บอกกันตามตรงว่า "เบื่อแล้ว"เซ็งสุด ๆ..

ชื่อกระทู้: บอกกันตามตรงว่า "เบื่อแล้ว"เซ็งสุด ๆ..

Junior Member Datsun_1970's Avatar
    สถานที่
    ลิขสิทธิ์อิสระ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน บอกกันตามตรงว่า "เบื่อแล้ว"เซ็งสุด ๆ..

ตั้งแต่แรกเริ่มเล่นรถมาจนถึงทุกวันนี้............. ..................
    มีอยู่ปัญหาเดียวที่สร้างความหน่ายแหนง แคลงใจให้ผมมากที่สุดคือราคาของอะไหล่รถเก่า-โบราณ
    ไม่ว่ารุ่นไหน ยี่ห้อใด ราคามันก็ถีบตัวแบบสุดแรงเกิดเท่าที่จะทำได้ พยายามทำความเข้าใจและไตร่ตรอง
    ดูแล้วหลายครั้ง แต่ก็เริ่มรับไม่ได้กับการตั้งราคา ซื้อ - ขาย ระหว่างคนเล่นกับคนเล่น
    ลองนึก ๆ กันดูบ้างก็ดีเหมือนกันนะ ในยามว่าง ๆ ถ้าไม่มีอะไรทำมันช่วยให้เข้าใจอะไร ๆ มากขึ้น
    เข้าใจ ครับ เข้าใจและรับรู้ถึงหัวอกคนอยากได้ในสิ่งของที่ถวิลหา แต่พอเจอราคาสูง ๆก็ต้องเป็นทุกข์
    ว่าทำไมแพงจัง ถ้าไม่เอาคันนี้แล้วจะมีคันอื่นอีกมั๊ย...แต่ถ้าจะเอ าคันนี้จะเอาเงินที่ไหนไปซื้อเขา
    ขอพ่อ-แม่ไปซื้อก็อาจทำได้ สำหรับบางครอบครัวแต่บางครอบครัวก็ไม่สนับสนุนซ้ำยัง ด่าซ้ำเหน็บแนม
    แถมท้ายให้มีเคืองอีก จะเก็บตังค์เองก็พอดีกันกว่าจะครบเขาก็ขายไปก่อนหน้า แล้ว.......................
    นี่หรือ คือ ความสุขที่แสวงหากัน ...........อย่าได้หวังเพียงคำเยินยอ สรรเสริญเลย อย่าได้หวังอวดเบ่งรัศมี
    ที่มีรถเก๋า ๆ ขี่เลย อย่าคิดไปเองว่าตัวเองนั้นเจ๋ง ถ้าได้ขี่รถคันนั้น คันนี้เลย มันไม่ใช่ความสุขเลย............
    ที่ผมเข้ามาโพสข้อความนี้ไม่ใช่อะไร เพียงแค่อยากแสดงความคิดเห็นบ้างก็เท่านั้น บางทีความคิดผมมันอาจไม่เข้าท่าเข้าทาง ก็ขอโปรดอย่าได้ว่าด่าทอกัน ถือเสียว่าผ่านมาแล้วมันก็ผ่านไป
    แต่ถ้าไปสะกิดใจใครได้บ้างก็อยากให้นึก ๆคิด ๆ กันให้ดี ๆ คิดให้ดี ๆ นะ เราคนเล่นรถเหมือนกัน
    ก็อดเป็นห่วงกันไม่ได้ เพราะปัจจุบันนี้ ท่านทั้งหลายก็เห็น ๆ กันอยู่ ว่า
    ราคาสินค้า นั้นแพงขนาดไหน ชอบครับที่มีคนชอบในสิ่งที่เหมือน ๆ กัน จะได้มีกลุ่มก้อนที่ให้คำปรึกษา
    กันได้บ้างยังดีเสียกว่าโง่งมโข่งอยู่คนเดียว แต่รายรับ-รายได้ ของแต่ละคนไม่เท่ากัน................
    ตรงนี้เป็น ส่วนที่เราเข้าใจกันดี จึงแตกแขนงเป็นกลุ่มต่าง ๆ มากมาย แต่ก็มีสิ่งที่เหมือนกันก็คือ
    พวกเรารักกันและพร้อมจะช่วยเหลือเกื้อกูลกันในสิ่งที ่ทำได้ โดยไม่คิดหวังสิ่งใดนอกเหนือจากความสุข
    ของเพื่อนพ้องที่ได้รับจากเราบ้างก็มีความสุขแล้ว

......ลองนึก ๆ คิด ๆ ดูบ้างก็ไม่เห็นมีอะไรเสียหาย ผมไม่ได้สะเออะจะไปอบรมสั่งสอนใคร
    หากแต่มีความห่วงใยในเพื่อนพ้องน้องพี่ที่จะก้าวเข้า มาใหม่ใน วงการนี้....................
    ไม่อยากให้น้องใหม่ของเราต้องโดนทำร้าย ไม่อยากให้ต้องโดนรังแก ไม่อยากให้น้องใหม่ต้องเสียใจ
    และที่สำคัญต้องเสียเงินมากมาย โดยใช่เหตุ เหมือนกับที่พี่น้องก่อนหน้านี้ก็โดนกันมาทั้งนั้น
    ไม่มีการยกเว้นได้ ว่าเป็นใครมาจากไหน .................................................. ................
    ศึกษาหาข้อมูลกันให้ดี ๆ อย่าเอาแต่ความชอบอยากได้เพียงอย่างเดียว เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อน
    ................เงินทองหายาก อย่าให้เราต้องลำบากใจ ทุกข์ใจ ในสิ่งที่เรารักเราชอบเลย.................
    /\7 /\7 /\7 /\7 /\7 /\7 /\7 /\7 /\7 /\7 /\7 /\7 /\7 /\7 /\7

Senior Member อๅ!สี่3น้eย's Avatar
    สถานที่
    S!nG S!nG Pa-Ar-TiD Rd.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เยี่ยมมากนายDatsun_1970

เห็นด้วยครับ
    /\2 /\2 /\2
    นายเยี่ยมมาก
    หัวใจเดียวดันคุยกันได้ครับ
    /\2 /\2 /\2 /\2 /\2 /\2
    My name's เก้า

(!)+(LoVe)+(!nDy)

Vespa Sprint 150 CC. Green&White

ถ้าที่นี้มีอิสระทางความคิดพอ...นะ
    ผมขอแสดงความคิดเห็นบ้าง คงไม่ผิดและไม่มีใครว่าอะไร (ผมอยู่ฝ่ายคนซื้อนะ)

เรื่องนี้ สามารถมองได้หลายมุม สังคมรถเก่าคลาสสิค มีอยู่ไม่กี่ฝ่าย คนซื้อ คนขาย สื่อกลาง ความคิดเห็นข้างบนเป็นเพียงมุมมองจากฝ่าย คนซื้อเพียงด้านเดียว ลองมองด้านคนขาย ที่ต้องหาของ เก่าที่มันนับวันก็จะมีแต่สึกหล่อโดยกาล อยู่แล้ว..ใช่ว่ามันจะเดินเข้าไปหยิบออกมาจากต่างจัง หวัดออกมาขายได้เหมือนเมื่อก่อนเซะเมื่อไหร่กัน จากประสบการณ์คลุกคลีกับผู้ขาย บางชิ้นส่วนใหญ่ชิ้นที่ สำคัญสวยๆ เขาต้องสั่งนำเข้ามาจก ญี่ปุ่น ค่ารถค่าเรือ ค่าภาษี ค่าน้ำมัน ค่านมลูก ค่าใช้จ่ายที่ต้องให้เมีย ค่าเช่าร้าน อีกมากแล้วแต่จะคิดได้. เรื่องอย่างนี้เราไม่เห็นแต่เราเห็นตอนที่เขาว่างบนแ ผงหรือในตู้ตอนขายแพงๆ พอเรารู้ราคาก็แอบด่าในใจโดยไม่ดู โลกว่ามันไปถึงไหนกันแล้ว....ลองคิดดูว่าถ้าไม่มีเขา ขายของให้ถึงคุณมีเงินก็หาของไม่ได้นะครับ ของบางชิ้นอะต้องยอมรับนะ แต่เขาหามาได้อะจะว่ายังไง

ผมว่ามันเป็นเรื่องเก่าๆ นะ ถ้าทนได้ก็เล่นไป ทนไม่ได้ก็ถอดใจ ดูอย่างเดียว หรือไม่ก็ ขายเถิดครับ:)

อย่าต่อว่า หรือ ตอบโต้นะมันเป็นเพียงการแสดงออกทางความคิด มุมมอง ของผู้เล่นอีกมุมหนึ่งเท่านั้น

ทุกด้านต้องเกื่อหนุนกัน ทั้งคนขายคนซื้อ ถ้าตั้งราคามันแพงมากก็ ขายไม่ออกขาดทุนไปเองและนานไปต้องลดราคาไปเอง..ผมว่า ก็รอจนกว่าเวลานั้นค่อยซื้อ..หรือถ้าขายไปแล้วก็ต้อง ทำใจ เกิดมาจน

Senior Member อๅ!สี่3น้eย's Avatar
    สถานที่
    S!nG S!nG Pa-Ar-TiD Rd.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน นายก้อเยี่ยมครับคุณOat 92

เยี่ยมมากครับ
    คุยกันได้อีกเช่นเคยครับ
    แต่ผมว่า รถถ้าคุณซื้อมาแล้ว
    คุณรู้จักถนอมใช้ มันก้อทน
    ไม่ต้องบำรุงรักษาอ่ะไรนิครับ
    /\2 /\2 /\2 /\2 /\2 /\2 /\2
    My name's เก้า

(!)+(LoVe)+(!nDy)

Vespa Sprint 150 CC. Green&White

Junior Member Datsun_1970's Avatar
    สถานที่
    ลิขสิทธิ์อิสระ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ......./\2
    เรา ๆ ท่าน ๆ ต่างก็มีสิทธิ์คิด มีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นกันทั้งนั้น คนเรามีความคิดจะห้ามไม่ให้รานั้นคิดได้อย่างไร ความคิดเห็นต่าง ๆ ไม่มีว่า"คิดถูก"หรือ"คิดผิด" มีแต่เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย ก็สุดแล้วแต่ใจ
    ขอบคุณกับความคิดเห็นต่าง ๆ ถ้าว่าง ๆ ก็มาแตกแขนงความคิดกันอีกสักครา .............

.................................................. .................................................. .................................................. ....

รูป รูป  

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

ถ้าจะมองให้ดีมันต้องมองทั้ง2ด้าน ด้านแรกของแต่ละอย่างเป็นเรื่องของอุปสงค์ อุปทาน ในตอนแรกๆอาจยังไม่มีคนสนใจราคา เลยไม่มี พอมีความนิยมก็มีราคาเป็นไปตามกลไก ตลาด อีกอย่างของพวกนี้มันเป็นของที่เรียกว่า เดทสต็อก คือไม่มีการผลิตอีกแล้ว มันเลยต้องทำใจ เรื่องของการเล่นรถนี่มันเป็นไปตามวาระมากกว่าตามควา มคิดของผม ให้คิดง่ายๆปลอบใจตัวเองดีกว่า คือ ราคาของมันโตตามภาวะเงินตรา คิดง่ายๆครับ 10ปีที่แล้ว เวสป้า 64 ผมซื้อมาพร้อมทะเบียน 7000 บาท ในตอนนั้นเงินบาทต่อดอลล่า 25 บาทต่อดอลล่า ในตอนนี้40บาทต่อดอลล่า ถ้าคิดในสมัยนี้ ก็ราวๆหมื่นกว่าบาทบวกค่าซ่อค่าทำอีกที่ผมทำไปก็ราวๆ 30000กว่า รวมๆกันก็หนี ราคาปัจจุบันไม่เท่าไหร่ อย่าคิดมากครับทำใจ/\2 /\2 /\2

Senior Member jarusclub's Avatar
    สถานที่
    Jarus classic club
    ขอบคุณ
    0

ก้อจิงอย่างที่ท่านพูดคับ /\4
    ]

รถบางคันคนแรกซื้อมา 7000 ทำใหม่ไป 10000 ค่าตัวรถก็เป็น 17000 ใช้ไปได้ 4-5 ปี เกิดขาย ก็ต้องขายหมื่นกว่า คนเอาไปรู้สึกไม่พอใจกับสี เอาไปทำสีใหม่ ทำเครื่องใหม่ อีก 6000 ค่าตัวรถก็เลยเกือบ 20000 พอคิดจะขายก็ขายเฉียด 20000 ในขณะที่อีกคนไปหารถเก่ามาจากบ้านนอก 4500 พอเอามาทำเสร็จ ไป 10000 ค่าตัวรถ ประมาณ 14500 รถสองคันนี้สวยเหมือนกัน แต่ราคากลางของรถทั้งสองคันน่าจะอยู่ที่เท่าไหร่อันน ี้คงขึ้นอยู่กับความพอใจของคนซื้อ กะคนขายหละครับ

Senior Member gujaba's Avatar
    สถานที่
    TreEbUr
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน ========

/\7 /\7 /\7 เหนด้วยทุกความคิดเหนนะ แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับกรณีหรือเหตุการอะครับ /\2

Senior Member
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณวานรสัญจร
    ขอบคุณ
    0

นานาจิตตังครับ

คนขายก็อยากได้ราคาดี

คนซื้อก็อยากได้ของถูก ..............แต่ไม่ใช่ผม เพราะผมบ้า พวกอะไหล่แดร็ก + ของแต่งรถใหม่ๆ + อะไหล่ต่างๆของรถใหม่ตัวเองก็ขายไปซื้ออะไหล่รถเก่าเ กือบหมดแล้ว อิ อิ

ชมรมรถโบราณวานรสัญจร

ร้าน บ้านรถสวยบริการ ณ โกสุมมหานคร เยื้องศูนย์คูโบต้า อ.โกสุมพิสัยครับ

085-6097759 เม วานรสัญจร

http://www.facebook.com/memoclassicclub
    FACKBOOK ของ เม วานรสัญจรครับ

https://www.facebook.com/memobbhkosum
    FACKBOOK ของร้านบ้านรถสวยบริการ ณ โกสุมมหานคร สินค้าเพียบ

นายศักดิ์พงศ์ เตชะอุไรวงศ์
    หมายเลขบัญชี 410-0-20851-0
    ธนาคารกรุงไทย
    สาขาโกสุมพิสัย (ออมทรัพย์)

ผมชอบความคิดเจ้าของกระทู้

เด๋วนี้คนเอารถโบราณมาเป็นของค้าขายไปแล้วล่ะคับ เวลาผ่านไปเร็วมะก่อนตอนสมัยยังเล่นรถผู้หญฺงประมาณ 7-8เดือนได้ ราคา รถยังไม่ขนาดนี้ c70 +ทะเบียน แห้งๆไม่เกิน 3000 บาทครับ ปัจจุบันแห้งๆ มีทะเบียนเกือบหมื่น c100 ผมได้มาตอนนั้น 4000 บาทพร้อมทะเบียน ตอนนี้หาแค่No-Book 4000 ยังไม่มี มันก็เปนไปตามกลไกตลาด คนต้องการสูง แต่ผมอ่ะนะ จะได้รถสักคันไม่เคยขอตังแม่เลย นอกจากเขาออกปากเรื่องทำสี บ้าง
    อัพเดทสินค้าและการส่งสินค้าหน้าเพจได้เลยครับ

ฝากเพจนาฬิกาด้วยนะครับสั่งได้ใหม่เก่ามือ1-2

Senior Member gob's Avatar
    สถานที่
    -'๑'- J๑rus KhOn KaEn -'๑'-
    ขอบคุณ
    0

ค่านิยมเปลี่ยนแปลงไปราคาก้อเปลี่ยนไปตามคับ

-"๑"- อยากเดินทาง -"๑"-

!!!iiii แต่จัยไม่กล้า !!!iiii

๑๒๓ จะมีค่าอะไร ๑๒๓

Junior Member greenday's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมขอแจมด้วยอิอิ..ผมคนรักรถไม่ใช่คนเล่นรถครับ...
    ..... แต่ผมว่าอย่าเอาไปเปรียบเทียบกัมสมัยอดีตเลยเพราะค่า เงินบาทหรือค่าครองชีพและราคาสินค้าไม่เท่ากันอยู่แล ้วเรามาพูดถึงปัจจุบันที่เป็นกันอยู่ดีกว่า นับวันรถโบราณที่มีทะเบียนครบชุดมันก็ยิ่งหายากและอะ ไหล่บางชิ้นก็หายากผมยอมรับเลยนะอะไหล่และร้านขายของ รถโบราณมันหายากกว่าพวกร้านซ่อมรถรุ่นใหม่อีก ส่วนเรื่องราคารถและอะไหล่นั้นก็แล้วแต่บุคคลจะคิดพิ จรณาไตร่ตรองเอาเองนะครับ เพราะร้านหรือบุคคลที่เขาขายถูกก็มีและร้านหรือบุคคล ที่เอาเปรียบจนเกินไปก็มี แต่ผมว่าก่อนที่จะซื้อรถโบราณควรถามใจตัวเองก่อนดีมั ้ยว่ารักที่ขับขี่และจะครอบครองรถพวกนี้จริงมากน้อยแ ค่ใหน หรือว่าตามกระแสตามเพื่อนแม้แต่ตามภายนต์ละครโฆษนาหร ือเปล่าเอาเท่ไว้ก่อน เพราะถ้าใจรักไม่จริงสุดท้ายมันก็ลงท้ายด้วยการขาย ตอนนี้ผมขับ C70 อยู่ ซึ้งรถคันนี้เป็นคันแรกที่ผมซื้อและเป็นรถคันแรกของผ มด้วยผมยอมรับนะผมซื้อมาแพงสภาพแห้งๆแต่ไม่ถึงขนาดขั บไม่ได้และขับแล้วจะหลุดแค่มันดูเก่าแค่นั้นเองแต่อะ ไหล่ครบผมซื้อมา11000 รวมค่าโอนค่าย้ายออกปลายทางค่าเปลี่ยนแผ่นป้ายทะเบีย นและค่าขนส่งทางรถไฟก็รวมๆ12500แล้วก็ทำใหม่แล้วทุกอ ย่าง10000 ก็รวมแล้ว20000กว่าๆ บางคนว่าผมโง่บางคนว่าผมบ้า แต่บางคนก็หาได้ถูกกว่าผมนะแต่บางครั้งเราก็ต้องจำยอ มเพราะเด๋วนี้รถเก่าๆที่มีทะเบียนครบมันหายากกว่าไม่ มีอะไรเลยทั้งนี้ทั้งนั้น คน ซื้อก็ตัดสินใจเอาละกันว่าจะซื้อดีมัย

Senior Member
    สถานที่
    .....................
    ขอบคุณ
    0

เมื่อ 5 ปี ที่แล้ว เราเติมน้ำมัน 20 บาทก็เติมได้แล้ว

แต่เดี๋ยวนี้ เห็นเขียนป้ายติดตู้น้ำมัน - เติมขั้นต่ำ 50 บาท-

............... เอ๊ะแล้วมันเกี่ยวกันยังไงกับราคารถหว่า

นั่นน่ะสิ /\6 /\6 /\6

ถ้าพูดถึงเรื่องความสวย รถเราอ่ะไม่เท่าไหร่ร๊อก ...แต่คนซ้อนท้ายนี่สิ

วีไอพี smegma's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ขอระบายอีกหน่อยอ่าครับ เมื่อคืนไปรัชดามากะว่าจะไปเดินเล่นแต่มันอดไม่ด้ายท ี่ จะต้องแวะเวียนตามร้านต่างๆเพื่อดูอะไหล่
    และผมก็ได้แวะร้านๆนึงซึ่งผมเคยเห็นเขามาเป็นครั้งแร กเพราะผมไปรัชดาทุกอาทิตย์ ผมเห็น
    ปลอกมือลายก้างปลาอยู่อันนึงซึ่งผมดูแล้วว่ามันโอเคแ ท้ชัวร์ผมเลยสอบถามราคาเขาบอก 1300
    พระเจ้าปลอกมือ 1300 เมื่อก่อน 350 เองแล้วผมก็ทวนถามเขาอีกว่าเท่าไหร่นะเผื่อหูฝาดเขา
    ก็ยืนยันราคาเดิม และยังมีการมาสอนผมอีกว่าหาไม่ด้ายแล้ว

♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫
    " ฉันไม่ใช่คนสมบูรณ์แบบ และก็ไม่เคยเที่ยวไปกล่าวอ้างเช่นนั้น... ก่อนที่คุณจะชี้นิ้ว
    ตำหนิใคร มั่นใจหรือเปล่าว่ามือคุณสะอาดพอ.... บางทีในขณะที่คุณกำลังประนามใคร อาจมีใครกำลัง
    พิพากษาคุณอยู่ก็ได้"