กระโถน...!

ชื่อกระทู้: กระโถน...!

มาตรฐาน กระโถน...!

วันนี้ ขอแนะนำ ของใช้ประจำบ้านอย่างนึง แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยนิยมใช้กันแล้ว
    เว้นแต่ผู้ใหญ่ผู้เฒ่ายังคงนิยมใช้อยู่

ขอเริ่มด้วยชิ้นแรกครับ.... กระโถนเคลือบอีนาเมล ลาย " เจริญ " ประดับลวดลายดอกไม้
    สังเกตได้ว่าเป็นการเพนท์ลวดลายด้วยมือ สีนูน ยุคต่อมาจะเป็นการพิมพ์
    ที่เคยเจอ จะมีหลายสี หลายขนาด ไว้จะทยอยลงให้ชมนะครับ

บางท่านเรียก กระโถน" เช็คโก" เนื่องด้วย ของที่พบ ส่วนใหญ่จะสั่งทำมาจากประเทศ
    เช็คโกสโลวาเกีย ซึ่งปัจจุบันแยะเป็น 2 ประเทศแล้ว เข้าใจว่าเป็นแหล่งผลิตที่มีชื่อเสียง
    เกี่ยวกับภาชนะเคลือบ ในสมัยโน้นนน.....

มายุคหลังๆ เมืองไทยเราก็ผลิตเองได้แล้ว เช่น ตรา กระต่าย แต่ลวดลายจะเป็นการพิมพ์
    ซะมากกว่าครับเด้อครับ..

รูป รูป    

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ da bmw มากครับ ที่นำความรู้ของเก่าๆมาให้เป็นประโยชน์ครับ
    ...ผมเคยเอามาลงอยู่ใบในนึงเป็นของคุณยายครับอยู่หน้ าเก่าๆโน่น แต่คิดว่าคงเป็นบ้านเราผลิต

ต่อ tapae inn's Avatar
    สถานที่
    SIAMBORAN
    ขอบคุณ
    0

ติดตามอยู่นะครับพี่....ชอบๆ

งดต่อรองหน้าบอร์ด สนใจโทรมาครับ

บนเส้นทางแห่งดวงตะวัน มักดำเนินไปไม่สิ้นสุด จากวันเป็นคืน..ตื่นจนหลับใหล
    มั่นคงและไม่เคยหลงทาง ทิ้งไว้ซึ่งร่องรอยมากมายในชีวิตคน ทั้งรอยยิ้ม..รอยคราบน้ำตา
    บนเส้นทางแห่งดวงตะวัน บางครั้งหนทางมืดครึ้ม..เส้นทางมืดมิด
    คนบางคนสูญเสียความอดทน-หลงทาง
    หากแต่บางคนยังก้าวย่างไป..ตามรอยทางแห่งตะวัน
    ฤาย่างก้าวแห่งชีวิต จะไม่ผิดอะไรไปจากตะวัน

:: email&msn [email protected] ติดต่อtel 0932611171 & line 0815301651::
    ชื่อบัญชี มนัญชญา
    ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 12280 5
    ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ ต.ช้างม่อย อ.เ มือง เชียงใหม่ 50300

"เรามีโอกาสผิดพลาดได้บ่อยครั้งเท่าไหร่ เราก็เดินถูกทางมากขึ้นเท่านั้น…."

ถัดมา
    เป็นกระโถนทองเหลือง ทรงปากแตร ซึ่งทรงนี้ ในสมัยโบราณถือว่า "ไฮโซ" ม๊ากมากฮ่า..

เมื่อก่อนการเลือกใช้ กระโถน จะพิถีพิถันน่าดูชม รูปทรงก็แตกต่างกันไปตามการใช้งาน เช่น
    กระโถนหยิบบ้วน กระโถนวางพื้น ฯลฯ และมีมากมายหลายแบบหลายราคาตามวัสดุที่นำมาทำ เช่น
    ทองคำ กระเบื้อง เงิน ทองเหลือง เหล็กเคลือบ ขึ้นอยู่กับฐานะอันพอมีจะกินของผู้ใช้

ลองดูที่ก้น ( กระโถนนะครับ ) มีตอกว่า ห้าง M.a.mogul Bangkok
    เป็นห้างร้านดังร้านนึงในอดีตของเมืองไทย สั่งนำเข้าสินค้ามากมายหลายอย่างมาขาย
    เช่น สมุด กระดาษ เครื่องแก้ว กระเบื้อง เครื่องกรองน้ำดินเผา หมวก ฯลฯ
    ห้างนี้มีร้านอยู่ในหลายประเทศ ได้แก่ สิงคโปร์ อินเดีย

สินค้าที่ขายดีเป็นที่รู้จักและคุ้นตานักสะสมยุคต่อม า ได้แก่ ถาดกระเบื้อง " เจริญ "
    ทั้งลวดลายที่มีพิมพ์ชื่อร้านอยู่บนถาด และ แบบที่ไม่มีพิมพ์ชื่อร้านนะครับเด้อครับ..

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย da bmw : 17-07-2007 เมื่อ 10:54

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ถัดมา
    เป็นกระโถนทองเหลือง ทรงปากแตร ซึ่งทรงนี้ ในสมัยก่อนถือว่า "ไฮโซ" ม๊ากมากฮ่า..
    นับถือเลยพี่Da เก็บแต่ละอย่างนี่
    เป็นอีกแนวสะสมครับพี่em95

Exclamation

......แจ๋วเลยครับ......

Bookmarks