มาชมแผ่นเสียงกันดีกว่า - หน้า 5

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100

ชื่อกระทู้: มาชมแผ่นเสียงกันดีกว่า

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

/\7 สวัสดีปีใหม่ 2549 ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุข หาของได้เยอะๆ /\7

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ original_beIR
    Happy New Year 2006 ขอให้คนอ่านมีความสุขตลอดปีทุกคนครับบบ /\7

ขอแสดงความยินดีกับ คุณoriginal_beIR /\2

เป็นคนที่โพสในกระทู้นี้เป็นคนแรกของปีนี้(ที่เวลา 0:00 น.)ครับ ยังงัยอย่าลืมส่งที่อยู่ให้ผมด้วยครับ จะได้จัดส่งแผ่นเสียงไปให้ครับ/\7

มาดูแนวร็อคกันบ้างครับ/\7

"Scorpions"

วงดนตรีร็อกสัญชาติ "เยอรมัน" ก่อตั้งวงที่เมือง "ฮันโนเวอร์" ทางภาคเหนือของ "เยอรมันตะวันตก" ในปี ค.ส. 1969 เล่นเพลงในสไตล์ อัลบั้มร็อก, เฮฟวี่ร็อกและ ฮาร์ดร็อค วงนี้ตั้งมานานกว่า 30 ปีแล้ว ดังนั้นสมาชิกในวงจึงมีการเปลี่ยนแปลงตลอดมา ที่ยืนหยัดอยู่กับวงมาตลอดได้แก่ "รูดอล์ฟ เชงเกอร์" (Rudoff Schenker) มือกีตาร์และนักร้องซึ่งถือเป็นรุ่นก่อตั้ง ของวง ส่วน "เคลาส์ ไมเน" (Klaus Meine) นักร้องคนปัจจุบัน ได้รับการชักชวนจาก "รูดอล์ฟ เชงเกอร์" เข้าร่วมวงเมื่อปี ค.ส. 1971 และคนที่เข้าๆออกๆ สร้างปัญหาให้กับวงมากที่สุด เห็นจะเป็น "มิชาเอล" หรือ ไมเคิล เชงเกอร์ ซึ่งเป็นน้องชายของรูดอล์ฟ ซึ่งเล่นตำแหนงลีดกีตาร์นั่นเอง

อย่างไรก็ตาม มิชาเอล ทำให้ "Scorpions" ได้มือกีตาร์ดีๆ คนอื่นมาร่วมวงขณะที่เขาออกจากวงไป ไม่ว่าจะเป็น อูลี จอน โรธ หรือ มัทธีอัส ยาบส์ ขณะที่มือกลองก็เปลี่ยนหลายรายเหมือนกัน คนที่อยู่ในยุคต้นคือ โวล์ฟกัง ดีซีโอนี ขณะที่ แฮร์มัน ลาเรเบลล์ อยู่ในยุคทองปี 1970-1980 และรุ่นใหม่คือ เจมส์ คอตทัก เป็นต้น

วงดนตรี "Scorpions" เขาโด่งดังที่ ญี่ปุ่นก่อน แล้วความนิยมจึงมาสู่ตลาดโลก
    งานชิ้นแรกที่ได้รับความนิยมมากในสหรัฐได้แก่ "Animal Magnatism" ในปี ค.ส. 1980 ที่ได้รับแผ่นเสียงทองคำ จากนั้นอัลบั้ม "Black Out" ในปี ค.ส. 1982 ที่มีเพลง "No One Like You" บรรจุอยู่ ขายได้มากกว่า 1 ล้านแผ่นเฉพาะที่สหรัฐ "Scorpions" โด่งดังสุดขีดเมื่อปี ค.ส. 1984 กับซิงเกิ้ล "Rock You Like A Hurricane" ในอัลบั้ม "Love At First Sting" (รักเมื่อแรกต่อยด้วยเหล็กไน) แค่ชื่ออัลบั้มก็เจ็บปวด อัลบั้มนี้จำหน่ายจนได้รับแผ่นเสียงทองคำขาว 2 แผ่น จากนั้นก็ก้าวขึ้นมายิ่งใหญ่อีกครั้งในปี ค.ส. 1990 กับ บัลลาด "Wind Of Change" ที่ฟังแค่เสียงผิวปากก็รู้แล้วว่าเพลงอะไร

