คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 193

หน้าที่ 193 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 93 143 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 2,881 ถึง 2,895 จากทั้งหมด 3328

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

กลับจากสุโขทัยตั้งแต่คืนวันที่16 เมื่อวานก็ทำโน่นทำนี่ ใส่ด้ามมีดดายหญ้า เสร็จแล้วก็ใส่ตระแกรงหลังรถพวงมาลัยที่ว่าจะเอามาใช ้ในที่ทำงานวันเสาร์นี้ เพราะตอนนี้ใช้รถช่วงยาวอยู่คันเดียว บางทีจะไปไหนที่ต้องการความคล่องตัว รถช่วงยาวจะปั่นไม่สะดวกเพราะว่ามันหนักเวลาออกตัว แต่ดีเวลาที่อยากจะบรรทุกอะไร วันหยุดยาวห้าวันที่ผ่านมา ใช้เวลากับการนอนกลางวัน ตื่นมาก็เข้าตลาดบ้านสวน สุโขทัย มองหาของที่จะใช้ในบ้านไร่ ได้มีดดายหญ้าอย่างหนามาเล่มนึง หมวกสานใบใหญ่ๆอีกหลายใบ กับเอารถไปประกอบขี่แก้เหงาที่สุโขทัยอีกคันนึง หยุดห้าวันไม่ได้ท่องเน็ตเหมือนทุกปี เริ่มรู้สึกเบื่อๆกับการเปิดดูเวบหน้านั้นหน้านี้แข่ งกับเสียงเด็กเก้าอี้ข้างๆตะโกนโหวกเหวก ด่ากันบ้าง สบถบ้าง ตอนเล่นเกมส์ ปีนี้ไม่ได้เข้าร้านเกมส์ก็เลยโล่งๆหูหน่อย ก่อนกลับกรุงเทพฯปั่นจักรยานจะไปตัดผมที่ร้านหลังวัด เจอช่างกำลังโขกหมากรุก บอกให้รอเดี๋ยวขอเล่มให้จบกระดานนี้ก่อน จบแล้วก็ยังขอต่อให้หายสงสัยอีกสองกระดาน เราก็ไม่ว่า เพราะไม่ได้รีบอะไรมาก ระหว่างนั้นดันมีลูกค้าคนใหม่มา สงสัยกันเองมาก พอช่างโขกหมากรุกเสร็จดันบอกขอตัดคนมาทีหลังก่อน จะรีบๆไถ ขอให้รอหน่อยนะ เราก็บอกเดี่ยวมาแล้วก็ออกไปเลย ไม่กลับมาอีก...สรุปว่าวันนั้นรอเกือบครึ่งชั่วโมง.. ส่วนเรื่องจักรยานโบราณตอนนี้คงเป็นเรื่องรถสามล้อกร ะบะไม้ที่จะต้องทำให้เสร็จก่อนฝนมา เรื่องราวและรูปภาพคงจะได้ลงมาให้ชมกันครับ ซึ่งก็คงจะเป็นเรื่องเบาๆรวมถึงเงินเบาๆด้วย เพราะช่วงนี้คงต้องเน้นไปกับการทำบ้าน ทำสวน วางรากฐานอนาคตไว้ก่อน หลังจากก่อนหน้านี้หมดไปกับเรื่องของสะสมมามากแล้ว
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Senior Member minnie@11's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีตอนเช้า ชาวคนบ้ารถถีบทุกท่านครับ

Junior Member X TAKEN's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ minnie@11 อ่านข้อความ
    สวัสดีตอนเช้า ชาวคนบ้ารถถีบทุกท่านครับ
    ดีครับ ชาวรถถีบ ร้อนไหมครับ ยังปั่นกันอยู่ไหม แดดก็ร้อน อากาศก็แล้ง ปั่นนิดหน่อยก็เหงื่อไหลย้อย อยากทราบความรู้สึก ชาวรถถีบทั้งหลาย ความรู้สึกครั้งแรกกับการถีบขี่ปั่นรถถีบโบราณคันแรก รู้สึกอย่างไร และจนถึงปัจจุบัน ความรู้สึกในการถีบปั่นขี่ เปลี่ยนไปไหม
    ปั่นไปก็เจอแต่เสือกับภูเขา จนถึงญี่ปุ่น
    เปิดประเด็นให้คุยกันแล้ว

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยังปั่นอยู่ทุกวันครับ แต่เป็นการปั่นออกจากบ้านไปทำงานตั้งแต่เช้ามืด และตอนค่ำ(สองทุ่ม) ความตื่นเต้นกับการขี่รถถีบโบราณคันแรก ที่เพิ่งจะให้เค้าซ่อมเสร้จก็เอาไปปั่นที่งานปากน้ำ สมุทรปราการ แต่คนเยอะมาก สุดท้ายก็เลยจูงจักรยานฝ่าคนเอา
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังๆมานี้ ดูในเวบนี้ มีคนเข้ามาคุยน้อยลง ทำให้หลายคนอาจจะคิดว่าตอนนี้วงการจักรยานโบราณอาจจะ เงียบๆไปตาม แต่ตัวเองคิดว่าไม่น่าจะเป็นแบบนั้น คนเล่น คนหา คนขายก็ยังมีอยู่ เพียงแต่อาจจะยุ่งๆกับการทำมาหากิน แล้วอีกอย่างการสื่อสารทางอินเทอเน็ตทำได้หลายทาง ในเวบ การลงรูป การโต้ตอบ อาจจะช้า สู้ทางเฟชบุ๊คไม่ได้ คนก็จะไปทางนั้น ก็เป็นธรรมดา แม้แต่ตัวเองเล่นจักรยาน เมื่อก่อนเข้ามาคุยในเวบบ่อยๆ แถมยังคึกเคยสมัครตั้งเวบคนบ้ารถถีบ ลงรูปลงข้อมูลอย่างขมักขะเม้น ไปๆมาๆเวบดันล่ม ข้อมูลหายหมด พาลเซ็งไปเลย ตอนหลังเล่นเฟชบุ๊ค รู้สึกว่าง่ายดี ประกอบกับการที่เรามีเวลาน้อย เน็ตก็อืด หากเปิดหน้าเวบดูหลายๆเวบมันก็เลยทำอะไรอย่างใดอย่าง หนึ่งไม่เต็มที่ ก็เลยเลือกที่จะดูหน้าเดียว หรืออาจจะคุยหน้าเดียว หน้าอื่นก็ได้แต่เข้าไปอ่านเฉยๆ คิดว่าหลายๆคนก็คงจะเป้นแบบนี้
    ส่วนการซื้อหาจักรยานของแต่ละคน สังเกตดูก็ยังมีคนหากันอยู่ คนที่นิ่งคิดว่าคงจะอิ่มตัว หรือเจอรถที่ใช่แล้ว ก็เลยเลิกหา เหมือนกับตัวเอง ที่ตอนนี้นิ่งแล้ว ได้แต่คัดของที่คิดว่าชอบน้อยที่สุดเพื่อขายเอาเงินม าทำอย่างอื่นบ้าง
    ที่ผ่านมาจมไปกับจักรยานเยอะแล้ว ตอนนี้รถที่มีๆและคิดว่าจะคงอยู่เท่านี้ก็ประมาณสิบค ัน น่าจะถือว่าไม่มากไม่น้อย กับเอกสาร ป้ายโฆษณา ก็ถือว่าองค์ประกอบค่อนข้างครบ เลยคิดว่าหยุดหาเท่านี้ แต่ยังไม่หยุดเล่น ทุกวันนี้ก้ยังถีบรถจักรยานโบราณอยู่ และก็ยังมีรถที่จะทำอีกคันสองคัน แต่ก็ไม่รีบ ทำไปเรื่อยๆ ว่างก็ทำครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

กำลังทำสามล้อกระบะไม้อยู่ครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวาน รื้อของออกมาจากห้องเก็บของ เพราะตั้งแต่น้ำท่วมจนน้ำลด ยังไม่เคยได้รื้อของออกมาดูเลยว่ามีอะไรถูกน้ำท่วมบ้ าง รถและอะไหล่บางส่วนถูกน้ำท่วมจนขึ้นสนิมต้องนำออกมาข ัดล้างคราบสนิมออก บางคันเก็บไว่้นานไม่ได้ขี่ก็ต้องขายไป เพื่อให้ห้องเก็บของโล่งขึ้นมาบ้าง ส่วนข้างนอกบ้านก็ยังมีโครงรถสามล้อที่จะต้องทำขึ้นใ ห้เป็นคัน หรือไม่ก็ต้องทาสีก่อนที่หน้าฝนจะมาถึง จักรยานช่วงนี้ดูเงียบๆ อาจจะเพราะอากาศร้อน คนไม่จะอยากออกไปไหน อาจจะรวมไปถึงเรื่องเศรษฐกิจด้วย หลายคนรวมทั้งตัวเองก็ซาๆเรื่องการซื้อของลง มีแต่ขายออกอย่างเดียว ช่วงนี้

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สองวันก่อน ทางสมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพฯโทรมา แจ้งว่าราวต้นเดือน ก.ค.จะมีงานจักรยานจัดขึ้นที่ลานชั้นหนึ่ง ห้างเดอะมอลล์บางแคซึ่งทางสมาคมฯจัดร่วมกับทางห้าง เลยโทรชวนให้เอารถไปร่วมด้วย รูปแบบงานเป็นอย่างไร วัตถุประสงค์ของงาน หรือมีรายละเอียดเพิ่มเติมอย่างไร หากทราบแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ เบื้องต้นคาดว่างานจัดแสดงจะมีประมาณสามสี่วันติดต่อ กันครับ(สถานที่เดียวกับที่มีงานย้อนยุค ที่อาจารย์ทวีไทยเคยเอาจักรยานโบราณไปร่วมจัดแสดง เมื่อราวๆสองอาทิตย์ก่อนครับ)

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 04-05-2012 เมื่อ 08:02

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อสองวันที่แล้ว เอาจักรยานคันใหม่ที่เพิ่งจะได้ยกใส่ท้ายกระบะขับมาห าที่จอดย่านใกล้ที่ทำงาน แล้วก็ปั่นต่อมาอีกหน่อย เลยเอาภาพมาฝากกันสำหรับเช้าวันนี้ครับ ช่วงนี้เน้นเก็บจักรยานที่ใช้งานในบ้านเรา อย่างรถช่วงยาวคันนี้น้องที่สนิทกันขายให้ สวยถูกใจมากครับ คิดว่าจะเป็นจักรยานที่ใช้ประจำในที่ทำงานสองคัน อีกคันก็คือคันพ่อพวงมาลัย

รูป รูป    

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

โอ้ ยาวดี ช่วงนี้ปรับปรุงที่เก็บเอาจักรยานแขวน หนีน้ำด้วย (เผื่อไว้) ดีครับใช้ๆกันไป ไหนๆก็บ้าเหมือนกัน สบายดีนะครับคุณวสันต์
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สบายดีครับ คุณสิงห์เหนือ เพิ่งจะสบายใจได้สองวันเพราะลูกเพิ่งจับฉลากได้ที่เร ียน ก่อนนี้กังวลน่าดู หลังนี้ก็คงต้องเข็นกันต่อไป ส่วนจักรยานตอนนี้กำลังเห่อรถช่วงยาว เอาไปไว้ที่ทำงาน ปั่นไปกินข้าวเที่ยงมั่ง ส่งพัสดุมั่ง ก็เรื่อยๆครับ เรื่องกิจกรรมตอนนี้อากาศร้อนเลยไม่ค่อยอยากออกไปไหน จะมีก็แต่มีคนมาชวนเอาจักรยานไปแสดงที่ห้างแถวๆบ้านร าวต้นเดือนกรกฏาคมนี้ เดี๋ยวรอรายละเอียดที่ชัดเจนและถ้าไปแน่จะแจ้งให้ทรา บอีกครั้งครับ
    ส่วนคุณสิงห์เหนือสบายดีนะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ระยะนี้กระแสหรือข่าวคราวของจักรยานโบราณดูจะเงียบๆไ ป หลายคนที่ได้คุยกันก็มักจะพูดถึงในเรื่องนี้ว่าจักรย านดูจะเงียบๆไปนะ ไม่ค่อยมีใครโพสต์พูดคุยหรือลงรูปภาพเหมือนก่อน ซึ่งในความเห็นของตัวเองแล้ว การเล่นจักรยานโบราณของตัวเองหรือกับหลายๆคนคิดว่าเป ็นการเล่นด้วยความชอบจริงๆ ชอบในรูปทรง และเรื่องราวความเป็นมาในอดีต ชอบและเก็บมาหลายปีแล้วและตอนนี้ก็ยังเก็บอยู่ ยังสนใจเดินดูทั้งรถและเรื่องราวต่างๆที่อาจจะพบตามห นังสือหรือรูปภาพเก่าๆ ถ้าไม่แพงนักก็จะซื้อเก็บมา ยกเว้นจักรยานที่คงไม่ค่อยได้ซื้อเพิ่มนอกจากว่าชอบร ถคันนั้นจริงๆ หากจะเลิกเล่นคิดว่าคงเลิกยาก สำหรับคนอื่นๆก็เช่นกันครับ จักรยานโบราณมีมานานแล้ว ไม่ได้เกิดขึ้นตามกระแส คนเล่นจักรยานโบราณหลายคน ก็ยังเก็บของเก็บรถกันมีความสุขกันอย่างเงียบๆ นานครั้งก็มาเจอกันสักที ดังนั้นช่วงนี้อาจจะเป็นเพราะในเรื่องหน้าที่การงาน ครอบครัวที่ต้องดิ้นรนทำมาหากินกันก่อน จักรยานก็อาจจะจอดเก็บไว้ก่อนในช่วงนี้ รอให้ทางโล่ง มีเวลาและมีเงินพอก็ค่อยๆซื้อเพิ่มในตอนนั้น นานทีก็เข้ามาคุยในเวบทีตามแต่โอกาสจะอำนวย ของมีมากไป ก็เอาออกมาขายกินบ้าง ว่ากันไปครับ....

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 15-05-2012 เมื่อ 08:10

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ระยะนี้กระแสหรือข่าวคราวของจักรยานโบราณดูจะเงียบๆไ ป หลายคนที่ได้คุยกันก็มักจะพูดถึงในเรื่องนี้ว่าจักรย านดูจะเงียบๆไปนะ ไม่ค่อยมีใครโพสต์พูดคุยหรือลงรูปภาพเหมือนก่อน ซึ่งในความเห็นของตัวเองแล้ว การเล่นจักรยานโบราณของตัวเองหรือกับหลายๆคนคิดว่าเป ็นการเล่นด้วยความชอบจริงๆ ชอบในรูปทรง และเรื่องราวความเป็นมาในอดีต ชอบและเก็บมาหลายปีแล้วและตอนนี้ก็ยังเก็บอยู่ ยังสนใจเดินดูทั้งรถและเรื่องราวต่างๆที่อาจจะพบตามห นังสือหรือรูปภาพเก่าๆ ถ้าไม่แพงนักก็จะซื้อเก็บมา ยกเว้นจักรยานที่คงไม่ค่อยได้ซื้อเพิ่มนอกจากว่าชอบร ถคันนั้นจริงๆ หากจะเลิกเล่นคิดว่าคงเลิกยาก สำหรับคนอื่นๆก็เช่นกันครับ จักรยานโบราณมีมานานแล้ว ไม่ได้เกิดขึ้นตามกระแส คนเล่นจักรยานโบราณหลายคน ก็ยังเก็บของเก็บรถกันมีความสุขกันอย่างเงียบๆ นานครั้งก็มาเจอกันสักที ดังนั้นช่วงนี้อาจจะเป็นเพราะในเรื่องหน้าที่การงาน ครอบครัวที่ต้องดิ้นรนทำมาหากินกันก่อน จักรยานก็อาจจะจอดเก็บไว้ก่อนในช่วงนี้ รอให้ทางโล่ง มีเวลาและมีเงินพอก็ค่อยๆซื้อเพิ่มในตอนนั้น นานทีก็เข้ามาคุยในเวบทีตามแต่โอกาสจะอำนวย ของมีมากไป ก็เอาออกมาขายกินบ้าง ว่ากันไปครับ....
    สวัสดีครับพี่วสัน ช่วงนี้ทางฝั่งธนก็มีจัดปั่นบ้าง ไม่ได้เงียบหายไปไหนครับ แต่ในเวปอาจจะไม่ค่อยได้มาแวะเวียนเท่าไหร่นัก แต่ส่วนใหญ่ก็เหมือนที่พี่บอกแหละครับอยู่ใขเฟสบุคกั นเสียมากกว่า เรื่องงานเดือน กรกฎา มีไรไห้ช่วยเหลือกริ๊งกร๊างมานะครับ จะได้ช่วยกันจัดช่วยกันแต่ง ช่วงนี้ก็ขอไห้ชาวจักรยานทั้งหลายดูแลสุ๘ภาพกันด้วยน ะครับ อากาศมันเปลี่ยนบ่อย (ยังไม่ได้หายกันไปไหนนะครับยังอยู่กันดี)
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ใช่ครับ ใกล้ไหนปั่นที่นั่น ตามแต่ละคนสะดวก มีกิจกรรมทีก็เจอกันที เรื่องงานเดือนกรกฏาคม รอรายละเอียดและวัตถุประสงค์ของงาน และผู้จัดก่อนครับ แล้วหากมีอะไรจะแจ้งให้ทราบครับ

สวัสดีครับ พี่วสันต์. เห็นพี่วสันต์ปั่นจักยานแล้ว ก้อนึกอยากปั่นมั่งพี่ ออกกำลังกายไปในตัว ดวงครับพี่
    -ดวง อ่างทอง-
    Tell.089-9006005
    E-Mail : [email protected]
    เลขที่บัญชี: 4780486306 ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์
    ชื่อบัญชี นางธิติมา ไพรเพียร สาขา ตลาดเจ้าพรหม ^^

http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=334701&page=1

หน้าที่ 193 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 93 143 183 184 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 195 196 197 198 199 200 201 202 203 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks