โอโต้ลูปใส่อย่างไรจึงจะเหมาะสม...

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: โอโต้ลูปใส่อย่างไรจึงจะเหมาะสม...

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โอโต้ลูปใส่อย่างไรจึงจะเหมาะสม...

โอโต้ลูปใส่อย่างไรจึงจะเหมาะสม... เพื่อไม่ให้ลูกสูบติดตอนนี้ขับรถแล้วไม่มีควันออกท่อ เลยอ่ะครับ

ขอบคุณ
    0

เปิดดูหน้าที่ 5 "คุยเรื่องน้ำมันหน่อย" ของคุณ Ddt

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

เอาง่ายๆ และกัน
    ดูหัวเทียนเป็นหลัก แต่ขึ้นอยู่ กับการขับ และการใช้งานเด้วย ครับ เช่น
    -หัวเทียนเปียก แปลว่าใส่ออโต้ลูปเยอะไป ครับ
    -หัวเทียนเป็นสีขาว แปลว่าใส่ออโต้ ลูปน้อยไป
    -หัวเทียนเป็นสี แดงอิฐ แปลว่าใส่กำลังดี ครับ
    แต่บางทีคุณว่าคุณใส่เยอะแล้ว หัวเทียนยังขาวอยู่ ก็อาจเป็นได้ว่า คุณวิ่งทางไกล มันทำให้ ออโต้ลูปไม่พอก็ควรเพิ่มหน่อย
    แต่ถ้าคุณใส่ออโต้ลูปเยอะ และ คุณขี่ช้าบางทีหัวเทียนก็ จะเปียกและบอดง่าย ควรดูว่าคุณขี่ไกล แค่ไหน
    แต่ถ้าคุณขี่ไกลๆใส่ให้เยอะไว้ก่อนหัวเทียนจะเปียกก็ ยังดีกว่า ยังดีกว่า เพราะเมื่อคุณขี่เร็วรถมันจะเผาไหม้ง่ายอยู่แล้ว แต่อาจจะสตาร์ติดยากนิดนึง
    แต่จริงๆ ผมตอบเรื่องนี้มาหลายกระทู้ แล้ว ก็ลองย้อนๆดูบ้างและกันนะ หลายเรื่องเคยตอบแล้วทั้งนั้น
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    boylammania@hotmail.com
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

ขอบคุณ
    0

Exclamation ถามอีกหน่อย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lammania003
    เอาง่ายๆ และกัน
    ดูหัวเทียนเป็นหลัก แต่ขึ้นอยู่ กับการขับ และการใช้งานเด้วย ครับ เช่น
    -หัวเทียนเปียก แปลว่าใส่ออโต้ลูปเยอะไป ครับ
    -หัวเทียนเป็นสีขาว แปลว่าใส่ออโต้ ลูปน้อยไป
    -หัวเทียนเป็นสี แดงอิฐ แปลว่าใส่กำลังดี ครับ
    แต่บางทีคุณว่าคุณใส่เยอะแล้ว หัวเทียนยังขาวอยู่ ก็อาจเป็นได้ว่า คุณวิ่งทางไกล มันทำให้ ออโต้ลูปไม่พอก็ควรเพิ่มหน่อย
    แต่ถ้าคุณใส่ออโต้ลูปเยอะ และ คุณขี่ช้าบางทีหัวเทียนก็ จะเปียกและบอดง่าย ควรดูว่าคุณขี่ไกล แค่ไหน
    แต่ถ้าคุณขี่ไกลๆใส่ให้เยอะไว้ก่อนหัวเทียนจะเปียกก็ ยังดีกว่า ยังดีกว่า เพราะเมื่อคุณขี่เร็วรถมันจะเผาไหม้ง่ายอยู่แล้ว แต่อาจจะสตาร์ติดยากนิดนึง
    แต่จริงๆ ผมตอบเรื่องนี้มาหลายกระทู้ แล้ว ก็ลองย้อนๆดูบ้างและกันนะ หลายเรื่องเคยตอบแล้วทั้งนั้น

มันไม่มีอัตตราส่วนที่แน่นอนเลยหรอ ครับ
    *--**เมื่อวานรถผมลูกสูบติดล้อล็อคใช้ความเร็วประมาณ60-70 เนี่ยไม่แน่ใจ(ไมล์เสีย) แล้วมันสตาท์ไม่ติดเลยลองถอดหัวเทียนออกมามันออกจะดำ ๆแล้วก็แห้งๆมาก - เลยลองซื้อหัวเทียนมาใส่ใหม่มันก็ยังเหมือนเดิม--เลยลองเอาหัวเทียนจุ่มในออโต้ลูปแล้วเอาน้ำมันใขถังห ยอดลง ตรงรูหัวเทียน เลย มันก็เลยกลับมาได้

*-*อาการเช่นนี้น่าจะเกิดจากออโต้ลูปน้องไปหรือไม่ - ถ้า สปิ้น เติมน้ำมันเต็มถังต้องใส่ออโต้ลูปขนาดไหนจะพอดี รถผมมันวิ่งไกลบ้างใกล็บ้างไม่แน่นอน อ่ะครับ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

ต้องดูที่ควันด้วยมะ....

สำหรับออโตลู๊ปดีพอประมาณอ่ะ
    ควันจะไม่มากจนเกินไป(แถวบ้านเรียกขายไก่) พอมีควันออกมาบ้างก็ดี

ส่วนใหญ่... เวลาเติม ผมก็เดาเอาทั้งนั้นแหละ ไม่มามัวตวงๆแล้ว เสียเวลา
    ผมก็ดูสีหัวเทียน กะการขี่รถน่ะครับ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Junior Member mailam3's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่าเสิงสาง
    ขอบคุณ
    0

สำหรับผมฝาเดียว1ลิตร
    ข่าวดีสำหรับนักศึกษาที่ขี่!
    รถสกู๊ตเตอร์ แลมเบร็ตต้า
    จะช่วยให้ท่านมีเวลาดูตำรามากขึ้น/\2

Lammania โว๊ย หนุ่มหัวฟู's Avatar
    สถานที่
    Lammania Lambretta Gang
    ขอบคุณ
    0

ลุงผมบอกมาว่า เติมน้ำมัน 100 บาท ใส่ ออโต้ลูปซัก 1 ขวดกระทิงแดง
    WE ARE LAMMANIA
    LAMMANIA029
    steve_wine@hotmail.com

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ผมมีถ้วยตวงของเวสป้าเก่าอยู่น๊ะ /\2
    มันบอกว่า/\2
    เติมแค่2% คับ/\3 ของน้ำมันที่เพิ่มไปงับ/\2

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

เวงกำ ฝาอะไร หรอ ค่ะ 1ฝา 1 ลิตร......... ในเรื่องของออโต้ลูป ไม่มีใครบอกได้ หลอก ค่ะ ว่า ประมาณไหน แล้ว รถจะวิ่งดี เพราะ รถแต่ละคัน มันก็ไม่เหมือนกัน แม้ว่าจะทำมาจขากช่างคนเดียวกันก็เถอะ ทางที่ดีที่สุด เท่าที่จะบอกได้ ก็คือ มันอยู่กับคุณมากกว่า ว่าต้องการให้เกิดความสึกหรอมากหรือน้อย ถ้าต้องการให้มันพังไว ก็ใส่น้อย แต่ถ้าจะถนอมไม่ให้เกิดปัญหาบ่อย ก็ใส่เยอะหน่อย .........ถ้าคุณรักรถก็ควรจะดูแลให้เหมาะสมกับที่มัน พาคุณและคนที่คุณรักไปไหน ต่อไหนได้อย่างสบายก็พอ

ปล.....อันนี้ ความคิดเค้า นะ .........จะถูกจะผิด ก็แล้วแต่คุณ แล้ว กัน........ เมามากๆๆๆๆๆ
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใส่เยอะๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jinnyrit
    เวงกำ ฝาอะไร หรอ ค่ะ 1ฝา 1 ลิตร......... ในเรื่องของออโต้ลูป ไม่มีใครบอกได้ หลอก ค่ะ ว่า ประมาณไหน แล้ว รถจะวิ่งดี เพราะ รถแต่ละคัน มันก็ไม่เหมือนกัน แม้ว่าจะทำมาจขากช่างคนเดียวกันก็เถอะ ทางที่ดีที่สุด เท่าที่จะบอกได้ ก็คือ มันอยู่กับคุณมากกว่า ว่าต้องการให้เกิดความสึกหรอมากหรือน้อย ถ้าต้องการให้มันพังไว ก็ใส่น้อย แต่ถ้าจะถนอมไม่ให้เกิดปัญหาบ่อย ก็ใส่เยอะหน่อย .........ถ้าคุณรักรถก็ควรจะดูแลให้เหมาะสมกับที่มัน พาคุณและคนที่คุณรักไปไหน ต่อไหนได้อย่างสบายก็พอ

ใส่เยอะๆมันไม่มีปัญหาอะไรกับเครื่องเหรอ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว
    ผมมีถ้วยตวงของเวสป้าเก่าอยู่น๊ะ /\2
    มันบอกว่า/\2
    เติมแค่2% คับ/\3 ของน้ำมันที่เพิ่มไปงับ/\2
    เหมือนกันแต่ของผมเติมมากกว่าที่ถ้วยตวงนิดหน่อยครับ เผื่อใว้

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb ผมเลิกตวงไปนานแล้วครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ monaka
    ใส่เยอะๆมันไม่มีปัญหาอะไรกับเครื่องเหรอ
    ใส่เยอะไม่มีปัญหา อะไรกับรถ หรอกครับ แต่ถ้าเยอะมากๆ หัวเทียนจะเปียก จะสตาร์ติดยาก และหัวเทียนจะบอด บ่อย ครับ เพราะว่าเผาไหม้ไม่หมด แต่ถ้าคุณขี่เร็วใส่ออโต้ลูปเยอะก็ไม่เป็นไร ครับ
    พูดกัน ตรงๆ ผมเลิกตวงมานานแล้วครับ ผมรู้ว่าวันนี้ใส่ออโต้ลูปเยอะผมจะซัดกระจาย ถ้าใส่น้อยหน่อยก็ขี่ช้าๆ ผมเทไปให้เยอะ ควันให้ออกมาขาวๆนิดๆ (สำหรับแลมนะครับ) สำหรับเวสป้า มันใส่น้อยๆ ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ หรอก แต่ก็ควรใส่ไว้ก่อน แต่เวสป้าผมว่าใส่เยอะๆมากๆ และขี่ช้าๆ นะรถหัวเทียนบอดแน่ๆ
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    boylammania@hotmail.com
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

ถูกต้อง นะค่ะ พี่บอย แลมมาเนี่ย
    ........

อยากใส่เท่าไหร่ก็ใส่ เถอะ ค่ะ .............. รถคุณ นะค่ะ
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

HippieMonkeyUgly sigumsah~ณ~โรงสุรา's Avatar
    สถานที่
    คนเดียวคลับ~ขับคนเดียว
    ขอบคุณ
    0

เอางี้มั้ย เพื่อความแน่นอน ไปซื้อขวนนมเด็กมาใส่ออโต้ลูปไว้เลย เวลาเติมน้ำมันก็จะได้กะถูกว่าใช้เท่าไหร่ อิอิอิ ไม่ต้องเสียเวลาตวงด้วย เพราะขวดนมเด็กจะมีขีดบอกอยู่แล้วใช่ป่ะคะ แหะๆๆๆ
    ปล.ขวดนมเด็ก 1ขวด ซื้อออโต้ลูปได้กระป๋องนึงเลยง่ะ
    http://www.konhuafuu.com
    อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    เรา คือ ผีสดศพหนึ่งเท่านั้น
    ศีล แปลว่า ปกติ
    ด้วยเงินตรายศศักดิ์...สั่งเสี้ยมสอนให้..
    กำหนดสูตรสำเร็จรูปห้ามชีวิตโลดเต้นตามฝันเสรี
    เหยียบฝัน..ฝันแห่งชีวิตจมอยู่ใต้ส้น
    ตีน..สังคม

Member MR.Superstar's Avatar
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยตอบให้

เติมน้ำมันเชื้อเพลิง 5 ลิตร ใส่ออโต้ลูบ 200 Ml.
    ..........................แต่ใช้ออโต้ลูปยี่ห้อดีๆห น่อยนะ

แวะมาบอก ๆ
    Heart Break Kid

Bookmarks