ขั้นตอนการจดทะเบียนรถให้ถูกต้อง ใครอยากรู้ข้อมูลมาทางนี้ - หน้า 3

ชื่อกระทู้: ขั้นตอนการจดทะเบียนรถให้ถูกต้อง ใครอยากรู้ข้อมูลมาทางนี้

สุดยอดสมาชิก PaPaYa's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nnui อ่านข้อความ
    รบกวนเรื่องเลขเครื่อง ท่านใดรู้ที่ใด รับ ตอก เลขเครื่อง บ้างครับ ช่วย ทิ้ง เบอร์ไว้ด้วยนะครับ
    เรื่องแบบนี้คุยหลังไมค์อย่างเดียวครับ
    พื้นที่สาธารณะไม่ควรครับ
    Catch the Wind
    ตา-กลม ตาก-ลม สังคม สองล้อ
    PaPaYa

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานไปร้าน อ๋อง กิ๊กกะไบค์มา เห็นบอกว่าปลายปีนี้
    รถ อินวอย สามารถจดทะเบียนได้อย่างถูกต้องตามกฏหมาย
    ประมาณ หมื่นกว่าบาท

Senior Member fertis's Avatar
    สถานที่
    CLUB K & FRIDAY CLUB
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tonsom อ่านข้อความ
    เมื่อวานไปร้าน อ๋อง กิ๊กกะไบค์มา เห็นบอกว่าปลายปีนี้
    รถ อินวอย สามารถจดทะเบียนได้อย่างถูกต้องตามกฏหมาย
    ประมาณ หมื่นกว่าบาท
    ถ้าเป็นอย่างที่ว่า รับรองผมต้องหาเงินมาทำคนแรกๆเลยล่ะ ขอผู้มีส่วนเกี่ยวข้องช่วยดันด้วยครับ
    การเดินทาง คือการเรียนรู้ที่ไม่มีวันสิ้นสุด
    ( คริสโตเฟอร์ โคลัมบัส )
    081-2937753

Senior Member bbbboyking's Avatar
    สถานที่
    giga bike
    ขอบคุณ
    0

อยากรู้ด้วยอะเรื่องเนียอะครับ

พี่คับ

และพวกทะเบียนสวมทำยากป่าวคับ

แล้วถ้าโดนตำรวจเรียกจาผ่านมะคับเรื่องทะเบียนอ่ะ

ถ้าจาทำทะเบียนสวมทำยังไงอ่ะคับ

ผมอยากจาขี่อย่างไม่ต้องกังวลเรื่องตำรวจอ่ะคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bbbboyking อ่านข้อความ
    อยากรู้ด้วยอะเรื่องเนียอะครับ

พี่คับ

และพวกทะเบียนสวมทำยากป่าวคับ

แล้วถ้าโดนตำรวจเรียกจาผ่านมะคับเรื่องทะเบียนอ่ะ

ถ้าจาทำทะเบียนสวมทำยังไงอ่ะคับ

ผมอยากจาขี่อย่างไม่ต้องกังวลเรื่องตำรวจอ่ะคับ
    ลองทิ้งเบอร์ไว้ครับ เรื่องนี้หลังไมค์ดีกว่าครับ /\
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

รบกวนพี่ๆ กลุ่มตากลม แจ้งเรื่อง สวมทะเบียน ด้วยซิครับ 086-895-8586 ขี่ไปทางไหนไม่สบายใจเลย (อยากเข้ากลุ่มด้วยครับ ต้องทำไงบ้างอะครับ ขี่อยู่คนเดียวเหงาสุด ไม่มีใครแนะนำเลย น้องใหม่ครับ) ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ

Senior Member moses's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BALL SR400 อ่านข้อความ
    รบกวนพี่ๆ กลุ่มตากลม แจ้งเรื่อง สวมทะเบียน ด้วยซิครับ 086-895-8586 ขี่ไปทางไหนไม่สบายใจเลย (อยากเข้ากลุ่มด้วยครับ ต้องทำไงบ้างอะครับ ขี่อยู่คนเดียวเหงาสุด ไม่มีใครแนะนำเลย น้องใหม่ครับ) ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ
    คำถามประเภทนี้ ขออนุญาติไม่ตอบหน้าบอร์ดนะครับ ผิดกฏของทาง web ด้วย ส่วนเรื่องเข้ากลุ่มก้อไม่มีอะไรมากถ้าอายไม่กล้าเข้ ามาคุย ลองไปงานมีทติ้งครบรอบ 3 ปีดูซึ่งอาจมีสมาชิกใหม่เปิดตัวหลายคน

