คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 158

หน้าที่ 158 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 58 108 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 208 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,356 ถึง 2,370 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวาน น้องๆที่เล่นbmxมาหาที่บ้าน ที่จริงมีคนหนึ่งในนั้นที่เล่นจักรยานโบราณแต่ตอนหลั งๆมาเล่นbmxเพิ่มขึ้นอีกอย่าง ก็มาคุยกันเรื่อย วานนี้มาเพราะบอกไปว่า เรามีนิตยสารจักรยานตั้งแต่ปี พ.ศ.2524 มีเรื่องเกี่ยวกับจักรยานbmxแทบทั้งนั้น มีอยู่ 6-7 เล่ม
    ดูกันแล้ว ตื่นเต้นมาก อะไหล่สมัยก่อนราคาไม่กี่สิบกี่ร้อย บวกค่าส่งอีกไม่ถึงสิบบาท ถูกมาก ไปเห็นภาพสีหน้ากลางแล้วก็อุทาน ตรงรุ่นกับรถของตัวเองเลย ดูๆแล้วก็เหมือนกับเราที่ไปได้เห็นข้อมูลหรือเรื่องอ ะไรที่ตัวเองชอบ....
    เลยให้ยืมไปอ่านไปดูที่บ้าน หรือจะเอาไปซีร็อคก็ไป เสร็จแล้วค่อยนำมาคืน.....
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kikiki1 อ่านข้อความ
    เราจะไม่มีวันเดินเด๊ยวดายครับ แฟนลิเวอร์พูลเหมื่อนกัน
    หงส์ไม่มีปีก บินไม่ได้ครับ....
    เมื่อไรมันจะซื้อปีกแท้ ๆ สักที เผื่อจะได้บินกะเค้ามั่ง...
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ผมเคยเชียร์นิวคาสเซิลยุคเบียร์ดสลี่กับลีดส์ยุดเยอบ ัวร์ครับ เลิกเชียร์และดูบอลล์ไปหลายปีครับ.......ซื้อสารคดีเ ล่มใหม่ยังครับ ได้ข้อมูลจักรยานดีๆเยอะเลยครับ"จักรยานทางเลือกของก ารเดินทางในเมืองใหญ่"น่าเก็บนะครับ เดี่ยวหายากอีก

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณน้องไก่ที่ส่งข่าวมาบอกครับ เย็นนี้พอทราบจากไก่ก็แว๊บปั่นรถถีบออกจากที่ทำงานไป ที่ดอกหญ้าสยามสแควร์ ซื้อเล่มนึง
    ภาพรวมของหนังสือฉบับจักรยานนี้ เค้าต้องการกระทุ้งไปถึงผู้บริหารประเทศและกทม.ให้ตื ่นตัวทำทางจักรยานอย่างจริงๆจังเสียที ในเล่มก็จะเป็นเรื่องราวของคนใช้จักรยานและชุมชนจักร ยานประเภทต่างๆซึ่งจักรยานโบราณก็เป็นอีกหนึ่งชุมชนท ี่เค้าเขียนถึงครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

รักหงส์ ให้มองอดีตครับจะได้เข้ากับพวกเราที่ชอบของเก่า ยุคนี้ retro vintage กำลังมาแรงเหมาะกับหงส์มาก ๆ เพราะอนาคตยังมองไม่เห็นแสงสว่าง

Junior Member ao_nn55's Avatar
    สถานที่
    Freesdom
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ไม่รู้ว่าจะตั้งชื่อกระทู้ว่าอะไรดี หากจะคุยเรื่องสัพเพเหระในบอร์ดนี้ เลยขออนุญาตตั้งชื่อที่มันพ้องกับชื่อเดิม โดยจุดประสงค์ก็คงเหมือนๆเดิมกับกระทู้เก่าก็คือจะเป ็นเรื่องสัพเพเหระเกี่ยวกับจักรยานบ้างไม่จักรยานบ้า ง แต่อาจจะพิเศษหน่อย ที่อาจจะมีคุยเรื่องส่วนตัวหรือใกล้ตัวเข้ามาหน่อย อาจจะมีการลงรูปภาพคนนั้นคนนี้ที่เล่นจักรยานโบราณด้ วยกัน ซึ่งหากนำไปคุยหรือนำไปลงในบอร์ดจักรยานโบราณซึ่งอาจ จะเป็นส่วนรวมสักหน่อยก็ค่อนข้างจะเกรงใจท่านอื่นๆ เลยคิดว่าเรื่องพวกนี้น่าจะนำมาลงในบอร์ดกลุ่มคนบ้าร ถถีบ น่าจะดีกว่า
    ก็อย่างที่บอกไปหลายๆครั้ง และก็ความเห็นของพี่ๆหลายๆคนว่า " เอาใจมาก่อน " หากเรามีความจริงใจต่อกัน อะไรๆมันก็ราบรื่นไปได้ครับ...
    ดังนั้น หากการคุยกันในนี้หรือการลงรูปภาพ อาจจะทำให้เจ้าของรถหรือเจ้าของภาพลำบากใจก็ขออภัยล่ วงหน้าในที่นี้ และสามารถท้วงติงเพื่อที่จะทำการลบออกไปได้ครับ และก็ขออนุญาตที่จะนำภาพมาลงเพื่อเป็นวิทยาทานและควา มรู้แก่ผู้เล่นจักรยานท่านอื่นๆด้วยครับ
    ก่อนอื่นก็ขออนุญาตลงภาพตัวเองก่อน เพื่อเป็นการแนะนำตัวให้เห็นหน้าค่าตากันครับ เวลาคุยกันจะได้นึกหน้ากันออก หรือหากไปทำอะไรไม่ดีไว้จะได้จำหน้ากันได้แม่นๆ..../\4
    หวัดดีคะ พี่วสันต์
    หนูเพิ่งจะเปิดอ่านกระทู้นี้เป็นครั้งแรก ก่อนหน้านั้นก็ดูแต่กระทู้ซื้อขาย เพราะอยากได้รถจักรยานโบราณสักคัน ตอนแรกก็ไม่คิดจะชอบจักรยานโบราณเท่าไหร่ ไม่คิดอะไรมากเพราะที่บ้านพ่อก็เปิดร้านซ่อมจักยานมา ตั้งแต่หนูจำความได้ ผ่านมาประมาณ 20 กว่า ปีแล้ว (ยังไม่แก่เท่าไหร่นะคะ อิอิ) พ่อก็ยังเปิดอยู่ถึงแม้ว่าท่านจะเกือบ 60 ปีแล้ว หนูเคยขอให้ท่านเลิกกิจการ เคยมีครั้งหนึ่งท่านป่วยจนต้องเข้าโรงพยาบาลก็ปิดร้า นไปชั่วคราว หนูกับน้องก็ไปรื้อเศษเหล็ก อะไหล่จักรยานเก่าๆๆไปขายให้กับร้านค้าของเก่าได้กิโ ลละไม่เท่าไหร่หรอกคะ แค่อยากจะขายออกไปให้มันไม่รกบ้าน แต่พ่อก็บอกว่าไม่ให้ขายก็สงสัยว่าทำไมหวงนักหวงหนา จนได้มารู้จักเว็บไซด์นี้ มีกลุ่มจักรยานโบราณ ทำให้หนูนึกถึงพ่อขึ้นมา เศษเหล็กที่เราคิดว่ามันไม่มีค่า แต่สำหรับคนที่ชอบมันมีค่ายิ่งกว่าชีวิต ตอนนี้พ่อก็อายุมากแล้ว พ่อมีแต่ลูกสาวไม่มีลูกชายเลย
    และไม่อยากให้ร้านซ่อมจักรยานต้องมาปิดกิจการไป เพราะเหลืออยู่ร้านเดียวในอำเภอ และอยากจะสืบทอดกิจการนี้ เลยเข้ามาศึกษาและขอคำแนะนำจากพี่ๆๆๆบ้ารถถีบด้วยนะค ะ คิดถึงพ่อจัง ใกล้วันพ่อแล้ว สักวันลูกจะกลับไป......

ขอบคุณสำหรับท่านที่อ่าน....(ยินดีที่ได้แชร์ความรู้ สึกคะ)??????????
    มือใหม่หัดถีบ
    ...........

Junior Member ao_nn55's Avatar
    สถานที่
    Freesdom
    ขอบคุณ
    0

อ้อ !!!!!!อีกเรื่องนึงคะ
    อยากจะรบกวนถามพี่วสันต์ว่าตอนนี้ยังมีสติ๊กเกอร์แจก อยู่ไหมคะ แล้วอยากเข้าชมรมจักรยานโบราณต้องทำไงคะ
    ...........

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BOYYUDYA อ่านข้อความ
    รักหงส์ ให้มองอดีตครับจะได้เข้ากับพวกเราที่ชอบของเก่า ยุคนี้ retro vintage กำลังมาแรงเหมาะกับหงส์มาก ๆ เพราะอนาคตยังมองไม่เห็นแสงสว่าง
    อันเป็นเสน่ห์ของ The Kop ให้สาวกทีมอื่นหมั่นไส้เวลาคุยกัน 555
    พี่บอยเคยดู Clip นี้หรือยังครับ ผมคาดว่าหลังพากษ์จบอาจมีต่อยกัน 55
    http://www.youtube.com/watch?v=zu8z0SI51Cg
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ต่างจังหวัดยังมาไม่ถึงเลยครับ สารคดี

The Kop อย่างผมคงต้องเชียร์แบบเงียบๆกันต่อไปครับ อยากให้ฤดูกาลหน้าได้ ทริปเปิ้ลแชมป์ไปเลย รวมพรีเมียลีกแล้วนะ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    ต่างจังหวัดยังมาไม่ถึงเลยครับ สารคดี

The Kop อย่างผมคงต้องเชียร์แบบเงียบๆกันต่อไปครับ อยากให้ฤดูกาลหน้าได้ ทริปเปิ้ลแชมป์ไปเลย รวมพรีเมียลีกแล้วนะ
    ดูเหมือนในนี้แฟนหงส์เยอะนะครับ ส่วนผมแฟนผีครับ...
    เพิ่งกลับมาจากเที่ยวประจำปีของบริษัทฯ มันส์ดี...

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ao_nn55 อ่านข้อความ
    หวัดดีคะ พี่วสันต์
    หนูเพิ่งจะเปิดอ่านกระทู้นี้เป็นครั้งแรก ก่อนหน้านั้นก็ดูแต่กระทู้ซื้อขาย เพราะอยากได้รถจักรยานโบราณสักคัน ตอนแรกก็ไม่คิดจะชอบจักรยานโบราณเท่าไหร่ ไม่คิดอะไรมากเพราะที่บ้านพ่อก็เปิดร้านซ่อมจักยานมา ตั้งแต่หนูจำความได้ ผ่านมาประมาณ 20 กว่า ปีแล้ว (ยังไม่แก่เท่าไหร่นะคะ อิอิ) พ่อก็ยังเปิดอยู่ถึงแม้ว่าท่านจะเกือบ 60 ปีแล้ว หนูเคยขอให้ท่านเลิกกิจการ เคยมีครั้งหนึ่งท่านป่วยจนต้องเข้าโรงพยาบาลก็ปิดร้า นไปชั่วคราว หนูกับน้องก็ไปรื้อเศษเหล็ก อะไหล่จักรยานเก่าๆๆไปขายให้กับร้านค้าของเก่าได้กิโ ลละไม่เท่าไหร่หรอกคะ แค่อยากจะขายออกไปให้มันไม่รกบ้าน แต่พ่อก็บอกว่าไม่ให้ขายก็สงสัยว่าทำไมหวงนักหวงหนา จนได้มารู้จักเว็บไซด์นี้ มีกลุ่มจักรยานโบราณ ทำให้หนูนึกถึงพ่อขึ้นมา เศษเหล็กที่เราคิดว่ามันไม่มีค่า แต่สำหรับคนที่ชอบมันมีค่ายิ่งกว่าชีวิต ตอนนี้พ่อก็อายุมากแล้ว พ่อมีแต่ลูกสาวไม่มีลูกชายเลย
    และไม่อยากให้ร้านซ่อมจักรยานต้องมาปิดกิจการไป เพราะเหลืออยู่ร้านเดียวในอำเภอ และอยากจะสืบทอดกิจการนี้ เลยเข้ามาศึกษาและขอคำแนะนำจากพี่ๆๆๆบ้ารถถีบด้วยนะค ะ คิดถึงพ่อจัง ใกล้วันพ่อแล้ว สักวันลูกจะกลับไป......

ขอบคุณสำหรับท่านที่อ่าน....(ยินดีที่ได้แชร์ความรู้ สึกคะ)??????????
    สวัสดีครับ
    ยินดีต้อนรับสมาชิกหน้าใหม่ครับ ดีใจที่มีความรู้สึกดีๆกับกระทู้นี้ หวังว่าคงจะได้เข้ามาอ่านและมาคุยไปเรื่อยๆจนกว่าจะเ บื่อไปข้างหนึ่งนะครับ
    หากเป็นคนที่เล่นจักรยานโบราณแล้ว น้องโชคดีมากที่มีพ่อเป็นเจ้าของร้านจักรยาน ทำให้ได้รับโอกาสที่จะได้ความรู้และเรื่องราวของรถถี บจากคุณพ่อ ดังนั้นความรู้ไม่ต้องไปหาจากที่ไหนหรอกครับ เอาจากคุณพ่อนี่แหล่ะ ส่วนที่แตกแขนงไปจากนั้นก็หาค้นหาถามหาอ่านเอา... สำหรับร้านจักรยานก็อย่าไปห่วงมากเลย ห่วงสุขภาพของคุณพ่อไว้ก่อน หาโอกาสไปเยี่ยมท่านบ่อยๆ ได้พูดได้คุยประสาพ่อลูก ถามเรื่องราวของท่านตอนสมัยหนุ่มๆว่าไปไงมาไงถึงมาเป ิดร้านซ่อมจักรยานได้เท่านี้ท่านก็มีความสุขแล้ว
    ส่วนจักรยานก็หาเอาจากในบ้านนี่แหล่ะ เอารถที่มีประวัติใช้ในครอบครัวของเรา จะมีความผูกพันทางด้านจิตใจมากกว่ารถคันอื่นเป็นไหนๆ
    สำหรับสติกเกอร์เหลือแต่แผ่นใหญ่ครับ แผ่นเล็กน่าจะหมดหรือไม่ก็เหลือสักแผ่นเดียว บอกที่อยู่มานะครับเดี๋ยวจะส่งไปให้ ดูรายละเอียดในกระทู้สติกเกอร์และอาร์มคนบ้ารถถีบ(หา กอยากได้อาร์มด้วย)
    ส่วนชมรมจักรยาน ตอนนี้ก็เข้าแล้วนะครับ เพราะคนบ้ารถถีบไม่ต้องมีการสมัครด้วยการลงชื่อ ขอให้ชอบจักรยานโบราณเหมือนกัน จริงใจต่อกัน และมีจิตใจที่ดี เท่านี้ก็เป็นคนบ้ารถถีบแล้วครับ

สถานที่
    Freesdom
    ขอบคุณ
    0

เป็นคำกล่าวคำต้อนรับได้ดีมากคะ (ซึ้ง)
    ทำให้เรารู้สึกถึงอะไรหลายๆๆๆอย่าง เช่น คิดถึงบ้าน แต่ตอนนี้ต้องมาทำงานไกลมาก...ในความรู้สึก ที่ที่พี่วสันต์เคยอยู่ ภูเก็จ เมืองที่น่าค้นหา มีความรู้สึกว่าใครที่ได้เกิดมาอยู่ในเมืองภูเก็จนี้ ช่างโชคดีเหลือเกิน แต่ถ้าจะให้อยู่เลยไม่เอาหรอกคะ ขอกลับไปอยู่บ้านดีกว่า ไม่มีที่ไหนสุขใจเท่ากับอยู่บ้านเรา อีกอย่างการปั่นจักรยานที่นี่ไม่ค่อยปลอดภัยเลย ขนาดขับมอไซด์ยังน่ากลัว อย่าพูดถึงสิ่งที่น่ากลัวเลยคะ แต่ว่าหนูเคยเห็นป้าคนนึงแกปั่นจักรยานไปสวน (ไม่แน่ใจว่าสวนอะไร) รถของแกน่าจะเป็น Hummerญ ถ้ามองไม่ผิดนะคะ เห็นแกปั่นแล้วรู้สึกดี แกปั่นอยู่แถวๆๆๆเชิงทะเล พี่วสันต์รู้จักหรือป่าวคะ ถ้ามีโอกาส จะถ่ายรูปไปลง กระทู้ รถถีบกับวิถีชีวิต การทำมาหากินของสังคมไทย ให้ดูนะคะ
    แล้วทำไมไม่ค่อยมีผู้หญิงเท่าไหร่ที่ชอบรถจักรยานโบร าณคะ แต่หนูชอบหมดใจเลยนะ เข้าขั้นบ้าพอๆๆๆกับพวกพี่ๆๆๆแหละคะ
    แค่ได้เห็นก็มีความสุขแล้ว แต่ตอนนี้ยังอยากได้จักรยานราเลย์ ญ กำลังเก็บตังค์ซื้อ ส่วนที่บ้านไม่แน่ใจว่ามีหรือป่าว แต่เห็นครั้งหนึ่งตอนนั้นมีคนเอารถจักรยาน hummer มาขายให้พ่อในราคา 500 บาท แล้วก็มีน้าคนหนึ่งแกคอยมาถามพ่อว่าคันนี้ขายไหม แกมาถามหลายรอบมากจนพ่อต้องขายไปในราคา 750 บาท เคยได้ยินพ่อบอกว่ามันเป็นรถดัง ตอนนั้นก็ไม่ได้สนใจอะไร ไม่นึกเลยว่าวันนี้ราคารถยี่ห้อนี้มันนะพุ่งสูงมากเล ย วันนี้แค่นี้ก่อนนะคะ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาใหม่ อย่าเพิ่งรำคาญนะจ๊ะแฟนหงษ์
    ...........

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

ช่วงนี้อากาศกลับมาเย็นลงอีกครั้ง
    ทำให้ใส้เดือนออกมาหนาวตายเป็นจำนวนมาก
    ช่วงเช้าตื่นมาต้องคอยเก็บใส้เดือนตัวที่พอแข็งแรงอย ู่เอามาใส่ในแปลงดอกไม้
    เราช่วยชีวิตมัน มันช่วยพรวนดินให้ win+win

จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ
    ช่วงนี้อากาศกลับมาเย็นลงอีกครั้ง
    ทำให้ใส้เดือนออกมาหนาวตายเป็นจำนวนมาก
    ช่วงเช้าตื่นมาต้องคอยเก็บใส้เดือนตัวที่พอแข็งแรงอย ู่เอามาใส่ในแปลงดอกไม้
    เราช่วยชีวิตมัน มันช่วยพรวนดินให้ win+win

เห็นไส้เดือนในภาพแล้วนึกถึงตอนสมัยเรียนที่กาญจนบุร ี ตอนนั้นเข้าป่า เป็นป่าไผ่ ที่มีใบไผ่แห้งๆเต็มไปหมด เดินผ่านกองขี้เถ้าที่เกิดจากไฟป่า เห็นไส้เดือนยั๊วเยี๊ยคลุกขี้เถ้าเป็นหมื่นๆตัวไม่รู ้ว่าพวกมันไปคลุกกันทำไม ภาพนั้นจำได้ติดตา และนึกออกทันทีกับคำพังเพยที่ว่าไส้เดือนคลุกขี้เถ้า มันเป็นยังไง...อื๋ยยยยยย...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ao_nn55 อ่านข้อความ
    เป็นคำกล่าวคำต้อนรับได้ดีมากคะ (ซึ้ง)
    ทำให้เรารู้สึกถึงอะไรหลายๆๆๆอย่าง เช่น คิดถึงบ้าน แต่ตอนนี้ต้องมาทำงานไกลมาก...ในความรู้สึก ที่ที่พี่วสันต์เคยอยู่ ภูเก็จ เมืองที่น่าค้นหา มีความรู้สึกว่าใครที่ได้เกิดมาอยู่ในเมืองภูเก็จนี้ ช่างโชคดีเหลือเกิน แต่ถ้าจะให้อยู่เลยไม่เอาหรอกคะ ขอกลับไปอยู่บ้านดีกว่า ไม่มีที่ไหนสุขใจเท่ากับอยู่บ้านเรา อีกอย่างการปั่นจักรยานที่นี่ไม่ค่อยปลอดภัยเลย ขนาดขับมอไซด์ยังน่ากลัว อย่าพูดถึงสิ่งที่น่ากลัวเลยคะ แต่ว่าหนูเคยเห็นป้าคนนึงแกปั่นจักรยานไปสวน (ไม่แน่ใจว่าสวนอะไร) รถของแกน่าจะเป็น Hummerญ ถ้ามองไม่ผิดนะคะ เห็นแกปั่นแล้วรู้สึกดี แกปั่นอยู่แถวๆๆๆเชิงทะเล พี่วสันต์รู้จักหรือป่าวคะ ถ้ามีโอกาส จะถ่ายรูปไปลง กระทู้ รถถีบกับวิถีชีวิต การทำมาหากินของสังคมไทย ให้ดูนะคะ
    แล้วทำไมไม่ค่อยมีผู้หญิงเท่าไหร่ที่ชอบรถจักรยานโบร าณคะ แต่หนูชอบหมดใจเลยนะ เข้าขั้นบ้าพอๆๆๆกับพวกพี่ๆๆๆแหละคะ
    แค่ได้เห็นก็มีความสุขแล้ว แต่ตอนนี้ยังอยากได้จักรยานราเลย์ ญ กำลังเก็บตังค์ซื้อ ส่วนที่บ้านไม่แน่ใจว่ามีหรือป่าว แต่เห็นครั้งหนึ่งตอนนั้นมีคนเอารถจักรยาน hummer มาขายให้พ่อในราคา 500 บาท แล้วก็มีน้าคนหนึ่งแกคอยมาถามพ่อว่าคันนี้ขายไหม แกมาถามหลายรอบมากจนพ่อต้องขายไปในราคา 750 บาท เคยได้ยินพ่อบอกว่ามันเป็นรถดัง ตอนนั้นก็ไม่ได้สนใจอะไร ไม่นึกเลยว่าวันนี้ราคารถยี่ห้อนี้มันนะพุ่งสูงมากเล ย วันนี้แค่นี้ก่อนนะคะ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาใหม่ อย่าเพิ่งรำคาญนะจ๊ะแฟนหงษ์
    อยู่เชิงทะเลนี่ใกล้หาดสุรินทร์หรือเปล่าครับ ใกล้ๆกันนั้นจะมีหาดหนึ่งชื่อหาดบางเทา หาดที่เกือบจะได้เคยย้ายมาทำงานที่นี่เมื่อปีที่แล้ว หากไม่บังเอิญการเงินโลกดันมาล้มระเนระนาดซะก่อน ตอนนั้นเคลียร์แบบห้องตัวอย่างจนเสร็จเป็นหลังๆแล้ว ดันมาล้มเสียก่อน โครงการฯประมาณสามปี
    ถนนแถวเชิงทะเลแบ่งเป็นสองเลน ตอนนั้นพี่ว่าไม่น่ากลัวนะ เพียงแต่บางช่วงมันเป็นภูเขาทำให้ปั่นจักรยานยากเท่า นั้นเอง แถวๆนั้นมีร้านรับซื้อเศษเหล็กอยู่ร้านนึง เคยเข้าไปดู เห็นฟิลลิปส์26"หญิงนอนเรียงปนกับเศษเหล็กอื่นๆ แต่เนื่องจากเย็นแล้วเลยเข้าไปซื้อไม่ได้ ต้องรอให้พักเที่ยงของวันรุ่งขึ้นถึงได้ขับรถมาจากหา ดไม้ขาวระยะทางประมาณเกือบสามสิบกิโลมาที่ร้านนี้
    อนิจจา ...รถถูกหั่นไปแล้ว เลยขอซื้อได้แต่ปลายแฮนด์ทั้งสองที่ติดมือเบรคมาอย่า งละข้าง
    ความหมายของคำว่าอนุรักษ์จักรยานโบราณ ได้ซึ้งกันวันนั้น เพราะหากเราไปทัน รถก็คงจะไม่ถูกหั่น
    รถหลายคันทีเห็นที่ร้านรับซื้อเศษเหล็ก ได้แต่มองอย่างเดียว เอาออกมาไม่ได้ เพราะอยู่ใต้กองเศษเหล็กกองเบ้อเร่อ ทำได้เพียงแงะเอาเพลทกลับมา เหมือนนักรบที่เสียชีวิตในสมรภูมิ เพื่อนทำได้เพียงเก็บเอาเพลทสลักชื่อที่ห้อยคอ กลับมาฝากครอบครัวที่อยู่แนวหลัง...
    จักรยานที่ อ.ถลาง เคยไปเห็นผู้หญิงวัยกลางคน ปั่นบีเอสเอ26"หญิง เข้าไปทางสวนยาง หมู่บ้านหลังวัดพระผุด ตามไปจนถึงบ้าน แค่พูดคุย ดูรถ แต่ไม่ได้ขอซื้อ เพราะรู้ว่าภาพผู้หญิงขี่รถจะไม่มีให้เห็นอีก ถ้าเราซื้อมาไว้ที่บ้านเฉยๆ เพราะอยากเก็บแค่คำว่าบีเอสเอ...
    แถวภูเก็ต มีคนเล่นจักรยานมากเหมือนกัน หากเข้าไปในเมือง ลองไปที่ข้างๆโรงแรมภูเก็ตการ์เด้น มีร้านก๋วยเตี๋ยวเป็ดตุ๋นโกไข่ จะมีจักรยานโบราณจอดโชว์อยู่ที่หน้าร้าน เข้าไปดุไปคุยได้ครับ ลองถามโกไข่ดูว่าจำพี่ได้หรือเปล่า....
    คุยเพลิน...ง่วงเหมือนกัน... ยินดีต้อนรับอีกครั้งนะน้อง

หน้าที่ 158 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 58 108 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 208 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks