คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 28

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 28 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 78 128 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ไม่ค่อยจะได้ข่าวการได้รถใหม่ๆกันเลย รถใหม่ในที่นี้หมายถึงรถถีบโบราณที่มีคนไปพบมาใหม่ๆเ รียกว่าเป็นรถที่เพิ่งจะเข้าสู่วงการคนเล่นรถถีบโบรา ณ ไม่ใช่รถที่เปลี่ยนมือไปหรือเปลี่ยนมือมาจากคนหนึ่งไ ปสู่อีกคน
    รถเก่าในบ้านเราที่นักเล่นรถเก่าเพิ่งจะค้นพบ ส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นความตื่นเต้นมาก เพราะทำให้เราเกิดความรู้สึกเช่น....รถแบบนี้ในบ้านเ ราก็มีด้วยเหรอ....สภาพอย่างนี้เก็บกันมาได้อย่างไร( เมื่อไปพบรถสีเดิมสภาพดีๆเข้า....หรือไปพบรถจักรยานแ ปลกๆเข้าให้อีกคันหนึ่ง...สิ่งเหล่านี้ คิดว่าเป็นหลักฐานที่จะช่วยสนับสนุน เรื่องราวต่างๆของรถโบราณที่เข้ามาในบ้านเรา ว่าสิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่มีอยู่จริง ไม่ใช่สิ่งที่ทำกันขึ้นมาแล้วอ้างกันลอยๆ ทำให้คนที่ไม่รู้เข้าใจกันไขว้เขว หรือภูมิใจกันเนื่องจากเข้าใจผิด
    สองสามวันก่อนบังเอิญได้คุยกับน้องคนหนึ่งทางโทรศัพท ์ ก็ได้สอบถามเค้าไปถึงข่าวคราวการจัดประกวดจักรยานโบร าณที่ตากที่เคยมีขึ้นทุกๆปีราวเดือนสิงหาคม ว่าปีนี้จะมีหรือไม่ ซึ่งข่าวที่ได้รับก็คือ ปีนี้ก็คงจะมีเหมือนกับเช่นปีก่อนๆ และคิดว่าหากมีกำหนดการที่แน่นอนแล้ว ทางผู้ที่เกี่ยวข้องก็คงจะประกาศให้ทราบกันอีกครั้ง
    จะว่าไปแล้ว ทางพิษณุโลกก็น่าจะจัดกันบ้างนะครับ เพราะอยู่ในทำเลที่ไม่ไกลมาก เดินทางสะดวกทั้งจากทางเหนือลงมาและจากทางภาคกลางขึ้ นไป มีที่พักและแหล่งท่องเที่ยวหลายแห่ง ประกอบกับพิษณุโลกและจังหวัดใกล้เคียงเช่นพิจิตร ลพบุรี นครสวรรค์ สุโขทัย เป็นแหล่งที่มีคนเล่นรถจักรยานโบราณจำนวนมาก น่าจะมีคนสนใจมากพอสมควรนะครับ รวมไปถึงรถจักรยานโบราณที่นั่นที่เด็ดๆก็มีจำนวนไม่น ้อย....หากจัดขึ้นก็น่าสนใจมากทีเดียว ต่างจากที่ตากที่ขึ้นไปจัดถึงเขื่อนภูมิพล ซึ่งไม่ใช่ทางผ่าน การเดินทางไม่ค่อยจะสะดวกสำหรับคนที่ไม่มีรถยนต์ส่วน ตัว

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 18-06-2008 เมื่อ 08:27

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ยุคที่น้ำมันยังไม่มีบทบาท การใช้เกวียนของชาวบ้านจึงเป็นเรื่องปรกติสำหรับคนรว ยถึงจะมีได้ คนจนก็ยังต้องใช้การแบกหาม กลุ่มข้าราชการมีโอกาสได้ใช้จักรยานอังกฤษรวมทั้งคนร วยๆ
    การทำเกวียนเป็นเรื่องยุ่งยากเพราะเป็นงานฝีมือ เอาไม้แผ่นใหญ่โค้งๆมาต่อกันให้เป็นวงกลม เดี๋ยวนี้ล้อเกวียนก็แพง วงหนึ่งสวยๆก็หลายพันบาท ..ถ้าเกวียนทั้งเล่มก็เป็นหมื่นๆ ...แต่ถ้าเอาอย่างนี้ไม่กี่พันก็ใช้ได้เช่นกัน....

รูป รูป  
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เมื่อสัก 5-6 ปีก่อน มีโอกาสขับรถไปเชียงราย ผ่านถนนเส้นงาว-พะเยาช่วงเช้ามืด จำได้ว่ากำลังอยู่ระหว่างขยายถนน ผมคนเป็นโชเฟอร์กำลังเบลอได้ที่ปรากฎว่ามีเกวียนเทีย มวัวเล่มเบ้อเริ่มตัดหน้ารถแบบเดินผ่านขวางรถไปเลย ไม่ทันเห็นด้วยซ้ำว่ามาจากไหน ...
    ใจนึงนึกโมโห ...ก็สบถไปตามสัญชาติญาน แต่อีกใจนึกยินดีว่าชาวบ้านที่นี่ยังใช้เกวียนในชีวิ ตประจำวันอยู่ ดูวิถีชีวิตสงบดี พอเค้าข้ามถนนเสร็จ ก็ขับเกวียนไปจอดไหล่ทาง แล้ว ปั้น ๆ น้ำมันใส่ล้อลักษณะคล้ายจารบี+น้ำมัน คุ้น ๆ ว่าเรียกขี้โล้ ทำจากพวกน้ำมันพืช น้ำมันสัตว์
    ภูมิปัญญาชาวบ้านแต๊ ๆ เจ้า..

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ ชีวิตผมเริ่มเจอ มรสุม ด้านการเงิน เข้าให้แล้ว การใช้ชีวิตในช่วงนี้ ผ่านไปยากเหลือเกิน

สุดท้าย ต้องหา ทางออกคือ คงจะต้องระบาย ของสะสมที่คิดว่ามีค่าแต่(ไม่ได้ใช้) จะเก็บไว้ทำกระบี่ไรดี

ในเมื่อไม่มี จะกินแล้วคับ ของก็ไม่ได้มีราคาค่างวดไรมากมาย เพียงแต่ พี่ๆ ที่เห็นอาจโดน หรืออาจขาดของพอดี

รออีก 2-3วัน (รอให้ตัดใจได้) แล้วจะ ไปห้อง ขายของ

ขอให้ พี่ๆมีความสุขคับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นมรสุมลูกนี้ไปไวๆนะครับ คิดว่าอุปสรรคและปัญหาต่างๆจะต้องผ่านพ้นไปได้ทุกครั ้งเสมอๆ หากเราตั้งสติ แล้วค่อยๆคิดหาทางแก้ไขปัญหาทีละเปลาะๆ จนผ่านพ้นไปในที่สุด
    เป็นอารมณ์เดียวกันกับที่ตัวเองกำลังประสบอยู่ในเวลา นี้เหมือนกัน แต่ตอนนี้อยู่ในช่วงปลายมรสุมแล้ว มันก็เป็นสาเหตุอมตะที่รู้ๆกันอยู่ก็คือ ขาดการวางแผนในด้านการเงินที่ดี มีรายจ่ายเกินกว่ารายได้ที่มีอยู่ ทั้งรายจ่ายที่จำเป็นในครอบครัว และรายจ่ายที่ไม่จำเป็นต่อครอบครัว(..รถถีบ.และของเก ่า) จึงต้องหาทางแก้กันไป ยิ่งช่วงที่ผ่านมาเป็นช่วงที่จะต้องชำระเงินในเรื่อง ต่างๆหลายเรื่องในระยะเวลาที่ไล่เลี่ยกัน จึงต้องคิดวิธีหาเงินมาเป็นค่าใช้จ่ายในเรื่องเหล่าน ี้ให้หมดไปเป็นเปลาะๆตามความเร่งด่วนในแต่ละเรื่องให ้ผ่านพ้นไป
    ซึ่งหนึ่งในวิธีนั้นก็คือการนำของที่เก็บสะสมออกมาขา ยเพื่อมาเป็นค่าใช้จ่ายดังกล่าว ซึ่งจะว่าไปแล้ว หากไม่เป็นคนที่เล่นของเก่าหรือบ้ารถถีบ เงินที่ซื้อของเหล่านี้น่าจะรวบรวมได้มากพอสมควร คิดว่าน่าจะหลายแสน เพราะว่าเล่นมาเกือบสิบปี (ตั้งแต่ปี 2541) เงินที่สมควรจะเก็บไว้ใช้ในยามเดือดร้อนก็ดันเอามาซื ้อของเสียนี่
    ดังนั้นเมื่อยามเดือดร้อน ของสะสมเหล่านี้ก็สมควรที่จะต้องตัดใจเปลี่ยนมาเป็นค ่าใช้จ่ายเมื่อยามจำเป็น และก็คงจะเลือกชิ้นที่รักน้อยและจำเป็นต้องใช้น้อยที ่สุด แต่หากจะต้องใช้เงินอย่างเร่งด่วนจริงๆ ชิ้นที่รักมากก็มีอันต้องตัดใจไปเหมือนกัน คิดเสียว่าเอาไปให้คนอื่นได้ดูแลกันต่อ ไม่ต้องไปคิดมากเพราะก่อนหน้านี้ก็เคยอยู่กับคนอื่นม าเหมือนกัน เปรียบเหมือนคำพูดที่ว่า....สมบัติผลัดกันชม..."