"Scorpions" เป็นวงร็อกที่อยู่ยงคงกระพันที่สุดวงหนึ่ง และมีผลงานออกมาอย่างค่อนข้างสม่ำเสมอเพราะมีแฟนเพลง เก่าค่อนข้างเหนียวแน่น และยังดึงดูดแฟนใหม่เข้ามาได้เรื่อยๆ รวมแล้วพวกเขาจำหน่ายผลงาน (แบบแท้ๆ ไม่ใช่เทปก๊อปปี้) บันทึกสถิติได้ไปแล้วถึง 22 ล้านแผ่น ซึ่งตราบใดที่ยังคงได้รับความนิยม "Scorpions" พวกเขาก็จะโด่งดังต่อไปโดยที่อายุนั้นไม่ใช่อุปสรรคข องพวกเขาเลยแม้แต่น้อยจริงไหมครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย panna : 02-01-2006 เมื่อ 22:32

เรื่องเป็นScorpions
    ........แต่รูปเป็น BeeGee อ่ะครับ คุณPanna.......
    อิ อิ อิ
    This and a little
    kick will get you
    and your BMW
    about anywhere.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dangkem
    เรื่องเป็นScorpions
    ........แต่รูปเป็น BeeGee อ่ะครับ คุณPanna.......
    อิ อิ อิ

ขอบคุณครับพี่ dangkem /\7

อายจังครับ พอดีจำแต่ ตอนถ่ายรูป ว่า Scorpions ถ่ายรูปรวมอัลบัม ตอนลงเห็นอะไรรวมๆ ก็เลยโหลดเลย ขอบคุณอีกครั้งครับพี่/\2

Scorpionsนี่สมัยเด็กๆ ต้องHoliday ครับ ชอบสุดๆ
    ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ วงนี้เป็นแมงป่อง9 ชีวิต จริงๆ ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dangkem
    Scorpionsนี่สมัยเด็กๆ ต้องHoliday ครับ ชอบสุดๆ
    ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ วงนี้เป็นแมงป่อง9 ชีวิต จริงๆ ครับ
    ขอบคุณครับพี่ที่แนะนำ สงสัยต้องเปิดฟังแล้วหละ/\7

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ชอบ wind of chang , holiday แล้วก็ still loving you เพราะดีครับ

มาตรฐาน ร็อก & โรล

"Elvis Presley" มีชื่อเต็มว่า "Elvis Aaron Presley" ราชาเพลงร็อก & โรล ชาวอเมริกัน เป็นบุคคลที่ชาวอเมริกันคลั่งไคล้มากที่สุดก็ว่าได้ เพราะทุกๆวันที่ 16 สิงหาคมของทุกปี คนที่เป็นแฟนเพลงของElvisPresley หรือบุคคลในวงการเพลงให้ความสำคัญต่อวันนี้มากดุจวัน ชาติอเมริกันเลยทีเดียว 16 สิงหาคม ค.ส.1977 เป็นวันที่เขาเสียชีวิตอยู่ในบ้านพักที่ "เกรซแลนด์" อณาจักรส่วนตัวของเขา ซึ่งตั้งอยู่ในเมืองเมมฟิส มลรัฐเทนเนสซี ประเทศสหรัฐอเมริกา ปัจจุบันนี้เปลี่ยนสภาพเป็น "พิพิธภัณฑ์ Elvis Presley" ไปโดยปริยาย เป็นสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญของมลรัฐเทนเนสซี

รูป รูป  

ความดังความยิ่งใหญ่ของ "Elvis Presley" มีมากแค่ไหนเห็นทีจะไม่ต้องพรรณากันมาก เขาคือผู้สร้างตำนานเพลงร็อกอย่างแท้จริง เขาเป็นศิลปินเดี่ยวเพลงร็อกที่โด่งดังที่สุดในโลก และเป็นบุคคลอำมตะอยู่ในความรู้สึกของผู้คนทุกชาติทุ กเหล่าทุกภาษาตลอดกาล เขาเกิดเมื่อวันที่ 8 มกราคม ค.ส. 1953 ที่เมืองทูเปโล มลรัฐมิสซิสซิปปี้ ถ้าเขามีชีวิตอยู่วันนี้เขาจะอายุได้ 70 ปี 2 เดือน กับ 8 วัน

รูป รูป  

เขาได้รับฉายาว่าราชาเพลงร็อก & โรล ตั้งแต่เมื่อใด ในราวกลางทศวรรษ 1950 จนถึงกลางทศวรรษ 1970 Elvis ได้รับฉายาว่า "ราชาแห่งร็อก & โรล" อย่างเต็มภาคภูมิ ช่วงเวลาบั้นปลายชีวิตของเขาค่อนข้างน่าสงสารเพราะชื ่อเสียงของเขาดังเกินไป เขาถูกคุ้มกันอย่างแน่นหนาดุจดังบุคคลสำคัญเช่นประธา นาธิบดี เขาถูกกรีดกันไม่ให้พบผู้คนเมื่ออยู่นอกเวลาแสดงเพื่ อความปลอดภัยของเขาเอง ทำให้เขามีความรู้สึกโดเดี่ยวเมื่ออยู่นอกเวที ดังนั้นช่วงที่เขามีความสุขที่สุดก็ช่วงที่เขาออกแสด งเท่านั้นเอง ส่งผลให้นอกเวลาเขาต้องหันมาพึ่งพาสิ่งผิดๆ ในการช่วยผ่อนคลายความเครียด ก็คือ แอลกอฮอล์ และ ยากล่อมประสาท ซึ่งว่ากันว่าเป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้เขาต้องเสียชีว ิตลงในที่สุด แพทย์วินิจฉัยอย่างเป็นทางการว่า เกิดจากภาวะหัวใจล้มเหลว ทำให้เหล่าแฟนเพลงของเขาทั่วโลกโศรกสลดและร่ำไห้ให้แ ก่เขาทั่วทุกมุมโลก/\4

รูป รูป  

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าตรุษจีนนี้แจกเครื่องเล่นแผ่นเสียงอีกทีดีไหมคร ับคุณพานนา
    ผู้ได้รับแผ่นเสียงจะได้ลุ้นให้ครบเซท/\7 /\7

แซวเล่นนะ:d

เห็นด้วยกับคุณPH_UD นะครับ
    ....เอิ้ก... เอิ้ก... เอิ้ก....

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    5

มาตรฐาน หน่วยยุ

ดีเลยครับ แจกเลยครับ จะได้ครบเชต เครื่องเก่าๆก็ได้ครับ(เดี๋ยวไปซ้อมเองก็ได้) ช่วยกันฟังไงครับ 555
    ล้อเล่นนะครับพี่panna แต่ถ้าเป็นจริงก็ แฮะๆๆ(แบบเจ้าเล่ย์) ไม่ก็แจกแผ่น เอวิส ก่ะ bob marley ก็ได้ครับ ตาโตเลยเรา

ปล. ปล้นบ้านพี่เค้าเลยไหม อิอิ /\3
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย original_beIR : 05-01-2006 เมื่อ 11:17

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD
    ผมว่าตรุษจีนนี้แจกเครื่องเล่นแผ่นเสียงอีกทีดีไหมคร ับคุณพานนา
    ผู้ได้รับแผ่นเสียงจะได้ลุ้นให้ครบเซท/\7 /\7

แซวเล่นนะ:d
    ผมก็ยังหาอยู่เลยครับพี่/\4

Bookmarks