คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 29

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 29 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 79 129 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

ตอนแรกว่าจะอุบไว้ก่อน เพราะมีความเชื่อว่า ตนเองจะได้ถ้วยรางวัลสักใบมาฝาก พวกเรา "คนบ้ารถถีบ" ยังมีความหวังลึกๆ แต่ความวุ่นวายของกรรมการ ที่เขาให้ความสำคัญเฉพาะนักปั่นเก็บคะแนน เราโนเนม อีกอย่าง Trek 4300 ไม่ได้แต่ง ราคา เจ็ดพัน ก็เลยผิดหวังกรรมการนิดหนี่ง แต่ก็ไม่ซีเรียส ตุลานี้จะขอแก้ตัวใหม่ ผมมีรูปสาวน้อยกับรถถีบมาฝาก น้อยจริงๆ(เหลืออายุน้อย) ปัจจุบัน 72 ปัจจุบันท่านยังแข็งแรง ปั่นรถถีบไปตลาดทุกวัน เป็น ราเล่ย์ ซาวหก

รูป รูป  

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ชอบภาพนี้มากเลยครับ เห็นทั้งท้องฟ้าและวัด ขอบคุณที่ทำให้เห้นภาพวันเก่าๆแบบนี้ครับ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    ตอนแรกว่าจะอุบไว้ก่อน เพราะมีความเชื่อว่า ตนเองจะได้ถ้วยรางวัลสักใบมาฝาก พวกเรา "คนบ้ารถถีบ" ยังมีความหวังลึกๆ แต่ความวุ่นวายของกรรมการ ที่เขาให้ความสำคัญเฉพาะนักปั่นเก็บคะแนน เราโนเนม อีกอย่าง Trek 4300 ไม่ได้แต่ง ราคา เจ็ดพัน ก็เลยผิดหวังกรรมการนิดหนี่ง แต่ก็ไม่ซีเรียส ตุลานี้จะขอแก้ตัวใหม่ ผมมีรูปสาวน้อยกับรถถีบมาฝาก น้อยจริงๆ(เหลืออายุน้อย) ปัจจุบัน 72 ปัจจุบันท่านยังแข็งแรง ปั่นรถถีบไปตลาดทุกวัน เป็น ราเล่ย์ ซาวหก
    ...จริงๆแล้วน่าจะมีการจำกัดอายุนะครับ รุ่นเราๆก็ 55 ขวบ ยังอุตส่าห์ไปได้ที่ 6 เราภูมิใจของเราก็พอครับ แต่รูปร่างก็สำคัญนะครับ เหมือนจ็อกกิ้งขี่ม้า คนที่ทำน้ำหนักทั้งรถทั้งคนได้น้อยจะได้เปรียบครับ.. .หรือเค้าอาจจะเห็นเราเป็นมือใหม่ใช้รถถูกอุปกรณ์ถูก ไม่เข้าตากรรมการ...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

วัดที่เห็น อายุประมาณ 700 ชื่อวัดสวนตาลครับ สร้างโดยชาวตาด(พม่า)ที่เคยมาปกครองน่าน ฝากให้อีกรูปครับ สองสาวน้อย จบ ป.กศ. ใหม่ๆ เพิ่งบรรจุไม่กี่วัน ท่านเล่าให้ฟังเรื่องราวของเมืองน่านสมัยก่อนเป็นเมื องเล็กๆ ผู้คนรู้จักกันอยู่กันแบบญาติที่ผูกพันกัน

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 20-06-2008 เมื่อ 13:59

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อย่างที่ อ.mka ว่าหละครับ น้ำหนักผม 56 เอง (ไม่มีม้าม) แต่วันนั้นเอา size 19.5 ลง ตอนแรกกะเอา trek 3900 size 18 กลัวยาง กับล้อมีปัญหา นักแข่งหลายคน เกิดอุบัติเหตุ เพราะสนามค่อนข้างโหด นี่เป็นตัวอย่าง

รูป รูป  

wichean's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ครับ พี่หัวโป่ mail ของผมที่พี่จะส่ง 26" ให้ดีนะครับ wicheaneawheng@windowslive.com ครับ และของผมที่เล็งอยู่และเอามาแล้วเมื่อวาน เป็นเบรกสายอ่อนแบบดุมเบรก บริเวณ เพลาบันได จะมีรูสำหรับใส่จารบี และมีฝาปิดรูเหมือนฝ่าถังขยะครับ และหลักไหที่ติดมาเป็นรูปยีราฟ ครับ ผมไม่ได้สังเกตตอนเอามาเห็นหัวเหมือน นก นึกว่าหลักไหราเลย์ แต่พอล้างออกเป็นยีราฟ ครับ และรบกวนพี่อีกหน่อยครับ ผมอยากได้ ดุมเกียร์ มือเกียร์ คือ ชุดเกียร์นะครับ และขอบล้อ 26" หน้า หลัง ของ ราเลย์ ครับ รวมทั้งแฮนด์ ราเลย์ด้วยครับ อยากได้ไปใส่ให้ปั่นได้นะครับ ขอบคุณครับ

wichean's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    วัดที่เห็น อายุประมาณ 700 ชื่อวัดสวนตาลครับ สร้างโดยชาวตาด(พม่า)ที่เคยมาปกครองน่าน ฝากให้อีกรูปครับ สองสาวน้อย จบ ป.กศ. ใหม่ๆ เพิ่งบรรจุไม่กี่วัน ท่านเล่าให้ฟังเรื่องราวของเมืองน่านสมัยก่อนเป็นเมื องเล็กๆ ผู้คนรู้จักกันอยู่กันแบบญาติที่ผูกพันกัน
    ภาพต้องเป็นรถที่ซื้อมาใหม่แน่นอน เพราะเห็นกระดาษหุ้มคานบนยังไม่ได้แกะเลย สวยมากครับ ทั้ง รถ วัด และคน ฝาปิดสเตอร์หน้าเป็นสีดำใช่ไหมครับเนี่ย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานไปเอารถที่ประกอบจากร้าน ปั่นกลับมาที่ทำงาน ปั่นๆไปบันไดดันหลุดและพังทั้งสองข้างเหลือแต่แกน ทุลักทุเลน่าดู วันนี้เลยถอดบันไดออกจากรถที่บ้านว่าจะเอาไปเปลี่ยนใ ส่ เพราะว่าวันนี้จะต้องปั่นเอากลับมาไว้ที่บ้าน ระยะทางประมาณ 25 กิโล ก็ไม่รู้ว่าจะมีอะไรหักกลางทางอีกหรือไม่สำหรับเย็นว ันนี้....em21
    สำหรับรายละเอียดรถคันนี้ หากสนใจก็ลองเข้าไปชมในบอร์ดข้อมูลจักรยานนะครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 24-06-2008 เมื่อ 08:31

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เพราะเป็นรถหายากหมดเท่าไรก็ต้องยอมหมด ถึงมันจะปะจะโป่ะเดี๋ยวทำสีก็ดูดี สำหรับคานไขว้คันนี้ ลงทุนมาขนาดนี้ก็ต้องยอมต่อไปครับ ถ้าไม่บ้ารถถีบคิดว่าคงไม่ทุมเทขนาดนี้
    เดี๋ยวนี้อย่าว่าแต่รถหายากเลย พวกรถพื้นๆก็คิดว่าหายากแล้วถ้าไม่คิดว่าหาในเน็ท โครงรถอุตส่าห์เก็บไว้ไม่นึกว่าขายได้ก็ยังได้ รถเก่ามันมีสเน่ห์ ทุกวันนี้มีเสือสองคันแต่ก็ยังไม่วายเก็บจักรยานโบรา ณเพิ่มอีก และรถพวกทรงแปลกๆที่หลงเข้าเตะตา แต่บางครั้งเงินมันไม่ค่อยมี เดี๋ยววันเสาร์ต้องย่องไปดูใหม่ รถอะไรแข็งทื่อเหมือนแท่นบาเดี่ยว มีตะเกียบยื่นออกมาดูเหมือนท่อนซุงมากกว่ารถจักรยาน ไม่รู้ยังอยู่หรือเปล่า.....
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รถถีบโบราณ ผมไม่อยากใช้งานเขาหนัก ตอนนี้ชักขี้เกียจรื้อ ถอดล้อที่เป็นเรื่องใหญ่ยิ่งเป็นล้อหลัง จะไปพึ่งร้านก็ประกอบไม่เข้าที่เหมือนเดิม ช่างก็ไม่ค่อยดูแลให้ เขาซ่อมรถสมัยใหม่ได้เงินเร็ว ซ่อมง่าย วันก่อนเอาเจ้า เพเวอร์ออกทัวร์กับกลุ่ม เบ้าดุมหลังทะลุ ลูกปืนไหล โชคดีประคองไปร่วมกิโลเจอร้านซ่อมจยย.ใจดี ช่วยจัดการให้ ไม่งั้นคงต้องอาศัยสี่ล้อแน่ ก็เลยขยาด ถ้าเดินทางไกลต้องชวนพวกขี่เสือสบายใจกว่า

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maneepong : 25-06-2008 เมื่อ 10:09

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

.จักรยานโบราณเค้าเอาไว้ขี่โชว์เสียมากกว่า ถ้าขี่ลุยๆคงเกิดปัญกาบ่อยๆแน่เนื่องจากสภาพที่เอามา ใช้กันอะหลั่ยก็สภาพเหลือไม่กี่เปอร์เซ็นต์ จานปั่นก็โย้เย้นอกเสียจากเอาอะหลั่ยใหม่แท้ๆใส่ก็ทน ทานได้นาน ถึงกระนั้นก็เสียดายอีกเนื่องจากของแท้หายาก ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ๆพวกเสืออะหลั่ยจะเป็นรุ่นใหม่ทันส มัยกว่าอยู่เรื่อย ของเก่าๆแท้ๆกลายเป็นของถูกไม่ทันสมัย .การเล่นเสือถ้าเก่าแล้วหมดราคา ส่วนจักรยานโบราณยิ่งเก่ายิ่งมีราคา คือมันวิ่งสวนทางกันอยู่อย่างนี้ก็เลยเล่นมันทั้งสอง อย่างให้รู้แล้วรู้รอดไป

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อเย็นวันอังคาร เอาคานไขว้คันใหม่ปั่นจากที่ทำงานกลับบ้านซึ่งจะเป็น ระยะทางประมาณ 25 ก.ม. จุดประสงค์เพื่อต้องการลองรถและดูว่ามีตรงไหนหลวมหรื อยังไม่เข้าที่เมื่อขี่ไปนานๆแล้วบ้าง
    ซึ่งระหว่างทางก็ได้แวะเที่ยวถ่ายรูปตามสถานที่สวยๆง ามๆข้างทาง เช่นหน้าหัวลำโพง หรือริมถนนที่เยาวราช ซึ่งก็สนุกดี

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ปั่นผ่านไปแถวๆสี่แยกวัดตึกตรงกันข้ามจะเป็นเวิ้งนาค รเกษม ซึ่งอาคารที่นี่จะเป็นตึกแถวเก่าๆอายุอานามน่าจะร่วม ๆร้อยปีหรืออาจจะถึงก็น่าจะเป็นไปได้ เลยถ่ายรูปเก็บเอาไว้เป็นที่ระลึก และรวมไปถึงบนสะพานพุทธ ที่เมื่อยืนแล้วมองออกไปไกลๆจะเห็นวัดอรุณฯลิบๆแต่ไก ลสวยงามมากในยามที่พระอาทิตย์กำลังจะตกดิน

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อออกจากสะพานพุทธแล้วจึงหันหัวรถปั่นมุ่งหน้าข้า มไปสู่ฝั่งธนฯทางวงเวียนใหญ่เพื่อกลับบ้าน เป็นระยะทางอีกประมาณ 20 ก.ม.
    ก็ปั่นไปเรื่อยๆไม่เร่งรีบมาก รถยนต์ก็มารยาทดีพอสมควร ไม่พบว่ามีการขับเบียดหรือปาดหน้าเข้าซอยเหมือนที่เค ยพบ
    จนมาผ่านแยกพุทธมลฑลสายสอง เหลืออีกประมาณ 4 ก.ม. อีกนิดเดียวก็จะถึงบ้าน ปั่นไปก็ฟังการอภิปรายรัฐบาลผ่านหูฟังโทรศัพท์เป็นที ่เพลิดเพลิน
    อนิจจา.. มีความรู้สึกว่ารถเสียการทรงตัวที่ล้อหน้า และวินาทีหลังจากนั้นรถจักรยานคันงามก็ทิ่มหน้าลงกับ พื้น ล้อหน้าพร้อมตะเกียบหักกระเด็นแยกออกจากตัวรถ ส่วนตัวคนถีบก็เสียหลักล้มนอนกับพื้นถนน โชคดีที่รถมินิบัสที่ขับตามหลังแล่นผ่านห่างไปแค่ช่ว งแขน หากกลิ้งออกไปไกลกว่านี้สักหน่อย สงสัยจักรยานโบราณได้ขึ้นหน้าหนึ่งแน่....
    ตกลงวันนั้นต้องเอารถจักรยานขึ้นแท๊กซี่กลับบ้าน พบกับคุณนายที่ทำหน้าบอกบุญไม่รับเมื่อทราบเหตุการณ์
    เป็นประสบการณ์เฉียดที่นำมาเล่ากันครับ....

รูป รูป    

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

เป็นประสบการณ์ที่ ใครคงไมปราถนา ครับ ดูจาก สีหน้า ท่านแม่บ้านแล้ว บอกไม่ถูก em87
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

หน้าที่ 29 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 79 129 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks