คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 102

หน้าที่ 102 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 2 52 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 152 202 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,516 ถึง 1,530 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ในฐานะที่คลุกคลีอยู่ในวงการศึกษามากว่า 30 ปี เคยสอนประถม มัธยม อาชีวะ (น า นสุ ด ) นึกถึงท่านพุทธทาส ท่านเปรียบการศึกษาไทยเหมือนหมาหวงด้วน ยิ่งเรียนยิ่งรู้น้อยลงทั้งที่ความเจริญทางเทคโนโลยี มีมาก สมัยก่อนเรียนตำรับตำรายังไม่มี พี่เรียนเสร็จต้องเก็บไว้ให้น้อง ญาติๆ โตะเก้าอี้ยังไม่มี ต้องให้พ่อทำแบบที่รองเขียนเวลานั่งเรียนต้องสอดเท้า ใต้ม้านั่งบนนั้นมีกระดานชนวน

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    ในฐานะที่คลุกคลีอยู่ในวงการศึกษามากว่า 30 ปี เคยสอนประถม มัธยม อาชีวะ (น า นสุ ด ) นึกถึงท่านพุทธทาส ท่านเปรียบการศึกษาไทยเหมือนหมาหวงด้วน ยิ่งเรียนยิ่งรู้น้อยลงทั้งที่ความเจริญทางเทคโนโลยี มีมาก สมัยก่อนเรียนตำรับตำรายังไม่มี พี่เรียนเสร็จต้องเก็บไว้ให้น้อง ญาติๆ โตะเก้าอี้ยังไม่มี ต้องให้พ่อทำแบบที่รองเขียนเวลานั่งเรียนต้องสอดเท้า ใต้ม้านั่งบนนั้นมีกระดานชนวน
    ใครพูดอย่างไรก็ไปอย่างนั้นแหละครับ สำหรับการศึกษาไทย.......แต่ที่รู้ๆ เขตที่ผมอยู่มีผู้ขอยื่นเออรี่ 58 คน ได้ข่าวว่าได้ออกแค่ 22 คน ตามโควต้า ....คงต้องรอผลพวงของครูภาคอีสานที่รวมตัวกันกดดันหน ้ากระทรวงเหมือนปีที่แล้ว...ในเมื่อทุกคนหันหน้าแถวต รงอยากเดินออกแล้ว....แต่ไม่ได้ออกคงเสียอารมณ์น่าดู ....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

วันนี้เพิ่งกลับจากบวงสรวงคุณมิตร ชัยบัญชาที่จังหวัดเพชรบุรีครับ หนังเรื่องอินทรีแดงกำลังเตรียมงานอยู่ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 13-09-2009 เมื่อ 08:37

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ความลุ่มหลงมายาคติ คือ การเห็นสรรพสิ่งผิดไปจากที่มันเป็นอยู่ และไม่สามารถมองเห็นตามที่เป็นจริง นั่นคือ การทำสิ่งชั่วร้ายโดยเห็นแก่ประโยชน์ และการแสวงหาผลประโยชน์ผิดๆ ในทางที่ชั่วร้าย ปัจจุบันนี้ โมหะกลายเป็นสิ่งที่เชิดชูบูชากันในระบบการศึกษา ท่านอาจารย์พุทธทาสเคยเรียกว่า "การศึกษาหมาหางด้วน"(คำแปล หมาหางด้วน) "เรียนแต่หนังสือกับอาชีพไม่ได้เรียนธัมมะธัมโมอะไรส ำหรับความเป็นมนุษย์ ไม่ได้เรียนสิ่งที่เรียกว่า ศีลธรรม หรือธรรมะสำหรับความเป็นมนุบแทบไม่มีที่ไหนเลยที่การศึกษาในกระแสหลักจะสนับสนุน ให้มนุษย์ได้พบกับความอุดมแห่งปัญญา ไม่มีที่ไหนเลยที่ช่วยให้เด็กผู้ใหญ่หรือแม้แต่พลเมื องอาวุโสได้เผชิญหน้าและเข้าสู่คำถามที่สำคัญในชีวิต ทว่าเรากำลังเผชิญหน้ากับคำถามเชิงปรนัยที่มีคำตอบให ้เลือก แล้วเราก็เลือกคำตอบที่ไร้สาระที่สุด แทนที่จะหาคำตอบที่จริงแท้ด้วยคำถามอันเต็มไปด้วยสติ ปัญญา

ปัญญาไม่ได้เกิดขึ้นภายในโรงเรียนประถมศึกษา มัธยมศึกษา หรือในมหาวิทยาลัย อาจจะมีการแสวงหาที่จริงจังซื่อสัตย์อยู่บ้างในโรงเร ียนเหล่านั้น แต่นั่นก็เป็นเพียงกรณียกเว้นซึ่งอยู่นอกเหนือเกณฑ์ค าดหมาย ที่เป็นเช่นนี้ก็เพราะปัญญาไม่ได้เป็นเป้าหมายของระบบการศึกษาที่เป็นอยู่ หากระบบการศึกษาของเราโดยทั่วไปมีเป้าหมายเพื่อให้เด ็กอยู่ในระเบียบวินัย เพื่อทำให้เราเข้าไปสู่ลัทธิดังที่เราวิเคราะห์กันใน ข้อเขียนนี้ นั่นคือ ทุนนิยม บริโภคนิยม ปัจเจกชนนิยม ลัทธิทางชนชั้น ลัทธิแบ่งแยกสีผิว ลัทธินิยมทหารและอื่นๆ ยาขนานเอกแห่งความกลัวทำให้เราอยู่ในกรอบในแถวได้ชงัดนัก การศึกษาประสบผลสำเร็จในระดับที่สามารถทำให้ผู้คนเต็ มไจที่จะรับใช้โครงสร้างสังคมดังที่กล่าวมาแล้วนี้ มีน้อยนักที่จะสืบค้นเข้าไปในความจริงแห่งโครงสร้างเ หล่านี้อย่างซื่อสัตย์และเปิดใจกว้าง เราควรจะเรียกสิ่งนี้ว่า "โครงสร้างแห่งมิจฉาศึกษา" ไม่ดีกว่าหรือ? ช่างน่าสงสารเหลือเกินเมื่อสุนัขไม่มีแม้แต่หางที่จะ แกว่ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TOOK_14 : 30-07-2009 เมื่อ 14:55

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คืนนี้ กะว่ากลับบ้านจะเอาของมาใส่รถสักหน่อย เอาคันนี้ออกมาจากห้องเก็บของหลังจากจอดทิ้งไว้หลายเ ดือน นานๆจะได้เอามาขี่สักครั้ง นี่ว่าจะเอาไปวันที่ 8 สิงหานี้
    ขนาดมีไม่กี่คัน ยังนานๆเอามาขี่ที ปีนึงคันนี้คงวิ่งได้ระยะทางไม่ถึงสิบกิโล เรื่องปั่นจนจานโซ่ฟันแหลมนี่คงเลิกคิด
    เมื่อก่อนมีจักรยานหลายคัน ยังนึกไม่ออกว่าจะมีปัญญาซ่อมให้ชี่ได้ทุกคันไหมนี่ พอขายออกไปจึงค่อยโล่งอกหน่อย
    มีเพื่อนอยู่คนนึง อยู่ทางใต้ มีจักรยานดีๆหลายคัน แต่พอขายออกไปคันนึง ทีนี้คันอื่นๆก็ค่อยๆตามออกมาจนเหลือไม่กี่คัน แกก็บอกไม่รู้สึกอะไร เนื่องจากได้สนุกกับมันมามากพอแล้ว

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    บ้านขนุนคลี่ ที่ทองผาภูมิครับที่เห็นคือห้องน้ำและอาคารเรียน นักเรียนเจ็ดสิบกว่าคน มีครู 2คน
    Zen ดีครับ ชอบมากเลย ครับ ตอนนี้บ้านที่ผมอยู่ตั้งอยู่หน้าโรงเรียน ได้ยินอาจารย์ประกาศเรื่องเกี่ยวกับไข้หวัด2009 หน้าเสาธงทุกวัน ให้นักเรียนที่ป่วยไม่ต้องมาเรียน และให้ทุกคนเช็ดทำความสะอาดโต๊ะของทุกคนทุกวันอดเป็น ห่วงเด็กนักเรียนไม่ได้
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อันที่จริงมีงานชวนรถถีบปีหนึ่ง ก็หลายต่อหลายครั้ง นี่ก็ใกล้งานคาร์ฟรีเดย์อีก ยังไม่ได้ไปเยี่ยมเยี่ยนพี่ๆเลย เมื่อไรจะว่างกับเค้าก็ไม่รู้ คนที่น่าอิจฉาคนมากที่น่าจะเป็นพ่อพิมพ์แห่งท่ามะกา ชีพจรลงเท้าไปทั่วสยามแลนด์มาแล้ว ปีนี้ไม่ลงใต้บ้างจารย์ สำหรับตัวเองอีกซักปีหรือสองปี น่าจะเคลียร์ตัวเองได้ จะเริ่มทำในสิ่งที่ตั้งใจไว้มานานเกี่ยวกับรถถีบนี่ล ะ หวังไว้อย่างงั้นนะ

ฝากให้พี่วสันต์ดูแก้เหงา /\7

รูป รูป    
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

เอาใจช่วยครับ พวกที่ทำงานที่ทราบข่าว(ที่ปิดไว้)ผมเออร์ลี่หลายคนต กใจรวมทั้งผอ. บ้างก็ว่าผมตัดช่องน้อยแต่พอตัว ก็แล้วแต่จะมอง เพราะคนเราชอบคิดแทนคนอื่นอยู่เรื่อย ผมคงไปร่วมพิธีของกรม 8-10 กย. ที่เขาใหญ่ และอีกงานคงเป็นของภาคเหนือที่เชียงใหม่(19-21 กย.)ครับ ว่าจะขนเอาเสือไปลองเขาใหญ่สักตั้ง ภาพของโรงเรียนพื้นฐานหลายแห่งก็เหือนในภาพ บางที่มีแต่อาคาร กับหญ้า ครู-นักเรียนไม่มี(ถูกยุบ) โรงเรียนใหญ่ๆ อาคาร+อุปกรณ์เหลือเฟือ บางแห่งไม่ได้อาคารก็ขยันทาสี (นี่ก็นั่งดมสีอยู่ ทาเพิ่งเสร็จ)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในเร็วๆนี้ คงได้ไปทองผาภูมิ พาหัวหน้าไปสำรวจพื้นที่จริงของโรงเรียน พูดคุยกับคุณครูว่าต้องการหรืออยากจะให้สร้างอะไร ตามงบที่มี ซึ่งหากมีเวลาคงจะได้แวะเยี่ยมเยียนอาจารย์mka นะครับ
    อยากให้คนเล่นจักรยานโบราณเอาจักรยานออกมาขี่กันบ้าง ตามท้องถนนจะได้ขวักไขว่ไปด้วยจักรยาน สร้างแรงกระตุ้นหรือความประทับใจต่อผู้ที่เห็น อยากจะหามาขี่บ้าง จำนวนคนที่ขี่รถก็จะเพิ่มขึ้นตาม
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ในเร็วๆนี้ คงได้ไปทองผาภูมิ พาหัวหน้าไปสำรวจพื้นที่จริงของโรงเรียน พูดคุยกับคุณครูว่าต้องการหรืออยากจะให้สร้างอะไร ตามงบที่มี ซึ่งหากมีเวลาคงจะได้แวะเยี่ยมเยียนอาจารย์mka นะครับ
    อยากให้คนเล่นจักรยานโบราณเอาจักรยานออกมาขี่กันบ้าง ตามท้องถนนจะได้ขวักไขว่ไปด้วยจักรยาน สร้างแรงกระตุ้นหรือความประทับใจต่อผู้ที่เห็น อยากจะหามาขี่บ้าง จำนวนคนที่ขี่รถก็จะเพิ่มขึ้นตาม
    รวมกันขี่จาก แถวบ้านผมไป พุทธมณทล ก็น่าจะดีนะครับ เมื่อก่อนเคยขี่กันประมาณ4-5คัน ดูเป็นกลุ่มก้อนดีและได้กำลังด้วย

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    รวมกันขี่จาก แถวบ้านผมไป พุทธมณทล ก็น่าจะดีนะครับ เมื่อก่อนเคยขี่กันประมาณ4-5คัน ดูเป็นกลุ่มก้อนดีและได้กำลังด้วย
    น่าสนใจครับว่าแต่ผมจะเอารถจากนนท์ไปบ้านพี่ยังไงดีค รับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากช่วยครับพี่ถ้ามีกำหนดการณอย่างไรจะตามข่าวอีกที ครับพี่ เด็กค่ายอาสาเก่าครับพี่
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีครับ สำหรับช่วงนี้ปล่อยให้บริษัทเค้าทำไปก่อน เดี๋ยวเราค่อยมาทำตอนหลังกันครับ เร็วๆนี้คงต้องไปพื้นที่จริงสอบถามกับคุณครูว่าต้องก ารให้ช่วยเหลือสิ่งใดบ้าง
    สำหรับเรื่องจักรยาน ในวันนี้เอารถออกมาขี่เล่นคันนึง กะว่าจะเอาออกมาขี่ในวันที่8 ที่จะถึง นึกแล้วก็ยังหวั่นๆ ไม่รู้ว่าเค้าจะไปสำรวจโรงเรียนขนุนคลี่ในเสาร์อาทิต ย์นี้หรือไม่ เพราะได้แต่บอกว่าเร็วๆนี้ หากเค้าดันไปอาทิตย์นี้ สงสัยวันที่8 ตัวเองอาจจะไปขี่จักรยานไม่ได้ เพราะจะต้องนำเค้าไปในฐานะที่เราเป็นผู้เสนอโรงเรียน ....นึกแล้วเสียวว.... หากได้ไปอาทิตย์นี้จริงก็ถือเสียว่าไปเพื่อเด็กๆก็แล ้วกัน.../\7

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะนี้ข่าวคราวกิจกรรมต่างๆเกี่ยวกับจักรยานโบราณจะ มีไม่มากนัก ที่เห็นๆกันเร็วที่สุดก็จะเป็นวันที่ 8 สิงหาพี่แจ๊คนัดพบปะ ที่มัฆวาน และถัดไปอีกไม่กี่วีนปลายเดือนสิงหาก็จะมีการประกวดจ ักรยานที่เขื่อนภูมิพล จังหวัดตาก 20 กันยาก็จะมีวันคาร์ฟรีเดย์ซึ่งมีนิทรรศการฯด้วย จัดที่ลานคนเมือง ศาลาว่าการ กทม. ถัดจากนี้ก็มีข่าวว่าจะมีการจัดรวมตัวครั้งใหญ่ของจั กรยานโบราณที่เชียงใหม่โน่น....อันนี้ยังไม่ยืนยันนะ ครับ รอข่าวที่แน่ชัดอีกที ส่วนการค้นพบรถเด็ดๆในบ้านเราไม่ค่อยจะได้ข่าวมากนัก ถือว่าเงียบอยู่
    เศรษฐกิจยามนี้ ไม่ต้องให้มีเงินเหลือกินเหลือใช้ เอาแค่ประคองตัวให้พออยู่ได้ อย่าให้เป็นหนี้ใครหรือหนี้บัตรเครดิต เอาแค่นี้ก็พอแล้ว หากเศรษฐกิจดีแล้วค่อยคิดเรื่องเก็บเงิน กิจกรรมใดๆอันที่จะเพิ่มภาระค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นต อนนี้ต้องงดเอาไว้ก่อน รวมถึงเรื่องจักรยานของตัวเองที่ต้องพอไปโดยปริยาย ซึ่งพอด้วยเพราะคิดว่าหยุดอยู่เท่านี้และพอเพราะการเ งินบังคับ เนื่องจากไม่เหมือนก่อนที่ทำงานแล้วมีเงินเหลือพอที่ จะจับจ่ายได้ตามสบาย

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ทองผาภูมิตอนนี้ต้องไปกินเงาะ.....เมื่อคืนออกไปตลาด ไปเจอรถขายเงาะเค็มคันรถกระบะเลย ถามเค้าว่าทำไมเพิ่งเอามาขาย ขายไม่หมดแล้วพรุ่งนี้ก็ดำหมด....แม่ค้าบอกว่าเจ้าขอ งสวนเพิ่งเก็บเสร็จถึงพรุ่งนี้ก็ไม่ดำ.....มันเป็นเอ กลักษณ์ของเงาะทองผาภูมิ...แห้งกรอบ......แถมราคาแพง กว่าเงาะโรงเรียนที่มีขายทั่วๆไปอีก ...
    .....ส่วนจักรยานก็ยังซื้ออยู่ ถ้าไปเจอโครงสวยๆราคาไม่แพงก็อดที่จะซื้อไม่ได้ ถึงซื้อมาไม่ได้ขึ้นเป็นคันก็ยังดี........สักวันคงต ้องขี่แบบผสมผสานเนื่องจากหาอะหลั่ยอังกฤษไม่ได้.... ................
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หน้าที่ 102 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 2 52 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 152 202 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks