ปั่นรถถีบย้อนรอยภาพถ่ายเก่า

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ปั่นรถถีบย้อนรอยภาพถ่ายเก่า

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน ปั่นรถถีบย้อนรอยภาพถ่ายเก่า

ไม่รู้ว่าจะตั้งชื่ออย่างไรให้ถูกใจและเข้าใจง่าย ชื่อก็เลยออกมาแบบนี้ เรื่องของเรื่องก็คือ ทีแรกตั้งใจจะปั่นจักรยานเที่ยวดูสถานที่ต่างๆในกรุง เทพฯ และก็ถ่ายรูปเก็บไว้ ซึ่งก็แน่นอนว่าต้องเป็นสถานที่สำคัญๆในอดีตเท่านั้น เนื่องจากเป็นคนบ้าของเก่า เรื่องราวเก่าๆรวมถึงรถถีบเก่า มีความสุขที่ได้ถีบรถย้อนรอยในเส้นทางที่รถถีบเคยวิ่ งไปมาเมื่อร้อยปีก่อน
    จากการถ่ายภาพทั่วๆไป ก็เลยคิดว่าไปหาสถานที่จริงในภาพถ่ายเก่า เพื่อเปรียบเทียบว่าเดี๋ยวนี้เปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้ างแล้วก็น่าจะดี จะได้ศึกษาเรื่องราวในอดีตจากภาพถ่ายเก่าๆไปในตัว

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ภาพนี้ถ่ายที่หน้าเรือนจำพิเศษกรุงเทพฯ ซึ่งปัจจุบันได้ย้ายนักโทษไปขังที่อื่นแล้วและเปลี่ย นมาเป็นสวนสาธารณะแทน ชื่อสวนรมณีนาถ
    เรือนจำแห่งนี้เรียกสั้นๆว่า"คุกเก่า" ตั้งเมื่อปี พ.ศ. 2433 หรือประมาณสมัยรัชกาลที่5 จากในภาพถ่ายเก่าจะเห็นกำแพงเมืองอยู่ทางขวามือ ซึ่งปัจจุบันกำแพงไม่มีเหลือแล้ว และเปลี่ยนไปเป็นตึกแถวแทน
    มองไปไกลๆในภาพจะเป็นแยกประตูผีหรือชื่อปัจจุบันคือแ ยกสำราญราษฎร์ แต่คนทั่วไปก็ยังติดเรียกว่าแยกประตูผีอยู่ สาเหตุที่เรียกเช่นนี้เพราะบริเวณแยกนี้เดิมจะมีประต ูเมืองซึ่งหากมีคนตายในพระนคร จะต้องนำออกนอกเมืองทางประตูนี้เท่านั้นเพื่อนำไปเผา หรือฝังบริเวณวัดสระเกศที่อยู่หลังกำแพงเมือง

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ภาพภูเขาทองสมัยเมื่อร้อยกว่าปีก่อน เทียบกับปัจจุบัน

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ป้อมมหากาฬ บริเวณเชิงสะพานผ่านฟ้าลีลาศ เปรียบเทียบกับยุคก่อนที่มีแต่รถเจ๊กลาก รถราไม่ขวักไขว่เหมือนเดี๋ยวนี้ จุดที่ยืนถ่ายรูปก็คงจะใกล้เคียงกับคนที่ยืนถ่ายเมื่ อร้อยกว่าปีก่อน
    ก็พยายามหาที่ๆหรือจุดที่น่าสนใจสำหรับนำจักรยานออกไ ปปั่นเที่ยว หากปั่นเที่ยวตอนกลางคืนคงจะได้บรรยากาศมากกว่า

รูป รูป    

Junior Member porkoto's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่วสันต์ครับ เป็นความรู้มากเลยครับ ผมติดตามกระทู้พี่มาตลอด ภาพเก่าๆแบบนี้ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณที่ชมและขอบคุณที่ติดตามกระทู้ครับ หากดูเผินๆอาจจะไม่เห็นว่าจะเกี่ยวข้องกับข้อมูลจักร ยานโบราณตรงไหน แต่โดยความคิดส่วนตัวแล้ว คิดว่าคนที่เล่นจักรยานโบราณ คงจะมีพื้นฐานความนิยมชมชอบที่เกี่ยวเนื่องกับเรื่อง ราวในอดีตอยู่บ้าง และยุคที่จักรยานโบราณเริ่มเข้ามาใช้ในบ้านเราก็อยู่ ในยุคที่ใกล้เคียงกับในภาพที่นำมาลงให้ชม
    จึงเห็นว่าข้อมูลที่นำมาลง อาจจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจ เผื่อจะได้ถีบรถถีบย้อนรอยอดีตไปยังสถานที่จริงในภาพ ถ่ายนี้
    ก็จะพยายามนำภาพมาเปรียบเทียบให้ชมกันเรื่อยๆครับ หากยังไม่เบื่อกันเสียก่อน
    ดังภาพแร้งกินศพที่วัดสระเกศนี้ ยังหาสถานที่ในภาพให้เป็นที่แน่นอนไม่พบ เนื่องจากการไปสอบถามแม่ชีที่อยู่ที่นั่น และจากการค้นคว้าข้อมูลในหนังสือ ได้ความว่า สมัยที่โรค อหิวาห์ระบาดในพระนคร ผู้คนล้มตายกันมาก จนเผาศพแทบไม่ทัน วัดสระเกศจึงเป็นวัดที่มีคนนำศพมาเผาหรือฝังกันมาก แต่เนื่องจากคนตายกันมากจึงใช้วิธีขุดหลุมขนาดใหญ่แล ้วเอาศพฝังรวมกัน หรือไม่ก็ตัดศพให้เป็นท่อนๆแล้วโยนให้แร้งกินจนเหลือ แต่กระดูกขาวโพลน เสร็จแล้วสัปเหร่อจึงนำกระดูกรวมกันไปเผา
    ในภาพถ่ายปัจจุบันเป็นบริเวณเชิงภูเขาทอง ส่วนภาพถ่ายเก่ายังหาสถานที่ๆแน่นอนไม่ได้ เลยได้แต่หาสถานที่ๆลักษณะใกล้เคียงกับในรูปภาพเก่า

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ที่ผ่านมาไปได้หนังสือเก่ามาเล่มหนึ่งเกี่ยว กับประวัติของยวดยานพาหนะในประเทศไทย มีเนื้อหาเกี่ยวกับจักรยานในอดีตเห็นว่าน่าสนใจดี เลยขอคัดเอาข้อความบางส่วนมาลงให้ผู้ที่สนใจได้ทราบ ว่าในอดีตจักรยานมีคนนิยมกันอย่างไร มีการตกแต่ง ประดับประดา รวมไปถึง จักรยานมีความเกี่ยวข้องกับชีวิตคนไทยในสมัยนั้นอย่า งไร
    ลองอ่านดูครับ คิดเสียว่าเป็นเรื่องราวประกอบการดูภาพเก่าแล้วก็จิน ตนาการตามไป..../\7

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

.................

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ก็คงคัดมาให้อ่านกันได้เท่านี้ ซึ่งก็คงจะพอเห็นภาพได้ลางๆแล้วนะครับ ว่าจักรยานที่เราๆท่านๆครอบครองอยู่ได้ผ่านร้อนผ่านห นาวมาอย่างไรกันบ้าง
    จากข้อความที่เขียนถึงนั้นคิดว่าน่าจะอยู่ในช่วงประม าณรัชกาลที่7 โดยดูจากข้อความที่เอ่ยถึงสะพานพุทธฯซึ่งอยู่ในช่วงเ ปิดใหม่ๆ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 08-08-2007 เมื่อ 07:55

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ตอนเด็ก ๆ เคยอยู่แถวซอยพญาไม้ วงเวียนเล็ก สะพานพุทธ อ่านแล้วนึกภาพตาม สนุกดีครับ
    ขอบคุณครับพี่วสันต์ ที่ปันของดีมาอวดให้อ่าน

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ขอบคุณพี่วสันต์ ที่นำมาให้ชม อ่านแล้วเพลินดีครับ และขอบคุณคนเขียนมาก ที่ทำให้คนยุคหลังต่อมา ได้เข้าใจถึงวัฒนธรรม ความเป็นสมัยนิยม ตลอดจนถึงวิถีชีวิตการดำรงค์อยู่ แต่ตอนนี้ปัจจุบัน ยังไม่ได้บันทึกเลยครับ em24
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.อุตส่าห์ไปหามาให้ชม......คนวัยนี้ดูได้.....ชอบด้ว ย...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

กำลังเพลินเลยหมดซะแล้ว
    ต้องขอขอบคุณจริงๆครับ
    รายการของที่ผมต้องการขายดูได้ที่ Click Here

CD Catalog จักรยานครับ Click Here!!

ขอบคุณครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรืองราวในหน้าหนังสือเดี๋ยวจะลงมาให้อ่านใหม่ครับ ส่วนรูปคงต้องขอเวลาเอาจักรยานไปปั่นหาสถานที่จริงอี กครั้ง เช่นบริเวณตรงข้ามวังบูรพา คลองหลอด สนามหลวง ฯลฯ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขออนุญาตลงข้อความเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ต่อจากเมื่อวันก่อน เป็นการเอ่ยถึงการแต่งกายที่เท่ห์ๆของนักปั่นจักรยาน หวาดเสียวที่ใส่เข็มขัดนาก ผ้า แพร ฯลฯ และการประดับประดาจักรยานให้เด่นๆแล้วก็ปั่นช้าๆ อวดรถและกินลมไปด้วย
    ต้องขออภัยที่อาจจะไม่ปะติดประต่อ เพราะต้องการแสดงให้เห็นข้อมูลที่สำคัญๆเท่านั้นครับ

รูป รูป    

Bookmarks