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 19-06-2008 เมื่อ 07:58

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.....ดิน น้ำ ลม ไฟ...ไหลเวียนเปลี่ยนแปรทำให้เกิดมรสุม .กระหน่ำภูผาหินจนถึงต้นอ้อ.....มันเป็นวัฎจักรแห่งค วามสมดุลย์ การที่คนเราเผชิญมรสุมและยืนหยัดอยู่ได้ .จะทำให้เราแข็งแกร่งเหมือนเป็นภูมิคุ้นกันให้กับชิว ิตเพื่อต่อสู้กับสิ่งต่างๆต่อไป
    ......ตัวเองและทุกคนก็ประสบกับมรสุมในชิวิตด้วยกันท ั้งนั้น ตัวเองประสบด้วยหุ้นส่วนชิวิตถอนตัวทำให้เกิดหนี้สิน ถึงเลข 7 หลัก ระหว่างล้มก็ประคองตัวเรื่อยมาอย่างน่าทุเรศ เพื่อนฝูงก็จำเป็นต้องตัดขาด ขอจนคนเดียว ยิ่งลูกเต้ากำลังเรียนด้วยแล้ว ..เคยคุยหลายครั้งว่านรกเคยไปมาแล้ว ก็นี่แหละคือนรก การอยู่ด้วยความยากลำบาก จิตใจขุ่นมัว เครียดๆจนต้องใช้พาราระงับความปวด ลำพังหนี้ก็ส่วนหนี้แถมโรคกระดูกทับเส้นที่เป็นมาสมั ยเรียนอีก...มันรุมจนต้องกลับมาฝึกเดินใหม่.....พอค่ อยดีขึ้นก็คว้าจักรยานขี่ออกจากบ้านเช้ากลับเย็นไปไห นไปกัน ตายเป็นตาย แต่จะไม่ยอมตายด้วยการกระโดดตึกเป็นอันขาด ....อยากจะรู้ว่านรกบนดินมันสิ้นสุดตรงไหน....กลับจา กทำงานขึ้นไปนอนทับกองหนี้บนดาดฟ้า หลับไปยันเช้าลุกขึ้นมาอาบน้ำไปทำงานต่อโดยลูกสาวนอน อยู่ข้างล่างชั้น 3 ยังเล็กเกินกว่าที่จะเข้าใจ ...สองคนพ่อลุกทนอยู่ด้วยกันมา....แล้วค่อยคิดค่อยทำ ใช้เวลาพยายามตัดสินใจให้ถูกที่สุด พลาดอีกไม่ได้แล้ว.....(.ลำพังตัวเองคอยระวังตัวมักจ ะทำอะไรไม่ให้พลาด...แต่ ...หุ้นส่วนแตกนี่แหละ......ล้มทั้งยืน.)...รวมทั้งน ้องๆก็คอยประคับประคองบ้าง......จนยืนหยัดอยู่ได้... ...การได้เล่นจักรยานจากเงินเล็กน้อยทำให้เราเพลิดเพ ลินลืมนรกที่คิดว่ามีจริงบนโลกมนุษย์ลงได้....10 กว่าปีแล้วจากเลข 7 หลัก ตอนนี้เหลืออยู่ 3 หมื่นกว่าเอง
    ...ที่เล่ามานี้เพื่อเป็นกำลังใจต่อสู้ต่อไป ยังมีคนที่เจอมรสุมในชิวิตยิ่งกว่าเราอีกมาก......ขอ เป็นกำลังใจให้ครับ....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

การดำรงชีวิตยุคนี้เวลานี้ต้องตั้งสติอย่างมาก แต่ละคนต้องหาทางออกให้ตัวเองให้ลงตัว หรือเจ็บตัวน้อยที่สุด ปัจจุบันเห็นนักเรียน ปั่นจักรยานไปเรียนเพิ่มขึ้น ตอนเย็นมีผู้คนออกกำลังกายด้วยรถถีบมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นรถถีบโบราณ เสือ รถแม่บ้าน ก็ดีใจมีผู้ที่บ้ารถถีบเพิ่มขึ้น คุยกับบางคน บอกว่าวันไหนไม่ออกรอบ วันนั้นนอนไม่หลับ ก็แสดงว่าเขาหลงใหล หรือ เสพติดรถถีบเข้าแล้ว มีรูปยืนยันของกลุ่มเข้าร่วมแข่งขันมาให้ชม เปิดตัวได้ไม่เลว งานนี้ผมเข้าที่ 6 จาก60 คัน พวกเลยฉลองกัน 1-5 เป็นนักแข่งต่างถิ่นมืออาชีพ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    การดำรงชีวิตยุคนี้เวลานี้ต้องตั้งสติอย่างมาก แต่ละคนต้องหาทางออกให้ตัวเองให้ลงตัว หรือเจ็บตัวน้อยที่สุด ปัจจุบันเห็นนักเรียน ปั่นจักรยานไปเรียนเพิ่มขึ้น ตอนเย็นมีผู้คนออกกำลังกายด้วยรถถีบมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นรถถีบโบราณ เสือ รถแม่บ้าน ก็ดีใจมีผู้ที่บ้ารถถีบเพิ่มขึ้น คุยกับบางคน บอกว่าวันไหนไม่ออกรอบ วันนั้นนอนไม่หลับ ก็แสดงว่าเขาหลงใหล หรือ เสพติดรถถีบเข้าแล้ว มีรูปยืนยันของกลุ่มเข้าร่วมแข่งขันมาให้ชม เปิดตัวได้ไม่เลว งานนี้ผมเข้าที่ 6 จาก60 คัน พวกเลยฉลองกัน 1-5 เป็นนักแข่งต่างถิ่นมืออาชีพ
    อาจารย์พัฒนาฝีมือได้เร็วนะครับ แล้วพวกที่เล่นเสืออยู่ก่อนไม่เข้าเป้าเลยหรือ....กล ุ่มผมสามคนไปขี่ที่ลาวเมื่อต้นเดือน เค้าขี่แถวนี้วันละ 200 กว่าโลเป็นเรื่องปรกติ ผมนึกอยู่ทุกวันว่าจะต้องไปให้ได้ ผมพยายามจะขี่ให้ได้วันละ 200 โล ตอนนี้กำลังจะหากางเกงขี่ที่มีฟองน้ำ ถ้าไม่ใช้กางเกงขี่มันขี่ไกลไม่ได้เจ็บก้น กำลังคิดกับเพื่อนอีกคนที่อ่อนหัดเหมือนกันว่าต้องไป ขี่ที่ลาวให้ได้....ตอนนี้กำลังฝึกอยู่
    ........ส่วนการขี่จักรยานแถวนี้ก็เช่นกัน มีร้านขายมากขึ้น คนใช้มากขึ้นจนเป็นเรื่องปกติ ..ผมเองพอขยับตัวได้ก็ไปหาตามโกดังเก่าญี่ปุ่น(ที่ขย ับไม่ได้เนื่องจากติดลบมากไปหน่อย) บางทีมีรถดีๆหลงมา
    ....การหารถเก่าญี่ปุ่นต้องไปโกดังที่เจ้าของมือใหม่ และเอาจักรยานปนมากับเครื่องยนต์อื่นๆหรือซากรถยนต์ร ้านที่ไม่เน้นจักรยาน...แต่ถ้าไปแถวร้านที่เจ้าของเข ี้ยวลากดิน รถดีๆจะถูกแยกเกรด ขายราคาหลายหมื่นต่อคัน เช่น SCOTT....CANNONDALE ส่วนยี้ห้อพื้นๆที่ทำจากไต้หวันก็ราคาแค่ 4,500 - 8,000 บาท ..แต่จักรยานโบราณจากญี่ปุ่นโครงเหล็กมีข้อต่อตะแกรง หลังใหญ่ๆราคาแพงนะครับ ประมาณ 10,000 บาท เบาะหนังแท้ด้วย

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อารมณ์แบบนี้ ใครไม่เจอด้วยตัวเอง ไม่รู้หรอกครับ หลังจากการเจอวิกฤตทางการเงิน เนื่องไปเหยียบ
    กับระเบิดความอยากตัวเองเข้า ถึง 3 ครั้ง ก็ไม่พ้นเรื่องรถถีบนี่ละครับ ครั้งแรกโดนไปพอสมควร แต่ดีที่
    มีตัวช่วยมาช่วยทัน ครั้งที่สองนี่ก็หนักหนาเอาการอยู่ แต่ดีมันมาเป็นระลอกๆ แต่ปิดท้ายด้วยความแรง

ไปรักษาเยียวยาอยู่นานพอสมควร ยังไม่ทันจะหายดีเลย แค่พอพื้นตัว โปรเจคแรกจู่ๆก็โผล่มาแบบไม่
    ทันตั้งตัว แต่หลังจากดูแล้ว ตามประสบการณ์และความชอบ จึงมีความจำเป็นต้อง"คว้าไว้ก่อน"จากนั้น
    ก็ค่อยๆเคลียร์ตัวเองออกจากระบบ แต่เดินทางมาถึงแค่สองในสาม ก็ไปสะดุดอีกโปรเจคที่ใหญ่กว่า
    อ้าว..คราวนี้กลายเป็นวิกฤตการครั้งที่สามเลยครับ แล้วดันไปเจอภาระที่วางแผนไว้นาน ก็เริ่มต้นเป็น
    รูปธรรมขึ้น เหนื่อยครับ แต่ยังสู้ ซักวันก็จะเป็นวันของเราบ้างครับ

ts23..........

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หัวโป่ : 19-06-2008 เมื่อ 12:18
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

......ปัญหาใหญ่ ของการขี่จักรยาน อายุเกือบหกสิบไม่ใช่ปัญหาเพราะเพื่อนๆก็อายุเท่ากัน ขี่ได้ไกลๆ ..มีข่าว อดีตผอ.โรงเรียนทางเหนืออายุ 50 กว่าขี่ไปมาหลายประเทศและตอนนี้ขี่จากเหนือมาวนเวียน เยี่ยมลูกแถวหน้ารามคำแหงด้วยจักรยานโบราณ แต่เรื่องปากนี่มันสำคัญกว่า ยิ่งขี่ก็ยิ่งหิว ...เลยเป็นปัญหาหนักอกหนักใจหนักรถอยู่ทุกวันนี้..

รูป รูป  

wichean's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ครับอารมณ์นี้ผมก็เป็นอยู่ครับ ไม่รู้ว่าทำไมเวลาเห็นรถจักรยานโบราณมันถึงมีความสุข อยากได้มาเป็นของตัวเอง นั่งมอง ขัด เติมแต่ง บางครั้งนอนไม่หลับเพราะอยากได้มาทำโน่นทำนี่ คิดล่วงหน้าก่อนแล้ว
    พยายามทำใจไม่ให้ชอบเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้และไม ่มีตังค์ด้วยแต่ก็ยังตัดใจไม่ลงสักที เห็นทีไรมันก็อยากได้มาทุกที ตอนนี้ผมยังไม่มีรถสักคันเลยนะ แต่ก็พยายามเล็งอยู่ เก็บตังค์อยู่ ตอนนี้ก็เริ่มซื้ออุปกรณ์มาสะสมไว้แล้ว มันก็บ้าไปอีกแบบ ก็เลยขอสติกเกอร์พี่วสันต์ คนบ้ารถถีบ 2550 ซะเลย เหอๆ ผมจะศึกษาเรื่องรถจักรยานโบราณไปเรื่อยๆ ครับ จากเว็บบ้าง จากผู้รู้ และจากตัวจักรยานที่เห็นเขาเก็บกันครับ

wichean's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถึงพี่ วสันต์ ครับ
    ผมอยากจะเห็น ราเลย์ 26" ชาย แบบเดิมๆ full option ครับ เพราะตอนนี้ผมเล็งไว้ คันหนึ่งครับ สีเขียวขี้ม้า เจ้าของเขาเก็บไว้ที่โกดัง ดูแล้วต้องเปลี่ยนล้อ ครับ จึงอยากจะเห็นแบบที่ถูกต้องจากพี่ครับ จะได้ไปจัดทำครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เรื่องรูปรถราเล่ห์นี่ คงต้องขอแรงหัวโป่จัดให้หน่อยนะครับ เพราะมีรูปรถครบๆอยู่คันหนึ่ง อยู่เชียงใหม่ก็โทรคุยกับหัวโป่ได้นะครับ อยู่ใกล้ๆกันแค่นี้เอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้มีคนตอบกระทู้หลายข้อความมาก ทำให้เพิ่งจะเห็นป้ายคนบ้ารถถีบนครน่านเมื่อกี๊นี้เอ งครับ รู้สึกดีที่ชื่อคนบ้ารถถีบติดหราอยู่บนเต๊นท์นั้น ถึงแม้ว่าหลายคนจะไม่ใช้จักรยานโบราณ แต่ก็นับว่าเป็นคนรักจักรยานเหมือนๆกัน เรียกว่าคอคล้ายๆกัน ทุกวันนี้เวลาถีบรถไปไหนแล้วสวนกันกับรถเสือภูเขาบ้า ง รถพับบ้าง ก็จะยิ้มแย้มให้กันเสมอๆ
    คนบ้ารถถีบ ถึงแม้ว่าจะไม่ใช่ชื่อของชมรมหนึ่งชมรมใดๆ เป็นชื่อที่ตั้งขึ้นมาลอยๆ ขึ้นอยู่กับความศรัทธาที่จะเข้าร่วมมาคุยมาร่วมกิจกร รมกัน มีกติกาหลักๆเพียงแต่ขอให้มีความจริงใจต่อกันก็เพียง พอแล้ว เพราะความจริงใจเป็นพื้นฐานของกติกาต่างๆ ซึ่งหากไม่มีความจริงใจแล้ว จะตั้งกติกาขึ้นมาสักกี่ข้อ ก็ไม่มีความหมาย
    อยากจะให้ชื่อ"คนบ้ารถถีบ" เป็นเหมือนสัญญลักษณ์ที่แสดงความจริงใจและมีน้ำใจให้ กันครับ

รูป รูป  

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เรื่องรูปรถราเล่ห์นี่ คงต้องขอแรงหัวโป่จัดให้หน่อยนะครับ เพราะมีรูปรถครบๆอยู่คันหนึ่ง อยู่เชียงใหม่ก็โทรคุยกับหัวโป่ได้นะครับ อยู่ใกล้ๆกันแค่นี้เอง
    ไม่ทราบว่าต้องการ ไซด์ เฟรม 21,22,23 ปีประมาณเท่าไหร่ เบรกสายอ่อนแบบดุมเบรกหรือจับขอบ สายแข็ง บังโซ่หรือบังเสี้ยว ถ้าจะให้ดีฝากเมล์ไว้ก็ได้ครับ ได้รูปใหญ่และเต็มดี อาจจะมีไม่กี่รูปนะครับ ถ้าเป็นแบบจับขอบ แนะนำดูให้ดูของคุณ PH_UD ในห้องข้อมูลจักรยาน สวยมากๆครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

หน้าที่ 28 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 78 128 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks