มาชมแผ่นเสียงกันดีกว่า

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: มาชมแผ่นเสียงกันดีกว่า

Talking มาชมแผ่นเสียงกันดีกว่า

สามแผ่นนี้แฟนๆี่ The Beatles ไม่ควรพลาดครับ

White,Red และBlue /\7

รูป รูป  

..........วงในดวงใจ ของผมเลยนะครับเนี่ย..............
    This and a little
    kick will get you
    and your BMW
    about anywhere.

ไหนๆก็ได้พูดเรื่องแผ่นเสียงไปแล้ว ก็ยากจะให้กระทู้นี้เป็นศูนย์กลางสำหรับคนที่ชอบฟังเ พลงเก่าๆ หรือ คนที่กำลังหาเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง หรือแม้แต่คนที่สะสมแผ่นเสียงได้พูดคุยกัน

พูดถึงการเลือกซื้อแผ่นก็เป็นเรื่องยากอีกเรื่องหนึ่ ง ดังนั้นผมจึงได้ไปค้นหาข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับการเลือก หาแผ่น(แล้วก็ก๊อบมา:p )นำมาเผยแพร่ ให้กับคนที่สนใจครับ

การดูสภาพแผ่น ควรนำมาส่องดูสภาพในที่ สว่าง
    แจ้ง แสงแดด ดีที่สุด เพราะ หากความ สว่างไม่
    เพียงพอ ตาเราอาจจะดูพลาดได้ เพราะ ธรรมชาติ
    ของ สีดำ ย่อมเห็นร่องรอยได้ยาก

มิเช่นนั้น อาจจะได้แผ่น ขยะมา หรือ ไม่ก็ได้แผ่น
    ที่ คุณภาพ ไม่สมกับราคามา

นี้ก็ก๊อบมาครับ
    กลเม็ดของการขายแบบย้อมแมวมีหลายแบบ เท่า
    ที่เคยโดนมา
    1.ขายแบบจวนตัว จะมาสายแล้วจะอ้างว่าไม่มีที่
    จอดรถ มีธุระต่อต่อรีบไปทำให้เราไม่มีเวลาตรวจ
    แผ่นให้รอบคอบ แป่วๆๆ
    2.ขายในที่มืดๆ ทำให้เรามองไม่ถนัด กรณีเดียว
    กันกับพระเครื่อง แผ่นเวลาโดนแสงนีออนจะมอง
    ไม่ค่อยออก
    3.ทาน้ำมันมา แว๊บๆๆแผ่นมันเชียวดูกับแสงนีออน
    ยิ่งวาวงามจับตา กลับบ้านมาแทบสะอื้น
    4.ใช้เมจิคสีดำทารอยขนแมวบนแผ่น อันนี้หนัก
    กว่าเพราะรู้ตัวอีกทีเข็มหักซะแล้ว
    5.ผิดแผ่น...เวลาซื้อเยอะๆเราต้องค่อยๆตรวจตรา
    บางทีเราเห็นแผ่นดีเยอะๆทำให้โลภลืมดูละเอียด
    สุดท้ายก็มีแผ่นสภาพศพเพิ่มขึ้นอีกในห้อง
    ขอเตือนเพื่อนๆว่า เงินของเราดีและแท้แน่นอน
    และอยู่ในกระเป๋าเราถ้าของที่เราจะเอาเงินไปซื้อ
    ไม่ดีจริง ไม่เอาก็ได้นะครับ อย่าไปเกรงใจ เพราะ
    คนที่ซวยไม่ใช่เค้าแต่เป็นเราคนเดียว...เอวังด้วย
    ประการฉะนี้

แค่นี้ก่อนแล้วกันครับเดี๊ยวเยอะไปจะทำให้ขี้เกียจอ่ าน
    ท่านใดมีอะไรเพิ่มเติมก็เสนอแนะด้วยครับ จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกอ่านอื่นๆด้วย/\7

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    5

ถ้าคนขายเอาเมจิกทาตรงขนแมว เราจะดูด้วยตาเปล่าจะมองเห็นไหมครับ เมื่อเวลาแสงสว่างเพียงพอครับ อยากให้พี่ช่วยแนะวิธีชื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วยค รับ

ขอตอบเป็นข้อๆ น๊ะครับ

๑.ถ้าคนขายเอาเมจิกทาตรงขนแมว เราจะดูด้วยตาเปล่าจะมองเห็นไหมครับ เมื่อเวลาแสงสว่างเพียงพอครับ

เราจะมองไม่เห็นขนแมวครับ แต่เราจะเห็นสีเมจิกที่ทาทับขนแมวครับ เพราะสีเมจิก(สีดำ)กับสีดำของไวนิลจะมีความแต่งต่างก ัน ยกเว้นว่าจะเอาสีเมจิกทาทั้งแผ่นครับ แต่ทางที่ดีเพื่อหลีกเลี่ยงการซื้อแผ่นไม่สมบูณน์ ผมขอแนะนำว่าถ้าเป็นไปได้ให้เปิดฟังที่ร้านดีกว่าครั บ

๒. อยากให้พี่ช่วยแนะวิธีชื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วยค รับ

ก่อนอื่นต้องทราบก่อนว่าเราต้องการเครื่องเล่นแผ่นเส ียงประเภทไหนครับ ซึ่งผมเองก็เคยถามผู้รู้ ก็ได้คำตอบมาว่า
    เครื่องเล่นแบ่งออกเป็น2 แบบง่ายๆ
    1...แบบใช้ลาน เรียกตามลักษณะรูปทรงของลำโพง ว่าเครื่องเล่นปากแตร ใช้เล่นเฉพาะแผ่นครั่ง สปีด78 ใช้หัวเข็มแบบตะปู ราคา 4000-12000 หาได้ตามร้านขายของเก่าทั่วไป แต่ระวังของเลียน แบบ สังเกตุง่ายๆให้ดูที่เนื้อไม้จะต้องเก่าแบบเนื้อ ไม้นาฬิกาเก่าๆ
    2...แบบใช้มอเตอร์ มีตั้งแต่ราคา500 ถึงแสน มีสปีด 78-45-33 ใช้เล่นแผ่นไวนิล

ถ้าตอบผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยครับ เพราะผมเองก็เพิ่งเริ่มศึกษา โดยการอ่าน ในบางครั้งอาจจะเข้าใจความหมายผิดครับ ถ้าใครมีอะไรเพิ่มเติมก็ขอคำชี้ี้แนะด้วยครับ/\7

ได้ความรู้มากครับ........
    เป็นพื้นฐานที่ดีสำหรับคนเริ่มเล่นใหม่ๆครับ
    เยี่ยมมากๆครับ

ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ EKCO
    ตอนนี้ผมอยากโดนมากๆ ครับ เจ้ากรัมโมโฟนปากแตรที่ว่านะครับ ส่วนใหญ่ผมเจอแต่ของใหม่ เคยเจอโรงเกลือ 3.500 ส่วนตามเวป 6.500 - 10.000.- พี่พอแนะนำได้ไหมครับว่าจะไปสู่ขอตามประเพณีได้ที่ไห นครับ ขอบคุณนะครับ :d

เท่าทีี่เห็นตามจตุจักรที่เป็นปากแตรแบบโบราณนั้น เป็นเครื่องเล่นแผ่นครั่ง ซึ่งต้องใช้เล่นกับแผ่นครั่งเท่านั้นครับ และที่ขายกันอยู่ส่วนใหญ่จะเป็นของที่ทำขึ้นมาใหม่ นานๆจะเจอที่เป็น RCA Victor รูปหมาหอนแท้ๆครับ ถ้าไม่ซีเรียสก็ขอแนะนำที่จตุจักร หรือถ้าอยู่กรุงเทพ ลองไปดูที่ร้าน ต้นฉบับครับ รู้สึกว่าที่นั้นรับทำเครื่องเล่นด้วยครับ ดีไม่ดีอาจจะได้แผ่นเสียงดีมาด้วย

ที่อยู่ร้านต้นฉบับครับ
    10 ถ.บุญศิริ ศาลเจ้าพ่อเสือ พระนคร กรุงเทพครับ

ขอย้ำนะครับว่า เครื่องเล่นแผ่นครั่ง ซึ่งต้องใช้เล่นกับแผ่นครั่ง(ใช้ความเร็ว78รอบต่อนาท ี) เท่านั้น ไม่สามารถเล่นกับแผ่นเสียงชนิดอื่นได้

/\2 /\2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dangkem
    /\2 /\2
    ขอบคุณครับพี่/\7

มาดูกันต่อครับ สำหรับผลงานของสมาชิก วงเต่าทอง

รูป รูป  

ผลงานของสมาชิก วงเต่าทอง

รูป รูป  

ผลงานของสมาชิก วงเต่าทอง

รูป รูป  

Bookmarks