คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากคาร์ฟรีเดย์ ช่วงนี้ก็เงียบๆไม่ค่อยจะมีกิจกรรมอะไรทำ แต่ตัวเองก้ยังมีภารกิจที่อยากจะทำหลายๆอย่าง ไม่ว่าจะทำสติกเกอร์ขนาดที่ใหญ่กว่าเดิม สำหรับติดกระจกหลังรถยนต์ที่คิดว่าจะทำให้เสร็จก่อนป ีใหม่ ติดไว้ท้ายรถ เวลาล่องขึ้นไปตามถนนสายเอเชียแวะตามปั๊มเผื่อจะเจอค อเดียวกัน ได้เห็นแล้วทักทายกันบ้าง
    เมื่อกีนี้ น้องอานนท์ที่อยุธยา โทรมาขอสติกเกอร์เพิ่มอีกสิบกว่าใบเพราะได้รวบรวมน้อ งๆแถวบ้านที่เล่นจักรยานโบราณกันได้สิบกว่าคน ก็คงจะเป็นประมาณวันจันทร์หรืออังคารจะจัดส่งไปให้นะ ครับ ส่วนท่านอื่นๆที่เคยได้สติกเกอร์ไปแล้ว หากอยากได้เพิ่มเติมอีกก็แจ้งมาได้นะครับ ยังพอมีอยู่

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สองวันมานี้ มีรุ่นพี่ที่ทำงานเอาหนังเก่ามาให้ชมอยู่เรื่องนึง เป็นหนังจากอิตาลี ที่เดาว่าเป็นหนังอิตาลีก็เพราะเดาเอาจากชื่อนักแสดง และที่สำคัญก็คือหนังเรื่องนี้ชื่อ the bicycle thief ซึ่งแปลอย่างหยาบๆก็คงจะเป็นเรื่องของการขโมยจักรยาน (thief=ขโมย) เป็นหนังที่น่าจะถ่ายทำอยู่ในยุคของ ชาลี แชบปลิน หรือน่าจะประมาณ สักเจ็ดสิบปีมาแล้ว เป็นหนังขาวดำ ตอนนี้ยังดูไม่จบ แต่ก็จะเล่าให้อ่านพอคร่าวๆว่า
    ในยุคที่บ้านเมืองเกิดภาวะข้าวยากหมากแพง ผู้คนต่างตกงาน แต่ก็มีครอบครัวๆหนึ่ง ผู้ที่เป็นหัวหน้าครอบครัว ได้ไปสมัครทำงานที่ร้านทำโปสเตอร์ แต่มีข้อแม้ว่า จะต้องมีจักรยานของตัวเองหนึ่งคันเพื่อใช้ขี่ขณะทำงา น ซึ่งก็ต้องกลับบ้านไปขอร้องภรรยาให้คิดหาทางช่วยเหลื อ ก็อาศัยเอาผ้าห่มและผ้าปูที่นอนเกือบทั้งหมดที่มีอยู ่ในบ้านออกไปขายที่โรงรับจำนำ เมื่อได้เงินมาก็เอาไปซื้อจักรยานมือสองเก่าๆหนึ่งคั น
    งานที่ได้ก็คือ เป็นพนักงานปั่นจักรยานแบกบันไดยาวๆออกไปปิดโปสเตอร์ ตตามข้างผนังในเมือง
    แต่โชคร้าย ในขณะที่กำลังยืนอยู่บนบันไดที่พาดกำแพงและปิดโปสเตอ ร์อยู่นั้น หัวขโมยที่มาเป็นทีม ก็เข้ามาแกจักรยานถีบหนีไปดื้อๆ ซึ่งชายผู้โชคร้ายก็ได้แต่วิ่งตามไปพักใหญ่ๆแต่ก็ไม่ ทัน
    เมื่อกลับมาถึงที่ทำงานก็ต้องผิดหวังซ้ำสองเพราะต้อง ออกจากงานที่ทำเนื่องจากไม่มีจักรยานที่จะถีบออกไปปิ ดโปสเตอร์แล้ว ต้องกลับมาบ้านด้วยความเสียใจ
    แต่ก็มีเพื่อนบ้านที่เป็นคนขับรถเก็บขยะได้รับปากที่ จะพาช่วยตามหาจักรยานในแหล่งต่างๆที่คาดว่าน่าจะมี ซึ่งแหล่งที่ว่านี้ก็คือ แหล่งขายจักรยานต่างๆมีจักรยานหลากชนิด ทั้งที่เป็นจักรยานใหม่ๆจักรยานมือสอง และอะไหล่จักรยานชนิดต่างๆ ....
    ซึ่งก็ได้ดูเท่านี้ ยังดูไม่จบ...ความน่าสนใจของหนังเรื่องนี้ก็คือ บรรยากาศการใช้จักรยานในยุคนั้นที่มีคนใช้จักรยานกัน มากจริงๆ และตลาดค้าจักรยานมืองสอง ที่มีจักรยานมากจริงๆ รับรองว่าคอจักรยานโบราณได้เห็นแล้วต้องตื่นตาแน่ๆ.. .ลืมบอกไปว่า จักรยานที่นั่นโดยมากจะเป็นจักรยานที่ก้านเบรคซ่อนอย ู่ในแฮนด์ซึ่งเรามักจะพบในจักรยานยี่ห้อ"เบียงชิ"ของ อิตาลี (หากพิมพ์ผิดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ)
    วันนี้คงมีเรื่องเล่าเท่านี้ก่อน เพราะต้องดูหนังต่อแล้วครับ

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

เพิ่งได้ดูมาเหมือนกันครับแต่คนละเรื่องกับพี่วสันต์ เป็นหนังอิตาลีเหมือนกันเรื่องมารีนา นางเอกสุดสวยโมนิกา เบลุซี่(ถ้าชื่อผิดขออภัยด้วย)ตัวเอกเดินเรื่องกับจั กรยานทั้งเรื่อง และมีจักรยานให้ดูพอควรครับ หนังยังหาดูได้ไม่ยาก
    ส่วนหนังที่พี่วสันต์พูดถึงน่าจะทำสำเนาแจกฟรีหรือ.. .. สำหรับผู้สนใจ ผมก็คอหนังเหมือนกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย T13 : 26-10-2007 เมื่อ 19:25
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงภาพมาให้ชมครับ เป็นบรรยากาศในหนังที่ว่า ส่วนการปั๊มเป็นซีดีแจก คงจะไม่สะดวกเพราะอาจจะสุ่มเสี่ยงในเรื่องของกฏหมายล ิขสิทธิ์ อีกอย่างตอนนี้ยังเป็นแผ่นที่ยืมเค้ามาอีกที แต่หากใครสนใจก็โทรมาสอบถามได้ครับ ว่าหาซื้อได้ที่ไหน จะได้เสอบถามกับเจ้าของเค้าอีกทีครับ

รูป รูป    

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

Talking

สนใจครับ น่าจะมีคนที่เสาะหาของแบบนี้เก็บรวบรวมใว้ เวลาจัดกิจกรรมก็สามารถนำมาใช้ได้

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คิดเอาไว้เหมือนกันครับคุณไพบูลย์ ว่าหากได้จัดนิทรรศการแบบที่สนามศุภฯอีกครั้ง ก็น่าจะนำหนังแบบนี้มาเปิดให้ชม แต่จะลำบากนิดนึงในเรื่องการขนย้าย เพราะแค่รถจักรยานก็แทบใส่ไม่หมดแล้ว.... ในวันนั้นก็เห็นมีร้านจักรยานบางบูธที่เค้าเอาทีวีจอ ขนาดใหญ่มาฉายให้คนดู อันนั้นทุนจะหนักหน่อย...

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

อาจจะใช้ LCDprojecter ฉายบนฉากสีขาว โดยใช้ note bookอ่านแผ่นถ้าเป็นvcdนะครับ

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

นึกย้อนไปดูเมื่อก่อน ไม่เคยมีความรู้ใหม่ๆกับเค้าเลย มีก็แค่รถที่เราไปเจอด้วยตัวเองทั้งนั้น ยังโชคดีที่ว่าแถวบ้านรถสวยๆให้เห็นอยู่ จนคนที่เค้าเล่นก่อนเราบอกว่า”รถ 28”หญิง สงสัยต้องใส่กระโปงแล้ว” แต่มาถึงวันนี้ผมกลับได้รู้ว่าคนที่เล่นก่อนเล่นหลัง ไม่ได้มีอะไรบงชี้ว่าจะรู้มากเลย กลับบอกสภาพจิตใจคนๆนั้น ว่าเป็นคนอย่างไร และวันนี้ยังได้รู้อีกว่า เค้าต่างหากที่รู้มากแต่กลับโดนคนใกล้ๆหลอกขายให้ซื้ อแพงอีกต่างครับ.......
    .......em95

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 31-10-2007 เมื่อ 12:15
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ที่กรุงเทพฯ อากาศเย็นๆมาได้เกือบอาทิตย์แล้ว ส่วนต่างจังหวัดทราบมาว่าที่เขาใหญ่ มีคนขึ้นไปพักแรมและกางเต๊นท์นอนกันตั้งหลายพันคน ที่กล่าวมาไม่มีอะไร เพียงแต่ช่วงนี้อากาศเปลี่ยน ขอให้ระวังเรื่องสุขภาพกัน เดี๋ยวจะไม่สบายเอาง่ายๆครับ
    เห็นเคพูดถึงเรื่องรถ ก็เลยอยากคุยต่อนิดนึง ว่าถูกต้องแล้วที่การเล่นรถหรือเล่นของอะไรต่างๆ ระยะเวลาไม่ได้เป็นสิ่งที่ชี้วัดได้เสมอไปว่า คนนี้จะรู้มากหรือรู้น้อย และมีไม่น้อยเหมือนกัน ที่คนรู้น้อยมักจะเสียรู้ให้กับคนที่รู้มากกว่า....เ ป็นแบบนี้ทุกวงการ
    ช่วงนี้ ไม่ได้มีของอะไรใหม่ๆเข้ามาเลย ปัจจัยสำคัญก็คงจะเป็นเรื่องเงินนี่แหล่ะ ช่วงใกล้ๆปลายปีมีเรื่องที่ต้องใช้เงินมาก ดังนั้นเพื่อตัดไฟตั้งแต่ต้นลม ไม่ต้องออกไปเห็นอะไรจะดีที่สุด แต่เดี๋ยวนี้เห็นอะไรแล้วก็รู้สึกเฉยๆแล้วนะ เพราะมีความรู้สึกว่าของหลายอย่างเดี๋ยวก็มีมาขายอีก มันไม่เหมือนของเก่าสมัยก่อนที่หมดแล้วก็หมดเลย มีของเก่าน้อยชิ้นแต่มีคนที่อยากจะได้หลายคน ทำให้กระตือรือร้นอยากจะได้หากเจ้าของเคาะราคา แต่เดี๋ยวนี้หากอยากได้ก็ทนเสียดายแป๊บนึง เดี๋ยวก็หาย และอีกไม่นานก็จะมีอย่างอื่นมาให้อยากได้อีก วนเวียนอยู่อย่างนี้ ไม่จบไม่สิ้น...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

วันก่อนได้ตู้จากบ้านคุณตาของแฟนมา ที่จริงก็ไม่ได้ได้ฟรีหรอกครับ เพียงแต่ต้องซื้อตู้เสี้ยผ้าใหม่ไปแลกเอา อายุก็หลายสิบพอๆกับรถถีบนั้นละครับ เอาอะไหล่ใส่ก็ดูเข้ากันดี

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เอาไว้หากหยุดปีใหม่หรือสงกรานต์ คงได้ไปเยี่ยมชมของที่บ้านเคบ้างนะครับ มีของดีๆก็เก็บไว้กับบ้านนั่นหล่ะดีแล้ว เวลาว่างจากงานจะได้นั่งชมสบายใจ
    เหมือนตัวเองเวลาขาดตังค์ก็นั่ง(กัดฟัน)ดูของเหมือนก ัน พอหายร้อนเงิน ของก็ยังอยู่เหมือนเดิม..
    แต่เมื่อก่อน ของพวกนี้ทำให้ต้องเดือดร้อนเรื่องเงินอยู่บ่อยๆ.../\4

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อันที่จริงกัดก้อนมาหลายอาทิตย์แล้วครับ ต้องห้ามใจตัวเองให้ได้ก่อน ไม่งั้นต้องเดือดร้อนอีกนาน ที่สำคัญถ้าแม่บ้านรู้นะ คงจะ.......................

รูป รูป  

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

ภาพอย่างนี้ ยังพอมีให้เห็นครับ

รูป รูป    
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เมื่อมีการซื้อเข้า ก็ย่อมมีการตัดใจขายของอย่างอื่นออก เป็นเรื่องธรรมดาของสามัญชน ของผู้ที่มีอันจะกินน้อย แต่ถ้าไม่มีปล่อยออกมาเลย แสดงว่าท่าน 1.มีอันจะกินมาก 2.ไม่มีอันจะเลย(ไส้แห้ง) อย่างกรณีที่ 2. เนี่ยจะมีมาก(รวมถึงตัวผมเองด้วยครับ)
    ตอนนี้ผมมองการเล่นตัวรถถีบโบราณ เสมือนการร่ำเรียนในสิ่งที่เราชอบ มากกว่าจะเป็นการเล่นเพื่อให้ได้ของที่เก่าและหายากม าไว้ในครอบครอง บางอย่างเราไม่จำเป็นจะต้องเป็นเจ้าของไปซะหมด แต่เราอาจจะมีความรู้ในของนั้นๆมากกว่าคนที่เป็นเจ้า ของซะอีก แต่ในทางกลับกัน คนที่เป็นเจ้าของก็ย่อมมีความภาคภูมิใจในของที่ตัวเอ งมี....
    ระยะเวลาผ่านมาเรื่อยๆโดยที่ตัวเองจำไม่ได้ว่า เริ่มต้นชอบในวันไหน เวลาใด กี่ปีแล้ว จนมาถึงวันนี้ ทฤษฎีที่ตัวเองตั้งไว้ในใจ โดนล้มล้างครั้งแล้วครั้งเล่า จนแทบจะไม่อยากตั้งหรือกำหนดกฎเกณฑ์อะไรไว้ในใจแล้ว จึงไม่แปลกใจที่แต่ละคนไปเจอยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แต่อะไหล่ประกอบคนละอย่าง สรุปว่าต่างคนต่างเชื่อในสิ่งที่ตัวเองเห็น จงเก็บคำถามแบบนี้ไว้ในใจก่อน เล่นต่อไป เรียนรู้ต่อไป ซักวันหนึ่ง มันจะวนเข้ามาล้มล้างกฎเกณฑ์หรือข้อกำหนดในใจเราเอง แต่ถ้าหยุดเมื่อไรคุณจะฝังใจและถือกฎเกณฑ์แบบนั้นไปต ลอด และจะปฎิเสธแบบหัวชนฝาเลยละครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้อาจจะห่างหายไปจากการคุยหลายวัน เนื่องจากมัวแต่ตั้งกระทู้เอาของออกมาขาย เพราะเงินท่าทางจะไม่พอใช้ เดือนนี้มีค่าใช้จ่ายหลายอย่าง ทั้งๆที่หลายๆอย่างได้เตรียมเงินเอาไว้แล้ว แต่มันก็มีอีกหลายอย่างที่มาโดยไม่ทันตั้งตัว ไม่ได้วางแผนเอาไว้ ก็ต้องดิ้นกันไปเพื่อความอยู่รอดและราบรื่น......
    อาจจะห่างการคุยไปในกระทู้ "คนบ้ารถถีบคุยกัน"..ที่บอร์ดกลุ่มจักรยานโบราณ แต่เข้ามาคุยในนี้ซะมากกว่า ก็เสียดายเหมือนกัน เพราะมีเวลาเข้ามาคุยน้อย และไม่ค่อยจะมีเรื่องอะไรคุยมากนัก แต่พอนึกอะไรออก ก็จะมาคุยในนี้มากกว่า "คนบ้ารถถีบคุยกัน" ก็เลยยังนิ่งอยู่
    "คนบ้ารถถีบคุยกัน"ที่บอร์ดจักรยานโบราณ มีเรื่องราวและสิ่งที่น่าสนใจมากมาย เปรียบเหมือนหนังสือเล่มหนึ่งที่ได้บันทึกการสนทนาขอ งคนบ้ารถถีบในเรื่องต่างๆ จิปาถะ
    ส่วน"คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)" เปรียบเหมือนหนังสือที่เป็นตอนต่อของเล่มแรก หรือ "สาขา2" ที่อยากจะให้มีหนังสืออีกเล่มหรือข้อมูลอีกแห่งที่ได ้เข้ามาอ่านหรือค้นคว้ากัน
    มันอาจจะเป็นการดีอย่างหนึ่ง ที่หากเรารวบรวมอะไรอย่างหนึ่งเอาไว้ในที่เดียวกัน หากสูญหายไปก็จะสูญไปทั้งหมด แต่หากเราแยกเล่มซะ ก็อาจจะเหลือเอาไว้ให้ดูอีกเล่มนึง.....อ่านแล้วงงๆน ะ....

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks