บ้าน"คนบ้ารถถีบ" - หน้า 2

ชื่อกระทู้: บ้าน"คนบ้ารถถีบ"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พื้นที่เล็กๆน้อยใช้ให้ได้ประโยชน์หมด เอาซันบีมเพลททองเหลือง ห้อยแขวนไว้ที่ใต้แม่บันได เวลาเดินเข้าไป ก้มๆเงยๆก็ต้องระวังหน่อย

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

โต๊ะกินข้าวได้มาแต่โครง ฝาบนไม่ได้ เลยหาไม้อัดมาตีที่ท้อง จ้างช่างกระจกตัดมาปิดด้านบน ทีนี้ก็ได้โต๊ะเก็บของเก่าเพิ่มอีกหนึ่งตัว

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตู้ขายของโชว์ห่วยใบเล็ก และเก๊ะเหล็กที่ได้จากคลองถมเช่นกัน เอามาใส่อะไหล่ใช้งานชิ้นเล็กๆ สามารถจัดให้เป็นระเบียบได้ เมื่อก่อนเอาใส่กระป๋อง จะหาของทีก็ต้องเทลงพื้นเขี่ยคุ้ยหาเอา

รูป รูป    

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จัดบ้านสวยดีครับพี่แม้ว่าของเยอะแต่ดูสบายตาดีแล้วย ังงี้จะมีเวลาเล่นกีตาร์บ้างมั้ยครับเนี่ยแฮ่ๆๆ
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คืนวันเสาร์ เอาจักรยานในห้องเก็บของมาปัดฝุ่น เติมลม เพราะนัดกับน้องคนนึงที่อยากจะมาดูรถในเที่ยงวันอาทิ ตย์ แต่เนืองจากตัวเองติดธุระจะต้องไปที่นครปฐม ไม่สามารถกลับมาบ้านให้ทันเวลานัดได้ จึงแจ้งน้องให้ทราบตั้งแต่วันเสาร์ จะได้ไม่เสียการงานอย่างอื่น
    เลยขอโอกาสนี้ ถ่ายภาพมาให้ชมกัน ถึงแม้ว่าอาจจะเคยเห็นในกระทู้รุ่นจักรยานโบราณมาบ้า งแล้ว ก็คิดเสียว่ามาดูกันใหม่ก็แล้วกันนะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คันนี้เฮอคิวลิส แฮนด์ทัวร์ริ่ง เพลททองเหลืองรูปคนถือกระบอง เป็นรุ่นที่หายาก รถคันนี้พบที่อำเภอถลาง จังหวัดภูเก็ต บังโคลนเอาของนอร์แมนมาใส่ เพราะเห็นว่าสวยดี บังโคลนเดิมก็ยังเก็บเอาไว้อยู่
    คันนี้เดิมใช้ดุมหน้าและเกียร์ของสเตอร์มี่ฯ ตอนหลังถึงค่อยเอาเกียร์เฮอคิวลิสมาใส่แทน รวมไปถึงอุปกรณ์ของแต่งอื่นๆ เช่นกระดิ่ง ทับทิมท้ายและบันได เป็นของเฮอคิวลิสทั้งสิ้น

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คันนี้ บีเอสเอ 26"ชายเพลทแบบอลูมิเนียมมีปีก ได้มาจากสั่งซาเล้งรับซื้อของเก่าจากอำเภอถลางให้ช่ว ยหาจักรยานให้ พวกหามาได้สองคันรวมทั้งบีเอสเอคันนี้ แต่อีกคันไม่สวย ต้องจำใจซื้อมาทั้งสองคันทั้งๆที่อยากได้แค่คันเดียว จานโซ่ถูกยืมเอาไปใส่ที่รถพับได้ตั้งแต่เล่นจักรยานม า เป็นรถคันเดียวที่ขัด,โป๊วและทำสี รถคันนี้ขี่พุ่งดี ปั่นสนุก บังโคลนโค้งกลมคล้าย28"

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

sunbeam รุ่นเพลทลายน้ำ แฮนด์แบบรัดคอ บังโซ่ทึบ เป็นรถในตัวจังหวัดภูเก็ต เจ้าของเดิมเป็นอาแปะ อายุในตอนนั้น(2544)ประมาณ75 ปี เป็นรถsunbeam26"รุ่นเก่าที่เคยนำเข้ามาขายในบ้านเรา

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หงอนบังโคลนหน้า เมื่อก่อนมีแต่ถูกถอดเอาออกไปชุบ แต่ร้านดันทำหาย

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 23-07-2007 เมื่อ 12:33

ขยันซื้อเข้ามา ก็ต้องหมั่นดูแล จัดเก็บให้เข้าที่เข้าทาง
    ไม่ให้เกะกะดูรกรุงรัง อย่างนี้คุณแม่บ้านคงไม่ว่าอะไรหรอกเนอะ
    เห็นของวสันต์แล้วนึกถึงของตัวเองที่ตอนนี้ย้ายมาจาก บ้านเก่า
    เข้ามาที่บ้านใหม่ ยังเล็ง ๆ อยู่ว่าจะเอาอะไรไว้ที่ไหนดี
    คงอีกสักพักใหญ่ถึงจะเรียบร้อย
    ต้องขอขอบคุณที่เอาภาพมาให้ดูพอได้แนวทางบ้างล่ะ
    แต่กว่าจะเห็นเป็นแบบนี้ วสันต์คงเหนื่อยน่าดู
    คิดว่าทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลงการจัดบ้าน คงจะนำมาซึ่งความสุข
    ความภูมิใจของเจ้าของที่อุตส่าห์เก็บสะสมสิ่งที่รักท ี่ชอบ ทีละเล็กทีละน้อย
    จนปัจจุบันมีมากจนออกมานอกตู้เก็บของ แต่ก็สามารถจัดวางได้อย่างลงตัว
    เยี่ยมจริง ๆ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

บ่อย ๆ เวลาจัดบ้านให้ของเข้าที่เข้าทาง .......
    "เอ๊ะ ... อ้าว เรามีชิ้นนี้ด้วยเหรอ ซื้อมาเมื่อไรนะ / ใครให้มา ... ลืมไปเลยนะว่ามีอยู่" ....
    หยิบมาพลิกดู ยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ เช็ด ๆ ถู ๆ เก็บเข้าที่....
    แล้วพอจัดบ้านครั้งต่อไปก็ .... อ่านข้างบนอีกรอบ ..... โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง หุ หุ หุ em87
    พี่ wasant จัดบ้านบ่อย ๆ ก็ดีนะครับ เผื่อเจออะไรเหลือใช้ รกบ้าน จะได้ปันให้น้อง ๆ
    ประมาณซื้อกระเป๋า ได้กระเป๋า+ปลอกมือ+ทิมท้าย อะไรงี๊ ขอบคุณมากครับ (ของส่งมาถึงนานแล้ว
    แต่ลืมเพราะของส่งไปอีกทีนึง ตัวอยู่อีกที่นึง ผมก็ลืมไปเลย ครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 25-07-2007 เมื่อ 09:09

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chat อ่านข้อความ
    ขยันซื้อเข้ามา ก็ต้องหมั่นดูแล จัดเก็บให้เข้าที่เข้าทาง
    ไม่ให้เกะกะดูรกรุงรัง อย่างนี้คุณแม่บ้านคงไม่ว่าอะไรหรอกเนอะ
    เห็นของวสันต์แล้วนึกถึงของตัวเองที่ตอนนี้ย้ายมาจาก บ้านเก่า
    เข้ามาที่บ้านใหม่ ยังเล็ง ๆ อยู่ว่าจะเอาอะไรไว้ที่ไหนดี
    คงอีกสักพักใหญ่ถึงจะเรียบร้อย
    ต้องขอขอบคุณที่เอาภาพมาให้ดูพอได้แนวทางบ้างล่ะ
    แต่กว่าจะเห็นเป็นแบบนี้ วสันต์คงเหนื่อยน่าดู
    คิดว่าทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลงการจัดบ้าน คงจะนำมาซึ่งความสุข
    ความภูมิใจของเจ้าของที่อุตส่าห์เก็บสะสมสิ่งที่รักท ี่ชอบ ทีละเล็กทีละน้อย
    จนปัจจุบันมีมากจนออกมานอกตู้เก็บของ แต่ก็สามารถจัดวางได้อย่างลงตัว
    เยี่ยมจริง ๆ
    สวัสดีครับพี่ชัช เห็นหายๆไปนานเลยครับ นี่บ้านคงจะเสร็จแล้ว ตกแต่งมุมจักรยานเสร็จ อย่าลืมนำมาให้ชมด้วยครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับ พี่ชัช ผมโทรไปหาปรากฏว่าเป็นเบอร์ของท่านอื่นไปแล้ว ไม่ทราบว่าบ้านพี่แต่งเสร็จแล้วหรือยังครับ ส่วนบ้านผมเอง ก็ใช้เวลาติดตั้งประมาณสองสามวัน เพราะมีเวลาวันละนิดวันละหน่อย โดยแม่บ้านเค้าช่วยออกไอเดียให้ด้วย เค้าไม่ได้เกลียดรถจักรยานหรอกครับ แต่ว่าขี้เกียจเอื้อมมือเข้าไปปัดกวาดเช็ดถูหากเอารถ จอดที่พื้น
    ที่ลงภาพให้ดูก็หวังเป็นแนวทางหนึ่งในการจัดวางของสำ หรับบ้านของคนบ้ารถถีบท่านอื่นๆ
    และหวังว่าภาพทั้งหมดที่ลง คงสร้างความสุขในการชมบ้างไม่มากก็น้อยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่ชัช เห็นหายๆไปนานเลยครับ นี่บ้านคงจะเสร็จแล้ว ตกแต่งมุมจักรยานเสร็จ อย่าลืมนำมาให้ชมด้วยครับ
    บ้านพี่เสร็จแล้วครับหัวโป่ ยังมีตกแต่งต่อเติมนิดหน่อย เป็นพวกงานไม้น่ะครับ
    ทางเหนือช่วงนี้ฝนตกมากไหม กรุงเทพตกบ่อยเกือบทุกวันโดยเฉพาะช่วงเย็น
    ดีเหมือนกัน เพิ่งลงต้นไม้ปลูกใหม่ ๆ ได้น้ำฝน 4 คืนติด ๆ สบายไป ไม่ต้องรดน้ำ
    ถึงจะรดน้ำอย่างไร ก็สู้ให้น้ำฝนรดให้ไม่ได้ มันได้ทั้งใบ ทั้งต้น ทั้งราก
    แต่วันนี้น้องฝนเล่นแรงไปหน่อย แต่ก็ไม่ว่ากัน มากบ้าง น้อยบ้าง ขอให้มาบ่อย ๆ
    ก็แล้วกัน
    ส่วนเบอร์โทรศัพท์ไม่ได้เปลี่ยนเบอร์นี่ครับ สงสัยสายจะพันกันมั้งวสันต์
    ผมถ่ายภาพบางมุมของบ้านมาให้ดูด้วย ชอบมาก ๆ เป็นปูนเปลือย ปูนสีขัดมันทั้งหลัง
    ติชมได้นะครับ

รูป รูป    

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

สวยครับ เป็นระเบียบดี คนเราก็ชอบคนละแบบ หลายแบบ แต่บางคน เห็นเราสะสมของที่เราชอบ (มัน)หาว่าเราบ้า เราก็เลยบ้าตามที่เขาว่าให้เรา แต่เราก็อดคิดไม่ได้ว่าคนที่คิดแบบนี้กับเราบ้าหรือเ ปล่า ที่มาของที่เราเลือก(ลัก)โลโก้ "คนบ้ารถถีบ ๒๕๕๐ นครน่าน" ครูพงษ์-น่าน"

รูป รูป