คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 138

หน้าที่ 138 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 38 88 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 188 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,056 ถึง 2,070 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

tj_art's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบปากน้ำโพ
    ขอบคุณ
    0

พี่โหน่ง (สิงเหนือ) แนะนำช่างส่วนตัวบ้างสิครับ5555

Super_Tum's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบมา-หา-ชัย/อยุธยา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ใช่ร้านที่เลยสามแยกพระประแดงเลี้ยวซ้ายไปนิดนึงหรือ เปล่าครับ ที่อยู่ห้องแถวซ้ายมือ ก่อนถึงสะพานที่จะข้ามไปตลาดพระประแดงอีกที
    ตอนนี้ร้านย้ายไปฝั่งตรงข้ามแล้วคับ เพื่อมีคนไปใช้บริการเดี๋ยวหาไม่เจอ ผมใช้บริการขึ้นล้อประจำ

ช่วงนี้ถ้าเพื่อน ๆ เซ็ง เบื่อหน่ายกับการเมือง หันมาสร้างความตื่นเต้นให้กับชีวิตอย่างผมสิครับ จักรยานสำหรับลูกผู้ชายตัวจริง ฟิกเกียร์ครับขี่มันปั่นสนุกไม่อยากอย่างที่คิด ไม่ต้องซื้อใหม่หาเฟรมหมอบวินเทจมาทำคันของผมเป็นคัน ที่สองแล้วครับคันแรกได้มาจากตั้ม เล่นซะพัง ตอนนี้ได้เฟรมมาใหม่พร้อมตะเกียบชุบโครเมียมมาทั้งคั นเจ้าของบอกว่าเป็นเฟรมฝีมือช่างไทยสมัยก่อนยุคเดียว กับ มุข คลองเตย ช่างฝีมือสุดยอดของไทยในอดีตที่ยังมีลมหายใจอยู่ (มุข คลองเตยเป็นช่างที่ประกอบเฟรมหมอบให้กับนักแข่งกีฬาจ ักรยานทีมชาติไทยสมัยก่อนหลายท่าน)เฟรมคันนี้ของผมผล ิตเมื่อประมาณ 2516 แต่ของผมมันเป็น ฟิก....กู น้อง ฟิกเกียร์อีกที

รูป รูป    

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ประมาณสามทุ่มของคืนวันพุธขับรถไปพระประแดงจะข้ามสะพ านไปฝั่งสมุทรปราการ เห็นมีกลุ่มจักรยานฟิกเกียร์ประมาณเกือบยี่สิบคันติด ไฟท้ายแดงวับๆ เริ่มปั่นออกไปทางสะพานไม่รู้ว่าจะไปทางไหนต่อ เห็นแล้วน่าสนุกนะครับ แต่ไม่เคยขี่สักที เห็นคนบอกว่าคนขี่ต้องข้อแข็งๆหน่อยใช่ไหมครับ เพราะเบรคไม่มีต้องขืนบันไดเอา
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Super_Tum อ่านข้อความ
    ตอนนี้ร้านย้ายไปฝั่งตรงข้ามแล้วคับ เพื่อมีคนไปใช้บริการเดี๋ยวหาไม่เจอ ผมใช้บริการขึ้นล้อประจำ
    อ้าวคุณ Super_Tum ไปประจำหรือครับ สงสัยต้องออกไปที่ร้านบ่อยๆซะแล้วเผื่อจะได้เจอ

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

เมื่อวานซืนไปดูโลเกชั่นถ่ายหนังมาครับ เป็นเหมืองระเบิดหินที่อ่างศิลา ในภาพขวามือเป็นรถเจาะสำหรับวางระเบิด ระเบิดทุกวันเป็นเวลาทุกเย็น ซ้ายมือภาพเป็นเหมือนแท๊งก์เก่าๆให้คนงานพม่าซ่อนเวล าจุดชนวนระเบิด แค่ป้องกันเศษหินกระเด็น แค่แปดโมงเช้าแดดมันแรงจริงๆครับ เวลาถ่ายทำสุกแน่ๆ ไม่มีกำบังเลยc23c23