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

ขอเสริมน้ามอสอีกนิดนะครับ
    ขอความกรุณาอย่าโพสถามเกี่ยวกับเรื่องทะเบียนสวมโดยเ ด็ดขาดครับ
    กระทู้นี้มีจุดประสงค์หลัก ให้ความเข้าใจเกี่ยวกับขั้นตอนการจดทะเบียนที่ถูกต้อ ง ผู้ที่เข้ามาศึกษาจะได้เข้าใจถึงหลักเกณฑ์และวิธีทำต ามขั้นตอน เพื่อจะได้ไม่ถูกหลอก

(แนะวิธีการถามที่ถูกต้อง "พี่ครับสงสัยเกี่ยวกับเรื่องทะเบียนครับ ขอเบอร์โทรติดต่อเพื่อขอคำปรึกษาหน่อยครับ" เป็นต้น)
    PaPaYa

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : PaPaYa สำหรับกระทู้นี้ :

dakiller (09-08-2013)

ln-106's Avatar
    สถานที่
    Angthong City & Taklom Family
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

พี่ปันสอบถามหน่อยครับ ร้านที่รับจด ทบ. มีีที่ไหนน่าสนใจบ้างครับ(อยากเอา sr ไปจดครับ)
    ผมเคยสอบถามทางร้าน k-.....(ขอเซนเซอร์น่ะ) ใกล้ๆเดอะมอล์ท่าพระ ร้านนี้เป็นไงบ้างครับ
    ขอบคุณครับ

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ln-106 อ่านข้อความ
    พี่ปันสอบถามหน่อยครับ ร้านที่รับจด ทบ. มีีที่ไหนน่าสนใจบ้างครับ(อยากเอา sr ไปจดครับ)
    ผมเคยสอบถามทางร้าน k-.....(ขอเซนเซอร์น่ะ) ใกล้ๆเดอะมอล์ท่าพระ ร้านนี้เป็นไงบ้างครับ
    ขอบคุณครับ
    ที่จริงแล้วร้านที่เปิดเป็นหลักแหล่งและเปิดมานานก็ส บายใจไปครึ่งนึงแล้วครับว่าน่าจะไว้ใจได้(แค่ครึ่งนะ ครับ)
    ต่อไปก็ต้องคุยกับทางร้านแล้วแหละครับว่าขั้นตอนการจ ดทะเบียนของเค้าทำยังไงบ้าง
    แล้วเอาข้อมูลที่ได้จากกระทู้นี้ก็ได้หรือข้อมูลที่ไ ด้จากผู้ที่เคยทำมาแล้วมาวิเคราะห์อีกทีว่าสมควรรึไม ่
    ต่อไปเรื่องราคา ควรจะลองเช็คดูหลายๆร้านว่าราคาถูกแพงกว่ากันแค่ไหน แต่อย่าลืมคุยถึงขั้นตอนการทำด้วยนะครับ ต้องแน่ใจว่าทำถูกต้องเหมือนกัน
    ส่วนเรื่องแนะนำร้านขอไม่แนะนำดีกว่าครับ เพราะยังไม่เคยเอารถไปจดทะเบียนที่ร้านไหนเลยสักคัน
    ว่าแต่จะเอาsrไปจดทะเบียนแท้เหรอครับ แสดงว่าsrมันเข้าไปอยู่ในเส้นเลือดของน้องแล้วแน่ๆเล ย เหอๆ
    ถ้าทำจริงทำที่ไหนราคาเท่าไหร่ ยังไงเอามาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
    PaPaYa

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PaPaYa อ่านข้อความ
    ที่จริงแล้วร้านที่เปิดเป็นหลักแหล่งและเปิดมานานก็ส บายใจไปครึ่งนึงแล้วครับว่าน่าจะไว้ใจได้(แค่ครึ่งนะ ครับ)
    ต่อไปก็ต้องคุยกับทางร้านแล้วแหละครับว่าขั้นตอนการจ ดทะเบียนของเค้าทำยังไงบ้าง
    แล้วเอาข้อมูลที่ได้จากกระทู้นี้ก็ได้หรือข้อมูลที่ไ ด้จากผู้ที่เคยทำมาแล้วมาวิเคราะห์อีกทีว่าสมควรรึไม ่
    ต่อไปเรื่องราคา ควรจะลองเช็คดูหลายๆร้านว่าราคาถูกแพงกว่ากันแค่ไหน แต่อย่าลืมคุยถึงขั้นตอนการทำด้วยนะครับ ต้องแน่ใจว่าทำถูกต้องเหมือนกัน
    ส่วนเรื่องแนะนำร้านขอไม่แนะนำดีกว่าครับ เพราะยังไม่เคยเอารถไปจดทะเบียนที่ร้านไหนเลยสักคัน
    ว่าแต่จะเอาsrไปจดทะเบียนแท้เหรอครับ แสดงว่าsrมันเข้าไปอยู่ในเส้นเลือดของน้องแล้วแน่ๆเล ย เหอๆ
    ถ้าทำจริงทำที่ไหนราคาเท่าไหร่ ยังไงเอามาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
    ขอบคุณครับพี่ปัน
    พอดีมันเบื่อๆอยากไปเที่ยวไกลๆ เพื่อนฝูงมันไม่เอาด้วย เลยต้องเดี่ยวครับ เลยอยากได้รถมี ทบ. และพอไว้ใจได้ซักคัน รถตลาดไม่เอาน่ะ ไม่เคยขี่อ่ะ ถ้า sr มันยุ่งยากก็จะไปมอง ตัวอื่นๆครับ แต่กลัวค่าดูแลมันจะสูงครับ
    โดยส่วนตัวไม่ชอบรถสปอร์ตครับ ขอ 1 หรือ 2 สูบ พอ แต่ก็ไม่ชอบ shopper สรุป รถทรงอังกฤษ-ยุโรป มันเข้าเลือดไปแล้วครับ(แต่ราคามันโหดร้ายเหลือเกิน)
    ปล. ถ้าไม่เจอรถ ทบ.ซะก่อนคงทีส่งจดใหม่ครับ ยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

Junior Member Joecho's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รบกวนถามหน่อยครับ ถ้าหากเราได้ทะเบียนมาแล้ว จะทราบได้อย่างไรว่าเป็นทะเบียนแท้หรือทะเบียนสวมครั บ ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ln-106 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับพี่ปัน
    พอดีมันเบื่อๆอยากไปเที่ยวไกลๆ เพื่อนฝูงมันไม่เอาด้วย เลยต้องเดี่ยวครับ เลยอยากได้รถมี ทบ. และพอไว้ใจได้ซักคัน รถตลาดไม่เอาน่ะ ไม่เคยขี่อ่ะ ถ้า sr มันยุ่งยากก็จะไปมอง ตัวอื่นๆครับ แต่กลัวค่าดูแลมันจะสูงครับ
    โดยส่วนตัวไม่ชอบรถสปอร์ตครับ ขอ 1 หรือ 2 สูบ พอ แต่ก็ไม่ชอบ shopper สรุป รถทรงอังกฤษ-ยุโรป มันเข้าเลือดไปแล้วครับ(แต่ราคามันโหดร้ายเหลือเกิน)
    ปล. ถ้าไม่เจอรถ ทบ.ซะก่อนคงทีส่งจดใหม่ครับ ยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังครับ
    ตั้งงบไว้เท่าไหร่เหรอครับ จะเอารถไปจดทะเบียนแท้
    แล้วมันจะจดได้เหรอครับ ในเมื่อมันตรวจ สมอ ยังไงก็ไม่ผ่าน
    ซื้อรถทะเบียนแท้ที่ลงขายในเว็ปดีกว่ามั๊งครับ ทะเบียนแท้โอนขนส่งได้
    เช็กข้อมูลดีๆนะครับ สำหรับร้านที่มันบอกว่าจดทะเบียนแท้ ระวังจะเจอสวมแท้ๆ
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Joecho อ่านข้อความ
    รบกวนถามหน่อยครับ ถ้าหากเราได้ทะเบียนมาแล้ว จะทราบได้อย่างไรว่าเป็นทะเบียนแท้หรือทะเบียนสวมครั บ ขอบคุณครับ
    แล้วทะเบียนได้มายังไงอ่ะครับ?? ถ้าจ้างเค้าทำทะเบียนมามันก้อคือสวมแน่นอน
    แต่ถ้าซื้อรถมาพร้อมเล่มทะเบียน แล้วยังไม่ได้โอนก้อเอาไปโอนที่ขนส่งเลยครับ ถ้าโอนได้ก้อแท้ชัวร์ๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ
    ตั้งงบไว้เท่าไหร่เหรอครับ จะเอารถไปจดทะเบียนแท้
    แล้วมันจะจดได้เหรอครับ ในเมื่อมันตรวจ สมอ ยังไงก็ไม่ผ่าน
    ซื้อรถทะเบียนแท้ที่ลงขายในเว็ปดีกว่ามั๊งครับ ทะเบียนแท้โอนขนส่งได้
    เช็กข้อมูลดีๆนะครับ สำหรับร้านที่มันบอกว่าจดทะเบียนแท้ ระวังจะเจอสวมแท้ๆ
    ขอบคุณครับ พี่แซก ยังกล้าๆกลัวๆ หาข้อมูลไปพลางๆก่อน กลัวมันจะเป็นยังงั้นล่ะครับ
    เพราะถ้า ทบ. มันไม่แท้ ไม่มีความจำเป็นต้องทำเลย วิ่งมันแค่ในบ้านเรานี่แหละ
    อยากได้ sr ทบ. เหลือเกิน ตอนนี้

Melody Moto

Bookmarks