พี่คับช่วยทีc70เครื่องเดิมแต่งเครื่องไง

ชื่อกระทู้: พี่คับช่วยทีc70เครื่องเดิมแต่งเครื่องไง

Junior Member t00n's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Unhappy พี่คับช่วยทีc70เครื่องเดิมแต่งเครื่องไง

ผมขับไปไกลๆไม่ได้เลยคับเครื่องไม่มีกำลังเลยต้องแต่ งเครื่องไงบ้างคับไว้ใช้ขับไกลๆได้อะคับ ช่วยทีคับ
    em89

Senior Member viewsonic's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ t00n อ่านข้อความ
    ผมขับไปไกลๆไม่ได้เลยคับเครื่องไม่มีกำลังเลยต้องแต่ งเครื่องไงบ้างคับไว้ใช้ขับไกลๆได้อะคับ ช่วยทีคับ
    em89

ลองๆเข้าไปอ่านในนี้ดูนะคาบบ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=45478

รถผมหมดไปเฉพาะ เครื่อง หมืน กว่าๆอ่ะ..เหอะๆ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่มากๆคับ em95

สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน c 70 พระราม2

ก่อนอื่นต้องหาเสื้อและฝาใหม่ โดยจะใช้ของดรีมหรือเวฟก้ได้ อย่าลืมเอาเสาพร้อมน็อตมาด้วยนะครับ จากนั้นก้จัดการกับข้อเหวี่งต่ออาจจะใช้ของเดิมมาเปล ี่ยนก้านยืดชัก หรือจะเอาข้อเหวี่ยงที่ใหญ่กว่านี้มาเปลี่ยนก้ได้แต่ ต้องแก้งานกันใหม่ ที่สำคัญคือช่วงระยะชักของลูกสูบต้องให้ขึ้นให้สุด ส่วนเกียร์จะใช้ 3 เกียร์เดิมหรือจะยัด 4 เกียร์ก็ได้ มีอะไรเพิ่มเติม ก็เบอร์นี้เลยครับ 0867728466

Junior Member Evolute's Avatar
    สถานที่
    Prelude Thailand
    ขอบคุณ
    0

ทำเยอะอยู่นา ขึ้นอยู่กับว่าเราจะพอใจจนถึงจุดไหนมากกว่า
    1.เริ่มจากเปลี่ยนคาร์บูเป็นเวฟ 110
    2.เสื้อสูบ ฝาสูบ วาล์ว เวฟ110 มาจัดการยัดลงไปเลย
    3.หาชุดเกียร์ เวฟฟ110 มาใส่อีก
    แต่มีคนเคยทำพูดให้ฟังว่าถ้าแปลงขนาดนี้แล้ว กินน้ำมันมากกว่าเดิมมาก มากกว่า 110 ด้วยซ้ำ แบบว่ากินกระฉูดตูดเลย

em89
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Evolute : 28-06-2007 เมื่อ 22:02

ขอบคุณ
    0

ขอบพี่ๆทุกคนที่ให้คำปรึกษาดีๆคับ em95

ขอบคุณ
    0

มีสูตรไหนดีๆบอกกานนะคับพี่น้อง

Senior Member หมง หงจินเป่า's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถจักรยานยนต์โบราณหนองเรือ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

เอาเท่าที่เคยทำ มานะครับ เป็นเครื่อง ซี70 เดิมๆ
    นำชุดบน เสื้อสูบไปคว้านตีปลอกใหม่ ให้ใส่ลูกเวฟ100 ได้ ตัดตีนเสื้อออก2 มม. นำฝาสูบไปขยายเบ้าให้มีขนาดเท่ากับเส้นศูนย์กลางของล ูกสูบ เปลี่ยนวาล์วใหม่ทั้ง2ตัว ตีบ่าวาล์วใหม่ทั้งไอดี ไอเสีย ถ้ากระเดื่องและแคมสึก อันนี้ควรเปลี่ยนใหม่เพื่อความเงียบ(ใช้องศาเดิม)หมา ยเหตุเสื้อที่ตีปลอกมานั้นใส่ลูกสูบได้ไม่เกินเบอร์7 5 ถ้าเกินนั้นเสื้อแตก นั้นคือชุดบน
    มาชุดล่างกันบ้าง ระบบไฟยังเป็นทองขาว(เน้นเป็นของแท้)มัด้ขาวต้มซื้อม าใหม่ทั้ง2อันครับ ก้านสูบใหม่(ถ้าอันเก่ามันสึก) แผ่นครัชใหม่ทั้งชุด เกียร์เดิม อะไหล่+ค่าแรง ประมาณ 3850 +ลีโอ1ลัง
    ความเร้วที่เคยทำได้ตอนนนั้น ประมาณ 90-100/ชั่วโมง เออเกือบลืมอีกอย่าง คาบูเป็นของเวฟ110 ใส่กรองอากาศเดิม
    บ่อยครั้งที่เราไม่มีเวลาสำหรับมิตร แต่กลับทุ่มเทเวลาทั้งชีวิตกับศัตรู

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หมง หงจินเป่า อ่านข้อความ
    เอาเท่าที่เคยทำ มานะครับ เป็นเครื่อง ซี70 เดิมๆ
    นำชุดบน เสื้อสูบไปคว้านตีปลอกใหม่ ให้ใส่ลูกเวฟ100 ได้ ตัดตีนเสื้อออก2 มม. นำฝาสูบไปขยายเบ้าให้มีขนาดเท่ากับเส้นศูนย์กลางของล ูกสูบ เปลี่ยนวาล์วใหม่ทั้ง2ตัว ตีบ่าวาล์วใหม่ทั้งไอดี ไอเสีย ถ้ากระเดื่องและแคมสึก อันนี้ควรเปลี่ยนใหม่เพื่อความเงียบ(ใช้องศาเดิม)หมา ยเหตุเสื้อที่ตีปลอกมานั้นใส่ลูกสูบได้ไม่เกินเบอร์7 5 ถ้าเกินนั้นเสื้อแตก นั้นคือชุดบน
    มาชุดล่างกันบ้าง ระบบไฟยังเป็นทองขาว(เน้นเป็นของแท้)มัด้ขาวต้มซื้อม าใหม่ทั้ง2อันครับ ก้านสูบใหม่(ถ้าอันเก่ามันสึก) แผ่นครัชใหม่ทั้งชุด เกียร์เดิม อะไหล่+ค่าแรง ประมาณ 3850 +ลีโอ1ลัง
    ความเร้วที่เคยทำได้ตอนนนั้น ประมาณ 90-100/ชั่วโมง เออเกือบลืมอีกอย่าง คาบูเป็นของเวฟ110 ใส่กรองอากาศเดิม
    ขอบคุณคับพี่/\2

Senior Member c50's Avatar
    สถานที่
    8-riew tiny group
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขวดแปดริ้ว

em87 มันไม่แน่เสมอไปครับว่าลูกโตกว่าหรือคาบูโตกว่าจะกิน น้ำมันมากกว่า มันขึ้นอยู่กับความเร็วที่เราขี่กับความเร็วที่รถเรา วิ่งได้และการเซตน้ำมันมากกว่าอย่างเช่น รถดรีมลูกเชียร์คาบูแดชวิ่งที่ความเร็วที่100กับรถดร ีมลูกเดิมคาบูเดิมที่ความเร็วเท่ากัน รถเดิมจะกินน้ำมันมากกว่าเพราะมันต้องบิดหมดถึงจะได้ 100แต่ลูกเชียร์ยังมีแรงเหลือทำให้ผ่อนแรงเครื่องครั บ
    ทดสอบมาแล้วจากประสบการณ์จริงจากเพื่อนทริปแปดริ้ว-แม่ฮ่องสอน-แปดริ้ว การที่รถจะกินน้ำมันต้องดูหลายปัจจัยครับเช่น
    1.เซตน้ำมัน
    2.หลวม
    3.การเร่งเครื่อง
    4.น้ำหนักบรรทุกและอื่นๆอีก
    คนแก่ กับ รถเก่า
    http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=75
    รักการเดินทางและธรรมชาติ
    Today a man, tomorrow a mouse[/COLOR][/SIZE]
    who never a mistake never made a discovery

Facebook,msn & e-mail panu*[email protected]
    I'm traveller,I'm not photographer.

Bookmarks