ถามความคิดเห็น เรื่อง น้ำมัน อ๊อกเทน 100 ครับ และหัวเชื้อเบนซิน (r2)

ชื่อกระทู้: ถามความคิดเห็น เรื่อง น้ำมัน อ๊อกเทน 100 ครับ และหัวเชื้อเบนซิน (r2)

Senior Member GYmmOO's Avatar
    สถานที่
    Mahasarakham Sc.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามความคิดเห็น เรื่อง น้ำมัน อ๊อกเทน 100 ครับ และหัวเชื้อเบนซิน (r2)

ได้ยินมาว่า ใช้ในสนามแข่ง ทางตรง

แต่ได้ยินบางเสียงออกมาบอกว่า ค่าอ๊อกเทนนี้ มีผลต่อเครื่องของรถเก่าอย่างเราๆ

ไม่รุ้ว่าจริงรึเปล่า อยากรู้ผลกระทบในเรื่องเครื่องยนต์ ทั้งข้อดี และข้อเสียครับ

และพวกหัวเชื้อน้ำมันเบนซิน มีผลต่อเครื่องยังไงมั่ง ช่วยตอบด้วยนะครับem98
    ♪..I BeLive I Can Fly..♫

em20 Mahasa|2a|<am ~ScootE|2~ CLu|3em20

♪......เร่งจนใจมันสะท้าน ทะยานเร่งไป...แม้กายทนไม่ไหวแต่ใจมันยังพร้อมสู้ต่อ ไป.....♫

E-Mail : [email protected]
    Tel : 084-9538703 , 086-2185936
    .

**ต้องขออภัย ถ้าคำที่พูดไป กวนส้นตีนใครบางคน**

มหาสารคามสกูตเตอร์คลับ http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=54

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

รุ่นพี่บางคนเค้าก็เคยบอกนะคับ ไอ้อ๊อกเทน 100 เนี่ย
    ว่ามันมีปัญหากับเครื่องเหมือนกัน แต่ไม่ทราบว่าจริงรึเปล่า
    ***วานผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจด้วย***
    อยากรู้เหมือนกัน
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ค่าออกเทนมีหน่วยเป็นRONครับ ยิ่งมากหมายความว่าเครื่องจะน๊อคยาก ไม่ได้หมายความว่ายิ่งมากยิ่งทำให้ไวไฟมาก
    เราจะใช้ประโยชน์จากค่าของRONได้โดยการตั้งไฟให้แก่ข ึ้น(ได้ไม่คุ้มเสียหรอครับ) ตั้งไฟแก่ ไม่ใช่จ่ายกระแสไฟให้แก่ขึ้นครับ มันหมายความว่า ตั้งระยะการจุดระเบิดของไฟหัวเทียน ให้สัมพันธ์กับการอัดสุดของลูกสูบ ไฟแก่คือ จุดระเบิดก่อนครับem

ปล.ลืมบอกไปครับว่าการตั้งไฟแก่เหมาะสำหรับเชื้อเพลิ งที่มีจุดวาปไฟต่ำกว่าน้ำมันเบนซินพวก91-95น๊ะ ยิ่งออกเทน100ยิ่งต้องระวังครับ อิอิสรุปคืออย่าไปเล่นกะมันครับ(ระบบจุดระเบิดน๊ะ) ได้ไม่คุ้มเสียหรอกครับ...เบนซินออกเทน100ใช้กะเวสป้ าได้ครับ ไม่มีผลอะไร ยกเว้นราคาที่จ่ายเพิ่มขึ้นกะความแรงจากอุปทานที่เสี ยเงินเพิ่มไปครับ97
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mr.ไวไว : 20-06-2007 เมื่อ 19:25

My Bike running on LPG

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ผมลองถามคนงาน ที่ทำงานดูแล้วเหมือนกันคับ
    เค้าบอกว่าพวกหัวเชื้อเนี่ย รถเก่าๆ ก็ใส่ได้ไม่มีปัญหาอะไรคับ
    แต่ น้ำมัน ออกเทน 100 ไม่รู้ว่าเป็นไรรึเปล่า
    **ไม่แน่ใจนะ***
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

ที่เคยใช้หัวเชื้อนะคับ จะทำให้เครื่องยนต์เผาไหม้หมดจดคับ
    I Love Small Frame

[email protected]

ถ้าไม่ลองก้าว จะไม่มีวันรู้ได้เลยว่า ข้างหน้าเป็นอย่างไร
    หนทางอันยาวไกลนับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกก่อนเสมอ

Senior Member GYmmOO's Avatar
    สถานที่
    Mahasarakham Sc.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ออ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    ค่าออกเทนมีหน่วยเป็นRONครับ ยิ่งมากหมายความว่าเครื่องจะน๊อคยาก ไม่ได้หมายความว่ายิ่งมากยิ่งทำให้ไวไฟมาก
    เราจะใช้ประโยชน์จากค่าของRONได้โดยการตั้งไฟให้แก่ข ึ้น(ได้ไม่คุ้มเสียหรอครับ) ตั้งไฟแก่ ไม่ใช่จ่ายกระแสไฟให้แก่ขึ้นครับ มันหมายความว่า ตั้งระยะการจุดระเบิดของไฟหัวเทียน ให้สัมพันธ์กับการอัดสุดของลูกสูบ ไฟแก่คือ จุดระเบิดก่อนครับem

ปล.ลืมบอกไปครับว่าการตั้งไฟแก่เหมาะสำหรับเชื้อเพลิ งที่มีจุดวาปไฟต่ำกว่าน้ำมันเบนซินพวก91-95น๊ะ ยิ่งออกเทน100ยิ่งต้องระวังครับ อิอิสรุปคืออย่าไปเล่นกะมันครับ(ระบบจุดระเบิดน๊ะ) ได้ไม่คุ้มเสียหรอกครับ...เบนซินออกเทน100ใช้กะเวสป้ าได้ครับ ไม่มีผลอะไร ยกเว้นราคาที่จ่ายเพิ่มขึ้นกะความแรงจากอุปทานที่เสี ยเงินเพิ่มไปครับ97
    ขอบคุณมากคับ สำหรับคำแนะนำ
    ♪..I BeLive I Can Fly..♫

em20 Mahasa|2a|<am ~ScootE|2~ CLu|3em20

♪......เร่งจนใจมันสะท้าน ทะยานเร่งไป...แม้กายทนไม่ไหวแต่ใจมันยังพร้อมสู้ต่อ ไป.....♫

E-Mail : [email protected]
    Tel : 084-9538703 , 086-2185936
    .

**ต้องขออภัย ถ้าคำที่พูดไป กวนส้นตีนใครบางคน**

มหาสารคามสกูตเตอร์คลับ http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=54

Bookmarks