เรื่องจดทะเบียนใหม่

ชื่อกระทู้: เรื่องจดทะเบียนใหม่

Junior Member
    สถานที่
    ไม่มีใครให้เข้าอะ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่องจดทะเบียนใหม่

ถ้าเราจะขอจดทะเบียนใหม่ต้องเอาบัตรประชาชนตัวจริงเจ ้าของเก่าไปด้วยไหมคับ :: ::
    /\2 /\2 อยากได้มาตั้งแต่เด็กๆแล้วรุ่นเนี้ย........(แม่มป่า นนี้ตูยังไม่ได้เลย):D :D

นั้นมัน คัดเล่มใหม่ครับ ถึงเอา บัตรประจำตัวประชาชนของเจ้าของเดิมมาสามารถคัดเล่มให ม่ได้
    แล้วที่เหลือก็เป็นคั้นตอนการโอนครับ
    /\4 เ มื่ อ ไ ห ร่ จ ะ มี ร ถ ขี่ กั บ เ ข า/\4

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ VSB
    นั้นมัน คัดเล่มใหม่ครับ ถึงเอา บัตรประจำตัวประชาชนของเจ้าของเดิมมาสามารถคัดเล่มให ม่ได้
    แล้วที่เหลือก็เป็นคั้นตอนการโอนครับ
    :: :: คือรถผมขาดต่อ5ปี ทะเบียนเป็นต่างจังหวัด(อ่างทอง)อยากต่อแล้วก็โอนต้อ งทำไงบ้างคับ มีสำเนาบัตรเจ้าของเดิมยังไม่หมดอายุ(แต่ไม่รู้ตายยั งอะ)แล้วก็ใบมอบอำนาจเซ็นมาแล้วตรงกับลายเซ็นในเล่ม( เล่มเป็นเล่มเขียวขนส่งแล้ว) มีขั้นตอนยังไงบ้างแล้วต้องเอารถไปตรวจสภาพด้วยหรือเ ปล่า ช่วยบอกหน่อยคับ(หรือใครรับทำบ้างลงเบอร์โทรไว้คับ) [email protected]/\4 /\4 /\4
    /\2 /\2 อยากได้มาตั้งแต่เด็กๆแล้วรุ่นเนี้ย........(แม่มป่า นนี้ตูยังไม่ได้เลย):D :D

กระทู้แรก ถามว่าถ้าเราจะขอจดทะเบียนใหม่ต้องเอาบัตรประชาชนตัว จริงเจ ้าของเก่าไปด้วยไหมคับ
    จดใหม่ไม่ได้ครับเพราะรถมันมีทะเบียนอยู่แล้ว
    แต่คุณสามารถคัดเล่มใหม่ได้

กระทู้ที่2 ถามว่า แล้วก็ใบมอบอำนาจเซ็นมาแล้วตรงกับลายเซ็นในเล่ม( เล่มเป็นเล่มเขียวขนส่งแล้ว) มีขั้นตอนยังไงบ้างแล้วต้องเอารถไปตรวจสภาพด้วยหรือเ ปล่า ช่วยบอกหน่อยคับ

โอนรถต้องเอารถไปตรวจสภาพครับ หรือไม่ก็โอนข้างนอกเอา ชุดโอนเซ็นตรงเล่มถูกแล้วครับ
    /\4 เ มื่ อ ไ ห ร่ จ ะ มี ร ถ ขี่ กั บ เ ข า/\4

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รบกวนคุญ vsbหรือใครที่รู้หน่อยคับเดี๋ยวผมจะบอกข้อมูลแล้วช่ว ยบอกหน่อยคับว่าต้องทำยังไงบ้าง
    รถผมเป็น a100 ทะเบียนอ่างทอง ขาดต่อภาษีปี45 เอกสารที่มีคือ
    1.ใบคู่มือจดทะเบียน(เล่มทะเบียน)เป็นเล่มสีเขียวของ ขนส่ง เลขตัวถังเลขเครื่องตรงหมด
    2.สำเนาบัตรประชาชน 1ชุด
    3.หนังสือมอบอำนาจ 1ชุด
    4.แบบคำขอโอนและรับโอน
    5.สำเนาทะเบียนบ้าน
    เอกสารมีอย่างละ1ชุด เซ็นมาให้แล้ว
    รถผมไม่ได้ซื้อมาโดยตรงจากเจ้าของคือเขาขายมาพร้อมเอ กสารมาผมน่าจะซื้อต่อมาเป็นคนที่3
    ช่วยบอกหน่อยคับว่าต้องทำอย่างไรบ้างเอาแบบละเอียดเล ยนะคับขอบคุณคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย c70 mods : 27-03-2006 เมื่อ 22:50

067030077 Call me

Bookmarks