คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 111

หน้าที่ 111 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 11 61 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 161 211 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,651 ถึง 1,665 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อาจารย์ครับสำหรับเด็กรุ่นผมก็ต้องเดินกันต่อไปครับ หายเหนื่อยก็ลุยต่อครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    อาจารย์ครับสำหรับเด็กรุ่นผมก็ต้องเดินกันต่อไปครับ หายเหนื่อยก็ลุยต่อครับ
    ขอบคุณครับ เด็กๆอย่างน้องยังมีพลัง ความอ่อนเหนื่อยเมื่อยล้าจากการเดินทางพักเดี๋ยวเดีย วก็หาย ขอเอาใจช่วยทุกคนให้เดินสู่จุดหมายปลายทางครับ
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ เด็กๆอย่างน้องยังมีพลัง ความอ่อนเหนื่อยเมื่อยล้าจากการเดินทางพักเดี๋ยวเดีย วก็หาย ขอเอาใจช่วยทุกคนให้เดินสู่จุดหมายปลายทางครับ
    ขอบคุณครับอาจารย์

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เพิ่งกลับมาถึงบ้านได้ประมาณเกือบชั่วโมง ยกรถเข้าที่ เตรียมอาบน้ำนอน พรุ่งนี้ตื่นขึ้นมาทำงานต่อ ขอบคุณที่แวะเยี่ยมชมกันครับ หลังจากนี้คงต้องไปทองผาภูมิบ่อยๆ นัดแรกคือวันที่3 ตุลานี้ แต่คงยังไม่ได้แวะหาน้องเอก อุเทนฯ เพราะนั่งรถผู้ใหญ่ในบริษัทฯมา เอาไว้เที่ยวหน้าครับ จะได้แวะเยี่ยมอาจารย์ด้วย ได้ข่าวว่าปล่อยรถออกแทบหมดคอก ดีครับเปลี่ยนกันเล่น เหลือไว้คันที่ขี่บ่อยๆ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เพิ่งกลับมาถึงบ้านได้ประมาณเกือบชั่วโมง ยกรถเข้าที่ เตรียมอาบน้ำนอน พรุ่งนี้ตื่นขึ้นมาทำงานต่อ ขอบคุณที่แวะเยี่ยมชมกันครับ หลังจากนี้คงต้องไปทองผาภูมิบ่อยๆ นัดแรกคือวันที่3 ตุลานี้ แต่คงยังไม่ได้แวะหาน้องเอก อุเทนฯ เพราะนั่งรถผู้ใหญ่ในบริษัทฯมา เอาไว้เที่ยวหน้าครับ จะได้แวะเยี่ยมอาจารย์ด้วย ได้ข่าวว่าปล่อยรถออกแทบหมดคอก ดีครับเปลี่ยนกันเล่น เหลือไว้คันที่ขี่บ่อยๆ
    กำลังคิดจะยกรถสองคันที่คิดว่าเก็บไว้ เอาใว้บนหลังตู้ริมฝาบ้าน เดี๋ยวก่อนเนื่องจากยกไม่ไหวต้องรอเหยื่อมาเที่ยวบ้า น ต้องการหาที่ตั้งเรื่องซักผ้า เดี๋ยวออกแล้วคงมีเวลาปั่นรถถีบมากขึ้น
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

ตะคืนหันอ้ายวสันต์ ยืนปะกบกับ น้าเน็ก กับพี่ดู๋ 2 คนนั้นหมองไปลอยครับ แซวเล่นครับ รถงามแต้ๆครับ หมะเก่าของแต้....ขออภัยครับ ใช้เสียงในฟิล์ม
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีจ้าดนักคับ...
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ยินดีจ้าดนักคับ...
    สวัสดีอ้ายวสันต์ และพี่ๆ คนบ้ารถถีบทุกๆ คนครับ ก่อนอื่นขอแนะนำและฝากเนื้อฝากตัวอย่างเป็นทางการก่อ นครับ ผมชื่อโย ครับ อยู่แม่โจ้ หลังมอครับ คนสันทรายที่พี่วสันต์ เคยส่งปลอกมือดำให้มาเผื่อครับ และที่ว่าถ้าพี่ขึ้นเชียงใหม่จะเลี้ยงกาแฟโบราณที่ถน นคนเดินวัวลายครับ (ถ้าตรงกับวันเสาร์) ตัวกระผมเองเริ่มชอบรถถีบมาประมาณต้นเดือนพฤษภาคมปีน ี้ครับ เริ่มจากอยากได้ซาก นำมาแต่งบ้าน เอาไปเอามา ไปหน้าไปใน ตี๊กๆ แล้วครับ เข้าขั้นเริ่มบ้ากับเปิ้นไปแล้วครับ แต่ฮู้สึกว่าทำแล้วมีความสูขและหรรษาดีครับ ซื้อๆ ซื้อไม่ได้ก่อขาย ขายๆ ขายไม่ได้ก่อซื้ออีกครับ ที่ถูกใจก็เก็บๆ เอาใว้ภูมิใจอยู่ในชนบทครับ

มีเรื่องขอรบกวนพี่วสันต์ครับ ขอพี่ช่วยดูคันนี้ให้หน่อยครับ ใด้มาเมื่อต้นเดือนนี้เองครับรถในเชียงใหม่บ้านเฮาคร ับ ถ้าพี่พอจะมีข้อมูลรุ่นนี้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณนักๆ ครับ

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=342216
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 255289 : 24-09-2009 เมื่อ 22:13
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

[IMG][/IMG]

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องรถถีบนี่อ้ายก็มอกฮู่พ่องบ่าฮู่พ่อง เล่นมอกเอาม่วน (เรื่องรถถีบนี่พี่ก็แค่รู้บ้างไม่รู้บ้าง เล่นแค่พอสนุก..) ข้อมูลลึกๆนี่ต้องยกให้เคเลยครับ คนนี้เหมือนห้องสมุดจักรยานชั้นดี
    ดีใจที่มีรถเชียงใหม่มาให้เห็นอีกคันหนึ่งครับ อยากให้คนเชียงใหม่อนุรักษ์รถในพื้นถิ่นไว้ หากมีงานอะไรก็เอามาอวดมาจอยกัน แต่งตัวพื้นบ้านปั่นรถถีบ ตามงานปอย งานประเพณีปื๊นเมืองมีเสน่ห์อย่างบอกไม่ถูก
    รถเชียงใหม่บางคันถึงจะอยู่กับผมที่กรุงเทพฯแต่รถก็ไ ม่ไปไหนหรือหายไปไหน ยังจะเอาออกมาปั่นมาให้ชมกันเรื่อยๆทั้งในกรุงเทพฯแล ะพากลับไปเยียมบ้านที่เชียงใหม่ ซึ่งถึงอย่างไรแล้ว ตัวเองก็ยังคิดว่าตัวเองคือคนเมืองหรือเลือดเนื้อเชื ้อไขคนเหนือ แม่เป็นคนยองหล่ะปูน ตัวเองเกิดที่เชียงราย ใจยังหวังลึกๆว่าสักวันหนึ่งคงได้กลับไปอยู่ที่นั่นอ ีกครั้งในบั้นปลายชีวิตพร้อมกับครอบครัวและรถถีบที่ม ี ไปอยู่ในพื้นถิ่นบ้านเกิดที่คนรอบข้างพูดภาษาท้องถิ่ นเดียวกันมันอบอุ่นไปอีกแบบครับ ดังนั้นรถเชียงใหม่ที่อยู่ที่นี่ก็คงสบายใจได้ว่าไม่ ไปไหนอีกแล้ว นอกจากรุ่นลูกซึ่งเราก็คงไม่ไปรับรู้ว่าเค้ายังเก็บห รือขายไป เพราะป่านนั้นคงไม่อยู่แล้ว
    หลายวันก่อนได้คุยกับน้องคนนึงที่ดูเหมือนจะเนือยๆไป กับเรื่องรถถีบ ซึ่งในความคิดของตัวเองแล้ว เล่นในแนวทางที่ตัวเองรัก ชอบ คนอื่นชอบในแนวๆอื่น เราก็น่าจะได้โอกาสที่ดีถ้าหากคนที่ชอบในแนวของเราลด ลง ราคารถก็จะลดลง เราก็จะได้ของในราคาที่ถูกลง พี่ว่าดีนะครับ ใครจะเล่นเรื่องสภาพหรืออะไรก็ว่ากันไป มันก็เป็นเรื่องแล้วแต่ชอบ ส่วนเราชอบแนวนี้มันก็มีความสุขเหมือนกัน มันเป็นคนละแบบ อยากให้เราเอาความคิดความชอบของตัวเองเป็นอิทธิพลในก ารเล่น อย่าไปคิดว่า เดี๋ยวนี้เค้าไม่ค่อยเล่นรถแบบนี้แล้ว เราก็เลยไม่เล่นตาม ทั้งๆที่ใจเรามันชอบรถอีกแบบนึง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 24-09-2009 เมื่อ 22:57

สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

เรื่องรถถีบนี่อ้ายก็มอกฮู่พ่องบ่าฮู่พ่อง เล่นมอกเอาม่วน (เรื่องรถถีบนี่พี่ก็แค่รู้บ้างไม่รู้บ้าง เล่นแค่พอสนุก..) ข้อมูลลึกๆนี่ต้องยกให้เคเลยครับ คนนี้เหมือนห้องสมุดจักรยานชั้นดี
    ดีใจที่มีรถเชียงใหม่มาให้เห็นอีกคันหนึ่งครับ อยากให้คนเชียงใหม่อนุรักษ์รถในพื้นถิ่นไว้ หากมีงานอะไรก็เอามาอวดมาจอยกัน แต่งตัวพื้นบ้านปั่นรถถีบ ตามงานปอย งานประเพณีปื๊นเมืองมีเสน่ห์อย่างบอกไม่ถูก
    รถเชียงใหม่บางคันถึงจะอยู่กับผมที่กรุงเทพฯแต่รถก็ไ ม่ไปไหนหรือหายไปไหน ยังจะเอาออกมาปั่นมาให้ชมกันเรื่อยๆทั้งในกรุงเทพฯแล ะพากลับไปเยียมบ้านที่เชียงใหม่ ซึ่งถึงอย่างไรแล้ว ตัวเองก็ยังคิดว่าตัวเองคือคนเมืองหรือเลือดเนื้อเชื ้อไขคนเหนือ แม่เป็นคนยองหล่ะปูน ตัวเองเกิดที่เชียงราย ใจยังหวังลึกๆว่าสักวันหนึ่งคงได้กลับไปอยู่ที่นั่นอ ีกครั้งในบั้นปลายชีวิตพร้อมกับครอบครัวและรถถีบที่ม ี ไปอยู่ในพื้นถิ่นบ้านเกิดที่คนรอบข้างพูดภาษาเดียวกั นมันอบอุ่นไปอีกแบบครับ ดังนั้นรถเชียงใหม่ที่อยู่ที่นี่ก็คงสบายใจได้ว่าไม่ ไปไหนอีกแล้ว นอกจากรุ่นลูกซึ่งเราก็คงไม่ไปรับรู้ว่าเค้ายังเก็บห รือขายไป เพราะป่านนั้นคงไม่อยู่แล้ว
    หลายวันก่อนได้คุยกับน้องคนนึงที่ดูเหมือนจะเนือยๆไป กับเรื่องรถถีบ ซึ่งในความคิดของตัวเองแล้ว เล่นในแนวทางที่ตัวเองรัก ชอบ คนอื่นชอบในแนวๆอื่น เราก็น่าจะได้โอกาสที่ดีถ้าหากคนที่ชอบในแนวของเราลด ลง ราคารถก็จะลดลง เราก็จะได้ของในราคาที่ถูกลง พี่ว่าดีนะครับ ใครจะเล่นเรื่องสภาพหรืออะไรก็ว่ากันไป มันก็เป็นเรื่องแล้วแต่ชอบ ส่วนเราชอบแนวนี้มันก็มีความสุขเหมือนกัน มันเป็นคนละแบบ อยากให้เราเอาความคิดความชอบของตัวเองเป็นอิทธิพลในก ารเล่น อย่าไปคิดว่า เดี๋ยวนี้เค้าไม่ค่อยเล่นรถแบบนี้แล้ว เราก็เลยไม่เล่นตาม ทั้งๆที่ใจเรามันชอบรถอีกแบบนึง
    เห็นตวยอย่างแรงครับอ้าย ตี่ว่าเล่นในแนวทางที่ตัวเองรัก ชอบ คนอื่นชอบในแนวๆอื่น เราก็น่าจะได้โอกาสที่ดีถ้าหากคนที่ชอบในแนวของเราลด ลง ราคารถก็จะลดลง เราก็จะได้ของในราคาที่ถูกลง ขอบคุณครับตี่หื้อข้อคิดดีๆ สำหรับเด็กใหม่ครับ

[IMG][/IMG]

ขอบคุณ
    0

Cool

ผมไก่ครับอยู่จรัญ75บางพลัดครับem97

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พรุ่งนี้เช้าออกเดินทางไปโรงเรียนบ้านขนุนคลี่ ทองผาภูมิ กาญจนบุรี เพื่อพาผู้บริหารของบริษัทฯไปดูพื้นที่จริงก่อนที่จะ ส่งคนลงไปทำงานสร้างห้องน้ำและแทงค์น้ำให้โรงเรียนบ้ านขนุนคลี่
    ตอนนี้แบบทำเสร็จแล้ว ในส่วนของงานโครงเหล็กก็จะทำที่กรุงเทพฯแล้วส่งไปติด ตั้งที่โน่น คนที่ไปอยู่ที่นั่นก็เน้นงานไถนาอย่างเดียว( ไถนา ภาษาช่างหมายถึง พวกขาแรง ลุยขุดดิน เทปูน งานหินๆ ) เน้นระบบน็อคดาวน์เป็นหลัก
    ก็ขอออนุญาตคุยนอกเรื่องจักรยานไปนิดนึงนะครับ พอดีมีน้องๆในเวบหลายคนสนใจจะร่วมบริจาค ฝากอุปกรณ์การศึกษา ไปให้น้องๆเด็กนักเรียนที่นั่น จึงแจ้งให้ทราบความคืบหน้าครับ
    ในส่วนของตัวเองที่เกี่ยวกับเรื่องจักรยานนั้น รวมถึงกับหลายๆคน ค่อนข้างที่จะคิดตรงกันนั่นก็คือเริ่มลดการซื้อลง อาจจะเป็นเพราะรู้สึกอิ่มตัว อีกอย่างอาจจะเป็นเพราะเข็ดกับการที่จะต้องอดมื้อ กินมื้อหากจะได้จักรยานดีๆซักคัน เพราะเดี๋ยวนี้การจะได้จักรยานดีๆซักคันมันอาจจะไม่ใ ช่เรื่องดวงอย่างเดียวแล้ว ต้องอาศัยมีเงินด้วย ตอนนี้ก็เลยหันมาเน้นในเรื่องทำกิจกรรมเสียมากกว่า เน้นขี่ไปมาในชีวิตประจำวัน และรณรงค์ให้คนหันมาขี่จักรยานกันให้มากๆ
    ก็ขอชวนนะครับ พรุ่งนี้วันเสาร์ หากมีโอกาสก็จูงจักรยานของท่านออกมาปั่นบ้าง แล้วจะรู้สึกดีๆครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้เน้นการรักษาสุขภาพอย่างเดียวครับ กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้ก็ล้มลุกคลุกคลานมาตลอดเหมือนกั บทุกๆคนนั่นแหละครับ
    (หนังไทย พระเอกนางเอกได้แต่งงานกัน คนดูยิ้มว่านั่นคือความสุข แต่ความจริงนั่นคือเริ่มต้นแห่งความทุกข์แหละครับ หรือว่าไม่จริง)
    สำหรับจักรยานไม่ต้องเดือดร้อนเพราะมีอยู่แล้ว หาคันที่ขี่คล่องๆออกปั่นข้ามแม่น้ำไปก็เป็นธรรมชาติ ล้วนๆ ทิ้งไม่ได้หรอกครับเพราะว่าจักรยานนี่แหละทำให้ไม่เป ็นความดัน อาทิตย์ก่อนไปวัดกับหมออนามัยแก่ๆ 90-130 ซึ่งนับว่าดีมากสำหรับชายวัย 56 น้ำหนักเกือบหาบ(ถ้าวัดความดันกับหมอสาวๆ ความดันสูงทุกที)
    จักรยานทำให้หายจากโรคกระดูกทับเส้น ทำให้เหงื่อออกขับของเสีย สารพิษที่เข้าไปทางปาก จมูก อย่างน้อยทำให้การหมุนเวียนเลือดดีลดการเป็นมะเร็ง ที่สำคัญที่สุดทำให้เตะปี๊บดังปัง (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ)
    ไปเที่ยวก่อนหละครับ บ้านตะโกล่าง อ.สวนผึ้ง ไปหาของอร่อยๆกิน ขากลับแวะนัดคลองถมราชบุรีสักพัก......

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อิ่มมาแล้วครับ ไปถึงบ้านตะโกล่าง รถบัสสองชั้นจอดให้ผู้โดยสารมากับรถลงกินอาหารพื้นบ้ านชายแดน ประมาณ ห้าสิบกว่าคนและลูกค้าทั่วไปทีมากับรถส่วนตัวรวมทั้ง ผมด้วย ทีแรกตั้งใจจะกลับเพราะลูกค้ามากเหลือเกิน แม่ครัวคนเดียว แต่ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ แม่ครัวคนเดียวแต่มี ๓ กระทะ เล่นเอาอิ่มแปล้ พรุ่งนี้ต้องเอารถโบราณออกถีบเพื่อปรับส่วนเกินที่วั นนี้กินเข้าไป.....

ขอบคุณ
    0

Cool

อาจารย์ครับสำหรับผม เวลาเครียดเบื่องาน กลับมาที่บ้าน ได้ปั่นเล่นสักพักแล้วมันสบายใจเหมือนรดนำต้นไม้ละคร ับได้ปล่อยใจคิดอะไรไปเรื่อย

หน้าที่ 111 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 11 61 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 161 211 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks