ธงช้างเผือก และ ธงไตรรงค์

ชื่อกระทู้: ธงช้างเผือก และ ธงไตรรงค์

มาตรฐาน ธงช้างเผือก และ ธงไตรรงค์

รูปถ่ายจากกรุที่ผมเองสะสมไว้นิดหน่อยครับเด้อครับ

เป็นรูปบ้านไม้ ประดับธงและซุ้มป้าย " ทรงพระเจริญ "
    ซุ้มด้านบนประดับธงช้างเผือก และ ธงไตรรงค์
    ส่วนป้ายพระนามาภิไธยย่อ " วปร " ประดับด้วยธงไตรธงค์

ค่อนข้างแปลกตาดี เพราะมีธงชาติทั้ง ๒ ชนิดอยู่ด้วยกัน ไม่มีระบุวันเวลาที่ถ่าย
    เข้าใจว่าน่าจะเป็นยุค รัชกาลที่๖ ในช่วงที่กำลังเปลี่ยนแปลงการใช้ธงชาติ
    จากธงช้างเผือก มาเป็น ธงไตรรงค์

และดูจากลวดลายไม้ฉลุของบ้านไม้ คลับคล้ายคลับคลากับร้านเก่าแถวถนนทรงวาด
    แต่พอส่องกล้องขยายจะเห็นป้ายตั้งอยู่ด้านใน ด้านหลังคนยืน พออ่านได้ว่า
    " สโมสร สามัคคี ....สยาม " อ่านได้แค่นี้เองครับเด้อครับ..

รูป รูป  

ต่อ tapae inn's Avatar
    สถานที่
    SIAMBORAN
    ขอบคุณ
    0

em86 สวยเด้อ

งดต่อรองหน้าบอร์ด สนใจโทรมาครับ

บนเส้นทางแห่งดวงตะวัน มักดำเนินไปไม่สิ้นสุด จากวันเป็นคืน..ตื่นจนหลับใหล
    มั่นคงและไม่เคยหลงทาง ทิ้งไว้ซึ่งร่องรอยมากมายในชีวิตคน ทั้งรอยยิ้ม..รอยคราบน้ำตา
    บนเส้นทางแห่งดวงตะวัน บางครั้งหนทางมืดครึ้ม..เส้นทางมืดมิด
    คนบางคนสูญเสียความอดทน-หลงทาง
    หากแต่บางคนยังก้าวย่างไป..ตามรอยทางแห่งตะวัน
    ฤาย่างก้าวแห่งชีวิต จะไม่ผิดอะไรไปจากตะวัน

:: email&msn [email protected] ติดต่อtel 0932611171 & line 0815301651::
    ชื่อบัญชี มนัญชญา
    ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 12280 5
    ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ ต.ช้างม่อย อ.เ มือง เชียงใหม่ 50300

"เรามีโอกาสผิดพลาดได้บ่อยครั้งเท่าไหร่ เราก็เดินถูกทางมากขึ้นเท่านั้น…."

thaijack's Avatar
    สถานที่
    ของสะสมโบราณ
    ขอบคุณ
    0

Name:  ธง1.JPG
Views: 3074
Size:  128.4 KB
    Name:  ธง2.JPG
Views: 2894
Size:  127.4 KB

วันนี้พึ่งได้มาครับ เป็นบัตรโทรศัพท์ระหว่างประเทศ ของ LENSO

จริงแล้วมี 2 แบบครับ แต่

ต่อ tapae inn's Avatar
    สถานที่
    SIAMBORAN
    ขอบคุณ
    0

แต่........ อะไรครับ คุณ แจ๊ค em98

งดต่อรองหน้าบอร์ด สนใจโทรมาครับ

บนเส้นทางแห่งดวงตะวัน มักดำเนินไปไม่สิ้นสุด จากวันเป็นคืน..ตื่นจนหลับใหล
    มั่นคงและไม่เคยหลงทาง ทิ้งไว้ซึ่งร่องรอยมากมายในชีวิตคน ทั้งรอยยิ้ม..รอยคราบน้ำตา
    บนเส้นทางแห่งดวงตะวัน บางครั้งหนทางมืดครึ้ม..เส้นทางมืดมิด
    คนบางคนสูญเสียความอดทน-หลงทาง
    หากแต่บางคนยังก้าวย่างไป..ตามรอยทางแห่งตะวัน
    ฤาย่างก้าวแห่งชีวิต จะไม่ผิดอะไรไปจากตะวัน

:: email&msn [email protected] ติดต่อtel 0932611171 & line 0815301651::
    ชื่อบัญชี มนัญชญา
    ธนาคาร ทหารไทย สาขา ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 485 2 12280 5
    ท่าแพอินน์ 164-166 ถ.ท่าแพ ต.ช้างม่อย อ.เ มือง เชียงใหม่ 50300

"เรามีโอกาสผิดพลาดได้บ่อยครั้งเท่าไหร่ เราก็เดินถูกทางมากขึ้นเท่านั้น…."

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต่อ tapae inn อ่านข้อความ
    แต่........ อะไรครับ คุณ แจ๊ค em98
    การบ้านชิ้นใหญ่ไงครับคุณ ต่อ ผมกะจะโยนภาระนี้ให้ อาจารย์

สวัสดีครับเด้อครับ คุณ thaijack

ขออนุญาตแจมด้วยนะครับ
    พอดีเคยซื้อเอาไว้ชุดนึง เมื่อตอนออกมาขายสมัยโน้น
    เลยไปรื้อค้นออกมาเป็นครั้งแรก ! หลังจากเก็บลงกรุไว้ครับ

รูป รูป    

ทาง lenso มีการ์ดสำหรับใส่บัตรให้มาด้วยนะครับ

รูป รูป    

สุดท้ายเป็น Leaflet บัตรที่ขายครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย da bmw : 29-07-2007 เมื่อ 11:25

Junior Member ABARTH131's Avatar
    สถานที่
    ABARTH
    ขอบคุณ
    0

ภาพหน้าสโมสรสามัคคีสยามน่าสนใจมากครับem24 ถ่ายในสมัยพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 น่าจะช่วงปีพ.ศ.2460- พ.ศ.2464 เพราะในส่วนระยะเวลาดังกล่าวทางสโมสรสามัคคีสยาม
    ได้ทำนักมวยจีนชื่อ
    จี๊ฉ่าง(จีนฉ่าง) จากเกาะฮ่องกงมาชกกับนายยัง หาญทะเล(มวยโคราช)ในอุปการะของ เสด็จในกรมหลวงชุมพร - เขตรอุดมศักดิ์

ที่
    สนามมวยสวนกุหลาบที่เป็นสนามมวยถาวรแห่งแรกที่จัดการแข่งขันเป็นประจำ บนสนามฟุตบอลภายในโรงเรียนสวนกุหลาบ

ขอบคุณครับเด้อครับ สำหรับข้อมูลดีๆของคุณ ABARTH131
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย da bmw : 29-07-2007 เมื่อ 20:13

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ คุณ da bmw

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ABARTH131 อ่านข้อความ
    ภาพหน้าสโมสรสามัคคีสยามน่าสนใจมากครับem24 ถ่ายในสมัยพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 น่าจะช่วงปีพ.ศ.2460- พ.ศ.2464 เพราะในส่วนระยะเวลาดังกล่าวทางสโมสรสามัคคีสยาม
    ได้ทำนักมวยจีนชื่อ
    จี๊ฉ่าง(จีนฉ่าง) จากเกาะฮ่องกงมาชกกับนายยัง หาญทะเล(มวยโคราช)ในอุปการะของ เสด็จในกรมหลวงชุมพร - เขตรอุดมศักดิ์

ที่
    สนามมวยสวนกุหลาบที่เป็นสนามมวยถาวรแห่งแรกที่จัดการแข่งขันเป็นประจำ บนสนามฟุตบอลภายในโรงเรียนสวนกุหลาบ
    สีงามอร่ามหรู ชมพูฟ้า

รูปเพิ่มเติมครับ

รูปนี้ เป็นรูป Stereo view คือ ถ้าดูด้วยกล้องดู ( กล้องสองตา หรือ กล้องถ้ำมอง )
    จะสามารถมองเห็นเป็นภาพ ๓ มิติ

เป็นรูปสถานที่ราชการ ซึ่งผมเข้าใจว่า อาจจะเป็น ศาลากลางของจังหวัดทางเหนือ
    ( แพร่ , เชียงใหม่ ) เพราะอยู่ในชุดที่ได้มาพร้อมกัน

ในรูปจะเห็นว่ามีการประดับประดาสถานที่ ด้วย ธงช้างเผือก อย่างสวยงาม
    และรูปข้าราชการแต่งกายในยุคสมัยนั้น หล่อมาก.....ครับเด้อครับ..

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย da bmw : 16-08-2007 เมื่อ 13:24

เมื่อช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ได้ไปเดินตลาดนัดของเก่า
    ไปเจอรูปถ่ายชุดนึงในร้านขายของเก่า
    แวปนึง นึกถึงข้อความของคุณ Abarth 131ที่โพสตอบไว้ในกระทู้นี้
    เลยซื้อมาไว้ เป็นรูปชุดนักมวยที่ชกกันที่โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาล ัย
    แล้วก็มีรูป นายยัง หาญทะเล กับ นักมวยอื่นๆ
    เลยเอามาให้ชมกันต่อในกระทู้นี้ครับเด้อครับ..

รูป รูป    

Bookmarks