คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 149

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 149 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 49 99 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 199 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,221 ถึง 2,235 จากทั้งหมด 3326

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ 22 กันยายน เป็นวันคาร์ฟรีเดย์ที่ทั่วโลกเค้ารณรงค์ให้หันมาลดใช ้รถยนต์กัน ส่วนหนึ่งก็รณรงค์ให้หันมาขี่จักรยานเพื่อช่วยประหยั ดพลังงานในอีกทางหนึ่ง
    สำหรับพวกเราเอง ที่เป็นส่วนหนึ่งของสังคมคนรักจักรยาน ก็อยากจะรณรงค์ให้นำจักรยานออกมาขี่ใช้งานในชีวิตประ จำวันบ้าง อย่าได้แต่เก็บอย่างเดียว จักรยานโบราณไม่ใช่เป็นแต่เพียงของสะสมเพียงไว้ตั้งโ ชว์ แต่ขอให้เอามาขี่กันบ้าง ขี่ซื้อของ ไปธุระใกล้ๆ เท่านี้ก็ช่วยประหยัดพลังงานประหยัดเงินในกระเป๋าได้ แล้วครับ

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member ฮัมเบ้อ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันนี้ 22 กันยายน เป็นวันคาร์ฟรีเดย์ที่ทั่วโลกเค้ารณรงค์ให้หันมาลดใช ้รถยนต์กัน ส่วนหนึ่งก็รณรงค์ให้หันมาขี่จักรยานเพื่อช่วยประหยั ดพลังงานในอีกทางหนึ่ง
    สำหรับพวกเราเอง ที่เป็นส่วนหนึ่งของสังคมคนรักจักรยาน ก็อยากจะรณรงค์ให้นำจักรยานออกมาขี่ใช้งานในชีวิตประ จำวันบ้าง อย่าได้แต่เก็บอย่างเดียว จักรยานโบราณไม่ใช่เป็นแต่เพียงของสะสมเพียงไว้ตั้งโ ชว์ แต่ขอให้เอามาขี่กันบ้าง ขี่ซื้อของ ไปธุระใกล้ๆ เท่านี้ก็ช่วยประหยัดพลังงานประหยัดเงินในกระเป๋าได้ แล้วครับ
    ครับ เห็นด้วยครับ ทุกวันนี้ ผมก็ขี่จักรยานประจำ อย่างไปซื้อของทีห้าง หรือไปตลาดที่อำเภอ ไป 3 กิโล กลับอีก 3 โล รถมอไซค์ ไม่เคยแตะ ขอให้เป็น car free every time EVERY DAY ทุกวันและเวลา ที่ทำได้ ครับ จึงจะสมกับได้ชื่อว่า "คน บ้าถีบรถ" ตัวจริงครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฮัมเบ้อ : 22-09-2010 เมื่อ 10:20
    เงินทองของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง
    โลกพร่องอยู่ เปนธรรมดา

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

Hahaคุณนำ้ เวลา3-4ทุ่มผมจูงหมาออกไปเที่ยว แถวบ้านเปิดแต่วนิดากันหมด
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lampang_rasta อ่านข้อความ
    มีใครติดละครบ้างเปล่าครับ ช่วงนี้สองทุ่มถึงสี่ทุ่มวันจันทร์อังคารผมติด วนิดา หนักเลย(ฮ่าๆๆๆๆๆ) งงตัวเองเหมือนกัน แต่ชอบดูละครแนวๆนี้ครับ ชอบดูบรรยากาศในเรื่อง มันสวยสงบเงียบและคลาสสิกดีจริงๆ ทั้งผู้คน บ้านเรือน ฯลฯ สงสัยยุคนั้นอากาศคงจะดีไม่น้อย ดูไปดูมาเลยเกิดข้อสงสัยครับว่า อารมณ์ประมาณในเรื่องน่ะมันประมาณยุคสมัยใดเหรอครับ แล้วในสมัยนั้นคนไทยเราอยู่กันอย่างนั้นจริงรึเปล่าค รับ(แบบคลาสสิกๆ สงบๆ โรแมนติกๆ)หรือว่าเป็นแนวชีวิตแบบอุดมคติที่มีเฉพาะใ นหนัง....ผมอยากกลับไปเห็นพระนครเมื่อ 60-70 ปีที่แล้วจัง ฮ่าๆๆๆ(ผมคิดเอาเองว่าน่าจะช่วง 2480 - 2490 อะครับ ไม่รู้ใช่รึเปล่า ช่วงยุครัฐนิยมที่เน้นการแต่งตัว สวมหมวก อะไรประมาณนั้น)

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ผมก็ขี่จักรยานแม่บ้านไปจ่ายตลาดซื้อของ ไปเซเว่นจ่ายค่านำ้ค่าไฟตลอด มอเตอร์ไซค์หรือรถกะป้อไม่ได้กินครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฮัมเบ้อ อ่านข้อความ
    ครับ เห็นด้วยครับ ทุกวันนี้ ผมก็ขี่จักรยานประจำ อย่างไปซื้อของทีห้าง หรือไปตลาดที่อำเภอ ไป 3 กิโล กลับอีก 3 โล รถมอไซค์ ไม่เคยแตะ ขอให้เป็น car free every time EVERY DAY ทุกวันและเวลา ที่ทำได้ ครับ จึงจะสมกับได้ชื่อว่า "คน บ้าถีบรถ" ตัวจริงครับ

รูป รูป  

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

ผมเอง..ไปธนาคาร..ไปซื้อของ..ก็ใช้อยู่เนืองๆ เดี๋ยวยางรถเสียหมด..
    ขอให้พระคุ้มครอง

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้ (หรือตั่งนานแล้ว) ผมใช้จักรยาน ทุกวันครับ แบบว่าบ้าก็ได้เลยละ กลับจากทำงานดึกขนาดไหนก็ต้องออกปั่น ใกล้-ไกล แล้วแต่อากาศจะอำนวย ฮิๆๆรณรงค์กันไปครับ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ไม่ค่อยได้เข้ามาคุยครับ tot มันช้ามาก..แต่ขี่ทุกวัน เรียกว่าคาร์ฟรีเดย์ทุกวัน นี่ขี่เมื่อเช้านี้เอง แดดจัดมาก

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

เป็นเพราะเน็ทช้านี่เอง ทำให้อาจารย์ mka ไม่ค่อยได้เข้ามาคุย คนที่ออกกำลังเป็นนิจสิน ร่างกายย่อมแข็งแรงเสมอ สุขภาพแข็งแรงน่ะครับอาจารย์
    ขอให้พระคุ้มครอง

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คืนสู่สามัญครับอาจารย์ จากที่เคยมีรถเยอะๆเดี๋ยวนี้เหลือไม่กี่คัน ขี่รถก้างๆ(แต่ขี่ถูกใจ)ก็พอแล้ว ไม่ต้องอะไรมากสำหรับรถถีบโบราณ รถผมที่ทำงานก็สภาพพอๆกับอาจารย์ ขี่ไปขากลับมือดำแข้งดำ(เพราะโดนโซ่) แต่ก็สนุกดี เดี๋ยวนี้ชักติดขี่รถ28"แล้ว รัดจ์ โครเวนทรีที่ขี่อยู่ได้จากภูเก็ต คุณไพบูลย์กับช่างพจน์ช่วยบูรณะให้ ขี่เพลินดีครับ เบรคมั่นใจได้
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

กำลังจะเปลี่ยนค่ายเน็ท เดี๋ยวนี้ได้ตั้ง 5 เม็ก ราคาเดิม
    รถส่วนที่เก็บก็เก็บไว้ เดี๋ยววันนี้จะรื้อเอาล้อมาเปลี่ยนใหม่ คันที่ขี่อยู่ล้อแกว่งเหมือนล้อเกวียน เมื่อก่อนรถมากไปไม่รู้จะทำคันไหนถูก จ้างร้านทำอย่างเดียว เดี๋ยวนี้เหลือน้อยคัน รื้อเอง ทำเอง รู้สึกว่าจะทำได้เนียนดีกว่า เพราะตามความ้องการของเรา บางที่รื้อๆใส่ๆ หลายครั้งเข้าเกลียวเสียไปเลย บังโคลนที่เคยใส่ก็ถอดออก ตะแกรงหลังก็เลือกเอาอันเชยๆ ขี่ไปตลาดตอนเช้ายังมีคนชวนคุย ขี่รถเครื่องไปแม่ค้าสวยๆเอาแต่ขายของ....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    กำลังจะเปลี่ยนค่ายเน็ท เดี๋ยวนี้ได้ตั้ง 5 เม็ก ราคาเดิม
    รถส่วนที่เก็บก็เก็บไว้ เดี๋ยววันนี้จะรื้อเอาล้อมาเปลี่ยนใหม่ คันที่ขี่อยู่ล้อแกว่งเหมือนล้อเกวียน เมื่อก่อนรถมากไปไม่รู้จะทำคันไหนถูก จ้างร้านทำอย่างเดียว เดี๋ยวนี้เหลือน้อยคัน รื้อเอง ทำเอง รู้สึกว่าจะทำได้เนียนดีกว่า เพราะตามความ้องการของเรา บางที่รื้อๆใส่ๆ หลายครั้งเข้าเกลียวเสียไปเลย บังโคลนที่เคยใส่ก็ถอดออก ตะแกรงหลังก็เลือกเอาอันเชยๆ ขี่ไปตลาดตอนเช้ายังมีคนชวนคุย ขี่รถเครื่องไปแม่ค้าสวยๆเอาแต่ขายของ....
    เท้าหายบวมยังครับ ห่างหายไปนานเลยครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

ทางยุดยาก็ขี่กันทุกวันครับ โบราณ (วันฝนไม่ตก) ถ้าวันไหนมีน้อง ๆ กลุ่มแฟตแลนด์มาขี่ด้วยก็เปลี่ยนเป็น bmx old school (ผมมีเฟสสันตัวอีทีอยู่หนึ่งคัน) แต่ถ้าเป็นศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ต้องนี่เลยครับ ฟิกเกียร์ขี่มันโครต ๆ ถ้าเรื่องละครผมก็ติดอยู่นะครับแต่ไม่ใช่วนิดาผมติด น้องหวาน หวาน นะครับ หลายคนคงจะงงตกลงไอ้นี่มันเล่นจักรยานอะไรกันแน่ เล่นเกือบทุกอย่างละครับ แต่โบราณมาเป็นอันดับหนึ่งในใจเสมอ สำหรับเวลาที่ออกขี่กันก็จะเป็นช่วงกลางคืนหลังหนึ่ง ทุ่มไปแล้วเพราะช่วงเย็น ๆ หลายคนติดภาระโดยเฉพาะตัวผมและอีกอย่างช่วงเย็นรถเยอ ะมาก เวลาโรงงานเลิกรถบัสรับส่งคนงานวิ่งกันให้ว่อน

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    153

สัวสดีคนบ้าถีบรถทุกๆคนครับ ผมก็ต้องถีบเกือบทุกวันครับ ส่วนใหญ่เอากำลังออกตอนเย็น-มืดครับ
    คุณบอย ฟิกเกียร์ มันเป็นอารมณ์ยังไงครับ ไม่เคยลอง เล่ารายละเอียดให้ฟังด้วยครับ
    และอาจารย์ mka ผมอาจได้แวะไปรบกวนด้วยนะครับช่วงปลายปีนี้ครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    ทางยุดยาก็ขี่กันทุกวันครับ โบราณ (วันฝนไม่ตก) ถ้าวันไหนมีน้อง ๆ กลุ่มแฟตแลนด์มาขี่ด้วยก็เปลี่ยนเป็น bmx old school (ผมมีเฟสสันตัวอีทีอยู่หนึ่งคัน) แต่ถ้าเป็นศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ต้องนี่เลยครับ ฟิกเกียร์ขี่มันโครต ๆ ถ้าเรื่องละครผมก็ติดอยู่นะครับแต่ไม่ใช่วนิดาผมติด น้องหวาน หวาน นะครับ หลายคนคงจะงงตกลงไอ้นี่มันเล่นจักรยานอะไรกันแน่ เล่นเกือบทุกอย่างละครับ แต่โบราณมาเป็นอันดับหนึ่งในใจเสมอ สำหรับเวลาที่ออกขี่กันก็จะเป็นช่วงกลางคืนหลังหนึ่ง ทุ่มไปแล้วเพราะช่วงเย็น ๆ หลายคนติดภาระโดยเฉพาะตัวผมและอีกอย่างช่วงเย็นรถเยอ ะมาก เวลาโรงงานเลิกรถบัสรับส่งคนงานวิ่งกันให้ว่อน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

และอาจารย์ mka ผมอาจได้แวะไปรบกวนด้วยนะครับช่วงปลายปีนี้ครับ
    ถ้าโทรมาก่อน เจอแน่ครับ แต่ถ้าจะมาดูรถหรือมาคุยเรื่องรถ ผมไม่ค่อยลึกซึ้งเท่าไรครับ มาคุยกันสนุก ๆดีกว่าครับ
    เท้าหายบวมยังครับ ห่างหายไปนานเลยครับ
    ก็ระวังๆอยู่ครับ ถ้าอาการไม่ค่อยดีก็หยุดสักวันสองวัน คนแก่ก็อย่างนี้แหละครับ จะทำอะไรมากเหมือนก่อนไม่ได้ พอเป็นทีนานเป็นเดือนกว่าจะหาย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    สัวสดีคนบ้าถีบรถทุกๆคนครับ ผมก็ต้องถีบเกือบทุกวันครับ ส่วนใหญ่เอากำลังออกตอนเย็น-มืดครับ
    คุณบอย ฟิกเกียร์ มันเป็นอารมณ์ยังไงครับ ไม่เคยลอง เล่ารายละเอียดให้ฟังด้วยครับ
    เรื่องรายละเอียดของรถหลายคนคงรู้แล้วนะครับ หลัก ๆ เลย มันไม่มีเบรค ไม่มีเกียร์ ฟรีถอยหลังไม่ได้ เวลาเราจะเบรคก็ใช้วิธีฝืนเท้าใดเท้าหนึ่งที่เราถนัด หรือที่ภาษาฟิกเขาเรียกกันว่า สคิด ความมันตอนปั่นมันสามารถสูบฉีดอาดินารินออกมาได้มาก ๆ ลองหลับตานึกภาพตามนะครับ เราปั่นอยู่บนถนนใหญ่ขวารถเก๋ง ซ้ายปิคอัพ หน้ารถแวน ข้างหลังรถบัส แล้วเราต้องปั่นเดินหน้าอย่างเดียวเบรคก็ไม่ได้จะไปอ ย่างไงตรงนี้และครับคือความมันปั่นอย่างไงไม่ให้โดนเ บียด หรือจะแซงเขาไปได้อย่างไง ต้องลองพี่ถึงจะรับรู้ความมันตัวผมและน้อง ๆ ที่ยุดยามีกันเกือบทั้งกลุ่มแล้วครับ ข้อสำคัญมันได้เหงือมาก ๆ พี่บูลย์ลองไปขี่ของตั้มดูซิครับตั้มก็มีอยู่ทั้งที่ บ้านมหาชัยและยุดยาครับ

หน้าที่ 149 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 49 99 139 140 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 199 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks