คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 21

หน้าที่ 21 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 71 121 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้อยู่ในร้านเน็ตที่ตลาดบ้านเพ ระยอง เนื่องจากเสาร์นี้พาเด็กๆมาเล่นน้ำทะเลที่สวนสน(ใกล้ ๆกัน) ระหว่างนี้เลยขับรถออกมาที่ตลาด หาร้านเน็ตเข้ามาคุยแก้เหงาครับ
    วันนี้พี่แจ๊คโทรมาคุย ถามข่าวคราวความคืบหน้าและความเคลื่อนไหวของการเล่นจ ักรยานโบราณ
    ซึ่งก็ได้แต่บอกว่าพักนี้ไม่ค่อยจะได้ข่าวคราวอะไร รวมไปถึงข่าวสารกิจกรรมต่างๆช่วงนี้ก็ยังไม่มี ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ทราบมาว่าชมรมมัฆวานไปเที่ยวระนองกัน ก็ไม่รู้ว่าจะมีใครเก็บภาพมาฝากกันบ้างหรือเปล่า พร้อมๆกับบ่นว่า(ตัวเองบ่นนะไม่ใช่พี่แจ๊คบ่น) เดี๋ยวนี้ชมรมฯขาดการประชาสัมพันธ์ โดยเฉพาะหลังกิจกรรมนี่มีน้อยมาก ต้องปรับปรุงๆๆๆๆ.../\7
    ส่วนที่มาบุญครอง ที่เคยติดต่อจักรยานโบราณให้ร่วมโชว์(เป็นตัวประกอบ) ในงานแข่งจักรยานผาดโผน ปีนี้ก็ยังไม่ทราบข่าวคราว คิดว่าปีนี้คงไม่มีจักรยานโบราณไปโชว์เหมือนสองปีที่ ผ่านมา หากปีนี้มีสงสัยสนิมกินแน่ๆ.....เพราะฝนเล่นมาทุกวัน เลย../\8

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น่าอิจฉาจังครับ

น่าอิจฉาท่านอาจารย์นะครับอยากไปไหนก็ได้ไปดังใจหวัง เก็บเกี่ยวความสุขได้เต็มที่
    ไม่ต้องมีใครมาคอยทำตาเขียวใส่อย่างตัวเองไปไหนทีลำบ ากครับว่าแต่ช่วงนี้ข้าวของ
    ขยับตัวขึ้นเกือบทุกอย่างเลยนะครับเป็นผลสืบเนื่องมา จากน้ำมันขึ้นเอ้าขึ้นเอาอีกอย่าง
    เทคโนโลยีเข้ามาแย่งของกินของใช้คนเราหมดแล้วชาวบ้าน ปลูกพืชปลูกมันก็เพียงเพื่อ
    ป้อนผลผลิตสนองความต้องการของเทคโนโลยีทั้งนั้นเลยเน าะตอนนี้ข้าวถุงห้าโลเกือบจะสองร้อยแล้วหล่ะ..อากาศก ็แปรปรวนไม่ตกต้องตามฤดูการไม่แน่ว่าอีกหน่อยอาจมีหิ มะตะที่
    บ้านเราก็ได้นาต่างคนคงต่างต้องดูแลสุขภาพของตัวเองใ ห้ดูดีอยู่เสมอแหละเนาะคงต้องหา
    โอกาสดีๆแล้วผมขออนุญาติไปเยี่ยมอาจารย์และพี่วสันต์ ด้วยครับตอนนี้รู้ว่าจั
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

Senior Member Nong - nui's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้พี่วสันต์คงมีอะไรเด็ดเข้ามาเยอะแน่ๆเลยเทวดาน ้อยสองคนเป็นไงบ้างครับพี่พาไป
    ถีบรถเล่นกันบ้างมั้ยครับคงโตเป็นหนุ่มสาวกันหมดแล้ว เนาะเอารูปหลานๆมาอวดบ้างนะครับ
    คอมไม่รู้เป็นไรพิมพ์ผิดพิมพ์ถูกสวัสดีครับพี่เดี๋ยว แวะมาใหม่ครับผมem88
    WE CAN HOLD THIS WORLD TOGETHERem88

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    สายวันนี้ อาจารย์MKA ชีพจรลงเท้า เดินทางหลายพันกิโลกับหวานใจ แวะเข้ามาเที่ยวที่
    บ้าน ตามประสาคนบ้ารถถีบเช่นเดียวกัน ดูแล้วน่าอิจฉามากๆครับ ผมเองยังไม่มีโอกาสเช่น
    ท่านเลยได้ท่องเที่ยวทั่วไทย ขอใหมีความสุขมากๆครับ
    em88
    ท่านmkaยังคงหล่อเหมียนเดิมเนาะหน้าตาสดใสจังเอ้ตากล ้องข้างๆหน่ะ
    ...สมาชิกคนบ้ารถถีบคนใหม่เหรอครับ

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีครับพี่หนุ่ย เป็นไงบ้างครับ สบายดีป่าว ไม่ค่อยได้เห็นหน้ากันเลย เดี๋ยวถ้าวันไหนขึ้นกรุงเทพจะแวะไปเยี่ยมถึงที่เลยคร ับ

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

กลับถึงบ้านเที่ยงคืนนั้นเลย ไปหลายวันคิดถึงบ้านแล้วรวมทริปนี้ 3200 กิโล หมดน้ำมันไป 5800 บาท คิดแล้วโลละไม่ถึง 2 บาท ทั้งที่วิ่งแถวเลย ภูเรือ ภูลังกา ภูชีฟ้า ผาตั้ง ขึ้นเขาลงห้วยตลอด ก่อนนั้นไปห้วยโก๋นจุดข้ามแดนที่เลยนึกว่าจะมีอะไร.. .ส่วนมากตลาดชายแดนจะมีมีตลอดแต่มีอาทิตย์ละวัน พอไปถึงไม่ตรงกับวันที่มีตลาดเลย คงจะเป็นพวกของกินและของป่ามากกว่า
    ก็เป็นการให้รางวัลชีวิตแทนรถป้ายแดงเพราะไม่มีเงินซ ื้อ เลยใช้ป้ายแดงเมื่อสิบเจ็ดปีที่แล้วลุยๆ
    ระหว่างทางก็เห็นจักรยานโบราณแบบคนเล่นมีจอดอยู่เกือ บทุกที่ และเนื่องจากน้ำมันแพงจะเห็นมีร้านจักรยานขายกันมากข ึ้นและคนใช้จักรยานมากขึ้นด้วย
    ขอบคุณคุณหัวโป่ที่พาไปชมรถที่บ้าน สำหรับเจ้านี้ถ้าไม่ใช่ของแท้จะไม่เอามาใส่รถ รู้สึกว่าแถวนั้นยังจะหาของง่ายนะ หลังจากออกจากบ้านหัวโป่ก็มาทางวังชิ้น และเข้าตลาดแจ้ห่ม ออกมาทางบางระกำ ส่วนมากจะวิ่งสายรองระหว่างอำเภอ มืดเมื่อไรถึงขึ้นสายหลัก.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีต้อนรับกลับมาสู่ชายคากันอีกครั้งสำหรับน้องหนุ ่ย..
    ที่เอ่ยมาอย่างนี้ก็เพราะห่างหายกันไปนาน คงจะเป็นเพราะชีวิตประจำวันได้เปลี่ยนไป ห่างหายจากเครื่องคอมพ์ โอกาสที่จะเข้ามาคุยจึงอาจจะมีน้อยไปสักหน่อย และภาวะปัจจุบันที่เศรษฐกิจค่อนข้างจะตึงๆตัวทำให้จะ มาเล่นของรักอย่างเก่าค่อนข้างจะลำบาก
    ส่วนความเคลื่อนไหวในนี้ก็ยังเหมือนเดิมนะครับ ก็เล่นรถถีบกันไปตามประสา วันไหนมีเวลาว่างก็เข้ามาคุยกันอย่างเดิมเหมือนที่เค ย..

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงหลังมานี่เริ่มจะบ้าหมวกเข้าไปแล้ว เนื่องจากอะไหล่จักรยานเดี๋ยวนี้ค่อนข้างจะหายากและร าคาค่อนข้างจะสูงใครมีอะไรก็เก็บไว้ก่อน เพราะหากขายไปเมื่อไหร่ ยามเกิดต้องการจะใช้ขึ้นมา ราคาไม่ต่ำกว่าที่ขายออกไปแน่ๆ
    ส่วนหมวก เป็นของสะสมอย่างหนึ่งที่ตอนนี้คนยังเล่นไม่มาก ราคาก็ยังพอซื้อได้อยู่ และไม่ค่อยจะกินที่เก็บมากนัก เอาวางซ้อนๆกันไว้แถวนึงได้ตั้งหลายใบ โอกาสที่จะเอามาใส่ก็มากกว่าจักรยาน ก็เป็นของสะสมอย่างหนึ่งที่ตัวเองเก็บครับ
    ส่วนจักรยานนั้น สำหรับน้องๆที่ยังเรียนหรือเพิ่งจะเริ่มทำงาน ก็ยังไม่ต้องอยากจะตามรุ่นใหญ่เค้า เดี๋ยวจะเดือดร้อนเงินขาดเดือนชนเดือน เหมือนที่ตัวเองกำลังประสบอยู่ แบบว่าอิ่มใจแต่เอามือลูบท้อง...em99

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อคืนนี้ดูแมนยูอัดบาร์ซ่า1-0 ดึกไปหน่อย ต้องขออนุญาตงีบก่อนนะครับ...

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ได้หยุดติดต่อกันสองวัน ค่อยมีเวลานั่งทำอะไรได้นานๆหน่อย หลังจากไปบ้านคุณไพบูลย์ เห็นกำลังรื้อรถอยู่ กลับมาบ้านตัวเองก็เลยรื้อมั่ง แต่รื้อเอาบันไดเก่าๆไทยมั่งไต้หวันมั่ง มาหาตัวที่พอใช้ได้ ใส่กับจานเยอรมันของตัวเอง
    ยุคนี้ใช้หลักการแบบเศรษฐกิจพอเพียง มีอะไรๆก็จับใส่ให้ใช้ได้ไปก่อน..../\2

รูป รูป  

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ศุกร์ที่แล้วไปด่านช้างกลับมามืดค่ำ พอดีผ่านมาทางบ้านคาก่อนถึงอู่ทองสักสิบกว่าโลเห็นจั กรยานโบราณจอดโชว์กันริมถนนหลายคัน คงเป็นพวกเดียวกับที่อู่ทอง ทางอ.สองพี่น้องก็เห็นมีเริ่มทำกันบ้างแล้ว เห็นมาทำแถวตลาดห้วยกระบอกซึ่งเป็นแหล่งประกอบรถจักร ยานโบราณฝีมือดี สำหรับคนกัมไม่ลงเพราะติดพุง
    หลังจากทัวร์อีสานเหนือและเหนือมา ก็เอาจักรยานมาทำโน่นทำนี่ กะว่าใช้ออกเก็บกระป๋องเบียร์ ในยุคที่ข้าวของขึ้นราคา กะแค่เข่งสองใบต้องใช้เวลาไปชะอำ หลายเที่ยวเพราะเห็นมีวางขายแถวเขาย้อย ราคา 300 บาทตัดสินใจนานแต่ค่าน้ำมันเที่ยวละหลายร้อยไม่ค่อยเ สียดาย ผลคงออกมาแบบนี้ กะเอาไว้ออกงานสักงาน.....

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

บางที่อยู่แบบพอเพียงแล้วชีวิตมันจืดชืดไปหน่อย อะหลั่ยที่บ้านก็โดนแบ่งไปบ้างเหลือไว้นิดหน่อยพอรวบ รวมได้คันนึงก็ไปให้ช่างทำขึ้นมาเพิ่มอี เมื่อวานไปได้ล้อมาคู่หนึ่งติดอยู่กับโครงเก่าๆแต่โค รงนั้นใช้ไม่ได้แล้วเนื่องจากเค้าตัดต่อให้เป็นรถผู้ หญิง บังเอิญตัวเองมีแต่โครงผู้ชายอยู่โครงหนึ่งเลยจัดการ ผสมเพิ่มเป็นรถขึ้นมาอีกคัน มันเหมือนมีอะไรใหม่ๆเข้ามาในชิวิตรู้สึกกระชุ่มกระช วยแค่ซากรถเก่าๆคันหนึ่งก็เพียรเฝ้ามาเกือบสองปี ไปทีไรก็ถามอยู่เรื่อย เจ้าของร้านบอกว่ามีคนเอามาให้ซ่อมโดยใส่กับรถธรรมดา โดยความขี่เกียจซ่อมของเจ้าของร้านที่อีกตลาดหนึ่ง เพราะการจะรื้อออกมาซ่อม มันเสียเวลา และสนิมเยอะมากถ้าคนไม่ชำนาญอะหลั่ยแท้ที่ติดรถจะสีย หายหมด หรือบางทีก็โยนทิ้ง ไปเอาของใหม่ใส่ ร้านที่ซ่อมจากซากขึ้นมาจึงต้องคิดค่าแรงแพงหน่อยแต่ ก็ยินดีที่จ่ายเงินเนื่องจากรักษาของหายากๆให้เราได้ ....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อยากจะใส่ตระกร้าแบบรถของอาจารย์เหมือนกัน แต่ในกรุงเทพฯมันขี่ไม่สะดวกนัก เพราะมีช่องว่างบนถนนให้จักรยานอยู่ได้แค่ประมาณเมตร เดียวจริงๆ เคยเอาตระกร้าแบบที่ติดด้านข้างตระแกรงมาใส่ แล้วก็เสียวๆเวลาขี่แทรกไปตามระหว่างเลนจราจร กลัวจะไปโดนรถหรูของเค้าเข้า สุดท้ายก็ต้องเอาไว้บนตระแกรงท้ายหรือไม่ก็ที่หน้ารถ
    ส่วนเรื่องการหาอะไหล่ประดามีที่ตัวเองมีอยู่ไม่ว่าจ ะเป็นของไต้หวันหรือของไทย อะไรมีก็จับใส่ไป แต่กับรถบางอย่างอะไหล่บางชิ้นมันก็เป็นลักษณะเฉพาะข องตัวมันเอง จะเอาอะไรมาแทนก็ยาก อาจจะต้องยอมกัดฟันเอาของรักออกมาเล่นแร่แปรธาตุ เพื่อเปลี่ยนเป็นอะไหล่ชิ้นนั้นมา...อันนี้คงไม่น่าจ ืดชืดนะครับ แต่อาจจะ...ดูไม่จืดไปเลยก็ได้ หากได้มาจริงๆ../\4

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สองวันที่ผ่านมามีโอกาสได้ของที่รอมานาน เหมือนจิ๊กซอว์ชิ้นสุดท้ายที่จะมาเติมให้งานออกมาสมบ ูรณ์ ก่อนหน้านี้ก็ต้องตัดสินใจอยู่หลายตลบ เพราะหากได้มา แน่นอนที่จะต้องมีของที่จะต้องออกไปเช่นกัน และหลายชิ้นด้วย สุดท้ายก็คิดว่าเอาไว้ดีกว่างานจะได้จบๆเสียที จะได้เริ่มในขั้นตอนต่อไปคือในเรื่องของการดัดแปลงอะ ไหล่นิดๆหน่อยและทำสี
    ยังไงก็ต้องขอบคุณเพื่อนๆคนบ้ารถถีบที่ทั้งให้คำปรึก ษาและช่วยดำเนินการจนได้มาสมใจครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 13-05-2008 เมื่อ 12:17

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    สองวันที่ผ่านมามีโอกาสได้ของที่รอมานาน เหมือนจิ๊กซอว์ชิ้นสุดท้ายที่จะมาเติมให้งานออกมาสมบ ูรณ์ ก่อนหน้านี้ก็ต้องตัดสินใจอยู่หลายตลบ เพราะหากได้มา แน่นอนที่จะต้องมีของที่จะต้องออกไปเช่นกัน และหลายชิ้นด้วย สุดท้ายก็คิดว่าเอาไว้ดีกว่างานจะได้จบๆเสียที จะได้เริ่มในขั้นตอนต่อไปคือในเรื่องของการดัดแปลงอะ ไหล่นิดๆหน่อยและทำสี
    ยังไงก็ต้องขอบคุณเพื่อนๆคนบ้ารถถีบที่ทั้งให้คำปรึก ษาและช่วยดำเนินการจนได้มาสมใจครับ
    ดีใจด้วยครับสำหรับอะไหล่ชิ้นนี้ ตอนแรกก็ดูอยู่เหมือนกันแต่ก๊ถือว่าโชคดีที่ของสวยๆม าอยู่ในไทย แต่ราคาก็สูงอยู่เหมือนกันนะครับ (ราคาสูง แถมยังต้องอดนอนรอเฝ้าอีก) ยังไงฝากพี่วสันต์ช่วยลงรูปรายละเอียด อะไหล่ รถพับที่มีอยู่จำพวกชุดเบรค จานโซ่ แฮนด์ เพราะของพวกนี้หาดูของจริงๆยาก มากถ้าว่างรบกวนด้วยนะครับ โอ๋

หน้าที่ 21 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 71 121 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks