กระจกข้าง

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: กระจกข้าง

Junior Member thunder's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน กระจกข้าง

อยากทราบว่าถ้าเวสป้าไม่มีกระจกข้างตำรวจจะจับไหม

เวสป้าบ้าที่ซู๊.....ด อีตาบ้า's Avatar
    สถานที่
    เวสป้าบ้านนอก
    ขอบคุณ
    0

เคยได้ยินมาว่ารถที่ผลิตก่อนปี2522กฏหมายไม่ได้บังคั บให้มีกระจกข้างและไฟเลี้ยวก็ได้นะ
    แต่ปัจจุบันเค้าจะพูดยังไงต่อก็ไม่รู้สิครับ em97

มาตรฐาน ปลอดภัยไว้ก่อน

มีหนีบ ๆ ไว้สบายใจที่สุด . . . อ่ะ จะโดนหาเรื่องเมื่อไรก็ไม่รู้em87
    Long Road . . . Life Goes

Member arminVespa's Avatar
    สถานที่
    sing sing sprint club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Alone_In_Civilize อ่านข้อความ
    มีหนีบ ๆ ไว้สบายใจที่สุด . . . อ่ะ จะโดนหาเรื่องเมื่อไรก็ไม่รู้em87
    แม่นครับมีหนีบไว้ดีที่สุดจาตรงบังลมหรือจาขึ้นกระจก มอสก็ดีครับ
    ถ้าเราติดไว้ที่หัวรถมานทำให้รถเราไม่เท่ก็ประยุคเอา ครับ
    แต่ถ้าไม่ใส่เลยระวังไว้เลยว่าคุณจะเสียตังซื้อกระจก สวยๆไปแบบไร้ค่าครับ
    เสียไปให้พวกที่ไม่มีประโยชน์ที่จะช่วยให้รถเรางามขึ ้นอิอิ
    ป.ล.รถแจ่มๆเค้าใส่กระจกกานทั้งน้านแหละค้าบเอิ้กๆขอ งหล่อเลยว่างั้น

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

โดนจับแน่นอนครับถ้าไม่มีอะ โดนมาแล้วหลายรอบมากๆๆถ้าเจอด่านแบบใหญ่ๆๆอะส่วนมากไ ม่รอดพอมีข้างเดียวมันก๋บอกว่าไม่มีข้างซ้ายไงก็ผิด ทางที่ดีไปติดกะจกเถอะครับไม่งั้นคุณอาจเสีย200ไปฟรี ๆๆ แต่ถ้าจ่ายสดๆตรงนั้นก็100เดียวไป เตือนด้วยความหวงดีครับชาวล้อเล็ก

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

เคยโดนจับครับ 55+ แถวบ้าน
    ก็บอกท่านเค้า ว่าเนี้ยะ มันรถเก่า
    ไม่มีที่ให้ใส่ ก็ชี้ให้ท่านเค้าดูประกอบด้วย

ก็โดนเทศๆ ว่าคุณเอามาขี่ คุณต้องทำให้มันถูกต้อง
    แล้วก็ปล่อยไป เฮอะๆ รอดไป
    แล้วหลังจากวันนั้นผมก็เอากระจกมาใส่
    กดไป 8 บาน อึ้งกันไปเลย..........(แถวบ้านชาวมอด เรียกว่า "ใส่ประชด")
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PORTH : 20-07-2007 เมื่อ 11:58
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ยังไงก็ต้องมีคับกระจกเนี่ย.....ตาม พ.ร.บ.รถยนต์พ.ศ.2522 บัญญัติว่า รถยนต์และจักรยานยนต์
    ต้องมีและใช้เครื่องอุปกรณ์สำหรับรถดังต่อไปนี ้
    - เครื่องมองหลัง เป็นกระจกเงา ติดอยู่ในที่ที่ผู้ขับรถสามารถมองเห็นภาพการจราจรด้า นข้างและด้านหลังได้ทุกขณะอย่างชัดเจน
    แต่เนื่องจาก ก่อนปี พ.ศ.2520 บริษัทต่างๆ ที่ผลิตรถออกมาจะไม่มีกระจกมองหลังมาให้(จึงอาจเข้าใ จกันว่าไม่ติดก็ได้) แต่ทางบริษัทเหล่านั้น จะทำขายเป็นอะไหล่เสริมให้ไปติดกันเอาเอง พูดง่ายๆ คือ ขายสองทอด คุณซื้อรถแล้วคุณก็ต้องไปซื้อกระจกมาติดซะไม่งั้นก็ผ ิดกฏหมายนะแหล่ะคับ
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Junior Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

โทษครับอยากถามว่าตลาดนัด รัชดา classic คืนวันเสาร์ยังมีอยู่หรือเปล่าครับหรือว่าปิดไปแล้ว

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

รถผมไม่มีกระจก แต่ดวงดีไม่เคยโดนจับซักที

My Bike running on LPG

Junior Member nongbooboo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มีกระจก2ข้างแล้วยังจะโดนเรื่องไฟเลี้ยวอีกรึปล่าวล่ ะครับem86

ตรอกข้าวสารบานตะไท malangsaap's Avatar
    สถานที่
    เวสป้าบ้านนอก
    ขอบคุณ
    0

ต้องขอโทษนะครับถ้าข้อมูลผิดพลาด ทางที่ดีก็มีไว้นั่นแหละครับดีสุด ผมเองก็ใช้อยู่เหมือนกัน
    ขับรถคลาสสิคด้วยกันต้องสร้างสะพานไม่ใช่กำแพง

มาตรฐาน โดนมา2ครั้งแหละ

แต่ก็ยืนกราน ว่า รถ ไม่มีที่ให้ติดจะให้ผมติดตรงไหน แล้ว ก็ขอดูสำเนา แล้วก็ปล่อยไป

อันดับแรก ยืนกรานไปก่อนเลยครับว่า ไม่มีที่ให้ติด รถจดทะเบียนมานานแล้ว

จะให้ติดตรงไหนถามเค้าเลย ถ้าเค้าบอกให้ติดเราก็บอกเค้าไปว่าติดไม่ได้

เค้ารำคาญ ก็ปล่อยเราไปเอง

และอีกข้อเวลาเค้าเรียก ถามำปเลยว่าโดนข้อาอะไร ถ้าเรื่องกระจกอะ ยืนกรานเราไม่ยอม
    VESPA is a rich man's toy../\3

Lammania โว๊ย หนุ่มหัวฟู's Avatar
    สถานที่
    Lammania Lambretta Gang
    ขอบคุณ
    0

เจอบ่อยเหมือนกันครับ เรื่องกระจก
    ตำรวจ : รถไม่มีกระจกเหรอน้อง
    เรา : มันไม่มีมาจากโรงงานอยู่แล้วครับพี่
    ตำรวจ : เห็นคันอื่นเค้ายังเจาะมีติดได้เลย (พวกที่เค้าส่งผ้า)
    เรา : โถ่พี่ ไปเจาะมันก็เสียรถซิครับ มันแก่มากแล้ว 40 กว่าปี
    ตำรวจ : จิงเหรอ มันเก่าขนาดนั้นเลยเหรอเนี่ย
    เรา :ครับๆ
    ตำรวจ : เออๆๆ ไปเถอะ
    เรา : สบายตัวไป
    รอดมาประจำ ยกเว้นเจอที่มันงี่เง่าจิงๆ ก็ ให้ยึดใบขับขี่ไปก่อน แล้วให้ลุงเอาเอาคืนให้ทีหลัง
    WE ARE LAMMANIA
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    LAMMANIA029
    steve_wine@hotmail.com

Junior Member Disconnect's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

หาหนีบไว้บ้างก็ดีนะ โดนจับปรับมาไม่คุ้มเลย ใส่กะจกใช่ว่าไม่เท่ซะหน่อย
    เจอคุณตำรวจก็คุยกับเขาดีๆคับ เขาคงไม่ใจร้ายหรอก
    brokenheart_pong@hotmail.com

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยโดนจับข้อหาไม่มีไฟเลี้ยวอะ........em87
    ผมบอกมันไม่มีอยู่แล้ว มันบอกที่คันนั้นยังมีเลย แต๊ดดๆๆๆๆ(เสียง px) วิ่งมาพอดี.....
    โอ๊ย จะเอาตังค์กูอะไรหนักหนาเนี่ย(คิดในใจนะ)........... ..
    แต่สุดท้ายก็เถียงจนได้หล่ะ แต่ก็โดนข้อหาไม่มีกระจกอยู่ดี em96
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Bookmarks