คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 104

หน้าที่ 104 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 4 54 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 154 204 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,546 ถึง 1,560 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

วันนี้ที่อยุธยา รถเยอะมากครับ ขี่จักรยานลำบากมากๆ รถยนต์วิ่งกินไบค์เลนอีก
    박가희 & 손담비

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ใจเย็นๆและอดทนหน่อยครับ เดี๋ยวกทม.เค้าจะพัฒนาทางจักรยานแล้วครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไปเล่นดนตรีที่สมุยละครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพิ่งกลับจากทองผาภูมิมาเมื่อคืนนี้ก็รีบลงภาพเด็กๆบ ้านขนุนคลี่ให้ชมกันพร้อมเรื่องราวพอคร่าวๆครับ หากใครสนใจก็ลองเข้าไปดูกัน
    เด็กๆที่นี่อยู่กันลำบากมากในสายตาพวกเราที่ส่วนใหญ่ ผ่านและพบเห็นความเจริญมามากทำให้อาจจะนึกว่าอยู่กัน ได้อย่างไรแบบนี้ ห้องน้ำก็แย่ แต่เป็นเรื่องปรกติและชินชาในสายตาของพวกเค้าซึ่งเป็ นมาตั้งแต่เกิดเลยไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไรมาก ส้วมไม่มีก็วิ่งเข้าป่า
    แต่จากการสอบถามกับเพื่อนที่เป็นคนในพื้นที่บอกว่าเด ็กที่นี่มักเป็นโรคท้องร่วงกันบ่อย เนื่องจากความเป็นอยู่ไม่ถูกสุขลักษณะ แมลงวันที่ไปตอมอาวุธหนักมาอาจจะไปตอมกับข้าวที่เด็ก ทานกลายเป็นโรคท้องร่วงไม่รู้ตัว
    อาคารเรียนที่นี่เหมาะสำหรับโรงเรียนที่มีครูเพียงคน เดียว เพราะหากจะให้เดินไปสอนตามอาคารโน้นอาคารนี้ก็คงไม่ไ หว ก็เลยจัดให้เด็กนั่งเป็นกลุ่มๆกันตามชั้น....เผลอเล่ าอีกแล้ว
    ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เพราะอยากจะให้พวกเราได้ดูกันนะครับ ว่าในขณะที่พวกเรากำลังหาล้อดันลอปกาบกล้วยคู่ละสามส ี่พัน จักรยานแต่ละคนราคาคันละไม่รู้เท่าไหร่ ก็ซื้อกันมา จะเพราะเห็นคุณค่า อยากอนุรักษ์ หรือซื้อมาเพื่อสนองความชอบของตัว เพื่อแข่งขัน ประชันกัน ฯลฯ แต่ชีวิตน้อยๆที่นี่ไม่รู้จักหรอก รถไอติมไม่มีวิ่งผ่าน เด็กหลายคนไม่เคยแม้แต่จะออกไปที่ตัวอำเภอทองผาภูมิ ตัวเองซึ่งเคยเรียนอยู่ที่นั่นแท้ๆมาเห็นโรงเรียนที่ นี่แล้วก็คิดว่าแบบนี้ยังมีอีกหรือนี่ ที่ผ่านมาเราบ้าวัตถุมากเกินไปหรือเปล่า เสียเงินให้กับจักรยานมากจนเกินจำเป็น จนสับสนในคำว่าอนุรักษ์กับคำว่า"กว้านซื้อ"เป็นความห มายเดียวกัน จากเล่นสนุกๆจนกลายเป็นความทุกข์เพราะเสียเงินกับการ กว้านซื้อจนเกินเลยไป
    หลายคนอาจจะบอกว่าก็มีครบแล้วนี่ถึงคุยได้พูดได้ คนอื่นเค้ายังไม่มีเค้าก็ต้องหาอยู่
    แต่ในมุมมองของตัวเองแล้ว จักรยานโบราณคือของเล่นสนุกๆเพื่อผ่อนคลายยามเสร็จจา กงาน เพื่อได้รู้จักเพื่อนใหม่ๆต่างอาชีพ ส่วนจะเป็นจริงเป็นจังเล่นจนลึกซึ้งเข้าเส้นอยู่ในสา ยเลือด อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน เพราะไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน แต่ก็ยังคงความคิดเดิมคือเล่นเพื่อหามิตรอยู่ต่อไป

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เพิ่งกลับจากทองผาภูมิมาเมื่อคืนนี้ก็รีบลงภาพเด็กๆบ ้านขนุนคลี่ให้ชมกันพร้อมเรื่องราวพอคร่าวๆครับ หากใครสนใจก็ลองเข้าไปดูกัน
    เด็กๆที่นี่อยู่กันลำบากมากในสายตาพวกเราที่ส่วนใหญ่ ผ่านและพบเห็นความเจริญมามากทำให้อาจจะนึกว่าอยู่กัน ได้อย่างไรแบบนี้ ห้องน้ำก็แย่ แต่เป็นเรื่องปรกติและชินชาในสายตาของพวกเค้าซึ่งเป็ นมาตั้งแต่เกิดเลยไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไรมาก ส้วมไม่มีก็วิ่งเข้าป่า
    แต่จากการสอบถามกับเพื่อนที่เป็นคนในพื้นที่บอกว่าเด ็กที่นี่มักเป็นโรคท้องร่วงกันบ่อย เนื่องจากความเป็นอยู่ไม่ถูกสุขลักษณะ แมลงวันที่ไปตอมอาวุธหนักมาอาจจะไปตอมกับข้าวที่เด็ก ทานกลายเป็นโรคท้องร่วงไม่รู้ตัว
    อาคารเรียนที่นี่เหมาะสำหรับโรงเรียนที่มีครูเพียงคน เดียว เพราะหากจะให้เดินไปสอนตามอาคารโน้นอาคารนี้ก็คงไม่ไ หว ก็เลยจัดให้เด็กนั่งเป็นกลุ่มๆกันตามชั้น....เผลอเล่ าอีกแล้ว
    ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็เพราะอยากจะให้พวกเราได้ดูกันนะครับ ว่าในขณะที่พวกเรากำลังหาล้อดันลอปกาบกล้วยคู่ละสามส ี่พัน จักรยานแต่ละคนราคาคันละไม่รู้เท่าไหร่ ก็ซื้อกันมา จะเพราะเห็นคุณค่า อยากอนุรักษ์ หรือซื้อมาเพื่อสนองความชอบของตัว เพื่อแข่งขัน ประชันกัน ฯลฯ แต่ชีวิตน้อยๆที่นี่ไม่รู้จักหรอก รถไอติมไม่มีวิ่งผ่าน เด็กหลายคนไม่เคยแม้แต่จะออกไปที่ตัวอำเภอทองผาภูมิ ตัวเองซึ่งเคยเรียนอยู่ที่นั่นแท้ๆมาเห็นโรงเรียนที่ นี่แล้วก็คิดว่าแบบนี้ยังมีอีกหรือนี่ ที่ผ่านมาเราบ้าวัตถุมากเกินไปหรือเปล่า เสียเงินให้กับจักรยานมากจนเกินจำเป็น จนสับสนในคำว่าอนุรักษ์กับคำว่า"กว้านซื้อ"เป็นความห มายเดียวกัน จากเล่นสนุกๆจนกลายเป็นความทุกข์เพราะเสียเงินกับการ กว้านซื้อจนเกินเลยไป
    หลายคนอาจจะบอกว่าก็มีครบแล้วนี่ถึงคุยได้พูดได้ คนอื่นเค้ายังไม่มีเค้าก็ต้องหาอยู่
    แต่ในมุมมองของตัวเองแล้ว จักรยานโบราณคือของเล่นสนุกๆเพื่อผ่อนคลายยามเสร็จจา กงาน เพื่อได้รู้จักเพื่อนใหม่ๆต่างอาชีพ ส่วนจะเป็นจริงเป็นจังเล่นจนลึกซึ้งเข้าเส้นอยู่ในสา ยเลือด อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน เพราะไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน แต่ก็ยังคงความคิดเดิมคือเล่นเพื่อหามิตรอยู่ต่อไป
    เห็นด้วย เอาแต่พอดีดีกว่าครับ เผลอก็เต็มบ้าน
    ยินดีช่วยครับมีอะไรก็บอกมา

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อกี๊ได้คุยกับคุณไพบูลย์หลังเครื่องฉายแล้ว(สำนว นบ้านนอกหน่อย) รู้สึกยินดีในความคิดเห็นสำหรับแนวทางในการพัฒนาอย่า งยั่งยืนเพื่อเด็กๆจะได้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ตามกำลังของคนระดับล่างอย่างเราๆจะมี
    เมื่อบ่ายๆน้องตี๋ แร็บบิท (กลุ่มมอเตอร์ไซค์แถวๆถนนพระราม2)ที่ได้คุยกันบ่อยๆ โทรมาถามเรื่องอะไหล่ และได้คุยเรื่องเด็กที่โรงเรียนนี้ให้เค้าฟัง พวกเค้าก็มีโครงการช่วยเหลือเด็กๆอยู่เป็นประจำทุกๆป ีอยู่แล้ว หลังจากนี้คงได้คุยกันว่าจะช่วยกันอย่างไรได้บ้าง
    ชอบคำของคุณไพบูลย์ครับ ที่ว่าเราควรจะถามว่าเค้าต้องการอะไร ดีกว่าให้ในสิ่งที่เราต้องการให้ เพราะไม่รู้ว่าเค้าจะได้ใช้ประโยชน์จริงๆหรือเปล่า.. ..
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เมื่อกี๊ได้คุยกับคุณไพบูลย์หลังเครื่องฉายแล้ว(สำนว นบ้านนอกหน่อย) รู้สึกยินดีในความคิดเห็นสำหรับแนวทางในการพัฒนาอย่า งยั่งยืนเพื่อเด็กๆจะได้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ตามกำลังของคนระดับล่างอย่างเราๆจะมี
    เมื่อบ่ายๆน้องตี๋ แร็บบิท (กลุ่มมอเตอร์ไซค์แถวๆถนนพระราม2)ที่ได้คุยกันบ่อยๆ โทรมาถามเรื่องอะไหล่ และได้คุยเรื่องเด็กที่โรงเรียนนี้ให้เค้าฟัง พวกเค้าก็มีโครงการช่วยเหลือเด็กๆอยู่เป็นประจำทุกๆป ีอยู่แล้ว หลังจากนี้คงได้คุยกันว่าจะช่วยกันอย่างไรได้บ้าง
    ชอบคำของคุณไพบูลย์ครับ ที่ว่าเราควรจะถามว่าเค้าต้องการอะไร ดีกว่าให้ในสิ่งที่เราต้องการให้ เพราะไม่รู้ว่าเค้าจะได้ใช้ประโยชน์จริงๆหรือเปล่า.. ..
    ขอผมเบากว่านี้นิด แล้วจะส่งความช่วยเหลือผ่านไปทางพี่ครับ ถ้าทราบความต้องการของน้องๆๆหนูๆพวกนี้ ช่วยบอกด้วยครับว่าเค้าขาดและอยากได้อะไร จะจัดได้ตามวัตถุประสงค์ครับ อยากเห็นเด็กไทยพัฒนา และอยากเห็นบอลไทยไปบอลโลก ครับ คงต้องพึ่งน้องๆพวกนี้
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีครับ แค่ส่งใจไปช่วยก็ดีโขแล้วล่ะครับ ในขณะที่เรากำลังเพลินนั่งดูเน็ต ใช้ไฟที่ได้จากบ้านเค้า ส่วนเจ้าของพื้นที่ค่ำนี้ก็นั่งสุมหัวล้อมตะเกียงกระ ป๋องเพื่ออ่านหนังสือจนจมูกดำไปด้วยเขม่าจากควันไฟ
    การจะช่วยเหลือสิ่งใดๆ ความจริงแล้วคนรับเค้าไม่เลือกหรอกครับ อะไรเค้าก็รับทั้งนั้น สำหรับตอนนี้สิ่งที่ตัวเองกำลังประสานงานอยู่ก็คือจะ ทำแทงค์น้ำที่เป็นหอคอยสูงที่จะใช้ระบบโซลาร์เซลล์(ค งต้องเช็คกำลังผลิตกระแสไฟว่าจะไหวหรือไม่) และทำห้องน้ำขนาดประมาณสิบห้อง(ชาย5หญิง5) อีกทั้งคงจะมีต่อยอดทำอย่างอื่นอีกเช่นเตาเผาขยะที่ท ุกวันนี้ใช้ขุดหลุมแล้วเผาเอา
    สำหรับตัวเองและเพื่อนๆก็คงจะหาเสื้อผ้าชุดนักเรียนท ั้งใช้แล้วและของใหม่ มาให้เด็กๆกัน รวมถึงหนังสืออ่านเล่น
    แต่สำหรับการเดินทางหากเป็นหน้าฝนก็ต้องรถโฟร์วีล หากเป็นหน้าหนาวรถกระบะธรรมดาก็เข้าไปได้ครับ แต่รถเก๋งห้ามเด็ดขาด
    ส่วนรถออฟโรดล้อใหญ่ ดอกยางโตๆไม่อยากให้เข้าไปตอนหน้าฝนครับ เนื่องจากล้อมันจะตะกุยจนถนนเป็นร่องพังหมด

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่วสันต์ต้องการอะไรเพิ่มบอกได้นะพี่ กะจะเอาโครงจักรยานเปลี่ยนเป็นของร่วมทำบุญครับพี่ กำหนดการประมาณเมื่อไหร่ครับจะได้เตรีมตัวทัน
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีครับ หากไปอีกเมื่อไหร่จะแจ้งให้ทราบ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากออกนอกลู่คุยเรื่องเด็กๆที่หมู่บ้านหลังเขา กระตุกตัวเองออกจากการหลงกระแสวัตถุนิยมให้เพลาๆลงมา แล้วหันมาทำอะไรเพื่อสังคมกันบ้าง ทีนี้ก็กลับมาคุยเรื่องจักรยานโบราณกันแบบสบายๆเหมือ นเดิมครับ
    เมื่อวานซืน ลงภาพขาตั้งจักรยานเอาไว้ให้ดูกัน เผื่อใครจะเอาไปทำหรือดัดแปลงให้ดีกว่าเดิมก็ดีนะครั บ งานไม้ใครๆก็ทำได้ เพราะไม่ต้องใช้อุปกรณ์มาก ไม่ต้องเชื่อมเหมือนงานเหล็ก หากหาไม้อัดไม่ได้ก็ใช้กระดานที่เค้าขายสำหรับทำงานฝ ีมือตอนสมัยเด็กๆ แล้วซื้อเลื่อยฉลุมาเลื่อยเอา ไม่ต้องห่วงเรื่องการรับกำลังเนื่องจากขาตั้งทำหน้าท ี่เพียงประคองรถเฉยๆ หากใครสนใจก็ลองทำดูนะครับ
    ไปขนุนคลี่คราวนี้ ได้แวะเยี่ยมดูกองอะไหล่และจักรยานที่ฝากเพื่อนไว้ที ่ทองผาภูมิ หากมีโอกาสเหมาะและได้สถานที่ดีๆ ก็คงจะย้ายที่เก็บต่อไป อาจจะเป็นที่ขนุนคลี่ก็ได้หากเส้นทางสะดวก
    ก็เช่นเคยนะครับ สำหรับวันคาร์ฟรีเดย์ปีนี้ วันอาทิตย์ที่20 กันยายนมากันตั้งแต่เช้าที่ลานพระรูป สายๆก็จะมีนิทรรศการที่ลานคนเมือง หน้าศาลาว่าการกทม.ตรงข้ามกับเสาชิงช้า-วัดสุทัศน์ ในวันนั้นมีจักรยานโบราณหลายคันมาให้ชมพร้อมทั้งเรื่ องราวและเอกสารโบราณที่น่าสนใจ มีรถหายากหลายคันให้ชม และอาจจะมีรถแปลกที่สมาชิกคนบ้ารถถีบเพิ่งจะได้มา ตอนนี้กำลังปรับปรุงให้สมบูรณ์ หากพร้อมก็จะนำมาให้ชมกันครับ คันนี้เรียกได้ว่ายังไม่เคยเห็นกัน.นอกจากเจ้าของเพี ยงคนเดียว

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

...โรงเรียนริมขอบไกลปืนเที่ยงมีมากครับ.....มันเป็น ความเสมอภาคที่แก้ยากเต็มทน....แต่ดีใจกับเด็กๆที่ทุ กคนพื้นฐานเดียวกัน................ต้นไม้ที่ปลูกพร้ อมกันจะเติบโตไปด้วยกัน............
    .........โรงเรียนที่อยู่ในถิ่นเจริญแต่มีเด็กที่ขัด สนจำต้องเข้าไปเรียนอยู่ด้วย....เด็กจะหดหู่มากกว่าเ ด็กบ้านขนุนคลี่หลายสิบเท่าเนื่องจากมีข้อเปรียบเทีย บ......................ต้นไม้เล็กเกิดท่ามกลางต้นไม ้ใหญ่....มักขาดโอกาสได้รับอากาศ และ แสงแดด......
    ............เด็กที่สร้างปัญหาสังคม ไม่ใช่เด็กบ้านขนุนคลี่แน่นอนครับ..........
    ดีใจครับที่บริษัทใหญ่ๆจะยื่นมือเข้าไปช่วยเหลือ.... .

....สำหรับจักรยานตอนนี้คึกคักดี....แต่ละที่ก็คึกคั กไปคนละแบบ
    แถวราชบุรีแรงกับคานคู่...อะไรก็ได้ที่เป็นคานคู่.เร ียกว่ามีใบสั่งกันเลย.....(เมื่อก่อนเก็บไว้เป็นสิบแ ต่เพื่อนหัวเราะเอา)
    แถวหนองอ้อ.บ้านโป่งดันหา 26 หญิง เพื่อนกะว่าจะเอาไปขายทิ้งโรงเหล็ก ..เลยรวยพุงปลิ้น..
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สนุกดีนะครับอาจารย์ แต่แถวๆเพื่อนที่ทำงานหนังกำลังบ้าบีเอ็มเอ๊กซ์ครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    สนุกดีนะครับอาจารย์ แต่แถวๆเพื่อนที่ทำงานหนังกำลังบ้าบีเอ็มเอ๊กซ์ครับ
    คุณgai1977ครับ ถ้าได้มาเล่นดนตรีแถวๆเชียงใหม่ แจ้งบอกด้วยนะครับ ขอติดตามผลงานด้วยคนครับ ไอ้ผมก็คอProgressive Rock เหมือนกัน ยิ่งเล่นแบบบรรเลงด้วยแล้ว ช้อบชอบ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

ขอบคุณ
    0

Cool

ปลายเดือนหน้าครับพี่หัวโป่เชียงใหม่รอคอนเฟิร์มครับ ไอ้ผมชอบวงyes กับmike oldfield มากแล้วก็ได้cdวงrenaissanceมาจากฮอลแลนด์สนใจมั๊ยคร ับ นักร้องนำเป็นผู้หญิงเสียงเหมือนjohn andersonวงyesเลย
    ชุดนี้ออกมาตั้งแต่ปี76 สมัยก่อนมีแต่เทป501 พอได้cdนี่ฟังแล้วความหลังพรั่งพรูเลย เหงาและวังเวงแบบยุโรปครับ
    ผมส่งทางyou send itก็ได้นะครับhaha........................
    รูปที่ลงคือร้านเกือกและกระเป๋าหนังที่สมุยครับหน้าร ้านเป็นherculesส่วนภายในเป็นรถถีบติดเครื่อง แวบไปดูไม่แน่ใจว่าเป็นrobinhoodเพราะมีลายนำ้แต่จาน phoenix มีเวลาน้อยแบตกล้องก็จะหมดใช้แฟลชไม่ได้ ลองดูครับ

รูป รูป  

หน้าที่ 104 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 4 54 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 154 204 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks