คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 181

หน้าที่ 181 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 81 131 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,701 ถึง 2,715 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

katika's Avatar
    สถานที่
    ทุกกลุ่มที่ต้อนรับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ YUT MCOT อ่านข้อความ
    สามล้อถีบเท่าที่พบเห็นมา ยังมีใช้เป็นอาชีพกันอยู่ในเขตกทม.และปริมณฑล มี ท่าน้ำนนท์ พระประแดง แล้วที่บ้านผมก็ยังมีใช้อยู่ที่ สิงห์บุรีครับ ที่อื่นก็คงยังมีอีกหลายจังหวัดนะครับ
    คุณยุทธ สบายดีนะครับ ผมสิงห์ท่าข้ามครับ อิอิ

สามล้อถีบ สีสรรแห่งซอยเรวดี ที่นี่ยังคงรักษาไว้

http://archive.voicetv.co.th/content/21741
    katika(noom) 086-7888405

ความรู้คือการเดินทาง การก้าวย่างคือการเสาะหา

เมื่อล้อหมุน เรื่องราวต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น

วันหนึ่ง สิ่งที่เรามีหรือครอบครองจะต้องเปลี่ยนไป ไม่มีวันอยู่กับเราได้ตลอดไป
    เราจะต้องไม่ประมาท ใช้สติ ใช้ปัญญา รักษาสิ่งที่เรามีให้มั่นคงยืนนานที่สุด

กติกา (หนุ่ม) รังษีธนะไพศาล
    34 ซ.นาคนิวาส 42 ถนนนาคนิวาส เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230

ช่องทางการเงินครับ

กติกา รังษีธนะไพศาล
    กสิกรไทย 3352118396
    ธนชาต 6076007298

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ katika อ่านข้อความ
    คุณยุทธ สบายดีนะครับ ผมสิงห์ท่าข้ามครับ อิอิ

สามล้อถีบ สีสรรแห่งซอยเรวดี ที่นี่ยังคงรักษาไว้

http://archive.voicetv.co.th/content/21741
    สบายดีครับพี่หนุ่ม ว่าแต่พี่หนุ่มละครับสบายดีหรือเปล่า ช่วงหลังๆงานเยอะหรือครับเงียบๆไป ไม่ค่อยเห็นครับ เอ๋ๆๆ ว่าแต่ท่าข้ามไหนอะครับ 55+ ตำบลท่าข้าม สิงห์บุรีใช่ไหมครับ พี่หนุ่มเป็นคนสิงห์บุรีหรือครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YUT MCOT : 05-08-2011 เมื่อ 18:28

katika's Avatar
    สถานที่
    ทุกกลุ่มที่ต้อนรับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ YUT MCOT อ่านข้อความ
    สบายดีครับพี่หนุ่ม ว่าแต่พี่หนุ่มละครับสบายดีหรือเปล่า ช่วงหลังๆงานเยอะหรือครับเงียบๆไปไม่ค่อยเห็น เอ๋ๆๆ ว่าแต่ท่าข้ามไหนอะครับ 55+
    ท่าข้ามสิงห์บุรี แหละครับ พี่ยุทธ พ่อผมเป็นคนที่นี่ครับ อยู่ซอยตรงข้ามวัดท่าพิกุล แหละครับ แถวนั้นก็มีปั่นอยู่บ้างสองสามคัน ที่เห็น ๆอยู่ เมื่อก่อนก็มีวัยรุ่นเล่น ๆ บ้างแต่เดี๋ยวนี้เหลือน้อยแล้วครับ ก็ยังเหลือพี่เหล็กเก่า แห่งบางระจันแหละครับ ที่ยังคงปั่นอยู่ เคยนัดกันว่าจะปั่นชมตลาดข้ามฟาก ที่ท่าข้าม ก็ไม่ได้ปั่นกันสักที
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย katika : 05-08-2011 เมื่อ 18:33
    katika(noom) 086-7888405

ความรู้คือการเดินทาง การก้าวย่างคือการเสาะหา

เมื่อล้อหมุน เรื่องราวต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น

วันหนึ่ง สิ่งที่เรามีหรือครอบครองจะต้องเปลี่ยนไป ไม่มีวันอยู่กับเราได้ตลอดไป
    เราจะต้องไม่ประมาท ใช้สติ ใช้ปัญญา รักษาสิ่งที่เรามีให้มั่นคงยืนนานที่สุด

กติกา (หนุ่ม) รังษีธนะไพศาล
    34 ซ.นาคนิวาส 42 ถนนนาคนิวาส เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230

ช่องทางการเงินครับ

กติกา รังษีธนะไพศาล
    กสิกรไทย 3352118396
    ธนชาต 6076007298

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ katika อ่านข้อความ
    ท่าข้ามสิงห์บุรี แหละครับ พี่ยุทธ พ่อผมเป็นคนที่นี่ครับ อยู่ซอยตรงข้ามวัดท่าพิกุล แหละครับ แถวนั้นก็มีปั่นอยู่บ้างสองสามคัน ที่เห็น ๆอยู่ เมื่อก่อนก็มีวัยรุ่นเล่น ๆ บ้างแต่เดี๋ยวนี้เหลือน้อยแล้วครับ ก็ยังเหลือพี่เหล็กเก่า แห่งบางระจันแหละครับ ที่ยังคงปั่นอยู่ เคยนัดกันว่าจะปั่นชมตลาดข้ามฟาก ที่ท่าข้าม ก็ไม่ได้ปั่นกันสักที
    อืมๆครับ ดีใจครับที่เจอคนบ้านเดียวกัน ผมอยู่ อ.เมือง ต.หัวไผ่ครับ เป็นบ้านคุณพ่อครับ อยู่คนละฝั่งถนนสายเอเชียนะครับ ส่วนคุณแม่เป็นคนลพบุรี แต่ผมไม่ได้กลับบ้านนานแล้วครับ มาโตกลายเป็นเด็กที่กทม.มากกว่าครับ แต่ก็ยังมีญาติพี่น้องคุณพ่ออยู่นะครับ ยินดีที่รู้จักพี่เหล็กเก่าอีกคนด้วยนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะมีพี่ที่ชื่อฮัมเบอร์อีกคนหรือเปล ่าครับ ตอนนี้พี่หนุ่มยังอยู่ที่สิงห์หรือครับ ดีใจครับที่ยังมีคนบ้านเราที่รักและชอบและอนุรักษ์จั กรยานโบราณกันไว้

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

คึกคักดีนะครับ เข้ามาคุยกันเยอะๆcool

รูป รูป  

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

cool

รูป รูป    

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวาน สำรวจรถสามล้อที่ได้มาอย่างละเอียด น็อตหลุดหายไปหลายตัว คงต้องหาซื้อมาใส่แทนตัวที่หาย เรียกว่ามีงานต้องเก็บละเอียดอีกเยอะ รวมไปถึงรังมดตะนอยที่อยู่ในท่อโครงรถ ยังไม่หมดไป ต้องเอายาฉีดมดมาฉีดซ้ำอีก แต่ดูๆแล้ว มดพันธ์นี้ตัวใหญ่ ตายยากจริงๆ ขนาดฉีดโดนเต็มๆแล้ว ยังเดินได้อยู่ กลายเป็นตอนนี้ไม่เครียดเรื่องซ่อมรถแล้ว เครียดเรื่องกำจัดมดแทน กลัวจะมาแพร่ลูกแพร่หลานที่ข้างบ้าน แหยงเพราะกัดเจ็บเหลือเกิน...
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พรุ่งนี้เป็นวันแม่ อยากให้ทุกๆคนนึกถึงพระคุณของแม่และทั้งพ่อด้วย อย่านึกถึงเฉพาะวันแม่และวันพ่อปีละเพียงสองวัน ให้นึกถึงวันที่ท่านทั้งสองได้เลี้ยงเรามา ส่งเสียเล่าเรียน จนทำงานหาเลี้ยงตัวเองได้จนถึงทุกวันนี้ เมื่อเลี้ยงตัวเองได้แล้วก็อย่างลืมส่งเสียเลี้ยงดูพ ่อแม่บ้าง อย่าพาท่านไปเลี้ยงเฉพาะวันแม่หรือวันพ่อเพียงอย่างเ ดียวครับ
    เดี๋ยวนี้สังคมบ้านเมืองเราเปลี่ยนไปมาก ต่างคนต่างดิ้นรนทำมาหากิน ลูกโตมาก็แยกย้ายออกไปทำงานหากินต่างถิ่น เลิกงาน กินเหล้า เงินหมดก่อนสิ้นเดือน เรื่องเงินใช้กินเองยังไม่พอ เรื่องส่งเสียเลี้ยงดูพ่อแม่เลยถูกละเลย แม่มีลูกหลายคน อาจจะคิดว่าดี กลับกลายเป็นลูกๆเกี่ยงกันส่งเงินให้แม่ เลยมีคำพูดที่กินใจประโยคหนึ่งว่า แม่คนเดียวเลี้ยงลูกหลายคนได้ แต่ลูกๆหลายคนเลี้ยงแม่ไม่ได้....
    สุขสันต์วันแม่ครับ..!

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานโบราณของตัวเองตอนนี้ไม่มีโครงการหารถใหม่มาเ พิ่ม คิดว่าพอแล้ว และหากอยากได้อีกก็คิดว่าคงจะไม่มีเงินซื้อแล้ว จะหาของมาขายเพื่อเอาเงินมาซื้อเหมือนที่เคยทำมาก็คง จะยากเนื่องจากตอนนี้เรียกได้ว่าแทบไม่มีอะไรที่จะเต ะตาหรือน่าสนใจหากจะเอามาขายอีก
    ตอนนี้ได้แต่นิ่งสักพัก ทำรถที่มีอยู่อย่างเรื่อยๆไม่รีบเร่ง หันไปเก็บเอกสาร ภาพถ่ายเก่าๆที่เกี่ยวกับจักรยานในบ้านเราแทน รวมทั้งหลังจากนี้ก็คงต้องเก็บรวบรวมเงินไปทำอาชีพสำ รองเอาไว้ ยามตกงานจากงานประจำ
    จักรยานโบราณในความคิดของตัวเองตอนนี้ก็ยังไม่แพงอย่ างที่คนทั่วๆไปที่เพิ่งจะเริ่มเล่นเริ่มหาคิด เพราะจักรยานโบราณเอาแค่พอขี่ไปไหนมาไหนน่าจะพอหาได้ ในราคาไม่น่าจะเกินห้าพัน ในนี้หมายถึงรถพอวิ่งได้ในมุมของตัวเองนะครับ มุมของตัวเองคือรถโบราณที่เน้นขี่ใช้งาน อารมณ์แบบชาวบ้านๆ ราคาเท่านี้ก็น่าจะเอาอยู่
    ส่วนรถสะสมก็เป็นอีกเรื่องนึง ราคาก็ย่อมแพงเป็นธรรมดา หากเรารักจะเก็บรถอย่างหลังคือรถแบบที่เค้าสะสมกัน ใจรักอย่างเดียวไม่พอต้องทำงานเก็บเงินให้มั่นคงสักห น่อย ซื้อรถสักคันจะได้ไม่ต้องเดือดร้อน อย่างตัวเองซื้อรถสักคัน กว่าจะใช้หนี้หมดขายของยังไม่พอใช้หนี้ ต้องรอไปจนถึงสิ้นปี รอเอาโบนัสโปะ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 16-08-2011 เมื่อ 08:31

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    จักรยานโบราณของตัวเองตอนนี้ไม่มีโครงการหารถใหม่มาเ พิ่ม คิดว่าพอแล้ว และหากอยากได้อีกก็คิดว่าคงจะไม่มีเงินซื้อแล้ว จะหาของมาขายเพื่อเอาเงินมาซื้อเหมือนที่เคยทำมาก็คง จะยากเนื่องจากตอนนี้เรียกได้ว่าแทบไม่มีอะไรที่จะเต ะตาหรือน่าสนใจหากจะเอามาขายอีก
    ตอนนี้ได้แต่นิ่งสักพัก ทำรถที่มีอยู่อย่างเรื่อยๆไม่รีบเร่ง หันไปเก็บเอกสาร ภาพถ่ายเก่าๆที่เกี่ยวกับจักรยานในบ้านเราแทน รวมทั้งหลังจากนี้ก็คงต้องเก็บรวบรวมเงินไปทำอาชีพสำ รองเอาไว้ ยามตกงานจากงานประจำ
    จักรยานโบราณในความคิดของตัวเองตอนนี้ก็ยังไม่แพงอย่ างที่คนทั่วๆไปที่เพิ่งจะเริ่มเล่นเริ่มหาคิด เพราะจักรยานโบราณเอาแค่พอขี่ไปไหนมาไหนน่าจะพอหาได้ ในราคาไม่น่าจะเกินห้าพัน ในนี้หมายถึงรถพอวิ่งได้ในมุมของตัวเองนะครับ มุมของตัวเองคือรถโบราณที่เน้นขี่ใช้งาน อารมณ์แบบชาวบ้านๆ ราคาเท่านี้ก็น่าจะเอาอยู่
    ส่วนรถสะสมก็เป็นอีกเรื่องนึง ราคาก็ย่อมแพงเป็นธรรมดา หากเรารักจะเก็บรถอย่างหลังคือรถแบบที่เค้าสะสมกัน ใจรักอย่างเดียวไม่พอต้องทำงานเก็บเงินให้มั่นคงสักห น่อย ซื้อรถสักคันจะได้ไม่ต้องเดือดร้อน อย่างตัวเองซื้อรถสักคัน กว่าจะใช้หนี้หมดขายของยังไม่พอใช้หนี้ ต้องรอไปจนถึงสิ้นปี รอเอาโบนัสโปะ....
    เป็นสัจธรรมครับ ความอยาก+กิเลส นำมาซึ่ง การเป็นหนี้ จริงๆไม่เชื่อท่านต้องลองสัมผัสด้วยตัวเอง
    วิโรจน์ ประสาทเขตรการ 080 434 5466
    [email protected]
    ธ.กรุงเทพฯ บัญชีสะสมทรัพย์ 494-072-6500

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ข่าวคราวกิจกรรมของจักรยานโบราณในตอนนี้คงจะมีกลุ่มฝ ั่งธนฯนี่หล่ะครับที่เป็นสีสันของของคนรถถีบโบราณและ ไม่โบราณที่สามารถมารวมกลุ่มกันได้ และมีกิจกรรมปั่นจักรยานร่วมกันอยู่เรื่อยๆ แถมขยันลงภาพให้ดูได้อย่างเต็มตา เรียกว่าดูจนเมื่อยไปข้าง ดีครับ คนที่ไม่ได้ไป แต่เมื่อได้เห็นภาพกิจกรรมดีๆแบบนี้ก็คงคิดเปลี่ยนใจ อยากจะไปร่วมด้วยสักครั้งเข้าจนได้ และเป็นการกระตุ้นให้คนหันมาขี่จักรยานไปในตัว
    อย่างภาพปั่นรถถีบเที่ยวย่านเก่า(นางเลิ้งและฯลฯ) เมื่อวันอาทิตย์หมาดๆที่ผ่านมา หาชมภาพกันได้นะครับใน http://www.thaiscooter.com/forums/sh...42#post6797642

รูป รูป  

วันนี้มีเรื่องมาเล่าครับ....

หลังเลิกงานตอนเช้าสักประมาณ 8 โมงเช้าของวันนี้ หลังเครียร์โน่นเครียร์นี่เสร็จแล้ว ก็ออกเดินทางที่จะกลับบ้าน ระหว่างทางขับรถมาสายตาก็ได้เผอิญไปสดุดเข้ากับคุณลุ งท่านนึงที่กำลังปั่นจักรยานคันเก่าๆอยู่ กำลังปั่นข้ามถนนตรงช่วงระหว่างทางรถไฟตัดจากถนนแยกฟ อร์จูนมุ่งหน้าสู่ตัดถนนเพชรบุรี แต่จากสายตาดูแล้วรถคันนี้ไม่ธรรมดาแน่ๆ เห็นจานวาย ลักษณะโครง ตะเกียบแล้ว เป็นรถเก่าแน่ๆแต่ยังไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออะไร รุ่นไหนกันแน่ ลุงแกปั่นเลียบทางรถไฟไปทางเลียบหลังโรงแรมสยามเก่าแ ต่ผมต้องกลับรถมาอีกทางเพื่อวิ่งขึ้นมาทางถนนจตุรทิศ ในใจก็คิดนะว่า อยากคุยกับลุงแกจัง อยากรู้จังว่ารถแกรุ่นอะไร ขับรถไปก็คิดไป (ถ้าถามซื้อแกแกจะขายมั๊ยหน๋อ555+)แต่ดูลักษณะแกแล้ว แกเป็นคนเล่นรถเหมือนกันและคิดว่าเราคงไม่ใช่คนแรกแน ่ๆที่พบเห็นแกปั่นจักรยานแบบนี้ ลักษณะดูแล้วแกก็ไม่ใช่คนเดือดร้อนเรื่องเงินเรื่องท องอะไร คงไม่ขายหรอกมั้ง แต่ในใจก็คิดไปตลอดนะว่ารถแกรุ่นอะไรหว่า ออกแนววินเทจก็ไม่ใช่ทัวร์ริ่งก็ไม่เชิง งง งง ตัดสินใจรีบขับรถไปลงทางราถปรารภเพื่อที่จะมารอดักแก หวังว่าแกคงยังไม่เลยไปเสียก่อนนะ พอเลี้ยวมาสักพัก โชคดีครับแกปั่นมาพอดี ดูแกร่างกายแข็งแรงทะมัดทะแมงดีครับ ปั่นเรื่อยๆได้เร็วดี ก็กลับรถตามแกไปอีกพยายามไปดักหน้าแกเพื่อที่จะจ้องด ูเพลทหน้ารถแกหน่อยว่ารุ่นอะไรแต่ก็ดูไม่ชัด เลยตัดสินใจขับไปหาที่ว่างๆดักหน้าแกสักหน่อย พอแกผ่านมาจึงเรียกรบกวนให้แกจอดหน่อยครับ คุยไปคุยมาคุณลุงแกเป็นคนเล่นรถเก่ายุคแรกๆเลยก็ว่าไ ด้ครับ กลุ่มมัฆวาน(พอดีผมไม่ทันครับ) ชื่อลุงบริบูรย์ รถที่ลุงแกปั่นเป็นรถรัสเซียครับ แต่ดูแล้วบางอย่างไม่เดิมเปลี่ยนแปลงไปบ้างตามสภาพใช ้งานครับ(อ้าว!! มัวแต่คุย ดันลืมถ่ายรูปลุงแกกับรถมาให้ชมครับ) คุณลุงแกบอกว่าเล่นอยู่กลุ่มมัฆวานเมื่อก่อน เดี๋ยวนี้หายกันหมด อ้วน เขาก็ไปเล่นพวกช้อปเปอร์ฮาเลย์กัน ตอนนี้ลุงแกก็ยังเหลือเก็บไว้อยู่ประมาณ20กว่าคัน ก็ถามแกว่าลุงปั่นจากไหนจะไปไหน แกบอกว่าผมปั่นแบบนี้ประจำครับ ปั่นมาจากวัดคู้บอน กม.8 จะไปคลองสาน โอ้วววว เก่งนะเนี่ย เลยลองถามแกว่าใช้เวลาประมาณเท่าไรครับ แกบอกว่าประมาณ1ชั่วโมงครึ่งถึงประมาณชั่วโมง40นาที คุยไปคุยมาก็ขออนุญาตไปขอชมรถคุณลุงบ้างได้ไหมครับ แกก็ยินดีครับ บอกที่อยู่เสร็จสัพ แกยังบอกอีกด้วยนะครับว่ารู้จักพี่วสันต์และพี่วสันต ์ก็รู้จักแกดีเหมือนกันครับ ผมถึงนึกหน้าแกคุ้นๆได้ว่าเคยอ่านใน เว็บ ""คนบ้ารถถีบ"นะครับ เดี๋ยววันหน้าต้องไปขอชมรถแกที่บ้านบ้างซะแล้ว

*ดีใจมากครับที่ได้เจอคนรุ่นเก่า และที่สำคัญ แกยังใช้จักรยานในวิถีชีวิตประจำวันอยู่ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลุงบริบูรณ์หรือ"เจ็กบริบูรณ์"ที่ผมและหลายๆคนเรียกก ัน เป็นคนที่เล่นจักรยานโบราณตั้งแต่ก่อน2541(ตัวเองสนใ จรถโบราณเมื่อ2541)
    ตอนนั้น สมัยที่ยังมีจักรยานโบราณและของต่างๆมาขายที่สะพานมั ฆวานทุกๆคืนวันเสาร์ รวมทั้งเป็นแหล่งนัดพบประจำของคนเล่นคนค้ารถถีบโบราณ ซึ่งตัวเองก็เป็นหนึ่งในพ่อค้าที่เอาจักรยานกับอะไหล ่มาขายกับเค้าเหมือนกัน ก็ขายไปด้วยและก็หาซื้อเก็บด้วยในตอนนั้น แต่ส่วนมากมักจะไม่ทันเค้า เนื่องจากเค้ามักจะซื้อ-ขายตกลงกันตั้งแต่ก่อนวันเสาร์แล้ว วันเสาร์จึงเป็นวันที่ส่งของกันมากกว่า นอกจากฟลุ๊คจริงๆที่มีคนขายโนเนมเอารถมาขายกันที่นั่ น ซึ่งใครมาเร็วก็จะได้ไป ดังนั้นจึงไม่แปลกที่จะมีคนที่หาจับจักรยานโบราณตั้ง แต่วันเสาร์ตอนบ่ายๆ ทั้งที่เค้าขายกันในตอนค่ำๆ
    ตอนนั้นเท่าที่ตัวเองเห็น คนที่เดินมาหาซื้อจักรยาน หรือมาคุยกันบ่อยๆ และเป็นคนขาย คนเก็บก็หลายคน แต่ที่อาวุโส เก็บจักรยานเยอะๆ เห็นมีลุงโมทย์(คนนี้ใจดี คุยสนุก) อาสมศักดิ์ แล้วอีกคนก็เจ็กบริบูรณ์นั่นหล่ะ โดยเฉพาะเจ็กบริบูรณ์แกชอบจูงจักรยานมาที่สะพานมัฆวา นทุกๆครั้ง มาทีคนก็รุมมาดูรถแกที
    จนตอนหลังเค้าสั่งให้เลิกขายเลิกชุมนุมรถที่สะพานมัฆ วาน ก็เลยกระจัดกระจายกันไป ตัวเองก็เจอกับเจ็กบริบูรณ์บ้าง เช่นที่คลองถม แกชอบเอารถรัสเซียล้อ27"มาจอดล่ามโซ่ไว้ เราก็ยืนดูสักพัก แกก็เดินมา อ้าว!รถแกนี่หว่า ก็คุยกันไป
    บ้านแกอยู่แถวซอยวัดอนงค์ คลองสานครับ เคยไปมาครั้งสองครั้ง ตอนที่มีข่าวว่ากรุบ้านแกแตก ซันบีม26"และรถคันอื่นๆ แกขายออกไปหลายคัน ตอนนี้ก็คงกระจายไปอยู่หลายที่แล้วมั๊ง ตอนที่ไปบ้านแก รถไม่ค่อยมีแล้ว แต่ก็เหลืออยู่ประมาณสิบยี่สิบคัน โดยมากเป็นรถทำสีแล้ว ซึ่งไม่ใช่แนวของเรา ก็ได้แต่ถ่ายรูปเก็บเป็นข้อมูลเฉยๆ อีกอย่างแกไม่ขายแล้ว ตอนที่ขายคงนึกสนุกๆมากกว่า เพราะไม่เห็นแกดือดร้อนอะไรเกี่ยวกับเรื่องเงิน
    เจ็กบริบูรณ์แกปั่นจักรยานเป็นประจำครับ ปั่นไกลด้วย น่องเป็นมัดๆเลย และอยู่ในชมรมนักวิ่งออกกำลังกายด้วย เช่นที่ใต้สะพานตากสินแกก็ไปประจำ
    เล่ามาเสียนานเลย...ขอบคุณที่เปิดประเด็นให้ได้มีเรื ่องคุยกันครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 01-09-2011 เมื่อ 08:17

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลและรายละเอียด อ่านแล้วนึกถึงภาพสะพานมัฆวานตามไปด้วยเลยครับ
    เมื่อวานลืมบอกไปครับพี่ รถที่แกใช้สีออกฟ้าๆยังพอมีติดให้เห็นอยู่บ้างครับ แฮนด์เป็นแบบทัวร์ริ่ง ล้อหน้าเล็กกว่าหลังเป็นอลูใส่ยางเส้นเล็กพอประมาณ ล้อหลังทรงคล้ายDunlop แต่ไม่น่าใช่ ตะแกรงหลังทรงคล้ายงานสวิตเซอร์แลนด์ บังโคลนหน้าหลังไม่มี จานวาย เพลทหน้าอธิบายไม่ถูกครับ ลืมถามแกว่ารุ่นอะไร รู้แต่ว่ารัสเซีย ลักษณะน่าจะใช่คันเดียวกับที่พี่เห็นแกล่ามโซ่หรือเป ล่าครับ ถ้าใช่พอมีข้อมูลไหมครับ ว่ายี่ห้ออะไร รุ่นอะไร จะได้เรียกถูกครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ชอบฟังเรื่องเล่าเกี่ยวกับรถที่มัฆวานจังครับ ถ้าน้าวสันต์หรือคนเก่าแก่มาระลึกถึงและพูดคุยกันอีก คงดีนะครับ ฟังแล้วได้แต่นั่งอิจฉาที่ตัวเอง สนใจรถจักรยานโบราณไม่ทัน แต่ก็ชอบมานานจนเห็น สารคดี ทำเรื่อง รถถีบ ก็ซื้อเก็บเลยโดยดูแค่หน้าปกก็ชอบแล้ว คงเป็นความชอบส่วนตัวที่ติดมาตั้งแต่เด็กแต่ระลึกถึง ไม่ทัน ที่อยู่สมัยก่อนรถถีบของที่บ้าน พ่อและแม่ ก็มีราเล่ห์ให้เห็นให้ใช้แต่เพราะเด็กเกินก็ไม่ได้ขี ่ มีแต่บ่นว่าซื้อจักรยานอะไรมามีคานตรงกลาง เด็กอย่างเราจะขี่ได้อย่างไร ก็ลืมๆๆ เลือนๆๆ ไปจนตอนนี้เขาคงขายไปหมดแล้วเพราะย้ายมาอยู่ในกรุง.. ..

หน้าที่ 181 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 81 131 171 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 186 187 188 189 190 191 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks