คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 24

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 24 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 74 124 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ของหลายอย่างเชคได้จากเพื่อนๆ รู้จากปากต่อปากและจากระบบที่ทันสมัย(จริงๆนะ) ปัจจุบันถ้าคนที่
    เล่นอยู่จึงถือว่าวงการนี้ก็ไม่กว้างเท่าไหร่ แต่ถ้าคนกระโดดลงมาเล่น อาจจะงงงงว่าเริ่มต้นตรงไหนดี
    แต่ถ้าลองศึกษาไปเรื่อยๆก็จะรู้ ผลพลอยได้ที่ตามมาก็คือ ทำให้ได้รู้ว่าแต่ละคนเป็นยังไง

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.......เกิดมาครั้งหนึ่งก็เพิ่งได้เป็นเศรษฐีกันก็ช่ วงนี้แหละ...
    ก็รถที่ใช้อยู่เมื่อก่อนมันเรียกว่ารถสำหรับรากหญ้าแ ห่งวงการรถยนต์(รถกระบะใช้ดีเซล) เดี๋ยวนี้กลายเป็นรถเศรษฐีเนื่องจากใช้น้ำมันแพงกว่า รถประเภทอื่น
    เมื่อเช้าบางปั๊มเลยสี่สิบบาทไปแล้ว เดี๋ยววันอาทิตย์จะไปเปลี่ยนโฉมใหม่(ถอดไฟเบอร์หลังอ อก กันชนเหล็กหลังออก คนที่นั่งเบาะหน้าก็คิดว่าต้องถอดออกเพื่อให้รถเบาที ่สุดจะได้ประหยัดน้ำมัน
    เมื่อก่อนเคยคิดว่าจะให้รางวัลชีวิตยามแก่ด้วยรถรุ่น ใหม่สักคัน จะป้ายดำหรือแดงก็ได้ แต่ความคิดนั้นก็ต้องเปลี่ยนไปเมื่ออาทิตย์สองอาทิตย ์ที่แล้วนั่นเอง กลับไปมองอีแก่ที่ซื่อสัตย์พลางลูบคลำเบาๆ รำพึงรำพัน....เดี๋ยวจะเอาเองไปให้หมอเฃ็คร่างกาย แต่งหน้าทาปากสักหน่อย ซื้อรองเท้าให้เองใหม่ จะได้นุ่มนิ่มไม่ฉีกขาดเมื่อเดินทางไกล........
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

คนที่ไม่ใช่แฟน ทำแทนทุกเรื่องไม่ได้( คนไม่เคยปลูกขิง ก็ปลูกให้ขิงโตไม่ได้) เมื่อปลายเดือนก่อนจำได้แม่น ไอ้หนุ่มวังเหนือบอกว่า หัวเล็กๆนี่แหละไปปลูกเดี๋ยวก็ใหญ่ ...กระเทียมเอาไปแขวนไว้กิน ส่วนขิงน้องสาวที่บ้านจัดการเอาไปปลูก ป่านนี้ยังไม่โผล่สักต้น ไม่ต้องขุดดูก็รู้ว้าคงเน่าหมดไปแล้ว
    ไปเล่าให้เพื่อนฟังเรื่องกระเทียมหัวเล็กๆ แ**ากจะขออีกแหนะ เพื่อนบอกว่าหัวเล็กๆมันร้อนแรง กินแล้วนกเขาขยับปีกป๊าบๆ ....เฮ้อ อุตสาห์ไปหอบหิ้วมาจากเมืองเหนือจะมอขอกันง่ายๆได้ไง ผมเองก็อยากเก็บไว้เผื่อปีกจะขยับๆบ้าง.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    .. ผมเองก็อยากเก็บไว้เผื่อปีกจะขยับๆบ้าง.....
    ครับ .. อ.mka ปีกขยับเผื่อจะได้บินไปโน่นมานี่ ยุคน้ำมันแพง...
    อย่างที่ อ.mka ว่าตอนนี้รถดีเซล เป็นรถเศรษฐีไปแล้ว แพงกว่าเบนซินอีก จะพาไปติดแก๊สตอนนี้คิดว่าเทคโนโลยีดีเซลติดแก๊สกับร ถเล็กยังไม่ค่อยคุ้มเท่าไร เมื่อเทียบกับเบนซิน แต่ถ้าราคาดีเซลสูงกว่านี้อีกก็ไม่แน่...
    บางคนเตรียมตัวล่วงหน้ามาเป็นปีในการถีบรถไปทำงานบาง คนหิ้วรถพับขึ้นรถไฟฟ้ามาเป็นปีๆ แล้ว
    หรือฝรั่งตามบ้านนอกถีบรถไปเผยแผ่ศาสนา ตัวเองทำอย่างนั้นไม่ได้ ใช้ลด ๆ เอา ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่เอารถออก สินค้าหลายอย่างเพิ่งขยับราคาเมื่อช่วงต้นปี ตอนนี้ราคาน้ำมันปรับขึ้นอีกแล้ว เฮ้อ...
    .....
    เมื่อวานขากลับบ้านถนนเส้นราชสีมา - ปักธงชัย เส้นที่จะผ่านวังน้ำเขียวน่ะครับ เจอพี่เสือถีบรถจ่อหลังสิบแปดล้อ ประมาณว่าให้รถใหญ่บังลม ... อึ้ง ...ทึ่ง...ที่แกสามารถปั่นรักษาความเร็วได้เกือบเท่า ๆ รถสิบแปดล้อแข็งแรงมาก ยังนึกในใจ "********บ้าพลัง...อิบอ๋าย" ...เสียว...กลัวว่ามองข้างหน้าไม่เห็น มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย แต่เส้นนี้เจอพวกเสือปั่นแบบนี้บ่อย โดยเฉพาะช่วงเย็น-ค่ำ ส่วนตอนดึกจะเป็นมอไซค์จี้ดูดลมสิบแปดล้อเหมือนกัน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาซะทีสำหรับจานโซ่บีเอสเอพับได้ที่รอคอยมานานปี กว่าจะเก็บ-ตามอะไหล่ได้เกือบครบเล่นเอาหมดเงินไปหลาย
    หลังจากนี้คงจะได้ขึ้นเป็นคันเสียทีหลังจากที่รื้อล้ อออกแล้วเอาโครงแขวนไว้ข้างผนังมานาน เป็นรถรุ่นหนึ่งที่หาอะไหล่ยากมาก เจอชิ้นไหนหลุดๆมา ต้องทำใจจริงๆหากอยากได้อะไหล่ชิ้นนั้น
    ส่วนรถยนต์ที่บ้านจอดเอาไว้แล้วนั่งรถเมล์มาทำงานเป็ นปีๆแล้ว แรกๆก็ไม่ค่อยชินเพราะถึงบ้านช้า แต่เดี๋ยวนี้มีช่องทางเดินทางที่รวดเร็วขึ้น ทำให้รู้สึกชิน และประหยัดค่าใช้จ่ายไปได้มาก

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 29-05-2008 เมื่อ 17:43

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อเช้าได้ข่าวว่ามีรถเมล์หยุดวิ่งกันมาก เพราะน้ำมันแพงแถมออกข่าวว่าร้านจักรยานงานล้นมือเนื ่องจากมีคนเอารถจัรยานเก่าทุกอย่างที่มีนำมาซ่อมออกใ ช้ ถ้าแก้ปัญหาไม่ได้อีกไม่ช้าจัรยานต้องเต็มบ้านเต็มเม ือง
    เดี๋ยวนี่การขี่จักรยานไปทำงานรู้สึกจะชินตาแล้ว ได้ข่าวว่าหลายๆคนก็ทำเพิ่อความอยู่รอด ตัวเองก็กำลังมองอยู่ว่าถ้าขี่จักรยานแต่กำลังหาที่อ าบน้ำและเปลี่ยนเสื้อผ้าอยู่

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้น้ำมันดีเซลขึ้นไปเป็นลิตรละ40 บาท ตกประมาณว่ารถวิ่งใช้เงินกิโลละสามบาท วิ่งหนึ่งร้อยกิโลไปบ้านอาจารย์mkaต้องเติมน้ำมันสาม ร้อยบาท....พรุ่งนี้เอารถออกจากบ้านไปเดินคลองถมใช้ร ะยะทางไป-กลับ50 กิโลต้องเสียค่าน้ำมัน 150 บาทโดยประมาณ....em99
    จักรยานตัวเองก็ใช้อยู่เป็นประจำทุกๆวัน แต่เป็นระยะทางใกล้มากกว่าเช่นปั่นออกมาปากซอยไปทำงา น และปั่นไปทำธุระในละแวกที่ทำงานเช่น ไปสยามสแควร์ แต่ยังไม่กล้าออกไปไหนไกลๆ เพราะยังกลัวรถเบียดและอีกอย่างตอนนี้ยังอยู่ในช่วงฤ ดูฝน
    ขอนอกเรื่องจักรยานนิดนึงครับ ไม่รู้ว่าในคนเล่นจักรยานโบราณที่เข้ามาอ่านๆกันหรือ คุยๆกันในนี้ มีใครที่เล่นดนตรีกันบ้าง หมายถึงเล่นสนุกๆเช่นดีดกีตาร์ เข้าห้องซ้อมดนตรีเอาสนุกๆตอนเป็นวัยรุ่น แต่ที่แน่ๆเห็นพี่ชัชวาลคนนึงละที่ชอบร้องเพลง....

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ที่สระบุรีเริ่มมีคนหันมาเล่นจักรยานโบราณแล้ว ครับ เนื่องจากน้ำมันอาจจะแพง ส่วนใหญ่ที่เล่นก็จะเป็นสแตนดาร์ดคานคู่
    ยังไม่มีเวลาส่งจดหมายไปหาอาวสันต์เลยครับ จำผมได้ไหมครับที่อยู่สระบุรีอ่ะครับ

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

จะออกรถยนต์ไปไหนมาไหนต้องคิดหลายตลบ ผมจะใช้ที หารูเสียบ(กุญแจ)ไม่ค่อยเจอ เพราะลืมไปแล้วว่าเรามีรถยนต์ ไปไหนมาไหนปั่นอย่างเดียว ขี่ทั้งโบราณไปทำงาน ชมตลาด ขี่เสือ ออกกำลัง ไปสวน ไปไกลๆ ขออภัยไม่ได้เข้ามานาน ขออภัย อ.mka ที่ไม่ได้ต้อนรับ ช่วงที่แวบไปน่าน

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 19-05-2009 เมื่อ 11:22

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.....ถ้ามาบ้านผม 300 บาท นี้ยังไม่รวมกลับอีก 300 สรุปว่าไปกลับก็ 600 บาท
    เมื่อก่อนการจะเติมน้ำมันกันแต่ละทีต้องเลือกยี่ห้อน ้ำมัน ปั๊มโน้นดี ปั๊มนี้น้ำมันไม่ดี เพราะต้องการถนอมเครื่องยนต์ ทุกวันนี้เห็นเอาไปติดแก๊สกันเป็นแถว รถดีเซลก็เห็นเอาไปติดกัน ยามนี้ต้องพังเป็นพังดีกว่าไม่ได้วิ่ง รถยนต์เครื่องเบนซินกลับเป็นที่ต้องการของตลาด ...อะไรๆก็เป็นไปได้ทั้งนั้น....จักรยานเต็มบ้านเต็ม เมืองก็อาจเป็นไปได้...

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

กะลังนึกอยู่ว่าอยากเปิดปั๊มแก๊ส เพราะที่เมืองท่านย่า หาเติมยากเหลือเกิน โดยเฉพาะต่างอำเภอ
    ตะก่อนผู้แทนขาย (Saleman) มักใช้รถปิ๊กอัพกัน แต่เดี๋ยวนี้มาใช้รถเก๋งติดแก๊สกันเป็นแถว
    ประหยัดเงินค่า Trip ได้อีกเยอะ
    --พี่วสันต์ จะตั้งวงเหรอครับ สมัยก่อนเวลาคนถามว่าเล่นอะไร มักตอบว่าชอบเล่นนักร้องกะหางเครื่อง ออกแนวเรทเล็กน้อย ขออภัยครับ
    ผมเล่นกีต้าร์ แต่ไม่เอาอ่าวเอาทะเล ครับ หยุดเล่นหยุดแกะเพลงมานานมาก ส่วนใหญ่พอเล่นไปสักพักก็คว่ำกีต้าร์มาเป็นกลอง
    --ถามต่อบ้างว่านอกจากเล่นรถถีบโบราณแล้ว มีใครชอบตกปลาบ้าง พอทราบว่าเซียนโอ๋ เมืองท่านย่าชอบตกปลา ไม่ทราบว่ามีท่านอื่นอีกหรือเปล่า

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้คุยค้างเอาไว้แล้วก็หยุดไปดื้อๆ....เป็นเ พราะเจ้านายเรียกไปคุยเรื่องงานอย่างกระทันหัน....em 21
    ที่ถามก็เพราะว่าอยากจะรู้ว่ามีใครบ้างที่นอกจากเล่น จักรยานแล้ว ยังเป็นคอที่รักดนตรีเหมือนกัน เมื่อก่อนนี้ตัวเองเชอบเล่นกีตาร์ ตั้งวงเล็กๆซ้อมเล่นกัน มีออกงานบ้างประปราย โดยมากมักจะเป็นงานพรรคพวกกันมากกว่า แล้วก็เลิกรากันไป เพราะต่างคนต่างก็มีงานประจำ หาเวลาว่างพร้อมๆกันไม่ค่อยจะได้ ทุกวันนี้นานๆครั้งก็ได้แต่นั่งแคะๆดีดๆ เก่าเรื่อยเปื่อย
    คนบ้ารถถีบที่รู้ก็จะมีพี่ชัชวาลนี่น่าจะชอบร้องเพลง อีกคนหนึ่งก็น้องหนุ่ย แต่เดี๋ยวนี้หายไปพักใหญ่ๆแล้ว ไม่รู้ว่านอกจากนี้มีใครบ้างที่พอเล่นดนตรีเป็นคงไม่ ต้องถึงขนาดเล่นเป็นโน้ตเพราะตัวเองก็เล่นไม่เป็นขนา ดนั้น เผื่อไว้นัดคนบ้ารถถีบคราวหน้าจะติดกีตาร์มาด้วย จะได้คุยกันฉีกออกไปอีกเรื่องหนึ่ง
    แต่ถ้าหากตั้งวงขึ้นมาจริงๆนะ ขอจองอาจารย์mkaเป็นโฆษกประจำวง...em88

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

สำหรับดนตรีชอบเหมือนกันครับ แต่ไม่มีพรสวรรค์เอาซะเลย (มีแต่พวงสวรรค์) เคยตั้งวงเล่นๆแต่ล่ม
    ครับ ล่มเพราะผมเองนี่ละ แต่ชอบแนวๆเพลงของพี่ซันนะ มาโนช พุฒตาล และดิ โอฬารครับ ฟังเกือบ
    ทุกวันเลยครับ
    เดี๋ยวช่วงนี้ต้องหาซื้อแกลบมารับประทานหน่อยครับ ไม่ใช่หมูนะครับ แต่ใส้แห้งอีกแล้วครับท่าน
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานไปซื้อของที่ห้างแถวๆบ้าน ไปสั่งทำเสื้อ"คนบ้ารถถีบ" เวอร์ชั่นของตัวเองอยู่ตัวนึง ร้านที่ทำเป็นร้านที่รับพิมพ์รูปภาพลงบนเสื้อ สนนราคาก็แพงพอสมควร 280 บาท ต่อเหลือ 250 บาท เป็นภาพขนาดครึ่งของกระดาษa4 ซึ่งก็ได้เตรียมไฟลล์รูปตัวเองที่ยืนเก๊กหล่อคู่กับจ ักรยานล้อโต ( รูปที่ใต้ชื่อตัวเองในบอร์ดนี้) เอาไว้ที่หน้าอกเสื้อ และเอารูปโลโก้คนบ้ารถถีบที่ทำเป็นสติกเกอร์ เอามาอยู่ที่กลางหลังซึ่งต้องเพิ่มเงินอีกหนึ่งร้อยบ าท รวมเสร็จแล้วตกตัวละ 350 บาท กำนดรับเสื้อในวันอังคารนี้ ใช้เวลาทำสองวัน หากเสร็จแล้วจะนำมาให้ชมกันครับ
    ส่วนเสื้อคนบ้ารถถีบสำหรับปีนี้โครงการฯยังไม่เริ่มเ ลย ช่วงนี้ซื้อของเข้ามาหลายชิ้น การเงินก็เลยสะดุดเป็นช่วงๆ แต่จะทำแน่ๆครับ เพื่อไม่ให้การทำเสื้อขาดตอนไป และราคาก็คงจะถูกลงเนื่องจากเศรษฐกิจไม่ค่อยจะดี
    ปีนี้คิดว่าน่าจะทำเป็นเสื้อยืดคอกลมสีดำ สกรีน โลโก้คนบ้ารถถีบแบบเดียวกับสติกเกอร์ คือพื้นสีเหลือง ตัวหนังสือและจักรยานเป็นสีเดียวกับเสื้อ ปีนี้ก็คงจะซื้อเสื้อแล้วไปจ้างเค้าทำน่าจะดีกว่า แล้วก็เก็บบล็อคสกรีนเอาไว้
    ที่เลือกเสื้อสีดำก็เป็นเพราะปีนี้น่าจะใช้สีดำนะครั บ อีกอย่างสีดำจะเป็นสีที่ตัดกับสีเหลืองได้ดีที่สุด เคยลองกับสีกรมท่าหรือสีน้ำเงินแล้ว ไม่ค่อยขึ้นสักเท่าไหร่...
    คิดว่าคงจะทำในเวลาอีกไม่นานนัก ตั้งเป้าเอาไว้ให้เสร็จไม่เกินสิ้นเดือนกรกฎาคม ปีนี้.. ส่วนค่าเสื้อน่าจะตัวละไม่เกินเจ็ดสิบ รวมค่าสกรีนและค่าบล็อคแล้วน่าจะร้อยนิดๆไม่น่าเกินร ้อยยี่สิบ บวกค่าส่งอีกประมาณสามสิบบาท(ค่ากล่อง9บาท ค่าส่ง 20 บาท) ยังไงๆหากใครสนใจ เมื่อเสื้อเสร็จแล้วก็อย่าทิ้งช่วงนานนะครับ อยากให้รีบๆมารับกัน

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 02-06-2008 เมื่อ 11:46

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อเช้าเพิ่งพูดอยู่หยกๆกับลุงคนนี้ คือว่าแกขี่จักรยานคันนี้ผ่านหน้าบ้านมาหลายปีแล้วแต ่ไม่มีโอกาสดีเท่ากับวันนี้ ....ก็เลยเรียกแกถ่ายรูปซะเลย แกอายุ 66 แล้ว พอคุยกันสักพักก็ชวนแกเข้าไปดูของในบ้าน....แกชอบเสื ้อคนบ้ารถถีบ จะขอซื้อให้ได้ แกบอกว่าอยากได้สีดำ ซึ่งตรงกับที่พี่ใหญ่แห่งวงการที่กำลังจะทำสีดำพอดี ก่อนกลับแกย้ำนักย้ำหนาว่าจะมีเสื้อให้สั่งให้ตัวหนึ ่ง...สรุปว่าผมสั่งประมาณ 5 ตัว ก่อนกลับก็เลยให้สติ๊กเกอร์แผ่นใหญ่แกไปแผ่นหนึ่ง แกยกมือไหว้ขอบใจเป็นยกใหญ่ ต้องยกความดีให้พี่ใหญ่แห่งวงการที่ทำสติ๊กเกอร์ขึ้น มาและที่ผมได้มาก็ฟรีตลอด....เมื่อวันเสาร์ก็เกือบได ้ฟรีอีก ...อาจารย์แว่นบอกว่าเจอแต่รถล่ามไว้ที่เดิม เอาเทปพันเพลทไว้เพื่ออำพลาง...แต่ไม่เจอตัว....

รูป รูป    

หน้าที่ 24 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 74 124 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks