คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 14

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 64 114 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานๆไปได้บังโคลนหน้า 26 มาคู่หนึ่งแต่ขายึดของอันหน้าหายไป ก็ยืนลังเลอยู่นาน
    ....ของเดี๋ยวนี้หายาก...เมื่อก่อนผุๆยังเอาไปปะอีกห ลายสิบบาท .
    ..ยืนคิดอยู่พักหนึ่ง เอาก็เอาวะ เผื่อไปเจอเป็นคันแล้วไม่มีบังโคลนจะได้เอามาสวมรอยไ ด้
    เป็นการเล่นรถแบบสนุกๆ ไม่ต้องหาของที่มันสวยงามนักก็ได้...เพราะมันถูกดี
    .........การมองหาของแท้ไม่แท้ก็ต้องใช้ความสามารถเก าะกลุ่ม เมื่อก่อนเกาะกลุ่มไปเรื่อย
    กว่าจะมองล้อแท้ออกก็ต้องใช้เวลานาน ล้อ 28 ที่ทาสีเคลือบไว้ มองจากด้านนอก
    มันเหมือนทุกอย่าง ขอบบาง ทรงได้ น้ำหนักได้ ขอบที่พับเข้าข้างในเหมือนดันลอป
    อย่างไงอย่างนั้น แต่พอขูดสันกลางข้างรูที่ไว้ใส่ที่เติมลมดู เป็นแสตนดาร์ดเฉยเลย
    สงสัยจะใช้เครื่องเดียวกันทำขึ้นมาแต่พะยี้ห้อตามใบส ั่ง
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ได้คุยกับน้องคนนึง เกี่ยวกับการทำสีรถ แต่งรถแบบเล่นรถทำสีใหม่ ทำให้ทราบว่าเดี๋ยวนี้ราคาทำสีเป็นประมาณสองพันกว่าบ าทเข้าไปแล้ว เบ็ดเสร็จกว่าจะทำรถเสร็จเป็นคัน ราคาน่าจะหมื่นขึ้นแน่ๆ เพราะหากแยกเป็นค่าทำสี ค่าอะไหล่เช่นชุดเบรคที่เดี๋ยวนี้ราคาเป็นพันขึ้น ค่าเบาะใหม่ ไฟบ๊อซ..ฯลฯ
    ค่าใช้จ่ายรวมๆเหล่านี้เมื่อรวมอยู่ในรถหนึ่งคัน หากแยกราคาค่ารถที่ซื้อมาแล้ว เผลอๆราคารถอาจจะเหลือไม่ถึง20% ของราคาทั้งหมด เช่นอาจจะซื้อโครงรถมาในราคา2000 จากราคาที่ทำเสร็จแล้วรวมทั้งค่ารถค่าของค่าทำทั้งหม ดหนึ่งหมื่นบาท..
    เอาไปเอามา รถทั้งๆที่น่าจะเป็นส่วนที่สำคัญที่สุด กลายเป็นสิ่งที่ให้ของที่แพงๆกว่าเกาะ-เกี่ยว-ติด กลายเป็นไม้แขวนสำหรับแขวนเสื้อผ้าราคาแพงไป
    การทำสีรถใหม่นี้เป็นเรื่องแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน แต่ส่วนตัวแล้วคิดว่า เก็บเงินหมื่นเอาไปซื้อรถที่หายากสักคันน่าจะดีกว่าห มดไปกับค่าทำสี ค่าชุบโครเมี่ยม หรือค่าอุปกรณ์อื่นๆ ที่เมื่อไหร่ก็หาซื้อได้.....

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

แถวบ้านมีร้านหนึ่งมีคนเอารถมาให้ทำสี ก็เป็นรถไทยเก่าๆนี่แหละ ก็เคยแนะนำให้
    ซื้อรถใหม่ไปเลย คนนั้นสั่งให้ชุบล้อ ชุบใหม่กับชิ้นส่วนที่เป็นโครเมี่ยม
    ทั้งๆที่เป็นรถธรรมดาซึ่งของใหม่มีขายและเมื่อรวมๆแล ้วทั้งคันสามพันกว่าบาทกับ
    ต้องเอาของเก่าแต่เป็นของไม่ใช่อังกฤษ
    บางทีบางคนชอบของใหม่ สีสดใส กับบางคนหมื่นกว่าบาทหรือแพงกว่านิดหน่อยอาจได้
    ของเดิมทั้งคัน ซึ่งเป็นของดีสีไม่ตก รวมทั้งราคาไม่ตกมากหากต้องการเปลี่ยนคันใหม่
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

“พี่ครับ ผมอยากได้รถซักคัน เอาแบบเดิมๆเลยนะพี่ สีไม่ต้องดีมากก็ได้ แต่ขออะไหล่แท้
    หมดเลย เอาแบบมีเกียร์ด้วยนะครับ ผมจะเอาไว้ขี่แถวๆบ้านนี่ละครับ ราคาประมาณซัก
    3000 – 4000 บาท ถ้ามีโทรบอกผมเลยนะครับ”

ขอโทษด้วยนะครับ คือ...เอ่อ.... ผมไม่รู้ว่าจะตอบยังไงต่อดีครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานแบบครบๆ เดี๋ยวนี้หายากมาก(คำว่าครบๆนี่หมายถึงของแท้เกือบทั ้งคัน ยกเว้นเบาะและบันไดที่โดยมากจะถูกเปลี่ยนไปแล้ว) ยิ่งรถที่ได้ตามท้องถิ่นที่ทุรกันดารนี่ ได้โครงไม่เชื่อมไม่ดุ้งก็ถือว่าดีแล้ว อะไหล่อื่นๆมันก็จะหลุดหายไปตามเวลา บังโคลนไม่ต้องมี บังโซ่เกือบทั้งหมดจะไม่มีฝาปิดท้าย
    แถมเจ้าของเดี๋ยวนี้ก้รู้แล้วว่าจักรยานโบราณเป็นที่ ต้องการ เป็นของหายากและมีค่า โอกาสที่จะได้รถดีแบบฟลุ๊คๆถูกๆยิ่งน้อยตามไปใหญ่

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานแบบครบๆ เดี๋ยวนี้หายากมาก(คำว่าครบๆนี่หมายถึงของแท้เกือบทั ้งคัน ยกเว้นเบาะและบันไดที่โดยมากจะถูกเปลี่ยนไปแล้ว) ยิ่งรถที่ได้ตามท้องถิ่นที่ทุรกันดารนี่ ได้โครงไม่เชื่อมไม่ดุ้งก็ถือว่าดีแล้ว อะไหล่อื่นๆมันก็จะหลุดหายไปตามเวลา บังโคลนไม่ต้องมี บังโซ่เกือบทั้งหมดจะไม่มีฝาปิดท้าย
    แถมเจ้าของเดี๋ยวนี้ก้รู้แล้วว่าจักรยานโบราณเป็นที่ ต้องการ เป็นของหายากและมีค่า โอกาสที่จะได้รถดีแบบฟลุ๊คๆถูกๆยิ่งน้อยตามไปใหญ่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

