บ้าน"คนบ้ารถถีบ" - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: บ้าน"คนบ้ารถถีบ"

ขอเอารูปเกียร์ Sunbeam 2 Speed มาให้ชมกันครับ
    เป็นเกียร์อยู่ในจานโซ่ สายเกียร์จะเจาะเข้าจานโซ่ด้านบน

รูป รูป    

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณมากครับพี่ชัช ที่สละเวลาถ่ายภาพมาให้ชมรายละเอียดรถ ที่น้อยคนจะได้รู้ได้เห็นกัน รถแบบนี้ยังสงสัยอยู่ว่า เมื่อก่อนร้านจำหน่ายจักรยานในบ้านเราทำไมถึงไม่สั่ง นำเข้ามาขาย ไม่ทราบว่าจะเป็นที่ราคาสูง เกรงว่าสั่งมาแล้วจะขายยากหรือไม่ เพราะแค่ชื่อsunbeam ก็ทราบมาว่าราคาแพงกว่ายี่ห้ออื่นๆแล้ว หากเป็นรุ่นที่พิเศษๆ คิดว่าคงจะแพงอีกหลายเปอร์เซ็นต์
    ก็เลยถือโอกาสในการเปิดกระทู้นี้ ให้ท่านอื่นๆถ่ายภาพมุมรักมุมหวงในบ้านของตัวเองให้ไ ด้ชมกันบ้าง รวมไปถึงการจัดเก็บจักรยานของแต่ละคน ว่าแขวนหรือจอดกันอย่างไร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 27-07-2007 เมื่อ 07:45

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปนี้เป็นจักรยานที่เก็บไว้ที่ลำพูน บ้านยาย ซึ่งก็คงเก็บเอาไว้ที่นั่น ไม่ขนลงมากรุงเทพฯอีก มีความคิดอยากอนุรักษ์ให้จักรยานโบราณอยู่ในหมู่บ้าน ให้คนเฒ่าคนแก่ยืมใช้ แต่ก็คงเป็นแค่ความคิด เพราะคนแก่เค้านิยมเดินไปไหนมาไหนมากกว่า แต่จักรยานไม่ใช่เป็นของที่เคยอยู่ในหมู่บ้านนะครับ รวบรวมมาจากที่อื่น ซื้อเหมามาจากพ่อค้าจักรยานโบราณอีกที

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การจัดเรียงก็เว้นช่วงแถวให้คนเดินเข้าไปได้ สภาพรถเป็นสภาพที่ชาวบ้านเคยใช้ เบรคไม่ครบแต่วิ่งได้
    สภาพโครงค่อนข้างดี ซื้อมาเก็บเอาไว้ก่อน หากมีเงินอาจจะทำให้พอวิ่งได้แล้วเอาไปให้คนเช่าปั่น เที่ยวตามสถานที่ท่องเที่ยว หาเงินใช้ตอนแก่เฒ่า เก็บเอาไว้ก่อนตอนนี้ เพราะหากไม่ซื้อเก็บไว้จักรยานโบราณอาจจะไม่เหลือให้ เห็นกันอีกแล้ว จักรยานโบราณสภาพไม่ครบ หรือสภาพที่ชำรุดไม่สมบูรณ์ จำนวนไม่น้อยถูกยุบเอาชิ้นส่วนสำคัญๆรวมเป็นจักรยานเ พียงหนึ่งคัน ซากโครงที่เหลือก็กลายเป็นเศษเหล็กไป

รูป รูป  

ขอเชิญชมตู้สะสมที่เพิ่งจัดเสร็จ เดิมจะอยู่แต่ในกล่องกระดาษ
    ไม่ได้นำออกมาใส่ตู้ เนื่องจากไม่มีตู้จะเก็บ พอนำออกมาให้เห็นหน้าค่าตา
    ทำให้ได้มีโอกาสชื่นชมทุกวัน ลองดูเองนะครับ มีทั้งอะไหล่จักรยาน
    และเครื่องมือที่ผมสะสมไว้

รูป รูป    

ลองชมดูครับ

รูป รูป    

ส่วนนี้เป็นพวกเครื่องมือช่างครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนใส่ใหม่ๆมันดูโล่งๆแบบนี้แหล่ะพี่ชัช ผมว่าคงอีกไม่นานมันจะแน่นเต็มไปหมดจนไม่รู้ว่าจะวาง อย่างไร ช่วงใหม่ๆยังพอมีพื้นที่เหลือให้วางห่างๆได้
    ต้องขอบคุณพี่ชัช ที่ถ่ายรูปมาให้น้องๆได้ชมของสะสม มีหลายๆคนที่เก็บของดีๆหายาก แต่ไม่ค่อยออกตัวหรือไม่ค่อยอยากให้คนอื่นได้รู้ว่าม ีของอยู่ อาจจะเป็นเพราะ เกรงว่าจะเป็นการโอ้อวด หรือไม่ก็ถูกเอ่ยขอแบ่งซื้อจากคนที่นับถือหากของนั้น เป็นที่ถูกใจเข้าทำให้อาจจะต้องจำใจแบ่งขายให้ไปด้วย ความเกรงใจ โอกาสที่คนอื่นๆจะได้เห็นของสะสมที่น่าสนใจจากท่านอื ่นๆก็ชวดไปอย่างน่าเสียดาย
    และตอนนี้ก็มีพี่ๆที่มีรถมีของดีๆบอกว่า เอาไว้หากจัดของลงตัวอีกนิดก็จะถ่ายภาพมาให้ชมกันบ้า ง โดยเฉพาะวิธีการจัดวางหรือแขวนรถกับฝาผนัง
    คงต้องติดตามกันไปเรื่อยๆครับ สำหรับบ้านของคนบ้ารถถีบท่านอื่นๆ
    ส่วนภาพนี้ขออนุญาตนำภาพบ้านคนบ้ารถถีบของอาจารย์mka มาให้ชมกันครับ ภาพนี้อาจจะเคยนำมาลงแล้ว แต่จะขออนุญาตนำมารวมในกระทู้นี้เลยก็แล้วกันครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขออนุญาตเพิ่มเติมพี่ชัชนิดนึงครับ ตู้โชว์ใบใหญ่ของพี่ช่องในแต่ละช่องค่อนข้างจะสูง ผมไปบ้านคนที่รู้จักกัน เห็นเค้าใช้ตาข่ายกรงไก่หรือกรงนก ตัดให้เท่าพอดีความสูงช่องส่วนความยาวก็ยาวตลอดแนว แล้วกรุติดกับผนังช่องด้านในตู้ เบาะจักรยานที่พี่ชัชใช้พิงก็สามารถแขวนกับผนังได้ ที่นี้ก็จะเหลือพื้นที่สำหรับวางของที่พื้นได้มากขึ้ นกว่าเดิม หรือแม้แต่ป้ายเป็นแผ่นๆก็สามารถนำมาแขวนได้เช่นกัน

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 31-07-2007 เมื่อ 17:37

ปรบมือให้สุดยอดนักสะสมค่ะ เห็นแล้วก็รู้สึกอยากจัดบ้านขึ้นมาทันทีเลย อิอิ..
    "ไทยไม่รักของไทย แล้วจะเหลืออะไรให้ลูกหลานดู"