ว่าด้วยเรื่องทะเบียน

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยเรื่องทะเบียน

Junior Member
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ว่าด้วยเรื่องทะเบียน

เพื่อนฝากถามครับ
    เพื่อนคับสปิ้นวีNo-Bookครับ แต่มีคนเขาจะขายให้ 5000 แต่เป็นเล่มของ cosa
    ไม่ทราบว่าต้องทำไงบ้างครับเวลาโอนหรือต่อทะเบียน ต้องเปลี่ยนเลขรถไหม จะมีปัญหารึปล่าวครับ
    ถ้าซื้อทะเบียนของรุ่นสปิ้นวีจะง่ายกว่าไหมและต้องทำ ไงบ้างครับราคาประมานเท่าไรจะคุ้มไหมครับ

I am RATM Toni's Avatar
    สถานที่
    ปราจีนบุรี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สด ๆ ร้อน ๆ ครับ

วันนี้เล่นไปครึ่งค่อนวันเลย นี่ขนาดว่ามีทะเบียนนะครับ เดี๋ยวนี้นายตรวจเค้าดูซะละเอียดเลย ถึงขั้นให้เราแกะฝาข้างออก เพื่อดูว่าเราตัดมาเหล็กเชื่อมรึเปล่า รึถ้าจะสวมจริง ๆ ก็ลองปรึกษาคนที่เคยทำมาก่อนจะดีกว่าครับ (ระยะเวลาในการโอนรถ ที่มีทะเบียน และหลักฐานครบ = 1 วันเต็ม ๆ)
    gongto_1963@hotmail.com
    Kingtona Button II /Line : kingtona24

แป๊ะตง_888's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เดี๋ยวนี้โอนทะเบียนเริ่มยากขึ้นเรื่อยๆครับผม

ถ้าติดกันไว้กันโดนจับและโดยที่ไม่ได้เข้าขนส่งไปโอน เปลี่ยนชื่อไม่เป็นไรครับ บางจังหวัดตรวจแค่มีทะเบียน,อุปกรณ์ควบอยู่ครบก็ปล่อ ยไป บางจังหวัดNo-Bookก็ไม่จับยกเว้นแต่จังหวัดนั้น มีการขโมยเยอะทำให้การตรวจตรารถNo-Bookก็โดนจับ กันระนาวครับ ประสบการณ์ส่วนตัวผมโอนเปลี่ยนชื่อ และ แจ้งย้ายออก เคยไปตรวจที่เชียงใหม่ครับ มีการถ่ายรูปไปเทียบกับหมายเลขของรถที่มีรุ่นเหมือนก ันไว้ตรวจสอบ ว่ารหัสตัวถังอะไร รหัสเครื่องอะไร และ เก็บไว้เป็นหลักฐานของขนส่งต่อไปครับ ส่วนแจ้งย้ายเข้าจะเจอคำถามที่ว่าทำไมรถไม่มีไฟเลี้ย วทั้งซ้าย และ ขวา ทั้งทีรถสมัยก่อนเค้าไม่มี แต่กฎหมายออกมาว่าต้องมีไฟเลี้ยว งงเลยครับสำหรับคนที่ขี่รุ่นเก่าๆก็เลยงงมากครับก็จะ โดนถาม และ ให้กลับไปทำ แต่พอดีเจอคนที่ไม่เขี้ยวเท่าไหร่ไฟหน้า ไฟท้าย สะต๊อบเบรคติดก็เซ็นต์ผ่านให้ครับผม/\2
    <><><><> MiCkEy MoUsE ScOoTeR ShOp <><><><>

นายชานนท์ กุลชาติชัย
    เลขบัญชี 360 - 0 - 87777 - 7
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์
    ธนาคารกรุงเทพจำกัด(มหาชน)
    สาขาวังทอง ( จ.พิษณุโลก )
    Tel.084 - 6886 - 456
    เว็บไซต์ตรวจเช็คสิ่งของ และ พัสดุไปรษณีย์ไทยครับ

http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++
    Copy light @ Made In Thailand.

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แป๊ะตง_888 อ่านข้อความ
    ถ้าติดกันไว้กันโดนจับและโดยที่ไม่ได้เข้าขนส่งไปโอน เปลี่ยนชื่อไม่เป็นไรครับ บางจังหวัดตรวจแค่มีทะเบียน,อุปกรณ์ควบอยู่ครบก็ปล่อ ยไป บางจังหวัดNo-Bookก็ไม่จับยกเว้นแต่จังหวัดนั้น มีการขโมยเยอะทำให้การตรวจตรารถNo-Bookก็โดนจับ กันระนาวครับ ประสบการณ์ส่วนตัวผมโอนเปลี่ยนชื่อ และ แจ้งย้ายออก เคยไปตรวจที่เชียงใหม่ครับ มีการถ่ายรูปไปเทียบกับหมายเลขของรถที่มีรุ่นเหมือนก ันไว้ตรวจสอบ ว่ารหัสตัวถังอะไร รหัสเครื่องอะไร และ เก็บไว้เป็นหลักฐานของขนส่งต่อไปครับ ส่วนแจ้งย้ายเข้าจะเจอคำถามที่ว่าทำไมรถไม่มีไฟเลี้ย วทั้งซ้าย และ ขวา ทั้งทีรถสมัยก่อนเค้าไม่มี แต่กฎหมายออกมาว่าต้องมีไฟเลี้ยว งงเลยครับสำหรับคนที่ขี่รุ่นเก่าๆก็เลยงงมากครับก็จะ โดนถาม และ ให้กลับไปทำ แต่พอดีเจอคนที่ไม่เขี้ยวเท่าไหร่ไฟหน้า ไฟท้าย สะต๊อบเบรคติดก็เซ็นต์ผ่านให้ครับผม/\2
    ถ้าถามหาไฟเลี้ยวกระจกข้าง ก็คุยๆไปว่ารุปผมจดทะเบียนก่อนปี 2522 ครับซึ่งก่อนหน้านั้นในกฏหมายไม่ได้ระบุว่าต้องมี แล้วอีกอย่างรถรุ่นนี้จะไม่มีระบบไฟที่ใช้แบตเตอรี่จ ะไม่สามารถติดตั้งได้ ผมเคยเจอปัญหาแบบคุณเลยครับไม่ยอมทำให้ผมก็เลยถ่ายเอ กสาร พรบ.รถยนต์ 2522 ไปให้ดูเค้าก็ร้องว่า อ่อ แล้วหลังจากนั้นมาก็ไม่ยากอีกต่อไปสำหรับเจ้าที่ท่าน นี้

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก Vespa & Lam อ่านข้อความ
    ถ้าถามหาไฟเลี้ยวกระจกข้าง ก็คุยๆไปว่ารุปผมจดทะเบียนก่อนปี 2522 ครับซึ่งก่อนหน้านั้นในกฏหมายไม่ได้ระบุว่าต้องมี แล้วอีกอย่างรถรุ่นนี้จะไม่มีระบบไฟที่ใช้แบตเตอรี่จ ะไม่สามารถติดตั้งได้ ผมเคยเจอปัญหาแบบคุณเลยครับไม่ยอมทำให้ผมก็เลยถ่ายเอ กสาร พรบ.รถยนต์ 2522 ไปให้ดูเค้าก็ร้องว่า อ่อ แล้วหลังจากนั้นมาก็ไม่ยากอีกต่อไปสำหรับเจ้าที่ท่าน นี้
    แจ่มเลยครับอันนี้ช่วยได้เยอะเลย แต่ยังไม่เคยดโนแต่ได้ความรู้นี้ไว้เป็นไม้กันหมา

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Member clone_max's Avatar
    สถานที่
    ..
    ขอบคุณ
    0

ทำไมที่ กทม ง่ายจัง ก้มดูเลข แปปเดียว 1นาที .........จบ ..
    รถผมนี่ ยำมามั่ว ....ชื่อ.ยี่ห้อก็ รถ อะไรก็ไม่รู้อะ.......
    No ....I ....Don't ......Have ..........................A Gun

Bookmarks