คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 122

หน้าที่ 122 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 22 72 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 172 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,816 ถึง 1,830 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมขอสอบถามหน่อยครับ
    พอดีผมมีความสงสัยครับ คือว่า ขอบล้อ กับซี่รถ อ่าครับ ของผมสนิมมันขึ้นครับ คือรถเก่าแล้วครับ ถ้าผมเอากระดาษทรายขัดแล้วมันจะเป็นสีขาวๆ ใหมครับ หรือว่าใช้น้ำยาอะไรที่มาล้างสนิมออกได้ใหมครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ว่าจะขี่ไปเปิดงานสะพานข้ามแม่น้ำแคว บังเอิญเป็นไข้หวัด พอหายงานสะพานก็เหลืออีกสองวัน เอาไว้ให้ดีก่อนจะขี่จักรยานโบราณไปถ่ายรูป มาฝากกัน
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

โดยมากตัวเองมักจะใช้กระดาษทรายหรือไม่ก็สก็อตไบรท์ข ัดครับ หากโชคดีสนิมไม่กินถึงโครเมี่ยม ขัดแล้วก็จะขาวแต่หากสนิมกินมากก็จะกลายเป็นผิวดำๆแบ บเนื้อเหล็ก แต่ก็ไม่ต้องซีเรียสครับ รถเก่ากับสนิมมันเป็นเสน่ห์ที่อยู่คู่กัน
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดือนธันวาคมเป็นเดือนที่มีความสุขและวุ่นวายไปพร้อม ๆกัน ความสุขเพราะจะใกล้จะได้เที่ยวตอนสิ้นปี หลายคนก็ใกล้จะได้โบนัส(ที่ยังหวังว่าจะได้อยู่) ขณะเดียวกันที่ว่าเป็นเดือนแห่งความวุ่นวายก็เนื่องม าจาก งานอะไรๆก็จะพยายามทำให้เสร็จในตอนก่อนสิ้นปี ทำให้ออกจะวุ่นวายสักหน่อย สัปดาห์นี้มีงานประจำปีที่บริษัทฯ ส่วนสัปดาห์หน้าก็ต้องไปขนุนคลี่เก็บงานสีอีกครั้ง เห็นว่าสียังทาไม่เสร็จ คงต้องลงไปช่วยกันลุยอีกคืนสองคืน มันส์ดีแต่ก็สนุกครับ
    สำหรับเรื่องจักรยานโบราณของตัวเองตอนนี้ก็คงจะหยุดไ ปก่อน มีเท่าที่มีตอนนี้ก็พอแล้ว เหลืออยู่ประมาณสิบสี่-สิบห้าคัน ไม่มากและไม่น้อยไป ไอ้เรื่องจะหาเพิ่มคงจะไม่แล้ว แต่เรื่องจะคายออกก็คงแล้วแต่สถานการณ์ด้านการเงินที ่บีบรัดตัว แต่ตอนนี้ยังถือว่าพอประคองตัวอยู่ได้อยู่ ถึงไม่มีเงินเก็บก็อย่ามีหนี้ ยุคนี้หากไม่มีหนี้บัตรเครดิตก็ถือว่าดีที่สุดแล้ว
    สำหรับการหาจักรยานโบราณ คิดว่ารถในบ้านเราคงจะไม่มีอะไรให้ค้นหากันแล้ว ที่ซุกๆอยู่หลังบ้าน ตามใต้ถุน หรือประเภทที่ค้นพบโดบบังเอิญอย่างที่ฮือฮากันที่เชี ยงใหม่เมื่อปีที่แล้วคงยากที่จะเจออีก หลังจากนี้คงจะเป็นการหาบิดเอากับเมืองนอกกันแทบจะอย ่างเดียว ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับความไวและกระเป๋าของแต่ละคนกัน หารถแบบนี้ก็ดีไปอย่าง ได้สมใจกันแทบทุกคน ตัวเองก็อยากจะได้แต่ก็ได้แต่คิดกลัวได้คันที่1แล้วจ ะติดใจเอาคันที่1...3...ไม่จบซักที เลยคิดว่าขอชมอย่างเดียวก็พอแล้ว ตอนนี้เลยหันมาเน้นหาเก็บเอกสารเป็นหลัก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 08-12-2009 เมื่อ 08:12
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ผมเป็นคนนึงที่รู้ตัวเลยว่าถ้ามีบัตรเครดิตต้องไม่รอ ดแน่ๆครับ เลยจ่ายเงินสดดีที่สุด ผ่อนบ้าง ทำให้ประเมินตัวเองได้พอสมควรครับฮ่าๆ แต่ผมยังหวังและเชื่อว่าตามใต้ถุนบ้านหรือวังน่าจะยั งมีซุกไว้ครับพี่ ด้วยเดินทางบ่อยก็เสาะหากันไปครับ ส่วนอีเบย์ก็ยังฝากพี่นงจัดการครับ แต่น่าจะเป็นอะไหล่ครับ ทั้งคันตอนนี้คงพอก่อนครับพี่ เตรียมหาบ้านของตัวเองเก็บรถถีบก่อนครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สำหรับน้องไก่ได้ทำงานอย่างที่ตัวเองชอบก็ดีไปอย่างน ะครับ ถึงจะเหนื่อยหน่อยแต่ก็คงสนุกดี สำหรับตัวเองใจไม่ได้มาแนวทางช่างก่อสร้างเลย แต่ก็คงเปลี่ยนไม่ได้แล้ว เพราะมาถึงขนาดนี้ ก็คงต้องเริ่มมองหางานที่จะทำหลังจากเกษียนแล้วหล่ะ เพราะชีวิตคนเราเผลอแป๊บเดียวจะแก่ซะแล้ว...
    เรื่องจักรยานตอนนี้ก็คงจะเป็นในเรื่องหาอะไหล่นิดๆห น่อย แต่งให้รถมันเข้ากับปีที่ลึกและจะได้สมบูรณ์ลงตัวยิ่ งขึ้น แต่ก็คงไม่รีบเหมือนก่อน ไปได้เรื่อยๆ
    ส่วนที่คลองถมเสาร์ที่แล้วเห็นมีรถเด็กจอดขายอยู่สาม สี่คัน เป็นรถขนาดล้อประมาณ20" น่าจะเป็นรถไทยแทบจะทั้งหมด หรือจะมีฟิลลิปส์ปนมั่งก็ไม่แน่ใจแต่สภาพก็ไม่สวย อุปกรณ์สำคัญๆอย่างเบรคก็มีไม่ครบ ราคาตกประมาณสองพันกว่าๆ ก็เช่นเคยได้แต่ดูอย่างเดียว ไม่ซื้อแล้ว รถที่บ้านล้อ24"ยังไม่ได้ประกอบเลย

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

"มันลักเรือไปแล้วช่วยวิทยุสกัดให้ที" ผมโทรหาคนบ้ารถถีบที่เป็นตำรวจพวกกัน แล้วก็โทรหา 191
    ด้วย สักประมาณ ห้านาที คนบ้ารถถีบที่เป็นตำรวจแจ้งว่า จับคนร้ายได้แล้วให้ผมไปแจ้งความที่โรงพัก ขณะที่จะออกไปแจ้งความตำรวจท้องที่มาที่เกิดเหตุ บอกว่าเห็นกล้วยไม่มันทิ้งไว้เกลื่อนทาง
    ..เมื่อคืนก่อนประมาณ สามทุ่ม มีรถกระบะกับผู้ชายสามคนมาจอดหน้าบ้าน ซึ่งหน้าบ้านจะปิดตลอดส่วนมากจะเข้าบ้านด้านประตูข้า ง มีสองคนมายกเรือบังเอิญเดินไปแง้มประตูดูเห็นกำลังยก เรือขึ้นรถ ด้วยความไวเพราะคุณตำรวจบ้ารถถีบคุยกันทุกวันและหาเบ อร์ได้เร็วที่สุด คุณตำรวจโรไปที่ทำงานที่ สภอ.กรับใหญ่ที่เป็นที่ทำงาน และทางกรับใหญ่ วิทยุมาที่เครือข่าย สภอ.บ้านโป่งซึ่งตั้ง
    ด่านอยู่ริมคลองชลประทานพอดี ห่างจากบ้านประมาณ สิบกิโลแต่อยู่คนละจังหวัดแล้วซึ่งคนละจังหวัด 191 คงไม่ทันมันแน่
    พอรถขโมยมาเจอด่านก็เร่งเครื่องหนีไม่ยอมให้ตรวจ เพราะด่านรู้แล้วจากการ ว. สกัด
    ด่านก็ขับรถตามไอ้หัวขโมยก็เอาไม้ที่เอาไว้พาดที่สำห รับรองเรือเหวี่ยงใส่ชุดติดตาม สุด้ายก็ผลักเรือหล่นใส่ตำรวจ ซึ่งตำรวจก็หลบได้และยิงปืนขู่ไปตลอดทาง สุดท้ารถน้ำมันหมด สองคนร้ายกระโดดหนีเข้าข้างทงไป ส่วนคนขับโดนตามระเบียบ ร้อยเวรพาไปดูหน้าคนร้าย และเมื่อวานมาทำแผนที่บ้าน เป็นอันว่าประเทศไทยปลอดคนเลว(ชั่วคราว )ไปอีกคน
    ส่วนเรือก็เอาเก็บไว้เพราะมันเหมาะเอาไปทำฟืนมากกว่า เรือโบราณ ถูกโยนทิ้งขณะรถกำลังวิ่ง แตกเป็นเสี่ยง เป็นเรือที่ใช้เปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยวเรือ ตั้งไว้ที่ร้านไม่มีคนเฝ้าเป็นสิบปีไม่มีใครลัก พอเอามาปลูกกล้วยไม้ดันเข้าตากรรมการเลยต้องส่งกรมกา รเข้าไปกินข้าวแดง............

นี่เป็นภาพที่ถ่ายไว้ก่อนถูกลัก..

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ผมว่าตำรวจเค้าคงคิดค่าเหนื่อยหลายตุ๊บหลายตั๊บเหมือ นกัน ไอ้พวกนี้....เสียดายเรือนะครับ อยู่มาตั้งนานมาพังเพราะเดนสังคมจริงๆ
    พวกนี้คงมาดูลาดเลานานแล้วนะครับ คงเตรียมการไว้อย่างดี เอารถกระบะมาขน คงเอาไปขายให้กับร้านรับซื้อของเก่า ก่อนหน้านี้ก็สลดใจกับพวกใจบาปที่แอบไปลักตัดเศียรพร ะที่อยุธยา ของที่มีคุณค่าต้องมาถูกทำลายเพราะการมีกิเลสอย่ากจะ ได้ครอบครองอย่างเดียวโดยไม่เลือกวิธี

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เรือลำนี้มีคนมาถามซื้อบ่อย แต่ก็บอกไปว่าเป็นของบรรพบุรุษ ขายให้ไม่ได้ แต่ก็ถ่ายรูปเรือไว้คือรูปนี้แหละ ถ้าหายไปแล้วไปเจอที่ไหนจะได้เป็นหลักฐานได้ แต่เจอขณะยกมันหักหน้ากันต้องลองกันหน่อย
    เล่าให้ตำรวจฟังว่า ปู่พายเรือมาจากโพธารามมาซื้อที่ที่อยู่นี้ ไร่ละ 700 บาท ใช้เรือลำนั้หาปลาแถววัดบ้านหม้อ วัดม่วง เลี้ยงลูกจนโตใหญ่ ผมเกิดมาก็เห็นแล้ว ก็คิดว่าทีใครทีมัน มาลักโอ่งไปโทร 191 จับมันไม่ทัน ต้องใช้เครือข่ายคนบ้ารถถีบมันเร็วกว่ากันเยอะ....

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

แหม...เรื่องราว.สนุกตื่นเต้นดีจัง...อ่านแล้วเหมือน อยู่ในเหตุการณ์..เสียดายเรือลำประวัติศาสตร์ของบรรพ บุรุษของอาจารย์....ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ..เรือบ รรพบุรุษก็ยังจะมีเรื่องเล่า..เพิ่มอีก 1 บท...เป็นตำนานให้ลูก-หลานต่อไป.....เสียดายๆ ๆ ๆ ถ้ามายกเอาจักรยานไปต่อหน้าต่อตาอาจารย์คงควันออกหูแ น่ๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สิงห์เหนือ : 09-12-2009 เมื่อ 21:11
    ขอให้พระคุ้มครอง

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    "มันลักเรือไปแล้วช่วยวิทยุสกัดให้ที" ผมโทรหาคนบ้ารถถีบที่เป็นตำรวจพวกกัน แล้วก็โทรหา 191
    ด้วย สักประมาณ ห้านาที คนบ้ารถถีบที่เป็นตำรวจแจ้งว่า จับคนร้ายได้แล้วให้ผมไปแจ้งความที่โรงพัก ขณะที่จะออกไปแจ้งความตำรวจท้องที่มาที่เกิดเหตุ บอกว่าเห็นกล้วยไม่มันทิ้งไว้เกลื่อนทาง
    ..เมื่อคืนก่อนประมาณ สามทุ่ม มีรถกระบะกับผู้ชายสามคนมาจอดหน้าบ้าน ซึ่งหน้าบ้านจะปิดตลอดส่วนมากจะเข้าบ้านด้านประตูข้า ง มีสองคนมายกเรือบังเอิญเดินไปแง้มประตูดูเห็นกำลังยก เรือขึ้นรถ ด้วยความไวเพราะคุณตำรวจบ้ารถถีบคุยกันทุกวันและหาเบ อร์ได้เร็วที่สุด คุณตำรวจโรไปที่ทำงานที่ สภอ.กรับใหญ่ที่เป็นที่ทำงาน และทางกรับใหญ่ วิทยุมาที่เครือข่าย สภอ.บ้านโป่งซึ่งตั้ง
    ด่านอยู่ริมคลองชลประทานพอดี ห่างจากบ้านประมาณ สิบกิโลแต่อยู่คนละจังหวัดแล้วซึ่งคนละจังหวัด 191 คงไม่ทันมันแน่
    พอรถขโมยมาเจอด่านก็เร่งเครื่องหนีไม่ยอมให้ตรวจ เพราะด่านรู้แล้วจากการ ว. สกัด
    ด่านก็ขับรถตามไอ้หัวขโมยก็เอาไม้ที่เอาไว้พาดที่สำห รับรองเรือเหวี่ยงใส่ชุดติดตาม สุด้ายก็ผลักเรือหล่นใส่ตำรวจ ซึ่งตำรวจก็หลบได้และยิงปืนขู่ไปตลอดทาง สุดท้ารถน้ำมันหมด สองคนร้ายกระโดดหนีเข้าข้างทงไป ส่วนคนขับโดนตามระเบียบ ร้อยเวรพาไปดูหน้าคนร้าย และเมื่อวานมาทำแผนที่บ้าน เป็นอันว่าประเทศไทยปลอดคนเลว(ชั่วคราว )ไปอีกคน
    ส่วนเรือก็เอาเก็บไว้เพราะมันเหมาะเอาไปทำฟืนมากกว่า เรือโบราณ ถูกโยนทิ้งขณะรถกำลังวิ่ง แตกเป็นเสี่ยง เป็นเรือที่ใช้เปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยวเรือ ตั้งไว้ที่ร้านไม่มีคนเฝ้าเป็นสิบปีไม่มีใครลัก พอเอามาปลูกกล้วยไม้ดันเข้าตากรรมการเลยต้องส่งกรมกา รเข้าไปกินข้าวแดง............

นี่เป็นภาพที่ถ่ายไว้ก่อนถูกลัก..
    มันน่าฟาดด้วยเรือครับผมว่า
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ อาจารย์ mka ด้วยนะครับ.......
    เรื่องของถูกลักขโมย นี่คิดแล้วเหนื่อยหัวใจ
    ยังไงไม่รู้ นา นา โรค จิต ตัง วันดี คืนดี หวยมาขึ้นที่บ้านรา.......
    บ้านผมก็รั้วรอบ ขอบชิด แต่ถ้าจะเอาจริงๆแล้ว ก็ไม่ว่าจะเก็บที่ไหนก็เข้าไปเอาได้ กลายเป็นว่า
    ไอ้เราจะมีความสุขจากการที่เราทำมาหากิน หาของที่เราชอบ เรามีความสุข กลับต้องไปคิดต่อ
    ว่า จะเก็บยังไง จะไว้ที่ไหน จะทำอย่างไร ให้ปลอดภัย จากคนที่คิดจะขโมย
    ถ้าชอบ มาขอ มาซื้อ มาคุย เฝ้ารอ ก็ว่าไปอย่าง แต่ถ้าชอบแล้วมาขโมยของๆ เราไปเนี่ย......
    ........................................ เสียใจ

........................................ ปวดหัว (ใครหว่า)

.................................................. ........................ อย่าให้...รู้น้า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เรือที่เข้าตากรรมการต้องเป็นเรือขุด หมายถึงเรือที่เอาต้นไม้ทั้งต้นมาขุดให้เป็นเรือ ส่วนมากจะเป็นเรือโบราณ นอกนั้นเป็นเรือที่เอาไม้แผ่นๆมาประกอบกันเป็นเรือ และที่บ้านก็เป็นเรือขุดเสียด้วย
    แต่ช่างมันเถอะ น้ำไม่มีให้พายแล้ว ดูข่าวการประชุมภาวะโลกร้อนยังเถียงกันไม่จบ เพราะแต่ละประเทศก็ต้องการบริโภคเพื่อตัวเองสบาย หรือถ้าเทียบกันง่ายๆ คือไม่ยอมขี่จักรยานในเมื่อฉันมีรถขับ
    สองสามวันได้ข่าวว่าจะมีการฆ่าอูฐ 6000 ตัวเพราะมันไปแย่งน้ำชาวบ้านทำให้เกิดความเสียหาย เพราะว่าแห้งแล้ง บังเอิญวันนี้ดูช่องต่างประเทศเห็นกำลังต้อนอูฐออกไป จัดการไปแล้ว ครึ่งหนึ่ง และไม่ให้ช่างภาพทำช่าวด้วย
    ความจริงน่าจะหาวิธีเอาเนือ้มาทำอาหารสัตว์นะ ไม่น่าฆ่าทิ้งเปล่าประโยชน์เลย แล้วต่อไปจะถึงคิวสัตว์อะไรอีก แต่สัตว์ประเสริฐอย่างมนุษย์ต้องตายด้วยฝีมือมนุษย์ด ้วยกันเอง.....(ตั้งแต่อาวุธจนถึงสภาพแวดล้อม)

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    เรือที่เข้าตากรรมการต้องเป็นเรือขุด หมายถึงเรือที่เอาต้นไม้ทั้งต้นมาขุดให้เป็นเรือ ส่วนมากจะเป็นเรือโบราณ
    ตอนพ่อปลูกบ้านที่ชายแดนนนท์ ช่วงปรับที่เจอหัวเรือ เหมือนเค้าเรียกว่า "อีเปิง" ขุดไล่ต่อเจอค่อนลำ
    สุดท้ายเอาไปถวายวัด เพราะกลัว...
    เคยดูช่างขุดเรือ มานะมากใช้เครื่องมือถาก ๆ พอได้รูปก็ต้องสุมไฟเผา ...
    บางลำที่ขึ้นจากดินได้ยินว่าทำจากตะเคียน ... ก็เสร็จเซียนหวย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naymodx อ่านข้อความ
    ตอนพ่อปลูกบ้านที่ชายแดนนนท์ ช่วงปรับที่เจอหัวเรือ เหมือนเค้าเรียกว่า "อีเปิง" ขุดไล่ต่อเจอค่อนลำ
    สุดท้ายเอาไปถวายวัด เพราะกลัว...
    เคยดูช่างขุดเรือ มานะมากใช้เครื่องมือถาก ๆ พอได้รูปก็ต้องสุมไฟเผา ...
    บางลำที่ขึ้นจากดินได้ยินว่าทำจากตะเคียน ... ก็เสร็จเซียนหวย
    ได้ยินมาเหมือนกันว่าเรือขุดโบราณส่วนมากเป็นไม้ตะเค ียน ลำนี้คงใช่ ยังพูดกันพวกเลยว่าเวลาคนขับรถผ่านทำไมต้องมองเข้ามา เกือบทุกคน หลานคนหนึ่งบอกว่าสำหรับลูกหลานอาจมองไม่เห็นอะไรแต่ สำหรับคนอื่นอาจมองเห็นคนนั่งพายเรือก็ได้ ว่ากันไปนั่น......

หน้าที่ 122 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 22 72 112 113 114 115 116 117 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 172 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks