ใจหาย..รถแพงม๊ากมาก!!! - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ใจหาย..รถแพงม๊ากมาก!!!

Executive member
    ขอบคุณ
    0

ผมเห็นด้วยกับคําว่า ราคาอยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขาย แต่ว่าผู้ขายก็อย่าลืมซิครับว่าของที่คุณขายไปมันก็ม ีการสึกหรอตอนคุณใช้ ยิ่งเป็นรถเก่าที่ใช้ๆกันอายุอย่างน้อยๆก็30ปีขึ้นไป ทีนี้ตอนขายคุณจะมาบวกราคาตอนคุณซ่อมไปด้วยใช้ไปด้วย แล้วขาย อันนี้ผมมองว่าไม่ถูกต้อง เพราะค่าซ่อมน่าจะมองกันว่าเป็นค่าใช้งานมัน ผมเคยมีแลม3tv175 คันนึงตอนได้มาขาดของหลายอย่างรวมถึงเครื่องก็ไม่ไหว แล้ว ผมมาเสียค่าซ่อมรวมค่าอะไหล่ประมาณ4-5หมื่น ยังไม่รวมค่าตัวรถอีก4หมื่น รวมๆแล้วหมดไป9หมื่นกว่าบาท แต่ประมาณ1ปีกว่าผ่านมานี่เองตอนขายผมขายไปแค่45,000 สภาพไม่ต้องเอาไปทําไรแล้วขับอย่างเดียว ผมก็คิดว่าผมกําไรแล้วเพราะตอนได้มา4หมื่น ที่ขายราคานี้เพราะผมมองว่าเงินที่เสียไปคือค่าสนุกก ับมัน ค่าการออกไปขับโชว์ ค่าวิ่งไปกินเหล้ากับเพื่อน ค่าของความสุขทางใจที่ได้รับ ถ้าคนเรามามองกันแต่เรื่องของกําไลขาดทุนคุณจะมองเรื ่องดีๆเรื่องอื่นไม่เห็น ผมคิดว่าอย่างนั้นนะ :) (เรื่องบางเรื่อง มันไม่มีในกฎหมายบังคับ แต่ตัวที่จะตัดสินก็คือความรู้สึกผิด ถูก ควรไม่ควร เรื่องอย่างนี้บังคับกับไม่ได้ครับ) :)

Senior Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ออกควาเห็น

ทุกคนถูกหมดครับ ราคาทำไมถึงสูง
    เท่าที่จำได้กว่า 10 ปีที่แล้ว 64 สวยๆทำเครื่อง+ทำสีใหม่ไม่น่าเกิน 23,000 บาท
    แฮนด์แป๊บ-58 แทบไม่มีใครมองเลย (ในยุคนั้น) อู่บางอู่ถึงกับต้องจ้างรถรับซื้อเศษเหล็กมาขนไปทิ้ง ให้
    หลายๆคน (รุ่นเก่า) คงรู้ดีว่าอะไหล่แฮนด์แป๊บ-58 ที่ร้านเจ๊ กองในชั้นบานตะไท เยอะขนาดไหน ที่ขายไม่ออก แต่มาวันนี้ทุกอย่างเปลี่ยนไป ทำใจ และตามกระแสตลาดไปเรื่อยๆแล้วกัน

ตอบกระทู้นี้ก็เลยแนบรูปมาให้ดูกันว่า บ้านเราก็มีแฮนด์แป๊บตัวนี้เหมือนกันครับ (ปี 51) เจ้าของขายไปเมื่อกว่า 40 ปีที่แล้วในราคา 3,500 บาท สภาพขี่ได้ พร้อมทะเบียน
    ในรูปไม่มีหัวไฟ เนื่องจากว่าเจ้าขับไปชนท้ายรถเมล์ขาวนายเลิศ แตกส่งไปซ่อมอยู่ สถานที่คือแถวเยาวราช
    ปัจจุบันเจ้าของรถคันนี้ยังมีชีวิตอยู่ครับ
    รูปไม่ชัดเพราะใช้กล้องถ่าย พอดีว่าเครื่องสแกนเสีย ถ้าซ่อมแล้วจะส่งรูปให้ดูชัดๆกันใหม่ครับ

Junior Member Kron200's Avatar
    สถานที่
    ThaiOil Scooter gang
    ขอบคุณ
    0

อยากได้ต้องทำใจครับผมทำรถตั่งแต่วันแรกที่ได้มาเป็น ซากจนมันวิ่งได้ใช้เวลาเกือบสองปีอะไหล่ราคาตอนแรกกั บปัจจุบันราคาต่างกันเวอร์ทั้งๆที่แบบเดียวกันที่เดี ยวกันทำไงได้ครับพี่ๆน้องๆจนตอนนี้รักรถคันนี้มากๆคร ับเพราะทำมากับมือยกเว้นปะผุทำสีนะครับภูมิใจครับแต่ ก็นะราคามันก็เวอร์จริงๆผมคิดว่ามันคงเป็นเพราะว่าคว ามนิยมด้วยแหละครับคนชอบจริงรักจริงก็รักซะคนที่ตามก ระแสก็ตามซะนี่แหละครับที่บอกไว้ว่าต้องทำใจ

พวกนายก็ว่าแต่คนขายรถว่าขายแพงทำมัยไม่ว่าคนทีขายอะ ไหล่บ้างล่ะถ้าอะไหล่ไม่แพงรถก็ราคาไม่แพงหรอกเด๋วนี ้ได้รถมาสภาพขี่ได้ก็เอาไปทำก็30.000กันแล้ว ยกตัวอย่างเลยได้64มาสภาพแห้งๆซื้อมาก็หลายหมื่นแล้ว เอาไปทำไปแต่งอีก รวมทั้งค่ารถค่าแตงก็เกินครึ่งแสนแล้ว ขอให้เข้าใจกันด้วย แล้ว พวกทีขายรถก็อย่าฉวยโอกาศขายแพงสงสารน้องๆรุ่นหลังกั นบ้างเค้าก็ยังเรียนกันอยู่ และ ขอร้องอย่าไปหลอกเด็กคนที่เสียก็คือพวกคุณเอง
    รักแท้แพ้เวสป้า/\7

phunkung's Avatar
    สถานที่
    อยากอยู่
    ขอบคุณ
    0

อย่างนี้ต้องหารถบ้านแล้วมั่งตามต่างจังหวัดเพราะผมก ้อได้แลม2มา15000รถแท้มีทะเบียน

Member oi_tong's Avatar
    สถานที่
    ซุ้มบางอ้อ...
    ขอบคุณ
    0

เออ..เนอะ นานาจิตตัง ผมใช้แต่ความคิดตัวเองมากไปแน่ๆเลย ผมก็หมดไปเยอะกะรถเนี่ย....

เศร้าเมื่อก่อนเคามี 59 อยู่ครับ ซื้อมาประมาณ 15000 ทำอีก 5000 แต่ไม่มีเงินจ่ายค่าเทอมเลยขายไป ตอนนี้อยากได้ก็เลยเก็บตังเก็บอยู่ตั้งนานพอจะไปซื้อ กับเพื่อนงงมากครับ ราคาเกือนแสน ตอนผมขายไป เมื่อปีครึ่งที่แล้วแค่ 38000เองครับเศร้าตอนขาย ขายเพราะคิดว่าขายให้คนรักแต่ตอนนี้

Senior Member GUNZA1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ราคาปัจจุบัน แรง แรง

Senior Member mee&most's Avatar
    สถานที่
    Sing Sing Sprint Club
    ขอบคุณ
    0

ถึงแพงก็จะสู้คับผม
    S!nG S!nG Spr!nT cLuB
    ท่านใดสนใจอยากร่วมอุดมการณ์กับเรา เชิญครับ!!

/\6TeLePhOnE 081-256-0702,083-887-3582/\6
    /\2 S!nG S!nG Spr!nT cLuB & BaNgBo cLaSSiC cLuB/\2
    จภ.ชลบุรี รุ่น 002 ฉลามแสด

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แพงจริงๆ

ทำไมราคาเวสป้าสูงขนาดนี้แต่ก่อนราคาไม่สูงขนาดนี้แย ่จังอีกหน่อยจะมีคนเล่นน้อยลงไปส่วนคนที่มีเงินหนาก็ เล่นได้ส่วนคนที่ไม่มีเงินก็ได้แค่ยืนมอง

Junior Member Paperino's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก็เป็นอีกคนที่ ต้องได้แต่ยืนมองอยู่ ในขณะนี้
    คิดแล้วเศร้า /\4

Senior Member neung2006's Avatar
    สถานที่
    .
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ LAMMAFIA 002 อ่านข้อความ
    ในเมื่อมีคนต้องการรถจำนวนมากขึ้นกว่าเดิมแต่จำนวนรถ ยังคงเท่าเดิม เราจึงจะไปเปรียบราคากับ 3-5ปีที่แล้วไม่ได้ เพราะความต้องการในสมัยก่อนคงไม่มากเท่าตอนนี้ การผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนของรถก็มีอยู่เท่านี้ ราคาย่อมสูงขึ้นเป็นธรรมดา ไม่เฉพาะแค่รถscooterเท่านั้น รถใหญ่รถเล็กมันก็พากันขึ้นกันหมด เพราะความต้องการของคนมากขึ้นแต่รถเท่าเดิม....!!!
    ถูกต้องครับ ความต้องการเพิ่มแตของเท่าเดิม หรืออาจจะน้อยลงด้วยซ้ำ รถมันปะเมินค่าไม่ได้หลอกครับ ขายแพงเพราะอาจจะทำมาดีแล้วจบแล้วก็ได้ ( แพงก็ดีเหมือนกัน เวลาคิดจะขายจะได้สงสารมันบ้าง)
    [email protected] T. 0859442079

เป็นผมนะครับ ดูงบเรามีเท่าไร ค่อยหาไป อย่า จัยร้อน มันมีมาเรื่อยเรื่อยครับ
    ท้าแพงเราก็ มัยซื้อ ท้ามัยมีคนซื้อเดี่ยวเค้าก็ลดราคาเองครับ
    born 14.09.29 dead 23.09.48 em89 em89 em89
    <font...msn.com</font>

Senior Member reebper's Avatar
    สถานที่
    หนุ่ม วัดกำแพง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Baguette Man อ่านข้อความ
    ทุกคนถูกหมดครับ ราคาทำไมถึงสูง
    เท่าที่จำได้กว่า 10 ปีที่แล้ว 64 สวยๆทำเครื่อง+ทำสีใหม่ไม่น่าเกิน 23,000 บาท
    แฮนด์แป๊บ-58 แทบไม่มีใครมองเลย (ในยุคนั้น) อู่บางอู่ถึงกับต้องจ้างรถรับซื้อเศษเหล็กมาขนไปทิ้ง ให้
    หลายๆคน (รุ่นเก่า) คงรู้ดีว่าอะไหล่แฮนด์แป๊บ-58 ที่ร้านเจ๊ กองในชั้นบานตะไท เยอะขนาดไหน ที่ขายไม่ออก แต่มาวันนี้ทุกอย่างเปลี่ยนไป ทำใจ และตามกระแสตลาดไปเรื่อยๆแล้วกัน

ตอบกระทู้นี้ก็เลยแนบรูปมาให้ดูกันว่า บ้านเราก็มีแฮนด์แป๊บตัวนี้เหมือนกันครับ (ปี 51) เจ้าของขายไปเมื่อกว่า 40 ปีที่แล้วในราคา 3,500 บาท สภาพขี่ได้ พร้อมทะเบียน
    ในรูปไม่มีหัวไฟ เนื่องจากว่าเจ้าขับไปชนท้ายรถเมล์ขาวนายเลิศ แตกส่งไปซ่อมอยู่ สถานที่คือแถวเยาวราช
    ปัจจุบันเจ้าของรถคันนี้ยังมีชีวิตอยู่ครับ
    รูปไม่ชัดเพราะใช้กล้องถ่าย พอดีว่าเครื่องสแกนเสีย ถ้าซ่อมแล้วจะส่งรูปให้ดูชัดๆกันใหม่ครับ
    เออคือว่าผมเคยเห็นรูปนี้แบบชัดๆใบใหญ่ๆในร้านซ่อมเว สป้าแถว จักรวรรดิ นะครับ รู้สึกว่าคนในรูปจะเป็น ในหลวง ของเรานะครับแถวลุงเจ้าของร้านก็บอกว่าเป็นในหลวงของ เราคนไทยนั้นเอง
    (ถูกผิดประการใดผมไม่ทราบแต่ผมอยากจะบอกข้อมูลที่ได้ มาและเห็นมากับตานะครับ) ถ้าผิดไปก็ขอโทษด้วยนะครับ

Junior Member ballblackear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มันเป็นดุลทางการค้า ของสังคมเวสป้า ความต้องการสูงราคาก็เลยสูงตาม
    อย่าคิดมากเลยครับ เวสป้ามันอยู่ในใจของพวกเราตลอดไป ตำนานที่โลกไม่ลืม

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 11 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks