คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 22

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 22 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 72 122 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

คุณsnof5 ของส่งไปแล้วนะครับ ยังไงก็รีบขึ้นให้ดูหน่อยนะครับ

ไอ้เราว่าบ้าแล้ว(บ้ารถถีบ) แต่ยังมีคนบ้ากว่าเราอีกแฮะ 555+
    em90
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    เมื่อวานได้รับข่าวดีจากเซียนกรุงฯหลงถิ่นมาเป็นหลาน ย่า ว่าได้ทายาท น้ำหนัก3400 ขอแสดงความยินดีด้วยครับ แต่ก็เป็นข่าวที่ไม่ดีเพราะพี่แกคงต้องลดการ สอยของลงอีกหน่อยคงได้ข่าวการแอบ ผบ. ซื้ออะไหล่ หรือเทคนิคใหม่ๆในการแอบเอาของเข้าบ้านแน่ๆ อย่ากระพริบตาครับ
    ไม่รู้ทำไมอะไหล่ที่กำลังหา หรือไม่ก็ของที่อยากได้ ราคาสมเหตุสมผล มักจะมาตอนที่จะต้องวางแผนเก็บเงินสำรองทู๊กทีสิน่า /\6

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ไม่รู้ทำไมอะไหล่ที่กำลังหา หรือไม่ก็ของที่อยากได้ ราคาสมเหตุสมผล มักจะมาตอนที่จะต้องวางแผนเก็บเงินสำรองทู๊กทีสิน่า /\6
    อย่าซีเรียสเลยครับคุณNaymodx ผมสัญญากับตัวเองไว้ ไม่รู้ต่อกี่ครั้งแล้ว แต่ก็ไม่เคยทำสำเร็จซักที
    กับไอ้เรื่องเก็บเงินเก็บทองกับเค้านี่หละครับ แต่ทีกับอะไหล่รถถีบ ถ้าโดนใจก็ทันทีครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้โปรเจ็คทำรถคานไขว้คงต้องหยุดพักชั่วคราวไปก่ อนเพราะยังซ่อมโครงไม่เสร็จเสียที ตอนนี้รอให้ช่างว่างเลยไม่อยากจะไปเร่งรัดอะไรมาก หรือรอให้ตัวเองว่างอาจจะหิ้วโครงออกไปหาร้านข้างนอก ทำเองก็อาจจะเป็นไปได้ตามแต่จังหวะ อีกอย่างอะไหล่อีกหลายชิ้นก็ยังได้มายังไม่ครบ ช่วงนี้ก็เก็บอะไหล่เพิ่มเติมไปก่อน
    แต่โปรเจ็คเก่าที่พับเอาไว้นานก็จะกลับมาปัดฝุ่นเริ่ มโครงการใหม่อีกคราวนั่นก็คือ บีเอสเอพับได้ ที่เพิ่งจะโดนอะไหล่ชิ้นสำคัญเข้าซะหัวโน เดือดร้อนต้องขนของอย่างอื่นเอามาแลกกันยกใหญ่ ไม่มีอะไรที่ได้มาโดยที่ไม่เสียอะไรไปเลย..../\4

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ได้พบกับน้องคนนึงที่เพิ่งจะเริ่มเล่นจัก รยานโบราณ แต่ก็ไม่ได้มีเวลาคุยอะไรกันได้มากนัก เนื่องจากตัวเองจะต้องรีบกลับไปทำงาน และน้องเค้าก็บอกว่าเข้ามาอ่านในบอร์ดอยู่เป็นประจำ แต่ไม่ได้เข้ามาคุยสักครั้ง เมื่อวานนี้ก็ได้นำสติกเกอร์คนบ้ารถถีบแผ่นเล็กไปให้ สองใบ เผื่อจะได้เอาไว้ติดท้ายบังโคลนหรือที่อื่นๆ
    รู้สึกยินดีที่มีคนนึงซึ่งเข้ามาติดตามอ่านอยู่เป็นป ระจำ และยินดีที่ได้รู้จักกันเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งคน แม้ว่าจะรู้จักกันอันเนื่องมาจากการซื้อ-ขายของกันก็ตาม
    หากมีอะไรที่สงสัยในเรื่องจักรยานเช่นสงสัยเกี่ยวกับ ตัวรถก็สามารถเข้ามาถามในนี้ได้เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจเพราะบอร์ดนี้จะมีหลายๆคนที่จะช่วยกันค ้นหาคำตอบให้ หากหาคำตอบให้ไม่ได้ก็เป็นเรื่องสุดวิสัยจริงๆไม่ได้ เป็นเพราะกั๊กข้อมูลแต่อย่างใด เน้นความจริงใจต่อกันเป็นหลัก
    ยังไงก็ขอให้ติดตามไปเรื่อยๆนะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ช่วงนี้ตั้งใจจะทำรถถีบมากๆ แต่มีต้องพลอยเจ็บช้ำน้ำใจ ที่งานปกติเข้าเบียดเบียนเวลาว่าง จนกลืน
    กลายหายหมดสิ้น ทั้งๆที่จ่อจะรุกคืบอยู่แล้วเชียว

รูป รูป  

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

สำหรับผมเองเวลามองอะหลั่ยต่างๆที่เก็บไว้เหมือนกระด ูกไดโนเสาร์ผุๆ เหมือนมันไม่มีชิวิตชีวาเอาเสียเลย พอได้ของมาพอครบคันมันจะต้องเกิดเหมือนเอาดีเอ็นเอมั นมาสกัดให้เป็นตัวเป็นตน
    ....เมื่ออาทิตย์ก่อนไปที่ร้านแถวบ้านเพื่อไปสอบถามซ ากๆที่เฝ้ามาเกือบสองปี ก็ได้แค่ล้อเก่าๆคู่หนึ่ง พอได้มาปุ๊บก็เกิดเป็นรถคันใหม่ปั๊บ ของมันหายากมัวแต่เก็บๆซุกๆเดี๋ยวมันก็หายหมด เรื่องบ้านี่มันไม่ยอมเลิก ห้องครัวก็เก็บจักรยานเต็มไปหมด อาศัยครัวตามร้านค้าเอา....
    .....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.......ทุกวันนี้ก็ขี่เสือภูเขาสลับกับเสือลายคราม สติ๊กเกอร์ที่ได้รับบริจาค(ไถ)แผ่นเล็กก็ติดรถหมดไปแ ล้ว ไม่รู้ยังมีเหลืออยู่เปล่า ถ้ามีก็ฝากอาจารย์แว่นมาบ้างก็ดีนะครับ ผมกะว่าขี่คันไหนก็จะมีสติ๊กเกอร์ติดอยู่ทุกคัน
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    แต่โปรเจ็คเก่าที่พับเอาไว้นานก็จะกลับมาปัดฝุ่นเริ่ มโครงการใหม่อีกคราวนั่นก็คือ บีเอสเอพับได้ ที่เพิ่งจะโดนอะไหล่ชิ้นสำคัญเข้าซะหัวโน เดือดร้อนต้องขนของอย่างอื่นเอามาแลกกันยกใหญ่ ไม่มีอะไรที่ได้มาโดยที่ไม่เสียอะไรไปเลย..../\4
    ได้ยินมานานแล้วว่าคันนี้ของพี่ wasant รออะไหล่ชิ้นสำคัญนี้มานานแล้ว ...และนอกจากโครงจะหายากแล้ว อะไหล่แต่ละชิ้นก็หายากด้วย ...
    ส่วนตัวเองก็มี 3 Projects คันนึง รถ Raleigh 26 ชาย ธรรมดา ทำสี ไม่น่าเชื่อว่าแค่ Raleigh ธรรมดาจะทำให้ครบยังต้องตามของมาร่วมปี มีอะไรให้ศึกษาเยอะ (ก็เลยได้เข้าใจว่ารถยี่ห้อหายาก ๆ ทำไมถึงใช้เวลาตามอะไหล่กันที 3-4 ปี โดยที่เจ้าของไม่ท้อซะก่อน) แต่ส่วนตัว ที่ได้แน่ ๆ ระหว่างตามอะไหล่คันนี้ก็ได้ความรู้เรื่องอะไหล่ต่าง ๆ เพิ่มขึ้นทั้งของ Raleigh หรือยี่ห้ออื่น ๆ เปรียบเทียบกันว่าเหมือน / ต่างกันอย่างไร ตอนนี้ ได้เกือบครบแล้ว พร้อมขึ้นเป็นคัน ส่วนอีก 2 Projects เป็นซากรถเอามายำทำเล่นขำ ๆ ก็พร้อมจะขึ้นเป็นคันแล้ว แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะว่างประกอบเมื่อไร เฮ้อ... /\6

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

การขึ้นรถถีบแบบตามอะไหล่ สร้างขึ้นทดแทน ซ่อม แก้ไขให้ใช้ได้นี่ละผมชอบมากๆ มันได้อารมณ์ดี
    กว่าแบบที่ได้มาแบบครบเลย อันที่จริงรถออกมาไม่สวยหรอก แต่ก็อิจฉานะครับ ที่เห็นแบบสีเดิม
    อะไหล่ครับ มันคนละอารมณ์ เค้าเรียกว่ามันไม่ฝังใจ ประมาณว่ากว่าจะได้มา ใช้ทั้งกำลังทรัพย์ กำลัง
    ใจ และกำลังรอด้วย เริ่มงงแฮะ

ที่สำคัญนะครับ เราจะได้จดๆจ้องๆรถทุกๆจุด ตามมาด้วยอะไหล่ที่มีเข้าหลากหลายแบบ จนเริ่มพอจะ
    เข้าใจว่า แบบไหนมันเก่า แบบไหนมันใหม่ แบบไหนมันเทียม มันมีความหลากหลายในตัวมันเอง เวลา
    ประกอบขึ้นคันเสร็จ ก็เริ่มภูมิใจในตัวเองอยู่คนเดียว เวลาขี่ไปตัวไหนมีเสียงเกิดขึ้นผิดปกติ เริ่มที่จะรู้
    เองแล้ว ว่าปัญหาอยู่ตรงไหน แก้ไขเองได้ แล้ว ไม่เชื่อลองดูเล่นๆซักคัน แบบขึ้นจากโครงให้เป็นคัน
    มันดีครับ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    การขึ้นรถถีบแบบตามอะไหล่ สร้างขึ้นทดแทน ซ่อม แก้ไขให้ใช้ได้นี่ละผมชอบมากๆ มันได้อารมณ์ดี
    อย่างที่คุณหัวโป่ว่า ของผม raleigh เนี่ยไม่ถือว่ายากเพราะอะไหล่ยังพอหาได้อยู่ รอแค่เวลา กับกะตังค์ ... ของบางอย่างมีตังค์พอจะซื้อก็ไม่ใช่ว่าจะหาได้ง่าย ๆ
    ส่วนอีก 2 Projects ทำเล่นสนองความซน ความอยากรู้ของตัวเองก็มีทั้งเอาอะไหล่โน้นนี้มาปรับ ใช้ ทั้งซ่อม ทั้งสร้าง ว่ากันให้มั่ว ซื้อซี่ลวดมานั่งสาน แล้วก็มานั่งงงกับตัวเองว่าจะมานั่งสานเองทำไมฟะ เผลอๆ งบบานทุ่งกว่าตอนที่ตั้งไว้หลายเท่าก็มี
    ทำรถใช้เอง ค่อย ๆ ทำเรียนรู้ไป อย่างที่คุณหัวโป่ว่าไว้ถีบเสียงดังนิดนึง แกว่งหน่อย ก็พอจะหาเหตุเจอว่าเราทำพลาดที่ตรงไหน

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

คือ ผมอยากทราบว่า หลักสูบ ของรถรัดจ์ 26ชาย ที่ผม วาดฝันไว้หนักหนา ว่า จะทำให้ เกิด เพราะเป็นคันแรกที่เป็นรถแบบผู้ชาย หลักสูบ ตัวล่าง มันหักหลุดไป เหลือแค่ รูขนาดไม่จิ้มฟัน ที่เฟรมเลยครับ

ที่คิดไว้ คือจะ เอาเลื่อยตัด หลักสูบ ที่เอา จากซาก สแตนดาร์ด ที่สะสมไว้ มา ติดแทน

แล้วทีนี้ อยากจะถามว่า ตอนติด เขาติดกันยังไงคับ ที่ เห็น เชื่อมเก่งๆ คือ ร้าน แดงกลอนประตู

เชื่อมแบบ มิกส์ ซีโอทู อะไรสักอย่างนี้แหละ หรือว่า ทำไม่ได้คับ ต้องไล้ทองเหลือง ประสาน เอา

หรือเขาซ่อมจุดนี้ ยังไง คับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สุรแผน เพชรน้ำไหล อ่านข้อความ
    คือ ผมอยากทราบว่า หลักสูบ ของรถรัดจ์ 26ชาย ที่ผม วาดฝันไว้หนักหนา ว่า จะทำให้ เกิด เพราะเป็นคันแรกที่เป็นรถแบบผู้ชาย หลักสูบ ตัวล่าง มันหักหลุดไป เหลือแค่ รูขนาดไม่จิ้มฟัน ที่เฟรมเลยครับ

ที่คิดไว้ คือจะ เอาเลื่อยตัด หลักสูบ ที่เอา จากซาก สแตนดาร์ด ที่สะสมไว้ มา ติดแทน

แล้วทีนี้ อยากจะถามว่า ตอนติด เขาติดกันยังไงคับ ที่ เห็น เชื่อมเก่งๆ คือ ร้าน แดงกลอนประตู

เชื่อมแบบ มิกส์ ซีโอทู อะไรสักอย่างนี้แหละ หรือว่า ทำไม่ได้คับ ต้องไล้ทองเหลือง ประสาน เอา

หรือเขาซ่อมจุดนี้ ยังไง คับ
    เคยมีเหตุแบบนี้เหมือนกันครับ ผมใช้วิธีเอาซากรถเก่าๆที่มีแต่เน้นที่หลักสูบคล้ายข องเดิมที่สุด(ถ้าได้ตระกูลราเลย์ก็ดี) เอามาเผาไฟตรงบริเวณหลักสูบที่ติดนั่นแหละครับ รอจนกะว่าได้ที่แล้วเอาคีมโยกถ้าไม่ออกก็เผาใหม่ไม่ต ้องใจร้อนทำแบบนี้จะได้ทั้งแกนที่เสียบลงโครงเลยครับ แล้วคราวนี้ก็หาช่างเชื่อมเก่งๆแต้มนิดเดียวก็แน่นแล ้วครับ ลองดูนะครับ ปล.ผมใช้เตาแก๊ซที่บ้านนั่นแหละครับไวมากๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ snof5 อ่านข้อความ
    เคยมีเหตุแบบนี้เหมือนกันครับ ผมใช้วิธีเอาซากรถเก่าๆที่มีแต่เน้นที่หลักสูบคล้ายข องเดิมที่สุด(ถ้าได้ตระกูลราเลย์ก็ดี) เอามาเผาไฟตรงบริเวณหลักสูบที่ติดนั่นแหละครับ รอจนกะว่าได้ที่แล้วเอาคีมโยกถ้าไม่ออกก็เผาใหม่ไม่ต ้องใจร้อนทำแบบนี้จะได้ทั้งแกนที่เสียบลงโครงเลยครับ แล้วคราวนี้ก็หาช่างเชื่อมเก่งๆแต้มนิดเดียวก็แน่นแล ้วครับ ลองดูนะครับ ปล.ผมใช้เตาแก๊ซที่บ้านนั่นแหละครับไวมากๆ
    ถูกต้องนะคร๊าบem90
    ....เคยเห็นช่างทำแบบนั้นล่ะครับ ต้องเผาจนแดงแล้วใช้คีมค่อยๆ โยกดึงออกตรงๆ อะครับ

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

โอ้ เขาทำอย่างงี้นี่ เอง ขอบคุณสำหรับ ภูมิความรู้ มากๆครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

หน้าที่ 22 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 72 122 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks