พี่ๆ "ตากลม" ช่วยบอกผมหน่อยครับ ผมสงสารรถ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: พี่ๆ "ตากลม" ช่วยบอกผมหน่อยครับ ผมสงสารรถ

Junior Member pakkapon_ed_'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่ๆ "ตากลม" ช่วยบอกผมหน่อยครับ ผมสงสารรถ

.ExternalClass .EC_hmmessage P{padding:0px;}.ExternalClass EC_body.hmmessage{font-size:10pt;font-family:Tahoma;}HONDA CLUBMAN 250CC. สตาร์ทมือไม่ติด เพราะไม่มีสตาร์ทเท้า สาเหตุเพราะผมไม่ได้ขับและไม่ได้สตาร์ทมาประมาณ 1 อาทิตย์ แต่ก่อนหน้านี้มันก็สตาร์ทไม่ติดมาทุกครั้ง ที่จอดทิ้งไว้ข้ามคืน หรือ จอดทิ้งไว้หลายๆวัน แต่พอมาสตาร์ทมันจะมีเสียงคล้ายๆไฟเข้าไดน์สตาร์ท
    แต่มันลากไม่ไหว ก็ต้องเข็นใช้เกียร์ 2 กระตุกแล้วติดทุกครั้งไป แต่ครั้งนี้สตาร์ทไม่มีเสียงอะไรเลยเงียบสนิท เข็นก็แล้วยังไม่ติด แต่ตอนที่จอดทิ้งไว้ทุกครั้ง ผมจะปิดสวิตย์ค้างไว้และปิดก๊อกน้ำมันค้างไว้ทุกครั้ ง ไม่ทราบว่ามันมีส่วนเกี่ยวข้องด้วยหรือเปล่าหรือมีสา เหตุอื่นด้วย
    พี่ๆ ที่มีความรู้ที่พอจะแนะนำผมได้บ้างว่าควรทำอย่างไรเบ ื้องต้นด้วยตัวเองก่อนที่จะเอารถไปร้านซ่อม ผมขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับคุณพี่ ผมชื่อเอซ ครับ ฝากเนื้อฝากตัวพี่ชาว "ตากลม"
    ด้วยน่ะครับ ผมอยากไปทริปกับพี่ๆบ้างจังแต่เก็บเงินซื้อ sr ก่อน ครับ

รูป รูป  

Member oak_gb's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

อันดับแรกที่ต้องทำนะครับ ดูแบตก่อนนะครับว่าซาร์ตไฟเข้ารึไม่ ถ้าไม่เข้าก้อเปลี่ยนลูกใหม่ครับ

ต่อจากอันดับแรก ถ้าไม่ดีขึ้น ให้เปิดคาบูเรอเตอร์ดูที่ก้นคาร์บูนะครับ ว่ามีคราบเบนซินเหนียวๆรึป่าว ถ้ามีให้ล้างคาร์บูเลยครับ
    " Who does not have Friends only lives half a Life. "

ใ ค ร ก็ ต า ม ไ ม่ เ ค ย มี เ พื่ อ น เ ข า ผู้ นั้ น ไ ด้ มี ชี วิ ต อ ยู่ เ พี ย ง

ค รึ่ ง ชี วิ ต เ ท่ า นั้ น

*----*----*----*----*----*----*----*----*----*----*----*----*----*----*----*

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pakkapon_ed_ อ่านข้อความ
    .ExternalClass .EC_hmmessage P{padding:0px;}.ExternalClass EC_body.hmmessage{font-size:10pt;font-family:Tahoma;}HONDA CLUBMAN 250CC. สตาร์ทมือไม่ติด เพราะไม่มีสตาร์ทเท้า สาเหตุเพราะผมไม่ได้ขับและไม่ได้สตาร์ทมาประมาณ 1 อาทิตย์ แต่ก่อนหน้านี้มันก็สตาร์ทไม่ติดมาทุกครั้ง ที่จอดทิ้งไว้ข้ามคืน หรือ จอดทิ้งไว้หลายๆวัน แต่พอมาสตาร์ทมันจะมีเสียงคล้ายๆไฟเข้าไดน์สตาร์ท
    แต่มันลากไม่ไหว ก็ต้องเข็นใช้เกียร์ 2 กระตุกแล้วติดทุกครั้งไป แต่ครั้งนี้สตาร์ทไม่มีเสียงอะไรเลยเงียบสนิท เข็นก็แล้วยังไม่ติด แต่ตอนที่จอดทิ้งไว้ทุกครั้ง ผมจะปิดสวิตย์ค้างไว้และปิดก๊อกน้ำมันค้างไว้ทุกครั้ ง ไม่ทราบว่ามันมีส่วนเกี่ยวข้องด้วยหรือเปล่าหรือมีสา เหตุอื่นด้วย
    พี่ๆ ที่มีความรู้ที่พอจะแนะนำผมได้บ้างว่าควรทำอย่างไรเบ ื้องต้นด้วยตัวเองก่อนที่จะเอารถไปร้านซ่อม ผมขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับคุณพี่ ผมชื่อเอซ ครับ ฝากเนื้อฝากตัวพี่ชาว "ตากลม"
    ด้วยน่ะครับ ผมอยากไปทริปกับพี่ๆบ้างจังแต่เก็บเงินซื้อ sr ก่อน ครับ

หวัดดีครับเอช กลุ่มเราไม่จำกัดว่าต้องใช้เอสอาร์เท่านั้น ถึงจะรู้จักพูดคุย หรือเดินทางไปด้วยกันได้
    รถรุ่นไหนๆก็ไปกันได้ครับ

ลองเช็คดูนะครับ

1. แบตมีไฟหรือเปล่าครับ ถ้ามี อาจจะเป็นที่ไปไม่เข้าไดสตาร์ท หรือเข้าไม่สะดวก
    1.1 เช็คแอมของแบตว่ามีมากน้อยเท่าไร แล้วชาร์ตไฟให้เต็ม
    1.2 ถอดประกับด้านที่มีปุ่มสตาร์ทออกมา เอากระดาษทรายขัดหน้าสัมผัส
    หลังจากนั้น ลองสตาร์ทใหม่ ถ้ามันยังเงียบอยู่ ก็เป็นที่ตัวไดสตาร์ทหล่ะครับ
    เอาไปให้ร้านซ่อมไดสตาร์ทรถยนต์ซ่อมก็ได้ ส่วนมาก ทุ่นมันหมด

ต่อมาเช็คน้ำมัน

2. ถ้าไดสตาร์ทหมุ่นแล้ว และเสียงเดินเต็มที่ แต่ยังไม่ติด
    2.1 เปิดก๊อกน้ำมัน ดึงท่อน้ำมันที่คาร์บูดูว่ามีน้ำมันไหลมามั้ย ถ้ามาก็โอเคจบ
    2.2 ถ่ายน้ำมันในถ้วยลูกลอยทิ้งบ้าง โดยคลายน๊อตระบายที่ตูดคาร์บู
    2.3 เปิดโช๊ค แล้วสตาร์ท

ต่อมาเช็คไฟ

3. ถ้ายังไม่ติด ก็มาเช็คที่ระบบไฟ
    3.1 ถอดหัวเทียนมาขัดครับ แล้วปรับระยะห่างเขี้ยวหัวเทียน เท่ากับ
    ความหนาของใบเลื่อยตัดเหล็ก
    3.2 ลองดูว่ามีไฟออกหัวเทียนมั้ย

ถ้าทั้ง 3 ข้อ ยังสตาร์ทไม่ติดอีก ก็หาช่างครับ แต่ผมว่ามันต้องติด
    เอช อยู่แถวไหน ถ้าอยู่ใกล้ผม เอามาให้ผมเช็คให้ก็ได้ ผมอยู่ สุขุมวิท 101/1

hizkerboy hizkerboy's Avatar
    สถานที่
    taklom
    ขอบคุณ
    0

น้ำใจงามจริงๆเลยพี่กิตเนี้ย

Junior Member pakkapon_ed_'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ พี่กิต มากๆ ครับ จากเอซ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน clubman 250

ขอสอบถามคุณเอชนะ ว่าอาการที่เป็น หายหรือเปล่า เพราะรถเราเป็นเหมือนกัน ใช้ clubman 250 เหมือนกัน คือสตาร์ทไม่ติด บางทีก็ติด ไฟแบตเตอร์รี่ก็มีนะ ถ้าครั้งไหนสตาร์ทไม่ติด ก็ใช้ดันเหมือนกันถึงจะติด ก็เวลาสตาร์ทจะมีเสียงรีเรดังแต่ไดไม่ทำงาน รบกวนผู้รู้หน่อยนะ คับ สตาร์ทไม่ติดจริง ๆ ไม่ร้จะทำยังไง ถ้าฯ เป็นไปได้ รบกวนยิงเบอร์มาก็ได้ จะโทรกลับนะ เบอร์เรา 084-8129980
    จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง (ชื่อ จ่าหมู )

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nokkojung อ่านข้อความ
    ขอสอบถามคุณเอชนะ ว่าอาการที่เป็น หายหรือเปล่า เพราะรถเราเป็นเหมือนกัน ใช้ clubman 250 เหมือนกัน คือสตาร์ทไม่ติด บางทีก็ติด ไฟแบตเตอร์รี่ก็มีนะ ถ้าครั้งไหนสตาร์ทไม่ติด ก็ใช้ดันเหมือนกันถึงจะติด ก็เวลาสตาร์ทจะมีเสียงรีเรดังแต่ไดไม่ทำงาน รบกวนผู้รู้หน่อยนะ คับ สตาร์ทไม่ติดจริง ๆ ไม่ร้จะทำยังไง ถ้าฯ เป็นไปได้ รบกวนยิงเบอร์มาก็ได้ จะโทรกลับนะ เบอร์เรา 084-8129980
    จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง (ชื่อ จ่าหมู )
    ไฟแบตมันอ่อนครับ ไปชาร์ตใหม่ซะก็หาย เพราะถ้าเข็นติด เรื่องเครื่องคงไม่มีปัญหาอะไร
    ถ้าให้ดี เปลี่ยนแบตลูกใหม่ซะก็จะไม่มีปัญหาในเรื่องสตาร์ทมาก วนใจอีก 2 ปี

ที่บอกว่าไฟมีหน่ะมีครับ แต่แอมส์มันต่ำ ขับไดสตาร์ทไม่ไหว ลองชาร์ตให้เต็มดูก่อน
    ถ้าประกอบกลับไปแล้วไดสตาร์ทไม่ทำงานก็ค่อยถอดออกไปเ ปลี่ยนถ่านที่ร้านทำไดรถยนต์

อย่างรถเจ้าเอช อุตส่าห์ขนใส่กะบะมาให้ดูถึงบ้าน พอพ่วงแบตกดสตาร์ท ... ทีเดียวติด
    ลอง ตรวจเช็ค - แก้ไข ตามที่ผมได้ลงไว้ก่อนหน้านี้ก่อนนะครับ ผมว่ามันไม่มีอะไรมากนักหรอก
    เอ้า..ก๊อปให้เลย ลองเช็คดูตามนี้ละกัน

ลองเช็คดูนะครับ

1. แบตมีไฟหรือเปล่าครับ ถ้ามี อาจจะเป็นที่ไปไม่เข้าไดสตาร์ท หรือเข้าไม่สะดวก
    1.1 เช็คแอมของแบตว่ามีมากน้อยเท่าไร แล้วชาร์ตไฟให้เต็ม
    1.2 ถอดประกับด้านที่มีปุ่มสตาร์ทออกมา เอากระดาษทรายขัดหน้าสัมผัส
    หลังจากนั้น ลองสตาร์ทใหม่ ถ้ามันยังเงียบอยู่ ก็เป็นที่ตัวไดสตาร์ทหล่ะครับ
    เอาไปให้ร้านซ่อมไดสตาร์ทรถยนต์ซ่อมก็ได้ ส่วนมาก ทุ่นมันหมด

ต่อมาเช็คน้ำมัน

2. ถ้าไดสตาร์ทหมุ่นแล้ว และเสียงเดินเต็มที่ แต่ยังไม่ติด
    2.1 เปิดก๊อกน้ำมัน ดึงท่อน้ำมันที่คาร์บูดูว่ามีน้ำมันไหลมามั้ย ถ้ามาก็โอเคจบ
    2.2 ถ่ายน้ำมันในถ้วยลูกลอยทิ้งบ้าง โดยคลายน๊อตระบายที่ตูดคาร์บู
    2.3 เปิดโช๊ค แล้วสตาร์ท

ต่อมาเช็คไฟ

3. ถ้ายังไม่ติด ก็มาเช็คที่ระบบไฟ
    3.1 ถอดหัวเทียนมาขัดครับ แล้วปรับระยะห่างเขี้ยวหัวเทียน เท่ากับ
    ความหนาของใบเลื่อยตัดเหล็ก
    3.2 ลองดูว่ามีไฟออกหัวเทียนมั้ย

ถ้าทั้ง 3 ข้อ ยังสตาร์ทไม่ติดอีก ก็หาช่างครับ แต่ผมว่ามันต้องติด

em24em24em24

em90em90em90

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากเลยคุณกฤต ถ้าผ่านมาแถวสิงห์บุรี ก็โทรหาได้นะ พอดีเป็นตำมะรวจอย่ที่นี่ โทร.
    084-8129980, 089-4145211 อ้อ ขอประชาสัมพันธ์ วันที่ 3-4 พ.ย. 50 มีงานรวมรถที่
    อนุสาวรีย์ค่ายบางระจัน ขอเชิญชวนชาว 2 ล้อมาร่วมพบปะสังสรรค์ได้ ตั้งแต่เวลา 15.00 น.
    หรือสอบถามได้ที่ คุณรมย์ โทร. 089-6151100
    Thank you (จ่าหมูจ้า)