คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 110

หน้าที่ 110 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 10 60 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 160 210 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,636 ถึง 1,650 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

เพิ่งกลับมาจากถ่ายหนังที่ทะเลปราณครับ พาเจ้าม้านำ้ไปเข้าฉากด้วยครับ ได็โอกาสปั่นเที่ยวด้วยเจอจรเข้ฝูงใหญ่ครับ/\3

รูป รูป    

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ขออนุญาตนอกเรื่องจักรยานคุยเรื่องห้องน้ำนิดนึงนะคร ับ
    เนื่องจากโรงเรียนขนุนคลี่ขาดแคลนห้องน้ำ ก็เลยเสนอทางบริษัทฯว่าน่าจะทำห้องน้ำให้ ซึ่งหลังจากผู้ใหญ่ของบริษัทเห็นชอบแล้วสถาปนึกก็เลย ทำแบบห้องน้ำเสร็จแล้วให้สถาปนิกมาเกลาอีกที
    แบบเบื้องต้นรูปแบบคล้ายห้องน้ำตามปั๊มน้ำมัน พื้นและผนังปูกระเบื้อง หลังคาmetal sheet อ่างล้างมือหน้าห้องน้ำเทปูนปูกระเบื้องเช่นเดียวกับ รางฉี่ด้านหลัง โครงสร้างคอนกรีตเสริมเหล็ก เสาคานคอดิน โครงหลังคาเป็นเหล็กกล่อง
    เมื่อทำแบบเสร็จก็เลยเอาไปให้คนที่รับผิดชอบโครงการท ี่จะเข้าไปก่อสร้างดู...
    ไม่เอา....ทำยาก...พื้นขัดมันก็พอ ไม่ต้องปูกระเบื้องเพราะเดี๋ยวพื้นสกปรกเละ อีกอย่างหากกระเบื้องเสีย หลุดร่อนแล้วใครจะไปซ่อม อ่างล้างมือ-โถฉี่ ก็สั่งทำสแตนเลสจากกรุงเทพฯขนมาติดตั้งเอา เสาใช้เหล็กh-beam ตั้งกับพื้นแล้วเทคอนกรีตหุ้ม เช่นเดียวกับโครงหลังคาสั่งทำจากกรุงเทพฯแล้ว ขนมาติดตั้ง ขันน็อตอย่างเดียว หลีกเลี่ยงงานเชื่อมและงานที่ใช้ไฟฟ้าทั้งหมด เพราะไม่อย่างนั้นจะต้องขนเครื่องปั่นไฟไปอีก
    สำหรับพื้นก็ไม่ต้องมีคาน เทไปเลย(เช็คความหนา) เพราะงานพื้นหากทำฐานรากและคานกว่าจะโผล่พ้นดินขึ้นม าปาเป็นอาทิตย์ มีเวลาให้แค่เดือนเดียว คิดซี่.....
    ส่วนท่อส้วมให้เดินลอยบนพื้นหลังห้องน้ำเพื่อง่ายต่อ การซ่อมและไม่เสี่ยงต่อการถูกพื้นทับเมื่อยามทรุด.ปร ะตูก็ใช้พีวีซี ขืนใช้ไม้ปลวกกินหมด .ฯลฯ
    เหล่านี้เป็นคำแนะนำของคนที่มีประสบการณ์วัยใกล้เกษี ยน ไอ้เราก็เลยต้องแก้แบบขนานใหญ่ แต่ดูแล้วก็ดีนะครับ ดูแล้วอาจจะไม่ค่อยสวย เรียบร้อย แต่ใช้เวลาทำน้อย ง่ายต่อการซ่อมบำรุง อาจจะขัดๆสำหรับสถาปนิกรุ่นใหม่ แต่นี่คือความจริงครับ
    อยากเห็นแล้วครับพี่
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ไม่เอา....ทำยาก...พื้นขัดมันก็พอ ไม่ต้องปูกระเบื้องเพราะเดี๋ยวพื้นสกปรกเละ อีกอย่างหากกระเบื้องเสีย หลุดร่อนแล้วใครจะไปซ่อม อ่างล้างมือ-โถฉี่ ก็สั่งทำสแตนเลสจากกรุงเทพฯขนมาติดตั้งเอา เสาใช้เหล็กh-beam ตั้งกับพื้นแล้วเทคอนกรีตหุ้ม เช่นเดียวกับโครงหลังคาสั่งทำจากกรุงเทพฯแล้ว ขนมาติดตั้ง ขันน็อตอย่างเดียว หลีกเลี่ยงงานเชื่อมและงานที่ใช้ไฟฟ้าทั้งหมด เพราะไม่อย่างนั้นจะต้องขนเครื่องปั่นไฟไปอีก
    สำหรับพื้นก็ไม่ต้องมีคาน เทไปเลย(เช็คความหนา) เพราะงานพื้นหากทำฐานรากและคานกว่าจะโผล่พ้นดินขึ้นม าปาเป็นอาทิตย์ มีเวลาให้แค่เดือนเดียว คิดซี่.....
    ส่วนท่อส้วมให้เดินลอยบนพื้นหลังห้องน้ำเพื่อง่ายต่อ การซ่อมและไม่เสี่ยงต่อการถูกพื้นทับเมื่อยามทรุด.ปร ะตูก็ใช้พีวีซี ขืนใช้ไม้ปลวกกินหมด .ฯลฯ
    เหล่านี้เป็นคำแนะนำของคนที่มีประสบการณ์วัยใกล้เกษี ยน ไอ้เราก็เลยต้องแก้แบบขนานใหญ่ แต่ดูแล้วก็ดีนะครับ ดูแล้วอาจจะไม่ค่อยสวย เรียบร้อย แต่ใช้เวลาทำน้อย ง่ายต่อการซ่อมบำรุง อาจจะขัดๆสำหรับสถาปนิกรุ่นใหม่ แต่นี่คือความจริงครับ
    เป็นข้อคิดที่ดีครับสำหรับการทำงานในที่กันดารท่านผู ้มีประสบการณ์อ่านเกมได้แยบยลจริงๆครับ เครื่องกีฬาผมพร้อมออกเดินทางไปหาน้องๆแล้วนะครับพี่
    เอาโคลงจักรยานแลกมาครับต้องขอบคุณพี่โลมที่ร่วมด้วย ช่วยกันในครั้งนี้ด้วยครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย utaa_67 : 17-09-2009 เมื่อ 17:11
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขออนุญาตขอบคุณแทนเด็กๆด้วยครับ หลังคาร์ฟรีเดย์แล้วคงได้ขึ้นไปทองผาภูมิอีกหลายเที่ ยว หากวันไหนได้ขึ้นไปแล้วก็จะติดต่อกันครับ
    เรื่องแบบเอาไว้หากพุฒมาที่office จะเอามาให้ดูครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

ขออนุญาตขอบคุณแทนเด็กๆด้วยครับ หลังคาร์ฟรีเดย์แล้วคงได้ขึ้นไปทองผาภูมิอีกหลายเที่ ยว หากวันไหนได้ขึ้นไปแล้วก็จะติดต่อกันครับ
    เรื่องแบบเอาไว้หากพุฒมาที่office จะเอามาให้ดูครับ
    ขอบคุณครับพี่ ผมนึกถึงห้องน้ำที่สร้างกลมกลืนไปกับไซต์อิงแอบไปกับ ธรรมชาติ ได้ เต็กกับซีเนียร์ คอน คนญี่ปุ่นออกแบบยิ่งอยากเห็นครับพี่ ผมชอบงานทาดาโอะ อันโดะ

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เค้าว่ากันว่าอันโดะเคยเป้นนักมวย เคยชกที่เมืองไทยด้วย ก่อนมาเป็นเกรทเต๊กท์ครับ ผมมีหนังสืองานเค้าสองสามเล่มครับ

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    เค้าว่ากันว่าอันโดะเคยเป้นนักมวย เคยชกที่เมืองไทยด้วย ก่อนมาเป็นเกรทเต๊กท์ครับ ผมมีหนังสืองานเค้าสองสามเล่มครับ
    สงสัยผมต้องไปเป็นนักมวยก่อนแล้วล่ะแล้วค่อยกลับมาทำ งานออกแบบ 555 คงเหมือนคริสโตเฟอร์ ดอยล์ที่เป็นกะลาสีเรือก่อนที่จะมาเป็นตากล้องระดับโ ลก มุมมองจากอาชีพอื่นคงมีส่วนช่วยในการทำงาน งานรวมเล่มของอันโดะส่วนใหญ่จะมีดีเทลแสดงรายละเอียด ของแบบ ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าสำคัญมาก อย่างน้อยก็ทำให้เราเข้าใจวิธีการออกแบบของเขามากขึ้ นครับ

ขอบคุณ
    0

ถ้าเคยดูเถียนมีมี่ ดอยล์เคยเล่นเป็นครูสอนภาษาอังกฤษให้ชาวจีนในฮ่องกงค รับน่าจะใช่ ในหนังมีเมียเป็นโสเภณีคนไทยที่เป็นเอดส์ครับ หนังดีมากดูกี่ครั้งก้ปลื้มจนแทบร้องไห้

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ถ้าเคยดูเถียนมีมี่ ดอยล์เคยเล่นเป็นครูสอนภาษาอังกฤษให้ชาวจีนในฮ่องกงค รับน่าจะใช่ ในหนังมีเมียเป็นโสเภณีคนไทยที่เป็นเอดส์ครับ หนังดีมากดูกี่ครั้งก้ปลื้มจนแทบร้องไห้
    น่าจะมาให้เร็วกว่านี้หน่อยนะ หลี่เสียวจิน ,ทำไมหรือครับ , เยี่ยหลันเป็นเอดส์!!!...........แล้วพระเอกก็อึ้งงง ง

เศร้าจังครับ รู้สึกเหมือนเป็นความรักที่ต้องฟันฝ่าอุปสรรคมากมายจ ริงๆ แต่แล้วก็พรหมลิขิต 555
    -----------------------

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ได้ไปร่วมงานคาร์ฟรีเดย์ที่พัทลุงแทนครับ เมื่อเช้า คนมาเยอะเหมือนกัน มีรถจักรยานโบราณร่วมกัน3คันครับ รวมทั้งของผมนอกนั้นเสือภูเขาแทบทั้งสิ้น และรถพับ ปั่นรอบเมืองรอบใหญ่และปั่นกลับมาที่จุดเริ่มต้น ไม่มีนิทรรศการใดๆ เค้าปั่นกันอย่างเดียว ปั่นเสร็จชวนปั่นไปเที่ยวจังหวัดตรังอีก น่าสนุกครับ แต่รถผมแก่แล้ว ปั่นแถวๆบ้านดีกว่า
    .................................................. .................................................. ........
    ผมจำไม่ได้แล้ว รู้แต่พี่หลี่หมิงแกปั่นจักรยาน ทำให้มีละครหรือเอ็มวีเรา ให้พระเอกปั่นแสตนดาร์ดรอบเยาวราช อารมณ์เดียวกันเลยครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ผ่านไปแล้วนะครับ สำหรับงานประจำปีของคนรักรถถีบโบราณนั่นก็คือนิทรรศก ารจักรยานโบราณในวันคาร์ฟรีเดย์
    ซึ่งปีนี้เป็นที่น่ายินดีที่มีคนและรถมาร่วมจอดร่วมแ สดงกันหลายสิบคัน และมีจำนวนที่เพิ่มมากขึ้นในทุกๆปี
    แต่ที่น่าปลื้มเหนืออื่นใดก็คือ เป็นการแสดงถึงความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันของคนรักรถ ถีบโบราณ ทั้งบ้านไกล้บ้านไกล ที่หากไม่เหลือบ่ากว่าแรงมากนักก็จะมาพบปะกันเสมอๆ ในวันนั้นคนที่มามีทั้งในกรุงเทพฯ อยุธยาก็มา รวมถึงกาญจนบุรีก็มี เห็นบรรยากาศการพูดคุยกัน ทั้งหน้าเก่าทั้งหน้าใหม่แล้วก็ดีใจครับ ไม่ได้มีการแบ่งรถในหรือรถนำเข้า รถไทย รถญี่ปุ่น รถล้อโตทั้งทำใหม่ทำเก่ามาพบกันด้วยความยินดี คุยกันสนุกสนาน ท่ามกลางอากาศที่ร้อนจัด และเวลาที่ดูเหมือนจะผ่านไปเร็วมาก พอเสร็จงานแล้วต่างก็มีน้ำใจช่วยกันเก็บข้าวเก็บของ พกความสุขและความทรงจำดีๆแยกย้ายกันกลับบ้าน รอวันที่จะพบกันอีกครั้งในปีหน้าเดือนเดียวกัน...

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

hotmail123's Avatar
    สถานที่
    NO WAR Classic Club Nakhonsri
    ขอบคุณ
    0

กิจกรรมดีๆ มีก็บอกอีกนะพี่วสันต์ เดี๋ยวผมไปถ่ายรูปอีก

และขอบคุณสำหรับคำปรึกษาดีๆ

มีอะไรให้ช่วยเหลือบอกนะคับ

วันเสาร์ที่ 4 ก.พ. 55 โปรเจคใหญ่ต้อนรับปี 2012 เอาใจคนที่หลงรักและชื่นชอบความ classic,ดนตรี และ กิจกรรม x-treme ในโคลงการ ลีวัฒนา retro night classic & vintage market ตลาดนัดพบปะ คน classic ทุกๆวันเสาร์ เลือกชมสินค้าจากกลุ่ม,ชมรม ต่างๆ คนตรี แและกิจกรรมโชว์สุดมัน!!! และทุกๆ เสาร์สุดท้ายของเดือนพบกับ raggea ska party by eat more fruit โดย ศิลปินชั้นนำ การออกร้านและกิจกรรมจากกลุ่ม สมาชิก พร้อมเปิดตัวเสาร์แรกของเดือนกุมภาพันธ์ 2012 ณ ตลาดลีวัฒนา อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช

ขอบคุณ
    0

Cool

โห พี่วสันต์เท่ห์ครับ เอาเจ้าล้อโตกับเจ้าเพลาออกตาสว่างด้วย

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เพิ่งดูรายการตาสว่างเสร็จ กลัวตอนคุณสัญญาขึ้นไปถีบล้อโตจะล้มเสียหาย ตอนนี้กำลังมีข่าวและคนบ้าพระเครื่องต่อ ดีใจด้วยตรับที่เป็นการประชาสัมพันธ์กลุ่มคนบ้ารถถีบ ที่ไปได้ไกลที่สุด
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

วันนี้รู้สึกว่าตัวเบาๆอย่างบอกไม่ถูก ความอึมครึมหายไป เหลืออีกเจ็ดวันก็จะได้หลุดพ้นจากวงการราชการแล้ว อยากพักผ่อนและปั่นจักรยานทุกวัน เอาสมองที่เหลือมาดูแลสุขภาพได้เต็มที่ (ประกาศเพิ่มเติมอีก 700 คนวันนี้เอง)
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หน้าที่ 110 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 10 60 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 160 210 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks