คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 32

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 32 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 82 132 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ตอนมาถ่ายทำสารคดีก็บอกแล้วว่ารถไม่ครบนะครับ อะหลั่ยแท้ไม่ทั้งคันแต่เน้นชิ้นส่วนใหญ่ๆ เวลาเผยแพร่หนังสือออกไปต้องบอกอีกว่าจะเอารถผมเป็นบ รรทัดฐานไม่ได้ เนื่องจากของแท้ไม่ทั้งคัน
    น่าเสียดายรถของท่านอื่นๆที่เล่นลึกและแท้ๆทั้งคันแต ่ไม่ค่อยได้ติดต่อกันและไม่ได้นำภาพมาลงในหนังสือที่ จะคลอดออกมาในเร็วๆนี้ ยังไงคุณวสันต์ก็ยินดีกับทุกๆท่านที่มีรถดีๆแปลกๆหรื อไม่แปลกแต่ของครบๆ จะได้นำมาให้ดูกันและมีประโยชน์กับคนที่จะศึกษาเรื่อ งราวของจักรยานโบราณต่อไป
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คงไม่อาจจะไปไกลถึงกับเป็นหนังสือหรอกครับอาจารย์ เป็นเหมือนเพียงรายงานส่งอาจารย์สมัยเรียนสักฉบับเท่ านั้นเอง รวบรวมเอาไว้ให้คนรู้จักหรือคนทั่วๆไปได้ดูกันเป็นข้ อมูล เพราะโอกาสที่จะตระเวณออกไปเห็นรถให้ได้ครบหรือมากคั นมากยี่ห้อคิดว่าคงจะยาก หรือหากได้ดูก็เพียงแต่ดูเฉยๆ อาจจะไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปเก็บเอาไว้
    เรื่องที่จะระบุว่ารถที่ถ่ายมามีอะไหล่ชิ้นไหนไม่ใช่ ของมันบ้าง ก็คิดว่าคงจะโน๊ตด้วยมือเอาไว้ที่บนรูป เช่นรถของอาจารย์บางคันหายาก แต่จานโซ่ไม่ใช่ของเดิม ก็จะดูได้แต่โครงรถและแฮนด์เป็นต้น
    การที่จะรวบรวมรูปภาพรถที่มีสภาพครบๆจริงๆ เป็นเรื่องที่ยากมากที่จะรวบรวม และที่ยากยิ่งกว่าก็คือการอธิบายให้คนอื่นเข้าใจในจุ ดประสงค์ว่าต้องการถ่ายไปเพื่ออะไร เพราะรถแต่ละคันกว่าที่เจ้าของรถจะหารถหาอะไหล่รวบรว มมาได้จนครบๆนั้นต้องใช้ความอุตสาหะอย่างมากๆ ดังนั้นจึงต้องมีความรักความหวงมากเป็นธรรมดา รวมไปถึงเจ้าของรถหลายๆท่านอาจจะคิดว่ารถตัวเองยังไม ่สมบูรณ์เพียงพอ จึงยังไม่อยากจะให้ถ่ายไป เนื่องจากเกรงว่าผู้ที่ได้เห็นจะเข้าใจผิด ยึดรถคันที่เห็นเป็นบรรทัดฐานว่ารูปภาพที่เห็นคือรถท ี่มีอะไหล่แท้ทั้งคัน
    ดังนั้น รถที่ลงรูปภาพและรวบรวมในเอกสารเล่มนี้ อาจจะไม่แท้ทั้งคัน แต่ก็จะมีอะไหล่หรือส่วนประกอบหลายๆชิ้น มีประโยชน์ที่จะใช้ศึกษาหาความรู้กันได้ ซึ่งก็จะพยายามโน๊ตเอาไว้ให้ครับ ว่าอันไหนดูอะไรได้บ้าง ส่วนอันไหนที่ไม่ใช่อะไหล่ของมันก็จะบอกเอาไว้ให้ โดยเฉพาะอะไหล่หลักๆเช่นจานโซ่ เป็นต้น

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

พักนี้รู้สึกว่าวงการจักรยานโบราณชักขาขึ้นบ้างผิดกั บเมื่อหลายเดือนก่อนที่กระทู้ซื้อขายเงียบกริบ ส่วนนอกกระทู้ก็คึกคักไม่แพ้กัน โดยมากมักจะเป็นรถอังกฤษไม่ค่อยแพงหรืออะหลั่ยไม่ค่อ ยครบแล้วคนซื้อเอาไปขี่เพื่อศึกษาหรือค่อยๆหาของเพิ่ มเอา ..สองสามวันมานี้เพื่อนในกลุ่มโดยสอยไปหลายคันได้มาห ลายหมื่นเรียกว่าเกือบหมดเลยก็ว่าได้ เหลือแต่ที่เป็นซากๆ คิดว่าอีกไม่นานคงโดนไปเรื่อยๆ ....การที่คนเล่นมาเจอของด้วยตัวเองแทนที่จะผ่านมือพ ่อค้า ยิ่งจะทำให้หมดกรุได้ง่าย พูดกันเล่นๆว่าตอนนี้คู่แข่งแถวนี้หมดไปอีกคน .ก็เล่นรถกันมาเกือบสิบปีกว่าจะหาได้คันกว่าจะหาได้ช ิ้น แต่พอออกมันไหลออกอย่างกับน้ำทีเดียว ก็สนุกดีครับแบ่งๆกันเล่น คนหาก็ไม่ต้องซื้อของแพง ไปทีไรก็ได้ทุกทีดีกว่าไปอย่างไม่มีจุดหมาย ...ส่วนของตัวเองยังเก็บไว้ก่อน...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Super_Tum's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบมา-หา-ชัย/อยุธยา
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ พี่ไพบูลย์ พี่วสันต์ คุณ snof คุณยอด สำหรับข้อมูล
    รูปเพิ่มใครมี ขออีกนะคับ ขอบคุณ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พูดถึงรถที่ถอดออกได้ ก็เคยไปถ่ายรูปรถแบบเดียวกันนี้ที่บ้านจักรยานมาครั้ งหนึ่ง แต่คงจะต้องไปค้นหาว่าเก็บเอาไว้ที่ไหน เนื่องจากถ่ายเก็บเอาไว้นานแล้ว รถคันนี้ทราบว่าก่อนที่จะมาอยู่ที่บ้านจักรยาน ได้มาอยู่ที่อุทัยธานีมาก่อน และคงจะได้สอบถามกับเจ้าของคนเดิมว่ารถคันนี้มีที่มา อย่างไร และตอนที่ได้มานั้นมีเพลทติดอยู่หรือไม่
    ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ ที่คนรถรถถีบด้วยกันมีการติดต่อ สืบถามข่าวคราวต่างๆ รวมไปถึงการวิจารณ์ การช่วยเหลือ ซ่อมแซม ถึงแม้ว่าอาจจะมองว่าเป็นแค่เรื่องเล็กน้อย แต่ในอีกมุมมองหนึ่ง มันมองให้เห็นถึงความเหนียวแน่นกันในหมู่คนรักรถถีบโ บราณด้วยกัน
    เมื่อวานนี้ ตอนบ่ายสี่โมงเย็น หลังจากที่ฝนตกหนักเริ่มจะซา แต่ก็ยังมีละอองหล่นลงมาให้พอเปียก ได้ปั่นจักรยานออกจากย่านถนนราชดำริไปงานศพที่แถวๆห้ วยขวาง ซึ่งที่นั่นรถติดมากพอสมควร หากนั่งแท๊กซี่ไปไม่น่าจะไปทัน จริงๆก็จะนั่งแท๊กซี่ไปแต่แท๊กซี่ไม่ยอมไป อ้างว่ารถติด ก็เลยจูงจักรยานออกไปปั่น ไม่ง๊งไม่ง้อมันละรถยนต์ ไปถึงที่นั่นใช้เวลาประมาณ25 นาที ซึ่งรถก็ติดพอสมควร หากนั่งรถยนต์ไปคงใช้เวลาไม่ต่ำกว่าหนึ่งชั่วโมงแน่ๆ
    ก็เอามาเล่าสู่กันอ่านครับ ในวันที่น้ำมันดีเซลขึ้นราคาไปถึงลิตรละ 44 บาท

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

เดี๋ยวนี้ ที่ทำงานก็เริ่มเห็นพิษสงของ น้ำมัน ตื่นตัวกัน นำรถถีบออกมาใช้ แทนพาหนะ 4 ล้อ หรือใช้น้ำมัน ก็ดีใจกับคนที่จะเข้าใจในสภาวะอย่างนี้ ฟังข่าว เกาหลีใต้ รถในหน่วยงานรัฐบาลจัดให้วิ่งวันคู่/คี่ สำหรับป้ายทะเบียนคู่/คี่ ทำไมผู้นำเขาเริ่มได้ แต่ประเทศสาระขันผู้นำมัวคิดอะไรอยู่ ยิ่งหน่วยงานราชการเป็นหน่วยงานที่ผลาญงบประมาณมากมา ย ผู้บริหารก็ยังไม่มีนโยบายเชิงรุกช่วยชาติประหยัด แต่บางกิจกรรมก็ทำแบบไฟไหม้ฟาง รถยนต์ จักรยานยนต์ยังขายได้ตามเป้าหมาย เพราะมีลด แลก แจก แถม ขยายเวลาผ่อนนาน แต่คนที่รู้จักปรับตัวก็มีเช่นกัน ตามร้านขายจักรยานที่น่านคึกคักแทบทุกร้าน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อเช้าไปเติมน้ำมันรถจักรยานยนต์ เหลือบดูป้ายบอกราคา ดีเซล 46.39 บาท คิดว่าไม่เกินเดือนนี้ต้องเกิน 50 บาท ความจริงมันแพงเพราะนักลงทุนมาเก็งกำไร เนื่องจากมันมีข้อจำกัดหลายอย่างดีกว่าไปปั่นราคาทอง คำ หรืออย่างอื่น เค้าว่าราคาที่ขายหลังจากที่ขุดขึ้นมาแค่ 20-30 เหรียญต่อบาร์เรล แต่พวกนายทุนเอามาปั่นจิ้งหรีดกันอีก 100 กว่าเหรียญ คงนอกเหนือมาตรการควบคุมของกฏหมายใดๆ
    ต้องยอมรับกรรมและเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้น้ำมันกันเอา เองละครับ ทุกวันนี้รถยนต์ก็อาทิตย์หนึ่งเอาออกขับอุ่นเครื่องท ีหนึ่ง ส่วนมากใช้รถจักรยานยนต์และจักรยานแทน ร้านซ่อมบอกว่าอาทิตย์ที่แล้วรถจักรยานมี่เอาไปซ่อมจ ะเสร็จหลังจากที่เอาไปทิ้งไว้สองสามเดือน ปรากฏว่ายังไม่เสร็จเพราะคนเอารถมาซ่อมมากเหลือเกิน งานรถโบราณเป็นงานปราณีตต้องรอไปก่อน ....เมื่อวันอาทิตย์อุตสาห์จัดที่ทางเก็บรถเพื่อต้อน รับน้องใหม่ ...แห้วอีกตามเคย.....
    ก็เลยหันมาสนุกกับ ฮอนด้าแจ๊ส 50 ซีซี 4 เกียร์ ประหยัดดีเหมือนกัน เติมไป 150 บาท ขี่ได้หลายวัน..

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานนี้ได้โทรคุยกันกับคุณแมว ต่อด้วยคุณไพบูลย์ ซึ่งตัวเองก็ได้ถามไถ่เรื่องจักรยานคันใหม่ที่ฝากเอา ไว้ให้คุณไพบูลย์และคุณแมวช่วยวิจารณ์ แต่ไม่วิจารณ์เปล่า คุณไพบูลย์และน้องอีกคนได้ช่วยกันคิดและปรับปรุงรถที ่ขี่ไม่ได้ให้ดีได้ยิ่งกว่าเดิม รวมทั้งสิ่งที่ควรจะต้องปรับปรุง ปรับเปลี่ยนอีกในอนาคต
    สงสัยเสาร์อาทิตย์นี้ คงจะได้ลองรถคันใหม่อีกครั้งหนึ่ง หลังจากฝากไว้ให้"shop ริมคลอง" บ้านคุณไพบูลย์ ได้ช่วยปรับแต่งรถให้อะไรๆมันดีขึ้น ขอบคุณครับ......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 10-07-2008 เมื่อ 12:15

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากปลุกคานไขว้ฟื้นคืนชีพสำเร็จ โปรเจ็คใหม่ที่จะทำก็คือ การปลุกบีเอสเอพับได้ขึ้นมาอีกครั้ง ซึ่งที่ผ่านมาได้ใช้ระยะเวลาและรวมไปถึงเงินที่มากพอ สมควรในการรวบรวมอะไหล่ จนตอนนี้แทบจะเรียกได้ว่าอะไหล่หลักๆได้มาจนเกือบครบ แล้ว สามารถที่จะขึ้นเป็นคันได้ แต่ปัญหาอีกอย่างก็คือการซ่อม โครง และโป๊ว ขัด ทำสี ซึ่งก็คงจะเป็นหนังเรื่องยาวอีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งคงจะมีเรื่องเล่าอยู่เรื่อยๆครับ สำหรับแจ้งความคืบหน้า

saraman's Avatar
    สถานที่
    " นึ ก ส นุ ก "
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 0

สวัสดีครับพี่ๆชาวรถถีบและพี่วสัน แหะๆๆ
    ได้ติดตามข้อมูลและรายละเอียดเกี่ยวกับ"จักรยานโบราณ "
    และบทความง่ายๆแต่เข้าใจง่ายดีของพี่วสัน รู้สึกได้ความรู้เกี่ยว
    กับจักรยานโบราณมากยิ่งขึ้น สิ่งที่ไม่เคยรู้หรือเคยมองผ่าน
    เริ่มมีคุณค่ามาในทันที!!!
    ผมเองก็เพิ่งจะเล่นจักรยานเก่ามาได้ไม่นานนี่เอง ก็ได้อาศัยบทความ
    และรายละเอียดของพี่วสันและพี่ๆอีกหลายคนทำให้รู้ว่า อันไหนเป็น
    อย่างไง ความเป็นมาของจักรยานมีมากเหลือเกินต้องค่อยๆลองผิด
    ลองถูกไปเรื่อยๆ

*** ก็เลยอยากฝากเนื้อฝากตัว เป็นมิตรรักคนปั่นจักรยานด้วยคน ***
    ไอ้ผมมันขี้สงสัย บางทีอาจจะรบกวนนี่วสัน และพี่คนอื่นๆ
    หวังว่าคงไม่รังเกียจน้องใหม่คนนี้ด้วยนะครับ ฮิฮิ!!!

em98 em98 em98 em98 em98 em98

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในภาวะน้ำมันราคาขึ้นไปเรื่อยๆแบบนี้ ขอยินดีต้อนรับคนบ้ารถถีบอีกคนหนึ่งครับ
    ในนี้มีคนอีกหลายๆคน มีทั้งคนที่รู้และคนไม่รู้อีกมากที่คละเคล้ากันไป แต่ก็อยู่ร่วมกัน คุยร่วมกัน มีอะไรก็จะแชร์สิ่งที่ได้เห็นมาเล่าสู่กัน ส่วนตัวเองนั้นก้รู้มั่งไม่รู้มั่ง แต่อาศัยที่เข้ามาคุยบ่อย ก็จะพยายามหาคำตอบจากคนรู้จักหรือค้นคว้ามาให้ทราบกั นครับ และคิดว่ายังจะมีอีกหลายๆคนที่ยินดีเข้ามาให้ข้อมูลค รับ
    เมื่อวานนี้ นั่งโป๊วสี ขัดรถพับได้ ก็ทำไปเรื่อยๆไม่รีบร้อนอะไร ถือว่างานที่แล้วนั่งตะไบรถ เทียบกับงานเอากระดาษทรายน้ำมาขัดสี เป็นงานที่หนักกว่ามาก ถือว่าได้ลงมือแล้ว ดีกว่าไม่เริมทำเลย ช้าหน่อยแต่ก็ถึงจุดหมายเข้าในสักวัน
    เมื่อวานนี้เช่นกัน มีน้องคนนึงมาที่บ้าน ก็เลยเอาจักรยานออกมาให้ลองขี่ แล้วก็ผลัดกันถ่ายรูป ดังภาพที่เห็นครับ ดูเสื้อผ้าไม่เก่าเข้ากับตัวรถ มีแต่หน้าตาอย่างเดียวที่พอจะเก่าโบราณเข้ากันได้กลม กลืน..../\7

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

น้ำมันนอกเหนือความควบคุม อาทิตย์ก่อนขึ้นเกือบทุกวันถึงคราวลดก็ลดแค่สองวันแล ะทำท่าจะขึ้นต่อ ผลพวงก็เลยทำให้จักรยานขายดี รวมทั้งจักรยานโบราณด้วย การจะหาซื้อทั้งทีบางคนก็เลยเลือกที่จะซื้อไว้ด้วยเห ตุผลมากกว่าการขี่อย่างเดียว ซึ่งจักรยานโบราณหาซื้อยากกว่าจักรยานประเภทอื่น รองลงมาก็เป็นจักรยานญี่ปุ่นซึ่งเป็นที่นิยมมากเนื่อ งจากระบบลูกปืนและความแข็งแรงทนทานมากกว่า บางคันไม่มีร่องรอยการใช้เลยสียังมันวาวอยู่เลย ระยะหลังนี้จะหาซื้อจักรยานไม่ค่อยทันพ่อค้าเวลาสินค ้าเข้าเรียกว่าเปิดตู้คอนเทนเนอร์ จะมีพ่อค้าไปจับจองกันแน่น เห็นว่าประเทศรอบๆบ้านเราก็ไปแย่งซื้อกันถึงเมืองปลา ดิบ สิ้นค้าเก่าญี่ปุ่นรุ่นหลังๆถึงราคาสูงขึ้นอีกคันละห ลายร้อย และจะแพงขึ้นเรื่อยๆเนื่องจากจากผู้คนหันมาสนใจจักรย านมากขึ้น บางทีมานั่งนึกว่าจักรยานโบราณที่เป็นของญี่ปุ่นที่ต ั้งขายกันคันละหมื่นนยังขายได้ แต่จักรยานอังกฤษที่อุตส่าห์สะสมกันมานาน กว่าจะขุดขึ้นมาได้คันหนึ่งใช้เวลาหา เวลาทำนานและอายุอานามก็นานปีกว่าแต่ซื้อขายกันไม่ถึ งหมื่นยังมี แต่ของจะไม่ค่อยครบ ต้องหาเพิ่มอีกนิดหน่อยก็สวยครับ...

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

มีภาพมะเก่า มาฝากครับ ลูกชายของแม่ที่ ส่งมาให้ชมคราวก่อน

รูป รูป  

saraman's Avatar
    สถานที่
    " นึ ก ส นุ ก "
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 0

คารมอาจจะเหมือน" ยี่เก "แต่เวลาพิมพ์แล้วมันหยุดไม่ได้
    ก็ว่ากันไปครับ แต่ใจยังเป็น......ดวงเดียว ไม่แปรผัน
    สวัสดีพี่ชาวรถถีบอีกครั้ง ช่วงนี้ฝนฟ้าตกส่ะ ไม่ลืมหูลืมตา
    อ่ะลืมบอกไปผมอยู่จ.จันทบุรีแดน" บูรพา "เมืองผลไม้เลืองชื่อครับ
    ช่วงนี้ก็เลยต้องปั่นรถถีบลุยฝน แต่ยังดีที่เป็นคนมั่นขยันเช็ดถู กลัวว่ารถเก่า
    จะเก่าไป....เบิกไปอีก(เบิก ภาษาจันท์แปลว่า มาก ครับ)ทาน้ำมันบ้าง
    ช่วงนี้ผมกำลังหารถถีบให้แฟนใช้ ก็กะว่าจะเล่นตัว คานโค้ง คอยาว
    พี่วสันพอมีความรู้ช่วยบอกรายละเอียดหน่อยได้ไหมครับ
    จะดูยังไง เห็นเค้าว่ามีทั้งhumber และralelgh
    รบกวนสักนิ้ดดด....จะขอบคุณสุดซิ้งครับ
    em20 em20 em20

น้ำพุ honda2499's Avatar
    สถานที่
    เรื่อยๆ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน รูปที่ถ่าย สวย จำใจ

พี่รูปที่ถ่ายพอดี เลยสวยทุกมุม เสื้อผ้าไม่เก่าไม่เป็นไรไว้งานหน้าค่อยเอามาลงใหม่
    ก่อนตัดสินใจซื้อโปรดศึกษารายละเอียดและตำหนิต่าง ๆ ในตัวสินค้าก่อนซื้อน๊ะครับ...
    ถ้าอยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติม...โทรติดต่อสอบถามตา ม เบอร์ที่อยู่ข้างล่างนี้ครับ...ขอบพระคุณเป็นอย่างสู ง

เช็คหมายเลขบัญชี่ ที่เสี่ยงในการโอนเงิน http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#.U05bFFV_u6w

หน้าที่ 32 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 82 132 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks