ความคิดเห็นเกี่ยวกับการซื้อ-ขาย-จ้างทำสีรถจักรยานโบราณ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ความคิดเห็นเกี่ยวกับการซื้อ-ขาย-จ้างทำสีรถจักรยานโบราณ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าอะไรที่มันเป็นการเริ่มต้นใหม่ ๆ ก็ต้องมีพลาดกันบ้าง เหมือนเด็กหัดขี่จักรยาน เค้าว่าถ้าไม่เคยล้มก็ยังขี่ไม่เป็น ผมเองก็โดนครับคันแรกที่ซื้อ แบบหลับหูหลับตาซื้อเพราะเห็นแล้วชอบ (ซื้อตอนกลางคืน) พอได้มาปรากฏว่าตัวถังผุแต่ทำสีมาครับ ทุกวันนี้ยังจอดอยู่ครับ รอเอาไปเชื่อม แต่ก็โอเคครับ ยังหลงใหลอยู่ ทุกวันนี้ก็กำลังศึกษาวิธีการปรับปรุงให้รถจักรยานเก ่า ๆ ขี่แล้วดีเหมือนรถใหม่ เวลาให้ใครมาขี่จะได้หลงใหลไปกับเราด้วย คงต้องขอคำแนะนำจากพี่ ๆ น้อง ๆ ในบอร์ด (ตอนนี้ยังมือใหม่อยู่ครับ)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เป็นธรรมดาของการซื้อ-ขาย ที่มีเอารัดเอาเปรียบกัน แล้วแต่ว่าบางคนจะเจอมากเจอน้อย การที่เราก้าวกระโดด โดยที่ไม่มีข้อมูลย่อมอาจเสียเปรียบคู่ต่อสู้ได้ ยังไม่ได้รู้เค้ารู้เราเลย (คุ้นๆเหมือนหนังจีนมากเลย) ไม่รู้เค้าคือการที่เราไม่มีข้อมูลเรื่องนั้นๆเลย แท้บ่แท้ เทียมก้า ไม่รู้เราคือการที่เราไม่รู้กำลังหรืออำนาจการซื้อ เช่นซื้อมาแล้วคนอื่นบอกแพงเลยทำให้เราเจ็บใจ น่าจะได้ของมาหลายอย่าง สำหรับความเห็นส่วนตัวผม คิดว่าการซื้อ-ขาย อยู่ที่ความพอใจของคนทั้งฝ่าย การขายแพงซื้อถูกย่อมเป็นกระบวนการของคนทั้งสองที่จะ ตกลงกัน แล้วแต่ใครจะหยุดยั้งความยากไว้ให้ได้มากที่สุด เนื่องจากแต่ละคนรายได้และรายจ่ายอาจจะไม่เท่ากัน บางคนบอกว่าได้ชุดไฟลูกัส ทั้งชุดแค่ 3,000.- บาทเอง สภาพใหม่เก่าเก็บแถมทับทิมท้ายให้อีกอันโชคดีจังเลย แต่อีกคนไปเจอเค้าขายเหมือนกันเลยแค่ 2,000.-บาท แต่ไม่สามารถควักกระจ่ายได้ นึกถึงครอบครัว นึกถึงรายจ่ายลูก แต่ใจนะอยากได้จนสั่นๆแทบจะไม่วางของเลย กลัวคนที่มาหลังจับแล้วจ่ายเลย(ถามคุณmkaดู)
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ตอนหลังๆเลยต้องตั้งข้อจำกัดให้ตัว(เพื่อคนอื่นด้วย) เราจะสนุกกับมัน แต่ลืมคิดคนรอบข้างเราอาจจะทุกข์ โดยที่เค้าไม่ได้ปริปากบ่น เนื่องจากเค้าให้เกียรติเรา จึงจำเป็นต้องมองย้อนมาที่ตัวเราเองบ้าง เน้นการทำเองให้มากที่สุด เพื่อประหยัดหลายๆอย่าง หากมีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้นก็สามารถรู้เบื้องต้นได้ แก้ไขเบื้องต้นได้โดยไม่ต้องหอบไปให้ช่างแก้ให้ ผมเองชอบรถ26”ที่มีเกียร์ รู้สึกทึ่งมากๆเลย สำหรับการคิดและออกแบบของคนในยุคนั้น มานั่งคิดเค้าคิดได้ไงนะ เอาความซับซ้อนมาไว้ในความคลาสสิค พอได้มาในตอนแรกๆไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงเลย ไปให้ช่างเค้าดูปรากฏขาดอะไหล่หลายอย่างเลย บอกให้เค้าใส่ให้ครบเลย เค้าแจงรายละเอียดหมดเกือบสองพัน ช่างเค้าแนะนำมาให้ไปหาอะไหล่รถเก่าๆมารวมกันจะดีกว่ า ด้วยความอยากได้ครับให้ช่างเค้าใส่ให้ครบเลย กลับมานั่งรื้อออกแกะเข้าเป็นสิบๆรอบ จนเดี๋ยวนี้ประกอบเองหมด บางสิ่งบางอย่างที่เราไม่มีกลับผลักดันให้เรามีอีกอย ่างหนึ่ง นี่เป็นตัวอย่างที่ผมทำมาครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อก่อนสภาพรถจะคลายๆเหมือนๆแบบนี้ละครับ คือแห้งๆมากเลย ตอนหลังมีคนแนะนำเลยลองทำดู

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

หลังถอดรถออกเป็นชิ้นๆ ขัดด้วยแปรงทองเหลืองจนสนิมหายไปบ้าง เกือบๆหมด แล้วนำไปล้างน้ำยาจนสะอาด เช็ดให้แห้งสนิด ตอนเช้าๆนำแปรงจุ่มกีวีทาบางๆ จนทั่ว(อย่าเพิ่งขัด) แล้วนำไปตากแดดจนกีวีแห้งซึมเกาะตัวรถ ประกอบรถให้เหมือนเดิมแล้วค่อยใช้ผ้านุ่มๆมาขัดเช็ด ดูรถตัวอย่างก่อน อาจจะมีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้นะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 22-03-2006 เมื่อ 17:16

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ถ้าหากจะถามว่า ไปเจอรถยี่ห้อนี้มา น่าเล่นน่าซื้อไหม ซื้อเท่าไรดี?บางครั้งคนที่ถูกถามก็อาจจะเกรงใจคนขาย เพราะอยู่เฉยๆก็ดีแล้ว ขืนตอบไปไม่ถูกใจพาลจะถูกเหม็นขี้หน้าเปล่าๆ ของอย่างนี้มันเป็นสิ่งที่ขึ้นอยู่กับความชอบของผู้ซ ื้อมากกว่า เล่นจักรยานโบราณใหม่ๆ เห็นแล้วชอบ ซื้อเลย
    แต่ถ้ามีข้อมูลพิจารณาก่อนสักนิด คิดว่าน่าจะดีกว่า เพราะหากเล่นนานๆไปแล้ว เกิดอยากจะเปลี่ยนรถใหม่เป็นรถแบบที่เค้าเล่นๆกันจะไ ด้ไม่เสียดายภายหลัง(ภายหน้าสิ!):)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มันอาจจะเป็นความเห็นแบบตลาดๆและขัดใจหลายๆคนซักนิด ถ้าจะบอกว่าที่เห็นๆกันมานั้น จักรยานโบราณที่เค้านิยมเสาะหากัน อันดับแรกเลยจะต้องเป็นจักรยานอังกฤษหรือทางยุโรปไม่ ใช่จักรยานญี่ปุ่น ทั้งๆที่ก็นับเป็นจักรยานโบราณเหมือนๆกัน สาเหตุก็คงจะเนื่องจากว่า รายละเอียดและงานของจักรยานอังกฤษจะดีกว่า แต่จักรยานญี่ปุ่นโดยมากที่เห็นกันมากๆก็คือยี่ห้อสแ ตนดาร์ด ซึ่งก็อีกนั่นแหล่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าหลังๆน่าจะเป็นจักรยานไทยทำหรือ ไม่ รวมไปถึงยี่ห้ออื่นๆ เช่น humberge , bee , new lion และจะหาพบได้ง่ายกว่าจักรยานอังกฤษทั่วๆไป
    อันนี้ขอย้ำนะครับ ยังไงๆจักรยานพวกนี้ก็คือจักรยานโบราณเหมือนๆกัน อายุก็คงไม่ต่ำกว่ายี่สิบปีทั้งนั้น เพียงแต่อยากจะให้เป็นข้อมูลให้ทราบ เพราะราคาจักรยานมันควรจะขึ้นกับความหายากหาง่ายของต ัวจักรยานเองด้วย ตั้งแต่เล่นจักรยานมา ใหม่ๆก็ซื้อเอาไว้หลายคันเหมือนกัน แต่ราคาก็ยังเป็นหลักไม่ถึงพัน

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดี๋ยวนี้ ที่ร้านจักรยานแถววรจักรยังมีโครงจักรยานญี่ปุ่น หรือสแตนดาร์ดแขวนบ้างเหน็บบ้างอยู่ตามหิ้งตามชั้น รอคนซื้อก็จะประกอบให้ไป หรือจะซื้อแต่โครงก็ขายที่เห็นก็จะมีสีเขียวและสีดำ
    เคยไปสอบถามราคาจักรยานสแตนดาร์ดประกอบใหม่ๆราคา3500 และถ้ามีเกียร์ด้วย(เกียร์ในดุมคล้ายๆของสเตอร์มี่ฯ) ก็5500 บาท ซึ่งราคานี้สามารถลดราคาลงได้อีกถ้าต่อรองดีๆ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เคยคุยในกระทู้คนบ้ารถถีบ ว่าเมื่อก่อนพ่อจบแค่ป .7 ทางอำเภอส่งคนมาตามให้ไปเป็นครู เดี๋ยวนี้เวลามีการสอบแข่งขันงาน ผู้คนจะแห่มาจากทุกสารทิศ มีตำแหน่งว่างตำแหน่งเดียว มาสมัครกันเป็นหมื่น .....เพื่อนผม 2 คนใน 6 คน ที่เล่นจักรยานโบราณเมื่อสิบกว่าปีก่อนก็จับจักรยานโ บราณขาย คันไหนไม่ครบก็ทำให้ครบ ขี่ได้ก็จะได้ราคา เดี๋ยวนี้ 2 คนเปิดร้านขายและซ่อนจัรยานไปแล้วและที่สำคัญเปิดที่ ตลาดเดียวกันด้วย ก็มีงานซ่อมไม่ได้หยุด ..ใส่ทองเส้นโตดีกว่าผมที่ทำเงินเดือนยังต้องใส่สร้อ ยสแตนเลส ..เพื่อน เลยเลิกอาชีพเดิมๆที่เคยทำไปเลย ...มาคิดอีกที..บางตลาดไม่มีร้านขายและซ่อมจักรยานเล ย....คนขี่จักรยานก็ต้องไปซ่อมที่ร้านรถเครื่อง....เ จ้าของร้านบ่นให้ฟังว่า..เขาเปลี่ยนยางจักรยานคันเดี ยวช้ากว่าเปลี่ยนยางรถเครื่อง 5 คัน ...ครับมันถนัดคนละอย่าง ....ผมเองก็สนับสนุนให้ทุกคนทำเอง เพราะยังมีอีกหลายตลาดที่ยังไม่มีร้านขายและซ่อมจักร ยาน.........

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เจ้ารถคันแรกที่ได้มาก็เป็นแสตนดาร์ดเหมือนกันครับ เป็น 28” ชาย แรกๆไม่รู้ว่าอังกฤษหรือญี่ปุ่น ทำขึ้นมาเพื่อให้ขี่ได้เท่านั้นเอง ทำเสร็จขี่อวดไปทั่วหมู่บ้าน เนื่องจากขาดประสบการณ์ความรู้ทำให้น็อตต่างๆหลวม ระบบเบรกก็ไม่แน่นขี่ไปขี่มาก้านเบรกหลุดมาติดที่ล้อ หลัง เหมือนดิสเบรกเลยครับ มาดูทีหลังดุมเป็นของ SA แฮนด์ราเล่ห์ ตอนหลังเปลี่ยนเป็นฟิลลิป ไอ้ตอนที่ไม่รู้ก็มีความสุขดี แต่พอรู้ที่หลังว่าเป็นของอะไรกลับไม่ขี่ เป็นข้อแม้ที่ตัวเองเอาจากคนอื่นมาด้วย ก็แปลกๆดีครับ

รูป รูป  

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

....มนุษย์เกิดมาอย่างเสรี... แต่ต้องตกอยู่ภายใต้พันธนาการ ทุกแห่งหน
    ....พันธนาการคือเครื่องบั่นทอนเสรีภาพของมนุษย์ในลั กษณะแฝง.....:p
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลองsketchให้ดูครับสำหรับข้อสังเกต เวลาดูรถ ส่วนรูปเด็กชายถีบรถ28"ชาย รอก่อนนะครับ/\3
    มีเพิ่มเติมแก้ไขจากรูปนะครับ คือนมหนูที่คอยจับก้านเบรค จะมีข้างละสองอันนะครับ ในรูปเขียนข้างละอัน รีบไปหน่อย ขออภัยครับ!

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 23-03-2006 เมื่อ 12:18

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

สองกระทู้ดูเหมือนต่าง แต่ข้างในดูเหมือนกีน นึกให้ดีก่อน Sketch( เด็กขี่รถ 28 "ชายมีคนคอยจับผิดอยู่ )

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นว่าช่วงนี้เงียบๆ เลยตั้งกระทู้ที่จะแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการดูรถเ ทียบกับราคา รวมไปถึงอะไรต่างๆเกี่ยวกับการจะเลือกรถโดยเฉพาะหน่ะ ครับ ส่วนเรื่องทั่วๆไปก็คงจะไปคุยในกระทู้คนบ้ารถถีบเหมื อนเดิมครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เวลาเจอโครงจักรยานแล้วสนใจจะซื้อ อย่างแรกที่คิดว่าคงจะดูกันก็คือพวกรอยตำหนิต่างๆ ตามโครงและข้อต่อ แต่ข้อที่ไม่ควรจะละเลยก็คือตรงกระโหลกให้ดูว่าเกลีย วกระโหลกยังดีอยู่หรือไม่ แต่ถ้ามีแหวนที่มีเกลียวสวมปิดกระโหลกไว้อยู่แล้วก็ค ่อนข้างสบายใจได้ ว่าเกลียวน่าจะยังใช้ได้อยู่ เพราะว่ารถถ้าเกลียวกระโหลกเสียหาซ่อมยาก ซ่อมแล้วก็ไม่ค่อยดีเท่าของเดิม ถ้าหันมาใส่เพลาอัดของญี่ปุ่น คนเล่นรถก็คงไม่ชอบ มันดูยังไงๆไม่รู้
    ไม่ใช่ว่าจะดูเรื่องเกลียวอย่างเดียว ควรจะดูด้วยว่ากระโหลกกลมดีหรือเปล่า เคยจะตัดสินใจซื้อโครงรถอยู่คันหนึ่ง โชคดีที่บังเอิญสังเกตเห็นว่ากระโหลกเมื่อส่องดูจะพบ ว่าเป็นรูปไข่นิดๆ ถ้าเป็นแบบนี้จะใส่น็อตปิดกระโหลกไม่ได้ เพราะว่าวงของเกลียวมันจะแคบลง

Bookmarks