รูป รูป  

เสนห์ของการเล่นจักรยานโบราณของแต่ละท่านเป็นอย่างไร กันบ้างครับเล่าสู่กันฟังบ้างสิช่วงนี้เห็นเงียบเหงา กันจังสำหรับคนที่เล่นกันมาสิบกว่าปีอย่างผม แต่สำหรับคนรุ่นใหม่ยังคึกคักกันน่าดูผมมีเพื่อนอยู่ กรมศุลฯเห็นมันบอกว่าเดือน ๆ นึงมีรถที่บิดกันเข้ามาไม่ต่ำกว่าสามสิบสี่สิบคันต่อ เดือน สำหรับผมเล่นแต่รถในเพราะไม่มีตังค์บิดกับเขาเสน่ห์ก ารเล่นรถของผมมันเหมือนเล่นจิกซอร์ สมมุติว่าได้รถมาหนึ่งคันแต่อะไหล่ไม่เต็มแต่มีประวั ติว่าใครเคยใช้ให้ใครต่อมา ฯลฯ มันก็เริ่มอยากหาอะไหล่มาใส่ให้เต็มตรงรุ่น คอยดูว่ามีงานที่ไหน พ่อค้าเยอะมั๋ยจะได้ไปหาอะไหล่มาใส่รถเราให้ครบ บางคันใช้เวลาเป็นปีกว่าจะเต็มคัน เคยขับรถออกต่างจังหวัดวัน ๆ เป็นร้อยสองร้อยกี่โลเพียงเพื่อหาดุมล้อสักอัน คอยเข้าโรงเหล็กรื้อของอยู่เป็นวันเจอบันได้ข้างนึงม ันรู้สึกชื่นใจ อีกหลาย ๆ ความรู้สึกในการตามหาตามล่าทั้งรถและอะไหล่ในสมัยก่อ นมันบอกไม่ถูกรู้แต่ว่าพอได้อะไรสักชิ้นสักอันมันเหม ือนมีอะไรมาจุกอยู่ในอกในใจมันชื่นชำอุราเหลือเกิน แต่เดี๋ยวนี้เสน่ห์แบบนั้นมันหายไปเพราะ?

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อยู่อ่างทองครับ ซิ่งชายแดนแถบเขมรตั้งแต่ วํฒนานคร สระแก้ว ไปถึงผาชนะได แต่ต้องผิดหวังเนื่องจากต้องใช้ขับ4 ถึงจะย่องเข้าไปได่อีก12 กิโล ตอนนี้น๊อตปีกนกหลุดรอใส่อยู่
    แถบอีสานเจออยู่หลายคันครับ 28 ชาย แถวปราสาทเมืองต่ำเห็นมีคันหนึ่งแต่ส่วนใหญ่จะ 26 หญิง เป็นส่วนมาก
    สนุกดีสำหรับคนไม่ชอบวุ่นวาย มีแต่ทุ่งนาที่คันนามีแต่ต้นเต็ง รัง
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เพิ่งเล่นได้ไม่กี่ปีครับอยู่ในยุคของแพงแล้ว ไม่ค่อยมีโอกาสไปงานจักรยานเท่าไร พอจะเริ่มรู้จักรุ่นใหญ่ที่เล่นมาก่อนก็มีลูกพอดี
    งานแรกที่ไปก็ชมรมมัฆวานบริจาคของที่ปากเกร็ดต่อด้วย เปิดร้านดำเนิน ตามมาด้วยงานตาก (รู้ว่าท้องชัวร์ได้ไม่ถึงอาทิตย์ ฝากท้องเสร็จรุ่งขึ้นก็เดินทาง)อ้อ งานอยุธยาได้ไปครับ ที่นัดเจอกันที่การท่องเที่ยว
    ตอนนั้นลูก 6 เดือนมั๊ง ก็ไม่ได้ถีบรถกะเค้า เพราะต้องป้อนข้าวลูกที่ศาลาด้านหลัง

รถที่ตัวเองมีคันแรกที่ได้ทั้งคันแบบขี่ได้ คือ standard 28 จากวรจักร นอกนั้นที่มีปั้นจากโครง + อะไหล่ทั้งสิ้น
    ขนาดไม่ใช่รถปีลึกหายาก ยังตามอะไหล่นานพอควรให้ตรงรุ่นตามข้อมูลที่ถาม + ค้นมาได้ รอจนได้อะไหล่ 80-90% ของคันถึงจะขึ้น
    จึงใช้เวลานาน...น ซึ่งแต่ละคันทำไปทำมาค่าอะไหล่บานทุ่ง มีบาดเจ็บกันบ้างตามสมควรครับ ...ใจก็อยากไ้ด้รถครบเต็มคันเหมือนกันแต่ด้วยปัจจัยย ังไม่เอื้อให้ลงเงินเป็นก้อน ก็เลยต้องใช้วิธีตามทีละชิ้นเป็นเบี้ยหัวแตก

ที่ยังติดใจเสน่ห์รถถีบโบราณของผม ก็อยู่ตรงที่ได้คิด ได้ซ่อม ได้รู้ ได้เพื่อนบางคนเคยแต่คุยกันไม่เคยเจอหน้า ก็ได้รบกวนปรึกษาเรื่องที่เราสงสัย ได้น้ำใจจากคนขายของซื้อของอย่างนึงได้ของแถมทั้งของ หายาก
    ของหาง่ายติดมาด้วย ได้โง่กับอะไหล่กึ่งยิงกึ่งผ่าน คิดว่ารู้ ดูขาด แต่ก็พลาด ได้ลุ้นกับทางเลือกหาของจาก ebay ว่าจะ bid ได้มั๊ยหว่า ...
    บวกลบคูณหารกับราคาที่ขายในเมืองไทยแล้วถูกกว่าก็ลอง ลุ้นดูเพราะค่าโสหุ้ยของคนขายคนหาของมีมาก นอกจากของหายากแล้ว
    ยังมี ค่าน้ำมัน ซื้อผ่านกันมาหลายทอด บางทีต้นทุนสูงมาตั้งแต่ต้นราคาขายต่อก็เลยสูงตาม

นอกจากนี้ กรุร้านขายอะไหล่ที่เคยเข้าหา พอมีคนมาถามหาของบ่อย ๆ (มีจากปัตตานีมาหาถึงโคราช) ราคาก็เลยสูง เช่น
    ถามหาโซ่ Union เคยได้ร้อยกว่า ๆ สองร้อยก็พอสู้ถือว่าซื้อมาใช้ วันก่อนไปหาบอกไม่มีมีแต่ไต้หวันเก่าเก็บ 114 ข้อ ราคา 300 บาท ก็ต้องใส่เกียร์ถอย ขณะเดียวกัน ก็เคยได้ของดีราคาไม่แรง รวมถึงของฟรี จากพี่ ๆ หลายคนเช่นเดียวกัน

ส่วนจาก ebay เป็นทางเลือก ได้ความช่วยเหลือจากพี่ ๆ เพื่อนที่รู้ว่าเราหาอยู่ หรือว่าเราน่าจะสนใจ ชี้เป้าให้ หลบให้
    หลายครั้งที่ฟลุ๊คได้ราคาเปิดรวมส่งแล้วถูกกว่าซื้อใ นไทยมาก ...ก็ยิ้มหน้าบานล่ะครับ

เช่น ได้จานตัวหนังสือ triumph ฟันสวยรวมส่ง ุ600 .- ได้มาแล้ว 2 ชุด (จึงได้รู้ว่าขามีทั้งตีแป๊ะ กับปั๊ม Raleigh Industries)
    ดุมเกียร์ BSA พร้อมโซ่ เกียร์พัด (กลม) พร้อมสายรวมแล้วไม่ถึงสองพัน
    อันนี้ก็เคยได้มา 2-3 ลูก มือเกียร์ BSA Snap ใหม่ ๆ แบบป้ายราคายังอยู่
    คุ้น ๆ ว่าประมาณร้อยกลาง ๆ ส่วนเกียร์เปลือย เกียร์ไดโนฮับ
    นี่ได้มาหลายลูกพร้อมโซ่ก็พันกลาง ๆ เป็นต้น เรียกว่า ส่งกันมาจนรู้กันกับไปรษณีย์ โทรมาบอกว่ามีของมานะกี่ชิ้น ๆ
    ก็ได้เพื่อนเพิ่มขึ้นมาอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 06-04-2010 เมื่อ 19:18

อ่านข้อความข้างบนแล้วรู้สึกไม่สบายใจก่อนที่จะเลยเถ ิดไปกันใหญ่ ขอทำความเข้าใจก่อนนะครับ ผมไม่ได้แอนตี้รถหรืออะไหล่อีเบย์เพราะพวกที่บิดของม าขายก็เพื่อน ๆ กันทั้งนั้น ที่ผมทิ้งท้ายไว้ว่าเสน่ห์มันหายไปเพราะ? เพราะความรู้สึกอิ่มตัวกับการเล่นการล่ามากว่าสิบปีข องผมเองครับ ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับรถนอกทั้งนั้น มันแนวการเขียนของผมครับลองสังเกตุดูว่าข้อความที่ผม โพสผ่าน ๆ มาจะแนวนี้ทั้งนั้นประมาณว่าเป็นกระทู้ล่อเป้าคือถ้า ใครได้อ่านแล้วก็อยากจะตอบกลับกันทั้งนั้น แต่ถ้ามันไปกวนจิตกวนใจใครเข้าผมก็กราบขอโทษด้วยแล้ว กันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BOYYUDYA : 06-04-2010 เมื่อ 20:27

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

รถถีบโบราณคันแรกของผมเป็นราเล่ย์ 26 เช้าหลังเล่นคอนเสิร์ทที่อุตรดิตถ์ เดินในเมืองเจอแล้ว ลองปั่นเล่น แล้วชอบมากครับเสียงติ๊กๆ เพราะมาก เงินคอนเสิร์ทวันนั้นก็เป็นจักรยานคันนี้ครับ จ่ายตังค์แล้วลุงแกก็**บห่อส่งขึ้นรถไฟไปพระนคร รอรับอีกวันที่หัวลำโพง ชอบอารมณ์นั้นเสมอ จนหลายคันก็มาทางรถไฟและไปรษณีย์บางกอกน้อย
    แล้วคันแรกนี้ก็ปั่นดีที่สุดครับ เพราะเจ้าของเดิมปั่นใช้งานประจำ เมื่อเทียบกับรถที่ประกอบใหม่หรือจากนำเข้าจากอีเบย์ ครับ รูปนี้ช่างภาพประจำวงแอบสแนปตอนปั่นเล่นรอบอุตรดิตถ์ ครับ

รูป รูป  

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

ช่างภาพคนนี้เคยประจำงานปั่นจักรยานใน กทม.ช่วงหลังไม่ค่อยเจอกันเลย คิดถึงเสมอ และเห็นด้วยครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    รถถีบโบราณคันแรกของผมเป็นราเล่ย์ 26 เช้าหลังเล่นคอนเสิร์ทที่อุตรดิตถ์ เดินในเมืองเจอแล้ว ลองปั่นเล่น แล้วชอบมากครับเสียงติ๊กๆ เพราะมาก เงินคอนเสิร์ทวันนั้นก็เป็นจักรยานคันนี้ครับ จ่ายตังค์แล้วลุงแกก็**บห่อส่งขึ้นรถไฟไปพระนคร รอรับอีกวันที่หัวลำโพง ชอบอารมณ์นั้นเสมอ จนหลายคันก็มาทางรถไฟและไปรษณีย์บางกอกน้อย
    แล้วคันแรกนี้ก็ปั่นดีที่สุดครับ เพราะเจ้าของเดิมปั่นใช้งานประจำ เมื่อเทียบกับรถที่ประกอบใหม่หรือจากนำเข้าจากอีเบย์ ครับ รูปนี้ช่างภาพประจำวงแอบสแนปตอนปั่นเล่นรอบอุตรดิตถ์ ครับ

ขอบคุณ
    0

แหะ ยังติดตามตลอดทุกวัน วันละหลายเวลาครับ เพียงแต่ช่วงเวลามักจะทำให้ไปไม่ค่อยได้ ที่มัฆวานแวบไปได้แค่ครึ่งชั่วโมงก็ต้องทำงานต่อแล้ว ครับเฮีย อย่างโลเคชั่นถ่ายหนังใกล้บ้านเฮียลุกค้าก็เปลี่ยน วิถีฟรีแลนซ์เนี่ยมันยืดหยุ่นตลอดครับ ขอบคุณครับ คิดถึงบรรยากาศดีๆครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    ช่างภาพคนนี้เคยประจำงานปั่นจักรยานใน กทม.ช่วงหลังไม่ค่อยเจอกันเลย คิดถึงเสมอ และเห็นด้วยครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขออภัยที่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาเลย ย้ายคอมพ์โต๊ะทำงาน เน็ตมันก็เลยงึกๆงักๆเข้าไม่ได้หลายวัน
    ช่วงนี้ปั่นแต่รถล้อ24"เป็นส่วนใหญ่ โดยเฉพาะที่ทำงาน ไปไหนมาไหนคล่องตัวดี อย่างบ่ายนี้ก็จะปั่นจากราชดำริเอาตัวอย่างวัสดุไปคุ ยกับdesigner ที่ถนนสุรวงศ์ ขากลับก็คงปั่นซอกแซกไปตามตรอกทะลุออกถนนสีลม วนกลับที่ทำงาน ร้อนหน่อยแต่ก็สนุกดี ประหยัดน้ำมันรถบริษัทไปอีกทางด้วยครับ อีกอย่างไม่อยากเสียเวลาด้วย แถวนี้รถติดตลอดวัน
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

ขอบคุณ
    0

Cool

เห็นด้วยครับ ตามประสาวันว่างก็ว่างจริงๆ ผมจับเจ้า24"เลาะจรัญสู่พระรามเจ็ดดูความคืบหน้าของร ถไฟฟ้าฝั่งธน(ว่างจัด)แบบไม่กลัวร้อน เพราะร้อนจนไม่รู้ร้อนยังไงแล้วครับ คล่องตัวมาก แต่เบาะเล็กเมื่อยก้นบรรลัยครับ วันที่พี่ๆนัดปั่นกันดันไม่ค่อยว่าง
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ขออภัยที่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาเลย ย้ายคอมพ์โต๊ะทำงาน เน็ตมันก็เลยงึกๆงักๆเข้าไม่ได้หลายวัน
    ช่วงนี้ปั่นแต่รถล้อ24"เป็นส่วนใหญ่ โดยเฉพาะที่ทำงาน ไปไหนมาไหนคล่องตัวดี อย่างบ่ายนี้ก็จะปั่นจากราชดำริเอาตัวอย่างวัสดุไปคุ ยกับdesigner ที่ถนนสุรวงศ์ ขากลับก็คงปั่นซอกแซกไปตามตรอกทะลุออกถนนสีลม วนกลับที่ทำงาน ร้อนหน่อยแต่ก็สนุกดี ประหยัดน้ำมันรถบริษัทไปอีกทางด้วยครับ อีกอย่างไม่อยากเสียเวลาด้วย แถวนี้รถติดตลอดวัน

รูป รูป  

หน้าที่ 138 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 38 88 128 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 188 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks