คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 11

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 61 111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ปลอกมือมีหลากหลายแบบ ผมจะขอพูดถึงการถอดและใส่ปลอกมือราเล่ห์ละกันครับ คือแบบที่ลักษณะคล้ายยาง เป็นตัว R บ้าง RI บ้าง หรือแบบที่มีแต่ลาย ปลอกมือเก่ามักจะแข็งโปกเลยละครับ การใส่เข้าไปใหม่ให้ดูดีก็ต้อง
    - นำจารบีมาทาบางๆด้านในที่จะสวมกับแฮนด์ และแฮนด์ก่อน
    - หาหม้อเก่าๆมาต้มน้ำให้เดือดก่อน พอเดือดนำปลอกมือไปแช่หรือต้มไปเลยสักพัก
    - ใช้คีมคีบขึ้นมาสะบัดน้ำทิ้ง ใช้ผ้าเช็ดหน่อย แล้วก็รีบนำไปสวมกันแฮนด์รถเลย ในขณะที่ปลอกมือยังอุ่นๆ ร้อนๆ ยางมันจะนิ่มๆอยู่
    การทาจารบีไว้ด้านในก็เพื่อไม่ให้น้ำไปจับกับปลอกมือ เวลานานไปจะได้ไม่อมเป็นสนิมด้านใน ตอนใส่ปลอกมือกันแฮนด์ต้องรีบจัดให้มันอยู่ตำแหน่งที ่เราต้องการ หากไม่แล้วตอนมันเย็นตัวอีกที คุณจะไม่สามารถขยับได้แม้แต่น้อยเลยละครับ แนะนำให้ถอดแฮนด์ออกจากตัวรถก่อน เพื่อความสะดวกในการใส่

วิธีถอดปลอกมือออกก็เหมือนเดิม แต่ต้องถอดแฮนด์ออกไปต้มน้ำร้อน แล้วรองผ้าขยับไป-มา สักหน่อยก็ออกแล้วครับ คุณจะได้ปลอกมือเก่าจากอังกฤษแบบเดิมๆเลยละครับ ใครมีเคล็ด(แต่ไม่)ลับก็บอกกล่าวกันมาได้นะครับ เพื่อที่ทุกคนจะได้มีจักรยานโบราณที่มีปลอกมือสวยๆเด ิมๆกันครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 22-01-2008 เมื่อ 10:47
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องใส่ปลอกมือนั้น ที่แรกๆก็ใช้สบู่ ยาสระผม หรือไม่ก็น้ำยาล้างจาน ลูบๆเอา แต่คิดไปคิดมาน้ำยาพวกนี้มีส่วนผสมของน้ำ เกรงว่าจะทำให้แฮนด์เกิดสนิม ก็เลยลองเอาจารบีมาทาอย่างที่บอก ก็เป็นเรื่องที่เรียนรู้ลองผิดลองถูกกันเอง ส่วนวิธีการถอดนั้น เนื่องจากรถที่ได้มาโดยมาก ปลอกแฮนด์ที่ได้มาสภาพแทบไม่เหลือแล้วและก็ไม่ค่อยจะ ได้ปลอกมือที่เป็นของแท้ ก็เลยใช้วิธีดิบๆนั่นก็คือใช้ไขควงและคีมงัดออก
    ตอนไปสุโขทัยตอนสิ้นปี ขับรถก็มองๆหาเข่งสวยๆลายสานแบบแปลกๆ แต่ก็ยังไม่พบ แต่เข่งที่บ้านอาจารย์mka ลายใช้ได้เลยนะครับ ตอนนี้ก็ยังมองๆหาอยู่เหมือนกัน เพราะเดี๋ยวนี้ชอบแต่งรถในแนวแบบที่คนไทยสมัยก่อนใช้ กันมากกว่า...เผลอๆไม่แน่นะ หากหาเข่งไม่ได้ ก็อาจจะซื้อเตาอั้งโล่ใบเล็กๆมาแขวนข้างตระกรงท้ายแต ่งให้เป็นรถขายปลาหมึกย่างเสียเลย....

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ... เผื่อว่านึกสนุกเราขี่ไปเก็บกระป๋องเบียร์ที่เค้าทิ้ งขว้างข้างทางส่งโรงเหล็กได้ใบละบาทก็ยังดี..
    อะโห ... แถวเมืองกาญ ฯ ได้ใบละบาทเลยเหรอครับ เมื่อวานเพิ่งขายไป ถามลูกน้องบอกว่า 3 ใบ 2 บาท หิ้วใส่ท้ายรถไปขายถึงโรงเหล็ก ถามไปว่ารับซื้อกระป๋องเบียร์มั๊ยครับ เฮียแกพยักหน้าหงึก ๆ แล้ว คว้าขึ้นตาชั่ง 125 ใบ ได้กิโลนึง โลละ 50.- นึกว่าได้กำไรแล้วนะเนี่ย สงสัยโดนฟันอีกแหงม ...แล้วพอทราบหรือไม่ครับว่ากระป๋องแบบเหยียบให้แบนกับไ ม่แบน ราคาเท่ากันหรือเปล่า...

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ใช้โน๊ตบุ๊คคุย พอดีลูกสาวมาเที่ยวบ้านเลยทำตัวให้ทันสมัยหน่อยแต่มั นโหลดช้ามาก
    ลองมาดูห้องครัวคนบ้ารถถีบดูบ้าง

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันไหน หากมีโอกาสได้ไปเมืองกาญจน์ คงจะได้แวะเที่ยวชมที่บ้านอาจารย์อีกครั้งหนึ่ง
    เห็นจากในรูป หากจะดึงจักรยานออกสักคันนี่แทบหมดสิทธ์เลยนะครับ แฮนด์รถคงจะเกี่ยวกันน่าดู หากหันหน้าออกจะจูงออกสะดวกกว่าหรือเปล่า แต่ก็จะเกะกะมากกว่าหันหน้าเข้า และตระแกรงท้ายที่หันออกมาก็สามารถที่จะใช้เป็นที่วา งของอื่นๆได้อีก

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้กำลังเพลินอยู่กับการเข้าไปหาอ่านบทความต่างๆ เกี่ยวกับคำว่า"ชมรมจักรยานโบราณ" , "จักรยานโบราณ"....ที่google ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สองสามวันมานี้ ได้มีโอกาสออกไปท่องเวบต่างๆ ที่เกี่ยวกับจักรยานโบราณ โดยพอเข้าไปก็พิมพ์คำว่า"จักรยานโบราณ"บ้าง "ชมรมจักรยานโบราณ"บ้าง ซึ่งก็ได้เข้าไปอ่านข้อความต่างๆ ที่แต่ละคนได้มาเขียนมาเล่า หรือโปรโมทกิจกรรมต่างๆว่าจะมีอะไรบ้าง...อ่านแล้วก็ เพลิดเพลินดี....
    ซึ่งบทความต่างที่แต่ละคนโพสต์มาคุยนั้น มีทั้งจากการสัมภาษณ์แล้วเอามาพิมพ์ หรือไปพบเห็นจักรยานที่รูปทรงโบราณในที่ต่างๆมา แล้วก็มาโพสต์รูป และบรรยายกัน อ่านแล้วก็รู้สึกว่าจริงมั่ง ไม่น่าจริงมั่ง และไม่จริงมั่ง และส่วนที่อ่านแล้วน่าจะเป็นข้อมูลที่ใกล้เคียงกับคว ามเป็นจริงก็มี... หรือไปอ่านพบหน้าโฆษณาเชิญชวนไปชมกิจกรรมอันหนึ่ง ทางผู้จัดก็จะบอกว่าในงาน จะพบกับ......อันดับหนึ่งของประเทศไทย.... หรือ มีสองคันในประเทศไทย..และคันที่มาโชว์จะสภาพสมบูรณ์ท ี่สุด... ทั้งที่เห็นๆกันนั้น ตอนนี้น่าจะเกินสิบแล้ว...em18
    พวกนี้คงจะเป็นเทคนิคของนักโฆษณา ที่เขียนแต่งเติมกันเอง โดยที่เจ้าตัวหรือเจ้าของไม่รู้เรื่อง...เพื่อหวังผล ให้คนมาชมกิจกรรมของตัวเองมากๆ....

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อาจารย์ครับ! รับคนงานหยอดน้ำมันรถถีบเพิ่มมั้ยครับ คนเดียวน่าจะไม่พอนะครับอาจารย์

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อายุปูนนี้แล้วยังไม่มีอะไรเป็นหนึ่งเลย เรียนก็ไม่เคยเป็นที่หนึ่ง รวยก็ไม่เคย จนก็ไม่เคย....ก็คิดว่าจักรยานโบราณนี่แหละที่พอจะ ได้กับเค้าบ้าง(ในจังหวัดกาญฯ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 25-01-2008 เมื่อ 11:10
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลองเข้าไปดูรูปเปรียบเทียบเพลทเดอะคิงส์ในกระทู้รวมร ถเด็ก ที่บอร์ดรุ่นของจักรยานโบราณกันครับ

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

เสื้อคนบ้ารถถีบใส่โชว์บ้างนะเดี๋ยวหนูทำรัง นะครับ อ.mka โบราณว่าช้าๆได้พร้าเล่มงาม ด้วยที่เราเย็นเกินไปลูกศิษย์มาบอกให้ไปดูรถผู้ซาวแป ด ไม่รู้ยี่ห้อ ปั่นได้ ห้าร้อย ก็ไม่มีเวลาไปโรงเหล็ก(เปิดใหม่)สายวันนี้แว่บไปปราก ฎว่ามีคนรับไปแล้ววานนี้ 450. เอง เจออย่างนี้สองงานแล้ว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

........เวลาสั่งเสื้อผมจะสั่งสองตัว..เอาไว้ใส่ตัวห นึ่งเก็บไว้ตัวหนึ่งเสมอ กะว่าอีกสักร้อยสองร้อยปีถ้ามีการประมูล คงได้หลายตังค์
    .......ช้าๆได้พร้าเล่มงาม....เจาะไม้งามเมื่อยามขวา นบิ่น.(ไม่รู้ไปกันได้เปล่า)...แล้วจะให้ทำอย่างไร..

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้อยู่ที่ภูเก็ตได้สองวันแล้วครับ คิดว่าเดี๋ยววันเสาร์ก็จะได้กลับ สองวันที่ผ่านมาเข้าอินเตอร์เน็ตไม่ได้เลย วันนี้ไปข้างนอกกลับเข้ามาลองเข้าเน็ตดูปรากฎว่าเข้า ได้ ก็เลยเข้ามาคุยซักกะหน่อย ก่อนที่จะอาบน้ำ-นอน...
    ภูเก็ตเป็นถิ่นเก่าที่เคยได้มาอยู่เมื่อปี2000-2003 ก่อนที่จะกลับมาอยู่กรุงเทพฯในปัจจุบัน และเดี๋ยวนี้ มีงานขึ้นที่ภูเก็ตอยู่สองแห่ง ก็เลยมีความจำเป็นต้องมาเป็นครั้งคราว แต่ก็ยังเสียวๆกลัวว่าจะได้มาอยู่อีกครั้ง ซึ่งหากได้มาอยู่คราวนี้ สงสัยอยู่ยาวถึงสองปีครึ่ง....
    จักรยานไม่รู้ว่าช่วงนี้มีข่าวคราวอะไรใหม่ๆเข้ามาบ้ าง ตอนนี้ก็จะมีแต่ที่พี่แจ๊ค ลพบุรี นัดปั่นจักรยานในวันที่ 9 มีนาคม 51 ซึ่งตรงกับวันอาทิตย์ และวันเสาร์ที่ผ่านมาก็ได้ออกไปปั่นรถถีบที่ตลาดนางเ ลิ้ง และบันทึกภาพกลับมาให้ชม แต่เสียดายที่ดันมีไวรัสเข้าเครื่องคอมพ์เลยต้องหยุด ไว้ก่อน และสัปดาห์หน้าจะลงภาพที่ไปถ่ายมาให้ชมกันครับ
    ตอนนี้ดึกแล้ว สงสัยคงจะต้องนอนก่อน พรุ่งนี้จะมีประชุม.... ราตรีสวัสดิ์ครับ

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

วันก่อนเจอเฮียนั๊มกลับจากusa แกหิ้วรถพับ กับtouring raleigh มาจากusa. ค่าส่งอื้อเลย ได้ทีเลยนำสติกเกอร์ "คนบ้ารถถีบ"ไปฝาก ไว้เฮียประกอบเสร็จจะนำรูปมาฝาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 07-02-2008 เมื่อ 11:18

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตอนนี้จักรยานโบราณยังเงียบๆอยู่ สำหรับคันที่หมายตา เลียบๆเคียงๆเอาไว้ก็ยังมีอยู่ ตามประสาคนเบี้ยน้อย ช่วงนี้ก็ได้แต่เก็บหอมรอมริบ สำหรับรอเวลาที่อาจจะโชคดีมาถึงบ้าง....

รูป รูป  

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 61 111 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks