คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 19

หน้าที่ 19 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 69 119 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องการแต่งตัวปั่นจักรยานนี่ คงจะมีอิทธิพลมาจากการเล่นของเก่า ได้อ่านหนังสือเก่าๆ ดูรูปเก่าๆ ทำให้อยากที่อยู่ในบรรยากาศแบบนั้นบ้าง และมักจะแต่งตัวแบบนี้เป็นประจำ เพราะคิดว่าไหนๆก็ปั่นรถถีบโบราณแล้ว เราน่าจะแต่งตัวให้เข้ากับรถ ปั่นไปไหนก็คงจะเข้าท่าดี เหมือนกับคนขี่รถเสือภูเขาก็จะแต่งชุดนักกีฬาปั่นจัก รยานที่สีสันแสบทรวง ซึ่งก็เป็นความชอบของแต่ละบุคคลไป
    แต่หากจะแต่งตัวแบบท่านขุนคงจะไม่ถนัด เพราะคงได้แต่นั่งยืนๆอยู่กับที่ไม่กล้าออกไปไหนยามท ี่ยังไม่ปั่นจักรยานและคงจะพะรุงพะรังปั่นไม่ถนัด เดี๋ยวปั่นๆไปชายกระเบนติดซี่ลวดผ้าหลุดคงจะอุจาดน่า ดู ส่วนชุดกางเกงสามส่วนนี่ ยังมีเสื้อยืดสวมข้างในตัวนึง พอเลิกกิจกรรมก็ถอดเสื้อนอกออก(...ร้อน....) เดินเที่ยวที่อื่นต่อได้สบาย....
    คนอื่นๆที่แต่งตัวแบบโบราณๆเข้ากับจักรยานก็มีหลายคน นะครับ อย่างพี่ชัชฯก็จะใส่ชุดสีกากีสวมหมวกกะโล่ มีผ้าขะม้าคาดเอว ส่วนเฮียสมศักดิ์ถึงจะใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้น แต่ก็มักจะมีหมวกกะโล่สวมเห็นอยู่บ่อยๆ
    พอเอ่ยถึงเรื่องหมวก ก็เป็นเรื่องความชอบอีกเหมือนกัน ที่ตัวเองชอบสวมหมวกแบบโบราณๆปั่นรถถีบ โดยเฉพาะหมวกสักหลาดรูปทรงต่างๆ หมวกกะโล่ หมวกสานทรงโบราณต่างๆ นี่เมื่อเสาร์ที่แล้วไปได้หมวกแบบเจ๊กรถลากสมัยก่อนม าใบนึง...กะว่าจะเอามาใส่กับเสื้อม่อฮ่อม"คนบ้ารถถีบ นครน่าน"ที่อาจารย์พงษ์มณีให้มาเมื่อปีที่แล้ว...

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 03-04-2008 เมื่อ 07:34

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อวานตอนเย็น นั่งมองกองซากรถถีบที่บ้าน เกิดความคิดดีๆขึ้นมากมาย สุดท้ายก็วนอยู่
    ในความคิด ไม่รู้เมื่อไหร่ มันจะผุดออกมา คิดเล่นๆเรื่อยเปื่อยไปก่อนละกัน

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีท่านmkaและพี่ใหญ่(วสันต์)รวมถึงคุณหัวโป่ด้วย ครับพี่ๆยัง
    คงเหนี่ยวแน่นกันเนาะดีจังครับมีหลายๆท่านที่ยังคงเป ็นหลัก
    อยู่ในนี้ส่วนผมเองก็แว็บไปมาหายไปพักนึงพอดีหลายอย่ างในตัว
    เองมันยังคงไม่ค่อยงตังเลยต้องเว้นวรรคทุกอย่างไว้ก่ อนเคลีย
    ตัวเองได้บ้างแล้วช่วงนี้ก็รู้สึกผ่อนคลายลงมาบ้างแล ้วก็อยากจะ
    กลับมาใหม่ครับในห้วงลึกๆแล้วยังคิดถึงตรงนี้อยู่ตลอ ดเวลาครับ
    และต้องขอโทษพี่วสันต์และอาจารย์มะกาด้วยครับที่อยู่ ๆก็หายไปดื้อ
    ๆอย่างนั้นแต่ความเป็นคนบ้ารถถีบยังคงเต็มเปี่ยมครับ และขอขอบคุณพี่วสันต์อีกครั้งนึง
    ที่ยังไม่ลืมน้องคนนี้..ว้าปีนี้41แล้วเหรอพี่ยิ่งแก ่ยิ่งเก๋าครับสงกรานต์นี้ขอให้เที่ยวกัน
    อย่างมีความสุขนะครับ....ขอเวลาอีกสักพักครับแล้วจะก ลับมาหนุกกับพี่ๆอีก..ถึงหัวใจใกล้
    แปรปรวนรวนเรอย่างไรก็ยังกลับมาหาเธอเหมือนเดิม
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับน้องหนุ่ย
    ปี๋ใหม่เมืองปีนี้ พี่ไม่ได้กลับไปทางเหนือเลยครับ เนื่องจากน้ำมันแพงเศรษฐกิจช่วงนี้ไม่ดี ประกอบกับเดือนที่ผ่านมาและสิ้นเดือนนี้มีค่าใช้จ่าย หลายอย่าง เลยคิดว่าอยู่กับบ้านสักปี หลังสงกรานต์แล้วค่อยเที่ยวก็ได้ หยุดอยู่กับบ้าน นั่งทำรถสักสี่ห้าวัน....

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานได้รับข่าวดีจากเซียนกรุงฯหลงถิ่นมาเป็นหลาน ย่า ว่าได้ทายาท น้ำหนัก3400 ขอแสดงความยินดีด้วยครับ แต่ก็เป็นข่าวที่ไม่ดีเพราะพี่แกคงต้องลดการ สอยของลงอีกหน่อยคงได้ข่าวการแอบ ผบ. ซื้ออะไหล่ หรือเทคนิคใหม่ๆในการแอบเอาของเข้าบ้านแน่ๆ อย่ากระพริบตาครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอแสดงความยินดีด้วยอีกคนหนึ่งครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คนรักจริงหวังแต่งคงไปไหนไม่รอดหรอกครับน้องหนุ่ย ผมเองพอยุ่งๆ
    เรื่องอะไรก็จะหยุดคุยไปพักหนึ่ง พอหายดีก็กลับมาเริ่มใหม่ ช่วงนี้หายไปหลายวัน
    ก็ปลายเดือนรีบทำคะแนน ช่วงนี้พักร้อนก็อาทิตย์หนึ่งเข้ามาทำงานทีนึง
    เมื่อเช้าต้องตกใจเนื่องจากปลายเดือนก่อนพักร้อนลืมป ิดหน้าต่าง พายุพัดเอา
    น้ำฝนเข้าเต็มเลยนึกว่าคอมพังแล้ว...แต่ไม่เป็นไรของ ขอจากวัดก็เหนียวยังงี้แหละครับ
    พูดถึงจักรยานพักนี้ก็ยังกรุ่นๆอยู่ แถวราชบุรีก๊ฮิตคานคู่ขึ้นมาอีกแล้วเป็นของไทย
    นี่แหละเห็นโทรเช็คหากันจ้าละหวั่น เมื่อก่อนผมเก็บไว้เกือบสิบคันถ้าเหลือเดี๋ยวนี้
    ต้องหัวกระไดไม่แห้งแน่เลย ส่วนรถอื่นๆก็หากันแต่ส่วนมากจะไม่มีให้หา ที่พอจะรู้เนื่อง
    จากอยู่ใกล้ชิดอาจารย์แว่น จะมีโทรเข้ามาถามเรื่องจักรยานโบราณอยู่บ่อยๆ ซึ่งอาจารย์แว่นพอจะเป็นตัวชี้ได้ดีว่าวงการรถเงียบห รือคึกคัก พี่แกได้รถมาไม่ทันข้ามคืน
    จะมีคนมาเอาไปแล้ว และส่วนของดีของแท้แกเก็บไว้เพียบน้อยคนที่จะมีโอกาส ได้ขึ้น
    ไปดูกรุบนบ้านแก
    ได้เห็นรูปที่หัวโป่เอามาให้ดูกัน เรื่องการเอาจักรยานมาจัดเป็นประตูบ้านก็สวยงามดี
    แต่แถวนี้คงทำไม่ได้ ของหลวงมันยังลักแล้วรั้วบ้านแบบนี้คงไม่เหลือ
    เมื่อก่อนเคยคุยว่า มัวแต่ผลิตสิ่งของที่กินไม่ได้ เดี๋ยวนี้ชักเป็นจริงขึ้นมาอีกหน่อย...วันหลังข้าวกร ะสอบหนึ่งจะแพงกว่ารถมอไซด์ก็เป็นได้...กลับไปใช้เศร ษฐกิจพอเพียง
    กันเถอะ....น้ำมันดิบปาเข้าไป 107 เหรียญแล้ว...หาจักรยานใช้กันบ้านละคันสองคัน
    ได้แล้ว.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ไปได้กล้องถ่ายรูปใหม่อยู่ตัวนึง (อันที่จริงเรียกว่ากล้องมือสองน่าจะถูกต้องกว่า) ก็เลยถ่ายรูปใหญ่เลย เพราะมีข้อมูลที่ช่วยหาให้กับน้องอยู่หลายข้อเหมือนก ัน
    อย่างเมื่อวานนี้หิ้วโครงคานไขว้คันใหม่ไปบ้านจักรยา น ให้อาจารย์ฯดู ก็ไปได้หาน็อตยึดหลักอาน น็อตยึดรัดครก เอามาไว้ใส่กับรถตัวเอง
    ซึ่งก็ไม่ลืมที่จะถ่ายรูปรถคันที่สงสัยที่น้องคนนึงถ ามว่าเป็นรถยี่ห้อและประเทศอะไร ซึ่งก็ได้ข้อมูลแต่ประเทศที่ผลิตครับคือออสเตรเลีย ส่วนยี่ห้อลายน้ำเลือนไปหมดแล้ว...

รูป รูป    

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

คนเล่นรถบางทีก็ทำตัวเหมือนนักสืบ แต่ก็ถือว่าเป็นเสน่ห์ของวงการนี้ทำให้ได้ลุ้น....ได ้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มอยู่ตลอดเวลา แต่การเรียนรู้ยังไม่จบสิ้น........

รูป รูป  
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันจันทร์หยุดงานชดเชยเนื่องในวันจักรีหนึ่งวัน ก็เลยถือโอกาสเอาโครงจักรยานลงมารวบรวมเพื่อที่จะเอา ไปเก็บไว้ที่ไร่เมืองกาญจน์ของน้องเขย รอวันปลุกขึ้นมาฟื้นอีกครั้งแต่ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่.. ..em88
    ถือเป็นการจบตำนานของตัวเองในยุคที่บ้าเก็บจักรยานจน เต็มบ้านเต็มช่องไปหมด เป็นการเก็บแบบเก็บดะ ตอนนั้นอยากจะได้ทุกๆยี่ห้อ ยี่ห้อหนึ่งก็อยากจะมีทั้งรถชายและรถหญิง โครงชำรุดหรือไม่ก็ไม่สนใจ เพียงแต่อยากจะเก็บเอาไว้ศึกษาเท่านั้นเอง และตอนนั้นก็หวังเอาไว้ว่าจะทำให้เป็นคันให้ครบทุกคั น
    แต่พอนานๆไปแล้ว ทำให้ดูไม่น่าที่จะทำได้อย่างที่คิด ทั้งในเรื่องเงินทุนและอะไหล่รวมไปถึงแรงบันดาลใจที่ จะทำรถขึ้นมาแต่ละคัน ซึ่งคันไหนไม่มีความประทับใจหรือประทับใจน้อยๆ แรงบันดาลใจก็จะไม่เกิด ต่อๆมาก็จะเบื่อและขายไปในที่สุด สุดท้ายก็จะเป็นอย่างในภาพ...แต่จะไม่นำไปขายเป็นเศษ เหล็กโดยเด็ดขาด... ตอนนี้ก็เอาไปชมนกชมไม้ที่ไร่ไปก่อน...

รูป รูป    

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เที่ยวสงกรานต์กันให้สนุกนะครับ คนแก่ๆก็ดูลุกหลานเล่นไปพลางๆก่อน คุณวสันต์ถ้ามาเมืองกาญจน์บอกก่อนนะครับ ของฝากเกือบวายแล้ว(มะม่วง)
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หยุดสงกรานต์ปีนี้ ได้หยุด 6 วัน แต่ไม่ได้ไปไหนเลยสำหรับปีนี้ ทั้งที่ปีที่ผ่านมาตัวเองก็จะขึ้นไปที่สุโขทัยบ้านแฟ น แล้วเลยไปต่อที่เชียงใหม่ ลำพูน แต่มาปีนี้ทางญาติแฟนเค้าไม่ไปกัน เพราะเพิ่งจะไปหยกๆเมื่อตอนปีใหม่นี่เอง ประกอบกับที่ผ่านมาหมดเงินไปกับรถคันใหม่มากพอสมควร( อันนี้คุณนายไม่รู้)...แถมน้ำมันดีเซลตกลิตรละ31 บาทแล้ว ก็เลยคิดว่าหยุดเที่ยวสักปีดีกว่า เอาไว้หลังสงกรานต์แล้วค่อยไปเที่ยวก็ได้ รอให้ผ่านพ้นช่วงเปิดเทอมไปก่อน เพราะเปิดเทอมนี่ก็ใช้เงินไม่น้อยเช่นกัน
    แต่ได้หยุด 6 วันนี้ ก็คงจะไปใกล้ๆ เช่นพาเด็กๆไปเล่นน้ำทะเลแถวๆบางแสน และคิดว่าจะไปตลาดสามชุก เอาจักรยานไปจอดโชว์แล้วขายของเก่า เนื่องจากญาติแฟนมีร้านขายของอยู่ที่นั่น...ว่าจะลอง ไปดู
    ส่วนเมืองกาญจน์ก็อาจจะไปนะครับ เพราะคงจะไปแถวๆนครปฐมแล้วก็เลยไป แต่หากไปจริงๆก็ต้องไปแวะท่ามะกาแน่นอนอยู่แล้วครับ. ..../\4
    และสำหรับคนที่จะออกเดินทางไปเที่ยวระหว่างช่วงวันหย ุดสงกรานต์ ก็ขอให้เที่ยวกันอย่างสนุกสนานและเดินทางปลอดภัยกลับ มาทุกผู้ทุกคนนะครับ
    ส่วนตัวเองหลังจากนี้ก็คงหยุดเข้ามาคุยหลายวัน เพราะที่บ้านไม่มีเน็ต จะมาคุยอีกทีก็คงจะเป็นหลังสงกรานต์.....ยังไงก็ขอให ้มีความสุขกันนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 11-04-2008 เมื่อ 11:58

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันหยุด ได้แต่อยู่กับบ้านทำอะไรไปเรื่อย จักรยานก็ไม่ค่อยได้ทำ เพราะช่างมัวแต่ฉลองสงกรานต์ ไอ้เราก็ได้แต่รื้อทำอะไรไปเรื่อย มาได้ทำอะไรเป็นจริงเป็นจังก็เมื่อวานนี้เอง
    ก็กับรถคันเดิมที่ได้มาไม่นานนี้นั่นแหล่ะ เมื่อวานนี้ก็ตัดต่อคอให้สั้นลง หาหลักไฟแปลกๆมาใส่ ดูคล้ายหลักไฟบีเอสเอแต่ก็ไม่น่าใช่ หลักอานเก็บเอาไว้นานแล้วเพิ่งจะได้นำออกมาใช้
    ส่วนเกลียวกระโหลก ปัญหาที่ต้องลุ้นกลัวว่าเกลียวจะเสียและกลัวถอดออกยา ก เมื่อวานนี้ช่างก็เลยทำตัวล้างเกลียวขึ้นมาหนึ่งอัน ก็เอาอะไหล่ที่มีนั่นแหล่ะ มาประยุกต์เอา ใครจะเลียนแบบของเชยๆแบบนี้ก็ได้นะครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลักไฟและหลักอานที่เอ่ยถึงครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันเสาร์ เดินคลองถมไปได้สยามรัฐรายสัปดาห์ พ.ศ.2516 มาสองฉบับ ซึ่งเลือกมาจากกองใหญ่ หน้าปกเป็นรูปจักรยานสามล้อที่สุพรรณ อีกฉบับเป็นจักรยานที่สนามหลวง
    ทั้งสองฉบับ นับได้ว่าเป็นข้อมูลทั้งเนื้อหาและรูปภาพเกี่ยวกับจั กรยานในสมัยเมื่อ 35 ปีผ่านมาแล้วครับ
    เป็นข้อมูลที่ตัวเองพยายามเสาะหาและรวบรวมเอาไว้ เลยอยากที่จะลงรูปภาพมาให้ดูกันครับ

รูป รูป    

หน้าที่ 19 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 69 119 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks