! หลังจากอาการข้างบนหายไป ผมก็ไปเปลี่ยนระบบไฟเป็น 12 โวลต์ (ทองขาวนะครับ) มาคับ ส่วนปัญหาเดิมช่างบอกว่าลองขี่ไปก่อนเปลี่ยนเป็น 12 โวลต์แล้วอาจจะหายพอดี ปรากฏว่าขี่ได้ 2 วัน และตากฝน 1 คืนโดยที่จานไฟไม่มียางอุด ผลคือสตาร์ทตอนเช้าติดปกติครับ แต่จู่ๆ ก็ดับ แล้วก็สตาร์ทไม่ติดอีกเลยอ่ะคับ นอกจากนั้นยังมีตดอย่างแรงตลอดเลย แต่ถอดหัวเทียนออกมาดูคราวนี้ไม่ดำแล้วครับปกติเลย แล้วลองเปลี่ยนเอาหัวเทียนใหม่ลองเลยก็ตด ปั้งๆ เหมือนเดิมเลยครับ แย่เลยครับ ผมควรจะให้ช่างเช็คจุดไหนเป็นพิเศษบ้างอ่ะคับ em89

รบกวนหน่อยนะครับ
    ลองให้ช่างเช็คที่หน้าทองขาวคับและก็คอยส์ตัวจ่ายไฟอ ะคับ ลองดูก็ไม่เสียหลายเด้อ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ B_Bear อ่านข้อความ
    ลองให้ช่างเช็คที่หน้าทองขาวคับและก็คอยส์ตัวจ่ายไฟอ ะคับ ลองดูก็ไม่เสียหลายเด้อ
    em95ขอบคุณทุกคำแนะนำเลยนะครับ ตอนนี้มันหายแล้วคับผมยกไปให้ช่างดูปรากฏว่า "ลิ่มตรงจานไฟมันหักทำให้ตำแหน่งจานไฟมันเคลื่อนอ่ะคั บเลยจ่ายไฟผิดจังหวะอ่ะคับ

Bookmarks