คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 103

หน้าที่ 103 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 3 53 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 153 203 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,531 ถึง 1,545 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ด้วยงานที่ผมทำไม่ได้ประจำเวลาจึงไม่แน่นอนแต่ก็หลบห ลีกไปร่วมงานจนได้ 8 สิงหาคราวนี้คงไม่พลาดครับ
    อยู่ที่ว่าจะเอารถไปปั่นหรือเปล่าต้องดูอีกทีครับ... ....
    เห็นอ.mkaบรรยายถึงเงาะทองผาภูมิแล้วนำ้ลายสอครับ สัปดาห์ที่แล้วก็ได้ทานเงาะและมังคุดที่มาจากสวนหลัง บ้าน
    แฟนผมที่สุราษฎร์ส่งจากใต้มากรุงเทพนี่ยังไม่รวมสะตอ กับหมูกะปินะครับ ทานแล้วทำให้คิดถึงบรรยากาศบ้านแฟนผมเลยครับ สีสันของอาหารผักผลไม้ที่สมบูรณ์ของเมืองไทยนี่ดีจัง ครับ ตอนนี้ก็ปลูกพริกผักบุ้งในกระถางที่บ้านครับแต่ผักบุ ้งนี่มักจะแก่ก่อนผัดทุกที เมื่อวานล้างนำ้หลายรอบมากเพราะไม่มั่นใจว่าจะเป็นที ่ฉี่ประจำของเจ้าหมา2ตัวแสบที่บ้านหรือเปล่า พอผัดใส่จาน ทานแล้วเหนียวมากเคี้ยวไม่ไหวครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อก่อนเคยเอาฮัมเบอร์28"ชายไปให้เพื่อนถีบที่ทองผ าภูมิ เดี๋ยวนี้ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง คาดว่าน่าจะจอดอยู่เฉยๆ เพื่อนคนนี้เมื่อก่อนขี่จักรยานแฮนด์เป็นพวงมาลัย มาเรียนทุกวัน
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

แม่ค้าบอกว่าเจ้าขอ งสวนเพิ่งเก็บเสร็จถึงพรุ่งนี้ก็ไม่ดำ.....มันเป็นเอ กลักษณ์ของเงาะทองผาภูมิ...แห้งกรอบ......แถมราคาแพง กว่าเงาะโรงเรียนที่มีขายทั่วๆไปอีก ...

ทางใต้ก็กินแต่เงาะโรงเรียน นี่ผมยังไม่เคยกินเงาะทองผาภูมิเลยครับอาจาร์ย ไม่รู้แตกต่างกัน
    ยังไง เงาะอำเภอ บ้านนาสาร โด่งดัง จนชื่อขึ้นไปอยู่ในคำขวัญ ของจังหวัดสุรษ
    เมืองร้อยเกาะ หมู่เกาะ อ่างทอง สมุย พงัน ฯ
    เงาะอร่อย เงาะ บ้านนาสาร เงาะโรงเรีย
    หอยใหญ่ หอยนางรม คร๊าบ ตัวใหญ่ๆ
    ไข่แดง ไข่เค็ม ไชยา
    แหล่งธรรมมะ วัดธารน้ำไหล (สวนโมกข์ ครับ)
    ชักพระประเพณี งานประเพณีทำบุญใหญ่ประจำปี ลากพระ แห่เรือพระ ชักพระ
    ปลูกผักผลไม้ ต้นไม้ต่างๆ ก็คิดไปถึงราคาตอนขาย แต่ถ้าปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก
    ก็คงจะไม่เดือดร้อนกัน แต่ถ้ามีเหลือ ค่อยเอาไปขาย หรือแลก ใช่รึเปล่าครับอาจาร์ย
    ปีนี้คงมีเงาะเหลือบ้าง........แต่คงจะแลกได้แค่อะไห ล่จักยาน...........................

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เงาะทองผาภูมิ ถ้าออกขายต่างอำเภอจะมีป้ายติดไว้ว่าเงาะทองผาภูมิ ส่วนมากก็แถวๆอำเภอในจังหวัดกาญจน์ คงไม่มีมากจนขนาดออกขายต่างจังหวัดมั๊งครับ
    ส่วนต้นกำเหนิดเงาะโรงเรียน บ้านนาสารก็อร่อยดี กินประจำครับ แต่เงาะทองผาภูมิปีหนึ่งมีไม่มาก สีผิวก็คล้ายๆกัน แต่ปลายขนจะออกเขียวกว่า

หลักเศรษฐกิจพอเพียงเป็นหนทางอยู่รอดจริงๆ เห็นว่าบางประเทศยังต้องส่งคนมาศึกษา เพราะทุนนิยม แบบมือใครยาวสาวได้สาวเอา จึงผลิตออกมาเหลือเฟือแล้วกินไม่ได้ ปีนี้ก็ล้มฟุบกันไปอีกรอบ ไอ้ที่มีปัญหามากก็พวกกินไม่ได้ สิ่งทอที่ไม่ต้องผลิตอีก 50 ปี ยังมีพอใช้ คอมพิวเตอร์ที่แต่ละเครื่องต้องเอาข้าวสารหลายสิบกระ สอบไปแลก ยิ่งรถยนต์คันหนึ่งต้องเอาข้าวที่ปลูกในที่นาเป็นร้อ ยไร่ไปแลกมาถึงได้มา แล้วข้าวที่ปลูกในนาร้อยไร้ต้องใช้ต้นทุนเท่าไร แรงงานเท่าไร..........
    ......................ถ้าสามารถที่จะเปลี่ยนให้กลับ เป็นเศรษฐกิจแบบพอเพียง ไม่ต้องทั้งหมด แม้จะไม่ถึงครึ่ง อาจจะเศษหนึ่งส่วนสี่ ก็สามารถที่จะอยู่ได้ การแก้ไขจะต้องใช้เวลา ไม่ใช่ง่ายๆ โดยมากคนก็ใจร้อนเพราะเดือดร้อน แต่ว่าถ้าทำตั้งแต่เดี๋ยวนี้ก็สามารถที่จะแก้ไขได้.. .................(.พระราชดำรัสที่พระราชทานเมื่อ สิบกว่าปีที่แล้ว )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 05-08-2009 เมื่อ 12:54
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระหว่างนี้ สถาปนึก กำลังออกแบบห้องน้ำให้แก่เด็กๆอยู่อย่างขะมักขะเม้น ต้องเร่งทำแบบให้เสร็จ เพื่อเร่งคิดราคา และดำเนินการให้แล้วเสร็จก่อนธันวาคม หลังจากนี้คงมีเรื่องให้ต้องไปเมืองกาญจน์บ่อยๆ
    ทำกิจกรรมนี่ก็ดีนะครับ เราเสียแค่เวลาแต่เด็กๆมีโอกาสได้รับความสะดวกสบายเพ ิ่มขึ้น ทุกวันนี้ที่โรงเรียนมีห้องน้ำสามห้อง ใช้ดีเพียงห้องเดียว อีกสองห้องหลังคาชำรุดใช้งานไม่ดี
    เมื่อคืนวานเอาจักรยานออกไปขี่ละแวกแถวๆบ้าน เพลินดี กลางวันไม่ค่อยจะได้ขี่กับเค้าเนื่องจากกลับบ้านดึก
    เสาร์นี้( 8 สิงหา) ก่อนจะถึงเวลาที่พี่แจ๊คนัด(ราวเที่ยงๆ) ว่าจะถีบรถแถวเกาะรัตนโกสินทร์สักรอบ เพื่อให้ชินเส้นทาง อันที่จริงแล้วแถวย่านๆนี้เดินมาจนปรุ เนื่องจากก่อนที่จะเล่นจักรยาน ชอบมาเดินดูของเก่าแถวๆคลองหลอด หลังกระทรวง จึงมักจะได้เดินเข้าซอยโน้นออกถนนเส้นนี้อยู่เป็นประ จำ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ระหว่างนี้ สถาปนึก กำลังออกแบบห้องน้ำให้แก่เด็กๆอยู่อย่างขะมักขะเม้น ต้องเร่งทำแบบให้เสร็จ เพื่อเร่งคิดราคา และดำเนินการให้แล้วเสร็จก่อนธันวาคม หลังจากนี้คงมีเรื่องให้ต้องไปเมืองกาญจน์บ่อยๆ
    ทำกิจกรรมนี่ก็ดีนะครับ เราเสียแค่เวลาแต่เด็กๆมีโอกาสได้รับความสะดวกสบายเพ ิ่มขึ้น ทุกวันนี้ที่โรงเรียนมีห้องน้ำสามห้อง ใช้ดีเพียงห้องเดียว อีกสองห้องหลังคาชำรุดใช้งานไม่ดี
    เมื่อคืนวานเอาจักรยานออกไปขี่ละแวกแถวๆบ้าน เพลินดี กลางวันไม่ค่อยจะได้ขี่กับเค้าเนื่องจากกลับบ้านดึก
    เสาร์นี้( 8 สิงหา) ก่อนจะถึงเวลาที่พี่แจ๊คนัด(ราวเที่ยงๆ) ว่าจะถีบรถแถวเกาะรัตนโกสินทร์สักรอบ เพื่อให้ชินเส้นทาง อันที่จริงแล้วแถวย่านๆนี้เดินมาจนปรุ เนื่องจากก่อนที่จะเล่นจักรยาน ชอบมาเดินดูของเก่าแถวๆคลองหลอด หลังกระทรวง จึงมักจะได้เดินเข้าซอยโน้นออกถนนเส้นนี้อยู่เป็นประ จำ
    คลองหลอดไม่ได้ไปเดินนานแล้ว ไม่รู้ว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คลองหลอดนอกจากน้ำในคลองที่ดูสะอาดกว่าแต่ก่อนแล้ว ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมมากนัก ของที่เคยเห็นห้ามขายในบางเวลา เดี๋ยวนี้วางกันให้เต็มไปหมด โดยมากเป็นของเล็กๆน้อยๆไม่ค่อยน่าเก็บสักเท่าไร แต่เห็นแบบนี้ ของฟลุ๊คๆหรือช้างเผือกก็อาจจะได้กันบ้าง หากขยันเดินบ่อยๆ พ่อค้าที่คลองถมหลายคนก็ขายของแถวๆนี้ด้วยในวันธรรมด า ขายไปจับของไปแล้วก็เอามาขายในคลองถมอีกที
    แต่พี่ดูแล้วมันรกๆนะ ลามเข้ามาถึงริมถนนราชดำเนินแล้ว จากเมื่อก่อนอยู่แค่เลียบริมคลองหลอดเพียงแห่งเดียว

รูป รูป  

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คลองหลอดผมชอบไปช่วงสายๆวันธรรมดาในเวลาว่างครับ ไม่จอแจดีครับ

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ดูดีจริงๆครับ ดุเรียบร้อยดี แล้วในซอยหลังโรงแรมรอแยล เดินตรงไปยังมีของขายหรือเปล่าครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานเข้าไปรษณีย์นครราชสีมา
    เห็น Humber 28 ญ คอสั้น พันกระดาษซะดิบดี
    คงใช้ระบบ logic post ไม่รู้ว่าขาไปหรือขามา ...
    มะมีอะไรครับ ถ้าเป็นขามา เผื่อคนสั่งเล่นเวปนี้
    แค่จะรายงานว่า ของมาถึงแล้ว รอจม.รักให้ไปรับได้เลย ....

วันนี้อาศัยช่วงชุลมุน เซียน ๆ ไปปั่นรถกันหมด
    เผื่อมีหวัง ebay มั่งล่ะ อกหักมาหลายรอบแล้ว

ไม้เอก upsidaz's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คนบ้ารถถีบเราดังแล้ว ออกทีวี!!!

วันนี้หยุดงานตื่นมาตอนเช้า เปิดทีวีดูรายการต่างๆหยิบรีโมดกดไปช่อง ทีวีไทย เจอรายการทีวีไทยสุดสัปดาห์ พิธีกรเข้าบุกไปถ่ายทำรายการที่ จ.ลำพูน ครับทางรายการเค้าไปถ่ายทำเกี่ยวกับชีวิตความเป็นอยู ่ของเช้าบ้าน เอกลักษณ์วัฒนธรรมของคนในจังหวัดลำพูน แต่ช่วงท้ายรายการสิครับ มีชมรมจักรยานโบราณและlamของจังหวัดลำพูนครับ รู้สึกว่าหัวหน้าชมรมจักรยานโบราณจะชื่อพี่ยงค์ นะครับถ้าจำไม่ผิด ถีบซันบีมคันหล่อมาเลยครับ แหล่มๆทั้งนั้นเลย ถ้าพี่ๆน้องๆที่พลาดชมในตอนเช้า ก็เข้ามาดูตามลิ้งค์เลยครับ
    http://www.thaifreetv.net/tv/replay_tv.php?c=tpbs จะอยู่ที่ช่วงเวลาประมาณ 08.45 นาทีครับ รู้สึกว่าพี่ยงค์เค้าฝากประชาสัมพันธ์ เกี่ยวกับงานประกวดจักรยานโบราณที่จังหวัดตากด้วยครั บ และช่วงเดือนพฤศจิกายน ที่ ตลาดคำเที่ยง น่าจะอยู่ในจังหวัดลำพูน นะครับ ถ้าผิดถูกขออภัยด้วยครับ ลองชมดูครับ!!!!!

ไม้เอกถีบรถเก่า

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

Smile ขอบคุณมากคุณเอก

ที่ลิงค์มาให้ดู ดูแล้วครับแจ๋ว.......
    ขอให้พระคุ้มครอง

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ upsidaz อ่านข้อความ
    วันนี้หยุดงานตื่นมาตอนเช้า เปิดทีวีดูรายการต่างๆหยิบรีโมดกดไปช่อง ทีวีไทย เจอรายการทีวีไทยสุดสัปดาห์ พิธีกรเข้าบุกไปถ่ายทำรายการที่ จ.ลำพูน ครับทางรายการเค้าไปถ่ายทำเกี่ยวกับชีวิตความเป็นอยู ่ของเช้าบ้าน เอกลักษณ์วัฒนธรรมของคนในจังหวัดลำพูน แต่ช่วงท้ายรายการสิครับ มีชมรมจักรยานโบราณและlamของจังหวัดลำพูนครับ รู้สึกว่าหัวหน้าชมรมจักรยานโบราณจะชื่อพี่ยงค์ นะครับถ้าจำไม่ผิด ถีบซันบีมคันหล่อมาเลยครับ แหล่มๆทั้งนั้นเลย ถ้าพี่ๆน้องๆที่พลาดชมในตอนเช้า ก็เข้ามาดูตามลิ้งค์เลยครับ
    http://www.thaifreetv.net/tv/replay_tv.php?c=tpbs จะอยู่ที่ช่วงเวลาประมาณ 08.45 นาทีครับ รู้สึกว่าพี่ยงค์เค้าฝากประชาสัมพันธ์ เกี่ยวกับงานประกวดจักรยานโบราณที่จังหวัดตากด้วยครั บ และช่วงเดือนพฤศจิกายน ที่ ตลาดคำเที่ยง น่าจะอยู่ในจังหวัดลำพูน นะครับ ถ้าผิดถูกขออภัยด้วยครับ ลองชมดูครับ!!!!!

เตรียมตัวไว้เป็นอย่างดี พอถึงเวลา กลับไปไม่ทัน อดออก TV เลยเรา

จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ upsidaz อ่านข้อความ
    Ts30
    ผมได้ดูแป็บเดียว ชอบเฮือนหลังนั้นที่หละปูนของคุณยาย นั่งดูมาเรื่อยๆจนพี่ยงคืปั่นซันบีมนำขบวนมา ตามมาด้วยมิ้งค์แลม รถกำลังจะออกพอดีเสียดายดูไม่จบครับ ผมนึกว่าจะเห็นสุพัตรด้วยแล้วงานนี้

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

วันนี้เห็นดอกมะลิที่เค้าขายกันแล้ว อดไม่ได้ที่จะซื้อไปให้แม่ แต่ว่าวันแม่ปีนี้ต่างกับวันแม่ปีที่แล้วเหลือเกิน หลายคนบอกไม่เห็นจะแตกต่างกันเลย ก็เหมือนๆกันนั้นละ สำหรับผมแล้วปีนี้ไม่มีแม่ ให้กอดให้หอมแก้ม เพราะท่านจากไปแล้ว
    ถ้าท่านคิดว่าการกอดแม่ หอมแก้มแม่ เป็นน่าสิ่งน่าอาย ก็ท่านนั้นละคือคนน่าอายที่สุด จงรีบทำถ้าท่านยังมีโอกาสนี้อยู่....

"ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หน้าที่ 103 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 3 53 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 153 203 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks