ก้านสูบดังคับ!!

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ก้านสูบดังคับ!!

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ก้านสูบดังคับ!!

ตอนแรกรถเวสป้าผมพัดลมมันดัง..กักๆ.คับ เลยเอาไปให้ช่างเค้าดูช่างบอกว่าก้านสูบมันดัง มีใครพอรู้เรื่องค่าใช้จ่ายบ้างคับประมาณเท่าไร แล้วถ้าใช้ไปก่อนนานๆจะมีอาการของส่วนอื่นของเครื่อง ตามมาด้วยรึป่าวคับ ช่วยชี้แนะด้วยนะคับ

p.l.ขอบคุณครับ

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ลองเช็คดีๆ ก่อน ลองติดเครื่อง ปล่อยเดินเบา ถ้ากำครัชครึ่งนึงเสียงมันดังขึ้น พอบีบสุดเสียงเงียบลง แสดงว่า เป็นเสียงจากระบบครัช อาจจะเป็นชามครัชสึกครับ แต่ถ้าก้านดังจริงต้องผ่าเครื่องเอาข้อเหวี่ยงมาอัดก ้านใหม่ หรืออาจต้องเปลี่ยนก้านใหม่เลยถ้ามันคลอนมาก ถ้าเป็นกรณีก้านหลายบาทครับ เพราะผ่าเครื่องออกมาทั้งที คงต้องเปลี่ยนส่วนอื่นที่มันสึกหรอแบบบูรณาการตามๆกั นไป แต่ถ้าเป็นกรณีแรก ไม่กี่บาทครับหลักร้อย ลองเช๊คดูดีๆก่อนครับ ขอให้โชคดี
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 charlboost@hotmail.com
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณคับ

ผมลองหมุนพัดลมดู หมุนไปหมุนมา มันมีเสียงดังก็อกแก็กเหมือนอะไรมันหลวมคับ เวลาดับเครื่องมันจะดังกักๆแล้วก็เครื่องสั่นครับ แต่ตอนขี่ลองขี่เดินเบาดูกำครัชครึ่งนึงก็ยังดังอยู่ ครับ แต่กำครัชหมดเลยเสียงก็เบาลงครับ และลองกำครัชดับเครื่องดูก็สั่นน้อยลงครับ ยังไงช่วยแนะนำผมอีกทีครับว่าอาการที่กล่าวมาข้างต้น มันเป็นอาการประมาณไหนครับ.....กลุ้มใจมากครับ...

ป.ล.ขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับทุกท่าน........

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

อาจจะเป็นเหมือนผมก็ได้
    ผมเพิ่งเป็นมา อาการคล้ายๆกันคือมีเสียงแบบนี้เหมือนกัน

อาการของผมคือ หมุดยึดจานไฟมันหลวม หรือมันขาด
    ของผมอาการแรกๆคือมันหลวมก่อน จะทำให้มีเสียงดัง จากดังเบาๆ กลายเป็นดังมาก
    และหลังจากนั้น หมุดก็ขาด จานไฟไม่หมุนตามเครื่อง

ถอดจานไฟ หรือพัดลมแหละครับ เอาออกมาดูว่าหมุดมันหลวมหรือมันขาดหรือเปล่า

เอาไปให้โรงกลึงย้ำใหม่

Senior Member neung2006's Avatar
    สถานที่
    Slim Style Scooter .
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าอาจเพราะว่า ก้านสูปคุณเป็นที่รู้จักของใครหลายคนเลย .........ดัง...........ครับ ล้อเล่นนะครับem95

ขอบคุณ
    0

ถ้าทำเองจะยุ่งยากไหมครับคือเราสามารถถือไปให้ร้านที ่มีไฮโดรลิคอัดออก
    ได้เลยเปล่าครับต้องระวังส่วนไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าค รับ

Senior Member neung2006's Avatar
    สถานที่
    Slim Style Scooter .
    ขอบคุณ
    0

ตอบแบบจิงจัง ถ้ามีอาการก้านดังอย่างดที่ว่าจิงจิง สาเหตุคือ
    1. ลูกบืนก้านตัวล่างบน ไม่กี่ตัง
    2. ก้านสูป ให้โรงกลึงอัดให้ครับไม่กี่ตัง
    3.ประเก็นเครื่อง
    แต่ถ้าเข้าร้านซ่อมช่างอาจจะบอกว่าไหนไหนจะผ่าเครือง แล้วก็เปลี่ยนโน้นเปลี่ยนนี่ไปเรื่อยครับต้องทำโรใหม ่อีกไรงี้ครับแต่ถ้าคุณมั่นใจว่าดังตรงนั้นจิงจิงหละ ก็คงลูกปืนก้านตัวล่างครับช้วงนั้น
    ถ้าทำกันเองไม่เกิน 1500 แน่นอนรวมค่าของด้วยนะครับ /\2/\

Bookmarks