เก็บคืนและวันที่ผ่าน ที่เคยได้ปวดร้าว ยังมีเรื่องราวที่ดี ที่รอให้จดจำ - หน้า 7

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เก็บคืนและวันที่ผ่าน ที่เคยได้ปวดร้าว ยังมีเรื่องราวที่ดี ที่รอให้จดจำ

Giggog Member Simple-Morgan's Avatar
    สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Hip Hip Huray!! อ่านข้อความ
    เล่นกันไม่ปรึกษาครูเคทเลยนะจ้ะเด็กๆ งั้นวันนี้ครูเอาสำนวนมาฝากนะจ้ะ ลองดู
    I smell a rat! สำนวนนี้ไม่ได้หมายถึง เห้ย..ฉันได้กลิ่นเหม็นหนูว่ะหรอกนะ พวกฝรั่งเค้าหมายถึง เห้ย..นี่มันชักจะยังไงๆ อยู่นา หรือมีเรื่องไม่ชอบมาพากล หรือมันแทม่งๆแฮะ ตัวอย่างเช่น
    นายป. บอกกับภรรยาว่าเมื่อคืนไปประชุมมาจ้ะที่รัก
    ภรรยา: ที่รักคะเดี๋ยวชั้นเอาผ้าไปซักก่อนนะ
    นาย ป. :ตามสบายเลยจ้ะ (เมียเรานี่ดีจริงๆ)
    จากนั้นภรรยา พบเบอร์โทรในกระเป๋ากางเกงของนายป. เขียนว่า น้องตุ๊กแก 081 123 45XX
    ดังนั้นภรรยานายป. จึงร้อง อุทาน ว่า: Oh! I smell a rat !! Mr. P you die!!!!
    อะคึอะคึ เอาแค่นี้ก่อน ฮิฮิ

PS. ไม่น่าเชื่อว่ากะทู้นี้จะมีสาระ ดีจริงๆ

เอ!!! มันชักจะยังงัยอยู่นา
    เรื่องมันคุ้นๆ นะคับครูก๊อล์ฟ
    Oh! I smell a cat !!
    ts23

เครือข่าย คนบ้ารถถีบ(ภูเก็ต) http://www.facebook.com/#!/home.php?...789979727&ap=1

Giggog Member Simple-Morgan's Avatar
    สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

บ่ายนี้ขอเสนอประโยคที่พูดว่า
    " Here we go"
    คงเคยได้ยินพลั๊งพูดบ่อยมากชั้ยมั้ยพี่น้องคับ
    และสำหรับคนที่ยังไม่รู้

Here we go! ไม่ค่อยมีความหมาย นอกจากว่าเป็นคำพูดที่เราใช้เมื่อเริ่มทำกิจกรรมอะไร บางอย่าง คนไทยจะพูดว่า "เอาละนะ" "เอาเห้ย" รัยประมาณนี้ ไม่ได้แปลตามตัว ว่า ที่นี่ เรา ไป นะคับ

ยกตัวอย่างเช่น
    บทสนทนาในโรงเรียนอนุบาลแห่งหนึ่ง ตอนพักกลางวัน
    เด็กหญิง ป : " Here we go! วันนี้จะเริ่มกันยังงัยดีอ่ะ ก.?" (เด็กหญิง ป.ถามเด็กหญิง ก. ในขณะที่มือสองข้างเต็มไปด้วยของเล่น พร้อมลุย)
    เด็กหญิง ก : "วันนี้เค้าง่วงอ่ะ ตะเอง ขอเค้านอนนะนะ นะ "

เด็กหญิง ป : ............ (ทำท่าอย่างที่เห็น)

เอาหละ!!
    Here we go!!
    ความหมายประมาณนี้ครับ
    ย้ำ : ให้ยิ้มเข้าไว้เวลาพลั้งพูดด้วยนะคับพี่น้อง หิหิหิ
    ts23
    อิคึอิคึ
    ถูกนะคับ ครูเคท?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Simple-Morgan : 11-11-2007 เมื่อ 16:03
    เครือข่าย คนบ้ารถถีบ(ภูเก็ต) http://www.facebook.com/#!/home.php?...789979727&ap=1

Senior Member I'm Jay's Avatar
    สถานที่
    Morgan Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up อูยยย...

สาระล้วนเลยนะเนี๊ยะ...นานๆจะหาได้นะป๋า ดีๆ ยืด อกๆ....
    ผู้หญิง ขี่ พี่ชาย

" แบกCannon + ขี่เวสป้า + ตีกลองบ้า + ไม่เล่นกัญชา + ดื่มแต่สุรา + ไปกะรองเท้าผ้าใบ "

I love Thaiscooter wake-up's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Simple-Morgan อ่านข้อความ
    บ่ายนี้ขอเสนอประโยคที่พูดว่า
    " Here we go"
    คงเคยได้ยินพลั๊งพูดบ่อยมากชั้ยมั้ยพี่น้องคับ
    และสำหรับคนที่ยังไม่รู้

Here we go! ไม่ค่อยมีความหมาย นอกจากว่าเป็นคำพูดที่เราใช้เมื่อเริ่มทำกิจกรรมอะไร บางอย่าง คนไทยจะพูดว่า "เอาละนะ" "เอาเห้ย" รัยประมาณนี้ ไม่ได้แปลตามตัว ว่า ที่นี่ เรา ไป นะคับ

ยกตัวอย่างเช่น
    บทสนทนาในโรงเรียนอนุบาลแห่งหนึ่ง ตอนพักกลางวัน
    เด็กหญิง ป : " Here we go! วันนี้จะเริ่มกันยังงัยดีอ่ะ ก.?" (เด็กหญิง ป.ถามเด็กหญิง ก. ในขณะที่มือสองข้างเต็มไปด้วยของเล่น พร้อมลุย)
    เด็กหญิง ก : "วันนี้เค้าง่วงอ่ะ ตะเอง ขอเค้านอนนะนะ นะ "

เด็กหญิง ป : ............ (ทำท่าอย่างที่เห็น)

เอาหละ!!
    Here we go!!
    ความหมายประมาณนี้ครับ
    ย้ำ : ให้ยิ้มเข้าไว้เวลาพลั้งพูดด้วยนะคับพี่น้อง หิหิหิ
    ts23
    อิคึอิคึ
    ถูกนะคับ ครูเคท?
    คิดดี พูดดี ทำดี สังคมน่าอยู่

สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

เที่ยงนี้เปลี่ยนเป้นภาษาใต้ ขอเสนอคำว่า
    ขอน
    ภาษาอังกฤษ a log lumber

ตัวอย่างตามเพลงครับนี้ครับ
    ชัดเจนมากๆ หิหิหิ
    http://www.baanmaha.com/community/sh...ad.php?t=15085

คนเดียวเดียวดายนั่งชายดง ชมนกชมไม้ไปตามประสา เจ็บพุงขึ้นมาเที่ยวหาขอนไม้..
    แล้วขึ้นไปนั่งแบบยองๆ สายตา สอดส่องกลัวใครจะมา พอนั่งได้ท่า.. แล้วเบ่งเลย..
    ก้มแลสังขารของตัวเอง โยงเยง โตงเตง แถมวานก็ลาย เห็นแล้วใจหายมันลายพร้อย..
    บางทีก็ตด จนเสียงดัง กากออกทุกครั้ง พุ่งมาบ่อยๆ ชาดเหม็นหนอยๆ ส่งกลิ่นไปไกล..
    แม่หมาผอมตัวหนึ่ง แล่นมา.. แล้วไม่ชักช้า.. หม่ำ หม่ำ เข้าไป..
    เราต้องขี้ที่บนขอนไม้ อยู่หนำร้าย มีส้วมที่ไหน แต่หัวใจ อยากมีคนรักเหมือนกัน..
    เจ็บพุงขี้ ต้องวิ่งหาขอน มีสาวไหนจะมาสงสาร.. ได้แต่ฝัน.. แล้วนึกเอาเองอยู่เรื่อยไป..
    ( หืม.. ทำแนว สตริง ชาดคม พ่อถิ๊ พ่อ .. อ่อ นี่แหละบ่าวยาว .. อ๋อ.. พี่บ่าววี )
    คนเดียวเดียวดาย อยู่ชายดง ชักว่าวเล่นลม ไปตามกระแส สาวๆไม่แลจะไปพึ่งใคร..
    อยู่อย่างลอย ๆ ไปวันๆ นั่งนึกนั่งฝันก็คงสลาย.. ต่อใด อีได้ ได้เหมือนเพื่อนเขามั่ง..
    หากวันใด ถูกเบอร์ขึ้นมา.. ก็คิดเอาแล้วว่า ทำส้วมทันใด..
    แต่ตอนนี้ ขี้บนขอนไม้ อยู่หนำร้าย มีส้วมที่ไหน.. หากสาวใด รักพี่ต้องเข้าใจกัน..
    เวลาขี้ ต้องวิ่งหาขอน เธอต้องทำเหมือนพี่ทุกวัน.. แต่เธอนั้น.. รักคนมีส้วมอยู่เรื่อยไป..
    แต่ตอนนี้ ขี้บนขอนไม้ อยู่หนำร้าย มีส้วมที่ไหน.. หากสาวใด รักพี่ต้องเข้าใจกัน..
    เวลาขี้ ต้องวิ่งหาขอน เธอต้องทำเหมือนพี่ทุกวัน.. แต่เธอนั้น.. รักคนมีส้วมอยู่เรื่อยไป..

อิคึอิคึ
    หลาบ
    ts23

สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

หน้านี้หายไปนาน หิหิหิ
    วันนี้ วันดี ขอเสนอประโยค

" Boxing Day " ในที่นี้ไม่ได้ มีความหมายถึง วันขึ้นชก นะครับ

ต้นกำเนิดของ Boxing Day นั้นมาจากประเทศอังกฤษช่วงกลางศตวรรษที่ 19 โดยเป็นวันหยุดอีกวันหลังวัน Christmas ซึ่งถือเป็นวันที่นายจ้างแจกกล่องของขวัญ (Box) ซึ่งอาจเป็นเสื้อผ้า อาหาร หรือเงิน แก่ลูกจ้างหรือคนรับใช้ในบ้านของตนเองเพื่อแสดงถึงคว ามขอบคุณและไมตรีจิตอันดี คล้ายคลึงกับการแจกโบนัสที่นายจ้างให้แก่ลูกจ้างในสม ัยนี้ ซึ่งก้คือวันนี้นี่เอง

หวังว่าพี่น้องคงได้โบนัสกันทุกคนนะคับ
    ก้ถือโอกาสอวยพร ปีใหม่ ซะเลย 555

" พรดีๆใดๆที่ผมพึงได้ในปีหน้านี้ ขอให้พี่น้องชาวมอร์แกนได้มากกว่าอีกเท่าตัวครับ"

สวัสดีปีใหม่ครับ
    จิงจังนะเนี่ยะ
    หิหิหิ
    อิคึอิคึ

(บ๊อกซิ่งเดย์คืนนี้ เชลซีถล่ม 555)

สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

ป้อม!
    เพลงนี้ฟังกี่ที ก้คิดถึงป้อม

http://musicstation.kapook.com/newmu...ay.php?id=7283

หิหิหิ
    อิคึอิคึ
    em95
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Simple-Morgan : 13-03-2009 เมื่อ 11:44

Member CKY TEAM's Avatar
    สถานที่
    C.K.Y BECOBEL RACINGTEAM SAIBURI
    ขอบคุณ
    0

ดูเธอทำ
    80% เพื่อรถ 20% เพื่อคุณ (สุดสวย)

BEY_CO_BEL RACING TEAM C.K.Y.

Junior Member art cosa red's Avatar
    สถานที่
    morgan
    ขอบคุณ
    0

คืนนี้มีนัดกันน่ะครับอย่าลืมน่ะครับพี่น้อง ขนมุขมากันเยอะๆ.... สุขอะไรจะเท่า
    การได้เจอเพื่อนๆ..ในสิ่งที่ชอบเหมือนกัน...

สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

เห็นแว๊ปๆ คิดว่าพี่หมู ร้านปิ่นโต ออกเอาบั้ม

http://www.youtube.com/watch?v=LYhrYHmUPn0

ว่างๆ จะไปขอเพลงนี้นะครับพี่เหน่ง
    ts01
    หิหิหิ
    อิคึอิคึ

ใครเน็ทเป็นเต่า ฟังในบลอคนี้ครับ

http://www.oknation.net/blog/MusicAn.../05/27/entry-1

Jason Mraz – I’m Yours

Well you done done me and you bet I felt it
    คุณทำให้ผมรัก และผมก็รักคุณเข้าอย่างจัง
    I tried to be chill but you’re so hot that I melted
    ผมพยายามจะเมินเฉยกับคุณ แต่คุณก็มีเสน่ห์จนผมใจละลาย
    I fell right through the cracks
    ผมรู้สึกเหมือนอยู่ในภาวะจิตเสื่อม
    and now I’m trying to get back
    และตอนนี้ผมพยายามทำตัวให้เป็นปกติ
    Before the cool done run out
    ก่อนที่สิ่งดีๆกำลังจะหมดไป
    I’ll be giving it my bestest
    ผมจะมอบสิ่งที่ดีที่สุดของผมให้กับคุณ
    Nothing’s going to stop me but divine intervention
    ไม่มีอะไรที่จะหยุดผมได้ แต่การแทรกแซงของพระเจ้านั้น
    I reckon it’s again my turn to win some or learn some
    ผมจึงกลับมาคิดอีกที ว่าผมจะต้องรู้จักถึงการชนะบ้าง และเรียนรู้บ้าง

I won’t hesitate no more, no more
    ผมจะไม่ลังเลอีกต่อไปแล้ว ไม่ลังเลอีกแล้ว
    It cannot wait, I’m yours
    ผมไม่สามารถทนรอได้ผมเป็นของคุณ

*Well open up your mind and see like me
    ช่วยเปิดใจของคุณ และมองมาที่ผมหน่อย
    Open up your plans and damn you’re free
    ช่วยเปิดแผนชีวิตของคุณ และทำลายมันซะ ปล่อยตัวคุณให้เป็นอิสระ
    Look into your heart and you’ll find love love love
    ลองมองเข้าไปในหัวใจ และคุณก็จะพบแต่คำว่า รัก รัก รัก
    Listen to the music of the moment maybe sing with me
    ฟังเสียงเพลงในตอนนี้ดูสิ คุณจะร้องเพลงนี้พร้อมผมก็ได้นะ ถ้าเป็นไปได้
    A lá peaceful melody (2nd time: A lá one big family; 3rd time: A lá happy family; 4th time: A lá peaceful melody)
    บทเพลงแห่งสันติภาพไง (2nd time: บทเพลงของครอบครัวใหญ่; 3rd time: บทเพลงแห่งความสุขของครอบครัว; 4th time: บทเพลงแห่งสันติภาพ)
    It’s your God-forsaken right to be loved love loved love loved
    เทพเจ้าแห่งความโชคร้ายของคุณ ยังพูดคำว่า รัก รัก รัก รักกัน

**So I won’t hesitate no more, no more
    ดังนั้นผมจะไม่ลังเลอีกต่อไปแล้ว ไม่ลังเลอีกแล้ว
    It cannot wait I’m sure
    ผมไม่สามารถทนรอได้ ผมมั่นใจ
    There’s no need to complicate
    มันไม่ได้มีอะไรที่ซับซ้อนเลยนะ
    Our time is short
    เวลาของพวกเราแสนสั้น
    This is our fate, I’m yours
    สิ่งนี้คือพรมลิขิต ผมเป็นของคุณ

I’ve been spending way too long checking my tongue in the mirror
    ผมใช้เวลาไปมากมายกับการสำรวจลิ้นของตัวเองอยู่หน้าก ระจก
    And bending over backwards just to try to see it clearer
    แลบลิ้นเข้าๆออกๆเพื่อดูว่ามันสะอาดแล้ว (จะทำไปทำไม??? อิอิ)
    My breath fogged up the glass
    ลมหายใจของผมเป็นไอเกาะบนกระจก
    And so I drew a new face and laughed
    และผมก็วาดรูป
    I guess what i’ma saying is there ain’t no better reason
    ผมก็เข้าใจนะว่าสิ่งที่ผมพูดออกไปนั้น เหตุผลคงไม่ดีพอ
    To rid yourself of vanity and just go with the seasons
    ขอให้คุณช่วยสละทิฐิของตัวเองทิ้งไป และก้าวไปในช่วงเวลาของเรา
    It’s what we aim to do
    ว่าอะไรคือเป้าหมายของเรา
    Our name is our virtue
    และเพวกราจะจารึกชื่อของเราไว้

*/**/*

No please, don’t hesitate
    ได้โปรด อย่าลังเลใจอีกเลย
    no more, no more
    อย่าเลยนะ อย่าเลย
    It cannot wait
    ผมรอต่อไปม่ได้แล้ว
    The sky is your’s!
    ขนาดท้องฟ้าก็ยังเป็นคุณ

MG PK 010 nuyBPK's Avatar
    สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

ไรพี่เป็ด เป็นไรมากหรือเปล่าเนี่ย พยายามไม่เข้าบอร์ดกลัวฝนตก 5555 แบบว่าแอบมาแซวเล่นหน่อย

I love Thaiscooter wake-up's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking

ts01 ป้อมว่านะเปลี่ยนเป็นภาษาใต้วันละคำดีกว่า....

วันนี้ขอเสนอคำว่า "หม่อต้าน" แปลว่า "เงาะ"

ตัวอย่างประโยค "เดือนเมษานี้...พวกเราก็จะได้กินหม่อต้านกันแล้ ว"

คิดดี พูดดี ทำดี สังคมน่าอยู่

สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wake-up อ่านข้อความ
    ts01 ป้อมว่านะเปลี่ยนเป็นภาษาใต้วันละคำดีกว่า....

วันนี้ขอเสนอคำว่า "หม่อต้าน" แปลว่า "เงาะ"

ตัวอย่างประโยค "เดือนเมษานี้...พวกเราก็จะได้กินหม่อต้านกันแล้ ว"

มองเผินๆเเบดหัวน้องป้อมก้เหมือน หม่อต้านนะพี่สาว่านะ

อ่ะล้อเล่งนะ

หิหิหิ
    อิคึอิคึ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Simple-Morgan : 10-03-2009 เมื่อ 16:59

Senior Member blackrainny's Avatar
    สถานที่
    M O R G A N
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ simple-morgan อ่านข้อความ
    เห็นแว๊ปๆ คิดว่าพี่หมู ร้านปิ่นโต ออกเอาบั้ม

http://www.youtube.com/watch?v=lyhryhmupn0

ว่างๆ จะไปขอเพลงนี้นะครับพี่เหน่ง
    ts01
    หิหิหิ
    อิคึอิคึ

ใครเน็ทเป็นเต่า ฟังในบลอคนี้ครับ

http://www.oknation.net/blog/musican.../05/27/entry-1

jason mraz – i’m yours

well you done done me and you bet i felt it
    คุณทำให้ผมรัก และผมก็รักคุณเข้าอย่างจัง
    i tried to be chill but you’re so hot that i melted
    ผมพยายามจะเมินเฉยกับคุณ แต่คุณก็มีเสน่ห์จนผมใจละลาย
    i fell right through the cracks
    ผมรู้สึกเหมือนอยู่ในภาวะจิตเสื่อม
    and now i’m trying to get back
    และตอนนี้ผมพยายามทำตัวให้เป็นปกติ
    before the cool done run out
    ก่อนที่สิ่งดีๆกำลังจะหมดไป
    i’ll be giving it my bestest
    ผมจะมอบสิ่งที่ดีที่สุดของผมให้กับคุณ
    nothing’s going to stop me but divine intervention
    ไม่มีอะไรที่จะหยุดผมได้ แต่การแทรกแซงของพระเจ้านั้น
    i reckon it’s again my turn to win some or learn some
    ผมจึงกลับมาคิดอีกที ว่าผมจะต้องรู้จักถึงการชนะบ้าง และเรียนรู้บ้าง

i won’t hesitate no more, no more
    ผมจะไม่ลังเลอีกต่อไปแล้ว ไม่ลังเลอีกแล้ว
    it cannot wait, i’m yours
    ผมไม่สามารถทนรอได้ผมเป็นของคุณ

*well open up your mind and see like me
    ช่วยเปิดใจของคุณ และมองมาที่ผมหน่อย
    open up your plans and damn you’re free
    ช่วยเปิดแผนชีวิตของคุณ และทำลายมันซะ ปล่อยตัวคุณให้เป็นอิสระ
    look into your heart and you’ll find love love love
    ลองมองเข้าไปในหัวใจ และคุณก็จะพบแต่คำว่า รัก รัก รัก
    listen to the music of the moment maybe sing with me
    ฟังเสียงเพลงในตอนนี้ดูสิ คุณจะร้องเพลงนี้พร้อมผมก็ได้นะ ถ้าเป็นไปได้
    a lá peaceful melody (2nd time: A lá one big family; 3rd time: A lá happy family; 4th time: A lá peaceful melody)
    บทเพลงแห่งสันติภาพไง (2nd time: บทเพลงของครอบครัวใหญ่; 3rd time: บทเพลงแห่งความสุขของครอบครัว; 4th time: บทเพลงแห่งสันติภาพ)
    it’s your god-forsaken right to be loved love loved love loved
    เทพเจ้าแห่งความโชคร้ายของคุณ ยังพูดคำว่า รัก รัก รัก รักกัน

**so i won’t hesitate no more, no more
    ดังนั้นผมจะไม่ลังเลอีกต่อไปแล้ว ไม่ลังเลอีกแล้ว
    it cannot wait i’m sure
    ผมไม่สามารถทนรอได้ ผมมั่นใจ
    there’s no need to complicate
    มันไม่ได้มีอะไรที่ซับซ้อนเลยนะ
    our time is short
    เวลาของพวกเราแสนสั้น
    this is our fate, i’m yours
    สิ่งนี้คือพรมลิขิต ผมเป็นของคุณ

i’ve been spending way too long checking my tongue in the mirror
    ผมใช้เวลาไปมากมายกับการสำรวจลิ้นของตัวเองอยู่หน้าก ระจก
    and bending over backwards just to try to see it clearer
    แลบลิ้นเข้าๆออกๆเพื่อดูว่ามันสะอาดแล้ว (จะทำไปทำไม??? อิอิ)
    my breath fogged up the glass
    ลมหายใจของผมเป็นไอเกาะบนกระจก
    and so i drew a new face and laughed
    และผมก็วาดรูป
    i guess what i’ma saying is there ain’t no better reason
    ผมก็เข้าใจนะว่าสิ่งที่ผมพูดออกไปนั้น เหตุผลคงไม่ดีพอ
    to rid yourself of vanity and just go with the seasons
    ขอให้คุณช่วยสละทิฐิของตัวเองทิ้งไป และก้าวไปในช่วงเวลาของเรา
    it’s what we aim to do
    ว่าอะไรคือเป้าหมายของเรา
    our name is our virtue
    และเพวกราจะจารึกชื่อของเราไว้

*/**/*

no please, don’t hesitate
    ได้โปรด อย่าลังเลใจอีกเลย
    no more, no more
    อย่าเลยนะ อย่าเลย
    it cannot wait
    ผมรอต่อไปม่ได้แล้ว
    the sky is your’s!
    ขนาดท้องฟ้าก็ยังเป็นคุณ
    พาดพิงร้านปิ่นโตนะค๊าฟฟฟ เด๋วพาเมาซะเรยนี่

"แลมล่อแล่แห่งมอร์แกน"
    SEE ME IN MV. TRY TRY TRY MICHAEL SQUIRE

สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ blackrainny อ่านข้อความ
    พาดพิงร้านปิ่นโตนะค๊าฟฟฟ เด๋วพาเมาซะเรยนี่
    เด๋วคืนอาทิตย์จะไปถล่มร้านครับ
    อั้นสองพันนะ

หิหิหิ
    อิคึอิคึ

Bookmarks