แจ้งข่าวการตั้งกลุ่ม"คนบ้ารถถีบ"

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: แจ้งข่าวการตั้งกลุ่ม"คนบ้ารถถีบ"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน แจ้งข่าวการตั้งกลุ่ม"คนบ้ารถถีบ"

ในการเล่นจักรยานโบราณที่ผ่านๆมา จะมีการนัดหมายทำกิจกรรมร่วมกันหลายๆอย่าง เช่นปั่นไปเที่ยว นัดเอารถเอาอวดกัน ฯลฯ มันก็เหมือนเป็นกลุ่มคนที่ชอบเหมือนๆกัน แต่เวลาต้องไปติดต่อสื่อสารกับองค์กรหรือกลุ่มอื่นๆ เพื่อการนัดหมายสถานที่รวมคนและการติดต่ออื่นๆ เช่นในการรณรงค์คาร์ฟรีเดย์ ก็ยังไม่มีชื่อกลุ่มแต่อย่างใด
    จึงคิดว่าจะขอจัดตั้งชื่อกลุ่ม "คนบ้ารถถีบ"ขึ้นมา เพื่อจุดประสงค์ดังกล่าว และก็ได้คิดจุดประสงค์และหลักการอื่นๆเพิ่มขึ้นมาให้ ผู้ที่สนใจจะได้ทราบและเข้าใจ ดังนี้ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จุดมุ่งหมายในการจัดตั้งกลุ่ม "คนบ้ารถถีบ"
    1. เป็นการรวมกลุ่มคนที่นิยมรถจักรยานโบราณ เพื่อการติดต่อ สื่อสารและทำกิจกรรมร่วมกันหรือร่วมกับองค์กรอื่นๆ
    2. อนุรักษ์จักรยานโบราณ และให้คงไว้ซึ่งสภาพเดิมให้มากที่สุด โดยไม่ไปดัดแปลง แก้ไขรูปแบบ อันอาจจะก่อให้เกิดความเข้าใจผิด เพื่อหวังผลประโยชน์ใดๆ
    3.ศึกษาและเผยแพร่ข้อมูลทางประวัติศาสตร์ของจักรยานก ับคนไทยในอดีต
    4.ส่งเสริมให้มีการใช้จักรยานในชีวิตประจำวัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 20-08-2007 เมื่อ 17:46

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เกี่ยวกับสมาชิก"คนบ้ารถถีบ"และรายละเอียดการดำเนินก ิจกรรม
    1. กลุ่ม"คนบ้ารถถีบ" ไม่รับสมัครสมาชิกด้วยการลงชื่อหรือบอกกล่าว และไม่มีการเก็บค่าสมาชิกแต่อย่างใด
    ดังนี้นสมาชิกก็คือใครก็ได้ที่มีความสนใจจักรยานโบรา ณ และมีจุดมุ่งหมายหรือแนวทางเดียวกันดังสี่ข้อที่กล่า วไว้ข้างต้น ก็สามารถที่จะเข้ามาพูดมาคุย และมาร่วมกิจกรรมกันได้ โดยไม่มีกฎเกณฑ์หรือข้อผูกมัดใดๆ ขอให้มีจิตใจที่ดีๆและจริงใจต่อกันก็พอแล้ว
    2. กิจกรรมทุกๆครั้งหากจะจัดขึ้น สามารถที่จะไปร่วมหรือไม่ไปร่วมกิจกรรมนั้นๆก็ได้ เพราะเข้าใจดีว่าความสะดวกในเรื่องเวลาและสถานที่ของ แต่ละคนไม่เหมือนกันรวมไปถึงภารกิจต่างๆทั้งการงานแล ะครอบครัว
    ดังนั้นจึงขึ้นอยู่กับความสมัครใจของแต่ละคน รวมไปถึงความน่าสนใจของกิจกรรมนั้นๆว่าน่าไปหรือไม่
    3.จะไม่มีการเรียกหรือเรี่ยไรค่าใช้จ่ายใดๆในการดำเน ินกิจกรรมทุกกรณี ยกเว้นค่าใช้จ่ายส่วนตัวของแต่ละคนซึ่งไม่เกี่ยวกับก ารดำเนินกิจกรรม
    และหากการดำเนินกิจกรรมครั้งใดที่ใช้ชื่อในนามกลุ่ม" คนบ้ารถถีบ" ได้รับค่าใช้จ่ายในการดำเนินการจากผู้จัดหลัก ก็จะจัดแสดงรายละเอียดค่าใช้จ่ายทุกครั้งไปหลังการดำ เนินกิจกรรมเสร็จสิ้นทุกครั้ง
    4. กิจกรรมต่างทุกๆครั้งจะไม่จัดทำขึ้นเพื่อหวังผลประโย ชน์ใดๆแอบแฝง และจะจัดทำขึ้นเพื่อประโยชน์ส่วนรวมเช่นการณรงค์ต่าง ๆเท่านั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 20-08-2007 เมื่อ 17:45

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การรวมกลุ่มครั้งนี้เป็นการรวมกลุ่มของพี่ๆน้องที่รั กจักรยานโบราณ ดังนั้นการพูดคุยกันจะเป็นลักษณะพี่ๆน้องคุยกัน ไม่มีใครเป็นประธานหรือรองประธานกลุ่ม มีเพียงผู้ที่สะดวกที่จะทำหน้าที่ติดต่อประสานงานและ แจ้งข่าว เท่านั้น
    ซึ่งผู้ประสานงานเบื้องต้นมีดังนี้ก่อนครับ
    1. วสันต์ เกิดศิลป์ โทร 081-234-6980
    2. ยุทธนา จันทเกษร (พี่ตุ๊) 081-827-8149
    ข่าวคราวคงมีเท่านี้ก่อนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 21-08-2007 เมื่อ 12:25

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

รับทราบครับ

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ดีมาก ๆๆๆๆๆๆๆ ครับ หนับหนุน และเห็นควรด้วย นะ อ.mka ครูพงษ์ - คนบ้ารถถีบ นครน่าน(089-838-0095)

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    155

ดีครับถึงเวลาแล้ว

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จากการคุยกันกับพี่ๆที่นับถือกัน ซึ่งมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมว่า หากตั้งกลุ่มแบบลอยๆไม่มีสมาชิกเป็นตัวตนที่แน่นอน ไม่มีประธานหรือรองประธานแบบชมรมต่างๆที่เค้าจัดกัน จะทำให้ไม่ค่อยจะสะดวกหรือเป็นเรื่องเป็นราวนักหากไป ติดต่อกับหน่วยงานหรือองค์กรอื่นๆ จึงคิดว่าน่าจะมีสมาชิกที่ลงชื่อหลักๆสักสิบคน เพื่อเพิ่มน้ำหนักในการติดต่อ ซึ่งก็นับว่าเป็นข้อแนะนำที่ดีอย่างยิ่ง
    ซึ่งเมื่อวานก็ได้คิดหลายตลบเหมือนกัน จึงคิดว่าตอนนี้ ขออนุญาตเอาตามจุดประสงค์ที่ตั้งเอาไว้แต่แรกไปก่อน คือสมาชิกเป็นใครก็ได้ที่มีจุดมุ่งหมายเดียวกัน ไม่ต้องสมัครสมาชิกด้วยการลงชื่อ
    คือโดยส่วนตัวคิดว่ากลุ่มคงไม่พัฒนาไปไกลถึงขนาดจะต้ องมีระบบจัดการในรูปชมรมเพราะคิดว่ากิจกรรมคงไม่ทำอะ ไรที่ใหญ่ๆมาก เพราะเรามีชมรมจักรยานโบราณมัฆวานที่เป็นชมรมหลักที่ มีกิจกรรมอยู่เรื่อยๆอยู่แล้ว
    ส่วนกลุ่มคนบ้ารถถีบก็อยากที่จะเป็นกลุ่มเล็กๆ อยากจะทำอะไรที่มันคล่องตัวสักหน่อยโดยมากจะเป็นการน ัดเล็กๆเสียมากกว่า ตอนนี้คิดว่าก็คงจะเป็นในรูปแบบที่เคยเป็นก็คือ เข้ามาพูดเข้ามาคุยกัน ใครว่างก็มาใครไม่ว่างหรือเลิกก็ห่างไปเอง หรือมีกิจกรรมอะไรเห็นว่าน่าสนใจก็มา อันไหนเห็นว่าไม่น่าสนใจหรือไม่ว่างไม่ต้องมา
    ดังนั้น กลุ่มที่ตั้งตอนนี้อาจจะมีเพียงไม่กี่คนก็ได้ที่สนใจ อยากจะเข้าร่วมกิจกรรม หน้าที่ของกลุ่มก็คือต้องทำอะไรให้เกิดความน่าสนใจ อยากรู้ อยากเห็น คนถึงจะอยากร่วม สมาขิกก็จะมาเอง กล่าวง่ายๆก็คือต้องหาอะไรที่ดูแล้วน่าสนใจและน่าเชื ่อถือ แล้วจึงค่อยไปชวนเขามาร่วมกิจกรรม

ยินดีด้วยนะครับ
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีอ๋อม
    ไม่ได้คุยกันนาน พี่ก็ยังเหมือนเดิม ไม่ได้แยกจากกลุ่มมัฆวานไปไหน เพียงแต่อยากจะตั้งบอร์ดขึ้นมาในเวบเพิ่มขึ้นอีกบอร์ ดนึงให้มันหลากหลายยิ่งขึ้น และเผื่อจะมีกิจกรรมเล็กๆที่อยากจะนัดกัน ก็จะได้นัดกันในนั้นได้เลย
    ส่วนกิจกรรมของชมรมมัฆวาน หากมีเวลาและตรงกับวันหยุดก็คงจะไปร่วมเช่นเคย เช่นงานวันคาร์ฟรีเดย์ทราบมาว่าคงจะได้รับการติดต่อใ ห้ไปแสดงจักรยานกันอีก ซึ่งหากไม่พลิกล็อคจริงๆพี่ ก็คงจะไม่พลาด เพราะว่าสมัครเป็นหนึ่งใน1221 คนที่จะจูงจักรยานมาเรียงเป็นแผนที่ประเทศไทยเอาไว้แ ล้ว
    ซึ่งก็จะเปิดกระทู้เชิญคนไปร่วมปั่นรณรงค์ในวันคาร์ฟ รีเดย์ให้ทั่ว วันนั้นก็คงได้เจอกันนะครับ

Junior Member siam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นอีกห้องหนึ่ง ที่คนคอเดียวกัน จะได้คุยกันอย่างเต็มที่ ดีมากๆเลยครับ

Junior Member HaraM_BelLe's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เด็กเวส

สมัครไงครับ...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จะไม่มีการสมัครเป็นสมาชิกด้วยการลงชื่อหรือบอกกล่าว ครับ ขอให้รักจักรยานเหมือนๆกัน และมีจุดมุ่งหมายเดียวกันดังที่บอกไว้ข้างต้นก็สามาร ถที่จะมาร่วมกิจกรรมได้ครับ หรือสะดวกเพียงการพูดคุยก็สามารถที่จะมาพูดมาคุยกันก ็ได้ครับ

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดีครับพี่วสันต์
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

hotmail123's Avatar
    สถานที่
    NO WAR Classic Club Nakhonsri
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    จะไม่มีการสมัครเป็นสมาชิกด้วยการลงชื่อหรือบอกกล่าว ครับ ขอให้รักจักรยานเหมือนๆกัน และมีจุดมุ่งหมายเดียวกันดังที่บอกไว้ข้างต้นก็สามาร ถที่จะมาร่วมกิจกรรมได้ครับ หรือสะดวกเพียงการพูดคุยก็สามารถที่จะมาพูดมาคุยกันก็ได้ ครับ
    หมายถึงให้โทรหาหรือไปสมัครด้วยตัวเองละครับ หรืออย่างงัยครับ ยังงงอยู่ครับ