จักรยานราคา สองพันถึงสามพัน โดยมากก็จะมีโครง ตะเกียบและเพลทที่แท้
    บางทีก็มีแฮนด์หลุดๆแถมมาอีกอัน นอกนั้นก็ของไทยที่เปลี่ยนเข้าไป
    แต่ถ้าจักรยานที่หายากๆแค่โครงอย่างเดียวก็สองสามพัน จานปั่นก็ขายกันเกือบสอง
    พันหรือมากกว่านั้น บางทีเอาเพลทของยี้ห้ออื่นไปติดไว้ก็มี
    การฟลุ๊คเดี๋ยวนี้เหมือนงมเข็มในมหาสมุทร เนื่องจากคนขายมองดูเป็น
    รถจักรยานโบราณก็ตั้งราคาเสียแพง มากจากชาวบ้านที่ยังเก็บอยู่ที้งที่เป็นรถไทย
    บอกให้ไปดูพอเห็นแทบจะวิ่งหนีกับการตั้งราคา
    การหาจักรยานแท้ๆครบๆแม้กระทั้งน็อทถึงแม้จะเป็นจักร ยานพื้นๆ ราคาก็น่าจะเกิน
    หมื่น แต่ในยามนี้จะหาคนซื้อยากสักหน่อยเนื่องจากหลายๆปัจจ ัย
    ช่วงไหนที่กลับมานิยมราคาจะสูงมาก ซึ่งช่วงนี้ก็จะเห็นคนเริ่มมานิยมกันบ้าง
    การที่มีใครสักคนหรือสักกลุ่มหาจักรยานมาขี่กัน มันทำให้วงการจักรยานโบราณ
    กลับมาคึกคักขึ้นทันทีเนื่องจากจักรยานมีน้อยคันและอ ยู่ในวงแคบ ใครมีรถดี
    รถเด่นจะเป็นที่รู้ๆกัน บางยี้ห้อมีอยู่ไม่กี่คันในเมืองไทย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อกี้ดูทีวีสาธารณะเห็นมีการรณรงค์ขี่จักรยานกันท ุกวันอังคารและวันศุกร์สิ้นเดือน ไม่รู้แถวไหนแต่เป็นใต้ทางด่วนรู้สึกว่าจะเป็นของ สสส. เป็นจักรยานเสือภูเขาเป็นส่วนมากและเห็นมีจักรยานโบร าณมาร่วมแจมด้วยหลายคัน เนื่องจากสภาวะโลกร้อนและขอสิทธิในการใช้รถใช้ถนน เชื่อแน่ว่าเดี๋ยวจะต้องมีจักรยานโบราณเข้าไปแจมด้วย มากกว่านี้
    หรือว่าอาจจะมีคนเวบนี้เข้าไปขี่มาแล้วด้วยก็ได้

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องปั่นจักรยานที่อาจารย์mka เอ่ยถึง เป็นการรวมกันปั่นจักรยานขอใช้สิทธิ์ในการใช้ถนน โดยเลียนแบบเมืองนอกที่เค้าจะนัดกันปั่นจักรยานให้เต ็มเมืองไปหมดโดยจะนัดทำกันทุกๆวันศุกร์สุดท้ายของเดื อน เพื่อจะให้ทางการหันมาเอาใจใส่ดูแลอย่างจริงจัง ไม่ใช่รณรงค์วูบๆวาบๆแล้วก็จบกัน ไม่มีอะไรเป็นรูปธรรมตามมา
    โดยเมืองนอก เค้าจะปั่นกันประมาณว่าหากมีรถจักรยานปั่นตามท้องถนน มากๆก็จะเกิดความวุ่นวายเล็กๆ เช่นรถติดฯลฯ เพราะจักรยานได้ไปใช้ทางร่วมกันกับรถยนต์ ทางการเมื่อเห็นความวุ่นวายดังนี้ก็จะรีบแก้ปัญหาให้ เช่นจัดทางจักรยานให้โดยไว คล้ายๆกับขออะไรดีๆไม่ได้ ต้องงอแงหรือทำอะไรประท้วงสักอย่างถึงจะทำให้....
    ส่วนในบ้านเราเค้านัดกันหลายจังหวัด แต่ละจังหวัดก็ทำกันไป ส่วนที่ในกรุงเทพฯจะนัดกันทุกเย็นวันศุกร์สุดท้ายของ เดือน จุดนัดหมายก็เป็นที่ตีนบันไดหน้าสยามสแควร์ตอนเย็นๆ พอสักหนึ่งทุ่มก็จะเริ่มไปปั่นกัน
    โดยเส้นทางจะออกไปทางแยกราชประสงค์ เลี้ยวซ้ายไปทางประตูน้ำ วนไปทางเขาดินออกราชดำเนินและวนกลับมาที่เดิม กว่าจะสร็จสิ้นก็น่าจะประมาณสามทุ่ม
    ซึ่งหากใครสนใจก็ไปร่วมปั่นได้ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องเอารถอะไรก็ไม่รู้ ติดเพลทใหม่แล้วขายต่อๆกันไปนี่ ได้ยินมานานแล้ว จนกลายเป็นระแวงกันไปเลย บางคันซื้อมาแล้วก็ต้องงัดเอาเพลทออกไปเสีย เพราะตัวรถเองบางทีก็ดีอยู่แล้ว รู้ว่าไม่ใช่ยี่ห้อนี้ก็ถอดออกไปซะ แล้วก็หาอะไหล่มันจริงๆมาใส่ให้มันจบๆเรื่อง
    เดี๋ยวนี้จักรยานโบราณมันจะเหมือนกับวงการพระเข้าไปแ ล้ว โดยเฉพาะในเรื่องการทำให้"เนียน"...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

......ก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ การขอสิทธิในฐะนะการเป็นพลเมืองไทย แถมช่วยส่วน
    รวมด้วย สุขภาพดีด้วย
    .....ผักชีโรยหน้าเหมือนที่ทำๆกันในสังคมไทยไม่รู้ว่ าเริ่มกันมาตั้งแต่เมื่อไร
    ทุกวันนี้ก็ทำกันอยู่ทุกวงการ ทำสักแต่ว่าทำ ยิ่งวงการราชการยิ่งแล้วไปใหญ่
    ทำแล้วได้ดี ทำไม่ได้ก็จ้างเค้าทำ เบื้องบนก็เห็นดีเห็นงามทำให้เสียเงินหลวง
    ไปกับคนแบบนี้ไปมากมาย......งานบางอย่างคนเงินเดือนไ ม่ถึงหมื่นทำได้ดีกว่า
    คนเงินเดือนหลายหมื่น พวกงานบริษัทจะเน้นผลงานมากกว่าใบเบิกทาง..
    ......ทุกวันนี้เห็นพูดกันเรื่องโลกร้อน มันร้อนจากน้ำมือมนุษย์นั่นแหละแต่จะมีใคร
    ยอมนอนโดยไม่เปิดพัดลมหรือเปิดแอร์ถ้าพอมีเงินเสียค่ าไฟ ใครจะยอมขี่จักรยาน
    ถ้ามีเงินซื้อรถและขั้นต่ำพอมีเงินเติมน้ำมัน มันต้องรอไปจนถึงวันที่น้ำท่วมโลก
    หรือวันสุดท้ายที่มีเงินไปซื้ออ็อกซิเจนกระป่องสุดท้ ายที่เหลืออยู่.....ผมคิดมากไปรึเปล่า...

Member ชายยุทธ's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณเอราวัณ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอแจมด้วยคน

สวัสดีครับ ผมนายศรายุทธ ศรีศุภร ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ผมเริ่มเล่นรถโบราณเมื่อประมาณ 4 ปี มาแล้ว มี STANDARD 2 คัน เรียบร้อยหนึ่งคัน อีกคันต้องให้คุณวสันต์ช่วยครับ ที่ผมโทรคุยครับ แถวบ้านผมไม่เห็นมียี่ห้ออื่นเลย มีแต่ STANDARD สงสัยบ้านผมสมัยก่อนไม่ค่อยมีคนรวย ยังไงก็ขอเป็นสมาชิกอีกคนแล้วกันครับ ประวัติ เกิดโคราช โตที่เลย อายุ 41 ชอบสะสมของโบราณทุกประเภท เน้นที่เก่าๆและถูกๆ 555 (ซื้อได้ตามงบภรรยาครับ)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับ คุณชายยุทธ
    คิดว่าใครที่ไหน ที่แท้ก็คือคนที่โทรมาคุยด้วยเมื่อสองสามวันก่อนนี่เ อง
    เรื่องแฮนด์สแตนดาร์ดที่จะหาดูให้นั้นคงต้องรอวันอาท ิตย์นะครับ จะไปค้นๆดูไห้ที่บ้าน ส่วนเบาะรถ28" ต้องไปหาๆดูแถววรจักร เคยไปดูอยู่ร้านนึง เป็นเบาะหนังของอินเดียยี่ห้อ testered (หากเขียนไม่ผิด) ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 280 หรือ380 ก็ไม่แน่ใจเพราะเคยถามไปนานแล้วครับ
    พูดถึงรถแสตนดาร์ดนี่ มักจะเห็นว่าคนที่เป็นเจ้าของหลายคนที่มี มักจะพูดว่า"รถของผมเป็นสแตนดาร์ดเอง" ทำให้ฟังแล้วดูเป็นว่าเป็นรถที่ด้อยกว่าเค้า ทั้งๆที่ก็เป็นจักรยานโบราณเหมือนกัน สแตนดาร์ดจำนวนไม่น้อยที่ช่วยเจ้าของสร้างเนื้อสร้าง ตัวจนเป็นเถ้าแก่ในปัจจุบัน
    เพียงแต่ว่า ในวงการเล่นจักรยานโบราณที่ไม่ค่อยจะนิยม เป็นเพราะที่เป็นรถที่หาพบได้ง่ายกว่ายี่ห้ออื่นๆ และรายละเอียดจำพวกส่วนประกอบต่างๆไม่จุกจิกมาก
    แต่ไอ้การที่หาพบยากและรายละเอียดที่จุกจิก นี่มันเป็นสิ่งที่ที่เค้านิยมและค้นหากัน ดังนั้นจึงเป็นธรรมดาที่เค้าจึงหันไปเก็บรถยี่ห้ออื่ นๆ ไม่ค่อยเก็บสแตนดาร์ดกันนัก ซึ่งไม่ใช่ว่ารถแสตนดาร์ดเป็นรถไม่ดี
    จากที่รถยี่ห้อนี้ ยังเป็นรถที่พอหาได้ แม้แต่ปัจจุบันแถวๆวรจักรก็ยังสั่งประกอบได้เลย ในราคาประมาณ สามพันกว่าบาท และอะไหล่อื่นๆเช่นแฮนด์ ล้อ ชุดเบรคหลังแบบจานก็ยังหาได้ไม่ยากราคาก็ไม่แพง ดังนั้นเวลามีใครถามเรื่องอะไหล่รถยี่ห้อนี้ก็จะบอกแ หล่งไป จะได้หาซื้อได้เองโดยไม่ต้องผ่านใคร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 07-03-2008 เมื่อ 11:50

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในการล่นของเก่าหรือของสะสมต่างๆ เสน่ห์ของมันก็คือความหายากและความคลาสสิคในชิ้นงานน ั้นๆ
    ของยิ่งหายากเท่าไร คนก็ยิ่งต้องการที่จะหาเก็บเอาไว้เป็นของตัวเอง เป็นความภูมิใจเป็นความสุขที่ได้เป็นเจ้าของบรรดาสิ่ งที่หายากเหล่านี้ ไม่ว่าจะเป็นรูปภาพเก่าๆ งานกระดาษ เช่นฉลากสินค้า และจักรยานโบราณที่เราเล่นๆกัน และของพวกนี้ยิ่งหายากเท่าไร มูลค่าของมันก็จะสูงตามความพอใจเช่นกัน
    แต่ปัจจุบันนี้ ไม่ว่าจะไปที่ไหนพบเจอของหายากต่างๆก็ต้องคอยระวังคอ ยสังเกตให้ดีๆ เนื่องจากมีของปลอมออกมามาก ไม่ว่าจะเป็นรูปภาพเก่าๆ ฉลากนม หน้าไม้ขีดไฟต่างๆ แม้กระทั่งจักรยาน...
    ไม่เห็นด้วยกับการทำของปลอมพวกนี้ เพราะไม่รู้ว่าจะทำหลอกกันขึ้นมาทำไม ขายไปเดี๋ยวเค้าก้รู้ภายหลัง คนซื้อเค้าชอบของเก่า ก็เพราะเสน่ห์มันอยู่ที่ความเก่า จะรู้สึกอย่างไรหากรู้ภายหลังว่าไอ้เจ้าของที่เราภูม ิใจหนักหนาที่ได้ครอบครองมาเป็นของปลอม...em99

คนที่อยากจะเก็บของเก่าหลายๆคนที่พิ่งเริ่มเล่นมักถู กหลอกกันประจำ และอีกหลายๆคนก็ถึงกับเลิกเล่นก็มีเพราะเสียความรู้ส ึกดีดีที่มีให้กับของเก่าไป เพราะไปเจอกับของปลอม(แถมยังราคาสูงด้วย)

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 64 114 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks