สี................คอซ่า...................กับราคาท ี่น่าจะเป็น

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สี................คอซ่า...................กับราคาท ี่น่าจะเป็น

Junior Member jabbjabb's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สี................คอซ่า...................กับราคาท ี่น่าจะเป็น

1. ไม่ทราบว่าการที่จะทำสีคอซ่าสุดที่รัก แบบใหม่หมดจรด ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ วิธีเผาร้อนลอกสีเดิมออกหมด ชนิดที่ว่าตัวถังบางอะครับ อ้อ!สภาพรถของผมไม่มีผุเลยนะครับ แค่อยากเปลี่ยนสี แล้วที่ร้าน/อู่ไหนทำได้ดี ช่วยแนะนำด้วยนะครับเพื่อนๆ ขอบคุณครับ
    2.วิธีการทำสีรถผมไม่ทราบว่าทำได้แค่สาดสี (เพราะระบบไฟมันยุ่งยาก) หรือสามารถถอดเป็นชิ้นโดยช่างเวสป้าแล้วนำไปให้อู่รถ ยนต์ทั่วไปทำสีได้ ผมไม่รู้จริงๆครับ เพราะฟังมาจากช่าง 2 ที่ให้คำตอบไม่เหมือนกันเลย งงครับ ไม่รู้ว่าวิธีไหนดี ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมมือใหม่จริงๆ

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

เขาว่าแพงมากนะครับ
    มีคนแนะนำบอกว่าเอาไปหุ้มหนังจะดีกว่านะครับ
    kla_vespa@hotmail.com By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)
    VW : 1302S (1972)
    BMW : R26 (1958) , R27 (1964)
    BMW : E36

Lightbulb

แพงจ๊ะ ส่วนมากช่างจะอ้างว่ารายละเอียดเยอะกว่า ขอเพิ่ม หุหุ
    แผนกกดดัน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อย่างสปริ้นของผมมั๊ยครับ วันนั้นนึกอยากทำสีให้ดูใหม่ขึ้นกว่าเดิม ก็ไปนัดร้านรับทำสี(ที่พอรู้จักกัน)ปรึกษากับเขาว่าจ ะสาดสีเวสป้า เขาก็เช็คดูรถปรากฎว่าไม่มีผุ จึงแค่ลูบแลคเกอร์เก่าออกด้วยกระดาษทรายขัดเหล็ก(เบอ ร์ละเอียด)เสร็จก็ปิดหรือถอดวัสดุส่วนที่ไม่ต้องการใ ห้เปื้อนสีออก ซื้อชุดสีที่ผมต้องการมาผสมแล้วสาดด้วยเครื่องพ่น ก็เท่านั้นจบครับ หมดค่าสี+ค่าแรงไปทั้งสิ้นสองพันห้า
    ปล. หากเป็นรถมีทะเบียนถ้าจะเปลี่ยนสีที่ต่างไปจากเดิม เช่นแดงเป็นขาว จะต้องขอใบรับรองการเปลี่ยนสีจากร้านหรือช่างที่เราไ ปทำสีด้วย เพื่อนำไปแจ้งขนส่งเรื่องขออนุญาตเปลี่ยนสีรถใหม่
    ก็พอมีประสบการณ์แค่นี้นะ ผิดพลาดไงอภัยด้วยครับ

Junior Member jabbjabb's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกท่านครับ ยังไงช่วยให้ข้อมูลเพิ่มอีกนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ v63
    อย่างสปริ้นของผมมั๊ยครับ วันนั้นนึกอยากทำสีให้ดูใหม่ขึ้นกว่าเดิม ก็ไปนัดร้านรับทำสี(ที่พอรู้จักกัน)ปรึกษากับเขาว่าจ ะสาดสีเวสป้า เขาก็เช็คดูรถปรากฎว่าไม่มีผุ จึงแค่ลูบแลคเกอร์เก่าออกด้วยกระดาษทรายขัดเหล็ก(เบอ ร์ละเอียด)เสร็จก็ปิดหรือถอดวัสดุส่วนที่ไม่ต้องการใ ห้เปื้อนสีออก ซื้อชุดสีที่ผมต้องการมาผสมแล้วสาดด้วยเครื่องพ่น ก็เท่านั้นจบครับ หมดค่าสี+ค่าแรงไปทั้งสิ้นสองพันห้า
    ปล. หากเป็นรถมีทะเบียนถ้าจะเปลี่ยนสีที่ต่างไปจากเดิม เช่นแดงเป็นขาว จะต้องขอใบรับรองการเปลี่ยนสีจากร้านหรือช่างที่เราไ ปทำสีด้วย เพื่อนำไปแจ้งขนส่งเรื่องขออนุญาตเปลี่ยนสีรถใหม่
    ก็พอมีประสบการณ์แค่นี้นะ ผิดพลาดไงอภัยด้วยครับ
    ร้านอยู่ที่ไหนเหรอครับคุณ V63 ขอพอรู้จักด้วยได้มั้ย สนใจมากเลยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมทำที่ต่างจังหวัดครับ(ปักษ์ตั้ยปู้น) แต่คิดว่างานประมาณนี้จะไม่ใช้เรื่องยากลำบากเงินทอง อะไรเลย หากเราได้ช่างฝีมือดีมีคุณธรรมเข้ามาช่วยเหลือ ยังไงลองถามเพื่อนๆผู้มีประสบการณ์ที่เล่นรถประเภทอื ่นๆดูบ้างก็ได้ครับ
    แต่จะให้ดีได้ช่างที่ทำเวสป้าโดยตรงจะชัวร์ที่สุดครั บ โดยเฉพาะในเรื่องการเก็บรายละเอียดต่างๆ

Senior Member
    สถานที่
    .....................
    ขอบคุณ
    0

ที่โคราช เวสป้า ทำอยู่ประมาณ 10,000 - 15,000 บาทขึ้นไป เห็นราคาแล้วต๊กกะจัย แต่งานเนียนสุดๆเลย (ช่างอายุประมาณ 60-70 เก๋ามาก )

ถ้าพูดถึงเรื่องความสวย รถเราอ่ะไม่เท่าไหร่ร๊อก ...แต่คนซ้อนท้ายนี่สิ

Bookmarks