มาชมแผ่นเสียงกันดีกว่า - หน้า 2

ชื่อกระทู้: มาชมแผ่นเสียงกันดีกว่า

ผลงานของสมาชิก วงเต่าทอง

รูป รูป  

คุณ panna ครับ

ถ้าเป็นไปได้ ขอข้อมูลเรื่องการเลือกเครื่องเล่นแผ่นเสียงแบบไวนิล ด้วยซิครับ
    เช่นดูยังไง ราคาอยู่ประมาณไหน ตัวไหนดี ตัวไหนไม่ดี แหลงหาซื้อ-หาของ
    พอดีผมเริ่มศึกษา อ่ะครับ

ขอบคุณครับ
    This and a little
    kick will get you
    and your BMW
    about anywhere.

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

รออ่านตามพี่ dangkem พี่ panna ตอบให้หน่อยครับเจ้านาย

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แจ๋วจริงๆครับ

/\2

Junior Member wawani's Avatar
    ขอบคุณ
    0

The Beatles อยากได้แต่ม่ายมีเครื่องเล่นหรอก
    ราคาคงมิใช่ ถูก......!!~

ขอโทษครับพี่ๆ ที่ทำให้รอนาน ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนครับ ว่าผมเองก็เพิ่งจะได้ศึกษาู้เรื่องเล่นแผ่นเสียงเหมื อนกัน อ่านจากหลายๆที่แล้วนำมาเสนอให้คนอื่นได้ฟังได้อ่านก ันอีกที อาจจะมีผิดพลาดจากความที่เข้าใจแบบผิดๆของตัวเองไปบ้ างก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ

เรื่องการดูเครื่องเล่นแผ่นเสียงแบบไวนิล พอดีไปอ่านเจอมาครับ เลยก็อบมาให้อ่านดูครับ เครื่องเล่นแผ่นเสียง Longplay ที่ใช้กับแผ่นที่มีขายอยู่ในปัจจุบันนะครับยังหาซื้อ ได้ตามร้านเครื่องเสียง Hifi ทั่วไป ยี่ห้อที่ขอแนะนำสำหรับการเริ่มต้นการเข้าแวดวงของ Audiophile น่าจะเป็น Project Debut กับ Denon ซึ่งราคาอยู่ประมาณไม่ถึงหมื่นขึ้นไป ต่อมาก็เป็น Regar Planar ราคาประมาณ 2 หมื่นขึ้นไป ส่วนยี่ห้ออื่นก็มีตั้งแต่ Linn, Kuzma, Microseiki, Oracle ฯลฯ อีกสารพัด ราคาก็จะอยู่ตั้งแต่ครึ่งแสนขึ้นไป

เพิ่มเติมอีกนิดครับ จะซื้อเครื่องแผ่นเสียงต้องดูด้วยนะครับว่าเครื่องเส ียงมีช่องต่อ Phono หรือเปล่า และถ้ามีเป็นแบบที่ใช้กับหัวเข็มแบบไหน คือ หัวเข็มจะมี 2 แบบ
    MM หรือ Moving Magnet และ MC หรือ Moving Coil ซึ่งอัตราการขยายสัญญาณจะไม่เท่ากัน (MM>MC) จึงต้องหาเครื่องเล่นที่ match กันด้วยครับ และถ้าเครื่องเสียงคุณไม่มีช่อง Input สำหรับ Phono ก็จะต้องหา Pre Phono มาต่อพ่วงเข้าไปด้วยครับ เพื่อขยายความแรงของสัญญาณจากหัวเข็มก่อนที่จะเข้าสู ่เครื่องขยายเสียง/Pre amp ต่อไปครับ

ส่วนตัวไหนดี ตัวไหนไม่ดี ผมว่านอกจากตัวเครื่องแล้ว สิ่งที่ต้องพิจารณาน่าจะอยู่ที่Phono และหัวเข็มที่เหมาะสมด้วยครับ

ส่วนแหล่งซื้อขายก็สามารถดูได้ตามร้านขาย Hifi ครับ หรือแหล่งในกรุงเทพ ก็ที่ฟอร์จูนครับ มีทั้งสินค้าใหม่และมือสองครับ หรืออีกที่ที่อยากแนะนำ ซึ่งเป็นเครื่องเสียงฝีมือคนไทยครับ ร้านต้นฉบับครับ ผมเห็นพี่เค้าเขียนไว้ที่ราคา ห้าพันบาทครับ(ถ้าเราต้องการลูกเล่นเยอะราคาอาจจะสูง กว่านี้ครับ) เบอร์โทรร้านต้นฉบับครับ 022242017 ครับ /\7

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wawani
    The Beatles อยากได้แต่ม่ายมีเครื่องเล่นหรอก
    ราคาคงมิใช่ ถูก......!!~
    ขอบคุณครับ คุณwawani ที่เข้ามาเยี่ยมชม แล้วเข้ามาคุยกันบ่อยๆครับ/\7

ไม่ผิดหวังจริงๆครับ
    เดี๋ยวสงสัยต้องแวะไปร้านต้นฉบับ ที่ คุณ panna ว่าซักหน่อย
    สงสัยจะมีของดีๆให้ชมแน่ๆ
    ขอไปศึกษา ก่อนเจ้าของร้านคงไม่ว่านะครับ
    ว่าแต่อยู่ช่วงไหน ของศาลเจ้าพ่อเสืออ่ะครับ คุณPanna แนะนำทางให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
    This and a little
    kick will get you
    and your BMW
    about anywhere.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dangkem
    ไม่ผิดหวังจริงๆครับ
    เดี๋ยวสงสัยต้องแวะไปร้านต้นฉบับ ที่ คุณ panna ว่าซักหน่อย
    สงสัยจะมีของดีๆให้ชมแน่ๆ
    ขอไปศึกษา ก่อนเจ้าของร้านคงไม่ว่านะครับ
    ว่าแต่อยู่ช่วงไหน ของศาลเจ้าพ่อเสืออ่ะครับ คุณPanna แนะนำทางให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
    ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันครับพี่ รู้แต่ ที่อยู่10 ถ.บุญศิริ ศาลเจ้าพ่อเสือ พระนคร กรุงเทพครับ
    พี่ลองโทรไปถามเส้นทางที่ร้านดูครับ เบอร์022242017ครับ

อีกอย่างนึงพอดีอ่านเจอในหนังสือ เค้าบอกว่าที่ร้านนี้มีแผ่นเสียงกว่า ห้าหมื่นแผ่นไว้จำหน่ายด้วยครับ ถ้าพี่ได้มีโอกาสแวะไปอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะค รับ/\7

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณพี่panna ครับที่ช่วยชี้แนะ แล้วผมจะแอบมาอ่านบ่อยๆครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ original_beIR
    ขอบคุณพี่panna ครับที่ช่วยชี้แนะ แล้วผมจะแอบมาอ่านบ่อยๆครับ
    ยินดีครับ เดี๊ยวจะส่งบิลไปเก็บตังค์ครับ/\3

มาดูผลงานของสมาชิกวงเต่าทองกันต่อครับ/\7

รูป รูป  

มาดูผลงานของสมาชิกวงเต่าทองกันต่อครับ/\3

รูป รูป  

มาดูผลงานของสมาชิกวงเต่าทองกันต่อครับ/\7

รูป รูป  

มาดูผลงานของสมาชิกวงเต่าทองกันต่อครับ/\2

รูป รูป  

Bookmarks