คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 35

หน้าที่ 35 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 85 135 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้ลงรูปหลายหน้าไปหน่อย คนที่เพิ่งจะเข้ามาอ่านอาจจะต้อง อ่านย้อนขึ้นไปสักหน้านะครับ มีรูปรถถอดได้ทั้งคันของตั้มลงให้ดูด้วย
    เมื่อวานนี้ ได้รับภาพบีเอสเอ พับได้จากน้องพิท ชลบุรี ทำให้ได้เห็นตัวประกับมือเบรคบีเอสเอที่ตัวเองกำลังด ัดแปลงอยู่ ซึ่งก็ทำเสร็จก่อนหน้าได้รับภาพชุดนี้เพียงไม่กี่ชั่ วโมง ซึ่งโชคดีที่ค่อนข้างที่จะใกล้เคียงกัน น่าจะพอไหวนะครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้หมกมุ่นอยู่กับรถพับได้มาร่วมๆสองอาทิตย์แล้ว กลับมาบ้านหรือมาถึงที่ทำงานก่อนจะทำอะไรก็ต้องล้างม ือก่อน เพราะมีแต่ผงเหล็กเศษตะไบติดอยู่เต็ม วันนี้มือค่อยสะอาดหน่อยเนื่องจากทำฝาประกับเสร็จแล้ ว
    เมื่อเช้านี้ก่อนออกจากบ้าน ก็มาแกะเอาสายเบรคชักกลางของบีเอสเอรุ่นใหม่ เพื่อเอามาใส่กับเบรครถพับ เพราะกำลังจะรวบรวมอะไหล่ที่เตรียมเอาไว้สำหรับประกอ บ รวมถึงทำสีรถ รวมๆแล้วใส่ในถุงพลาสติคใบย่อมๆได้ถุงนึง แต่ราคาไม่ย่อมเลย....

รูป รูป    

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ส่งข้อความได้แต่ส่งรูปไม่ได้ มันเป็นหยัง...เหนือคำว่า start มีคำว่า..Done,but with errors on page. แล้วเมื่อไรจะหายเออเรอร์สักที
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ส่งข้อความได้แต่ส่งรูปไม่ได้ มันเป็นหยัง...เหนือคำว่า start มีคำว่า..Done,but with errors on page. แล้วเมื่อไรจะหายเออเรอร์สักที
    ลองลบรูปเก่าออกบ้างครับ memory คงเกินโควต้า ลองเบิ่งครับผม

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    อาจารย์... ผมว่าขนาดไฟล์รูปน่าจะใหญ่เกินไปนะครับ สำหรับmemoryของอาจารย์ยังไม่น่าจะเต็ม
    เพราะอาจารย์เป็นสมาชิกแบบSenior Member คือตัวUsername จะขึ้นสีเขียว และทางwebmaster
    เค้าให้มีmemory สูงกว่าปกติเยอะมากๆเลยครับ ประมาณ 230-240 MB ครับ
    em98

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    อาจารย์... ผมว่าขนาดไฟล์รูปน่าจะใหญ่เกินไปนะครับ สำหรับmemoryของอาจารย์ยังไม่น่าจะเต็ม
    เพราะอาจารย์เป็นสมาชิกแบบSenior Member คือตัวUsername จะขึ้นสีเขียว และทางwebmaster
    เค้าให้มีmemory สูงกว่าปกติเยอะมากๆเลยครับ ประมาณ 230-240 MB ครับ
    em98
    วันก่อนที่คุยกัน นก Raleigh ประมาณตัวนี้แหล่ะครับที่เจอแถว ๆ คอตะเกียบ ...

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kikiki1 อ่านข้อความ
    พี่คับ ขาบรรไดหัวนกนี้พอจะมีแบ่งดายไหมครับ ผมหามาปีก่าแระ ( ผมมีแต่ด้านจานอ่าครับ เป็นจานพวงมาลัยแล้วก้อปั๊มเปงรูปหัวนกแบบนี้อ่าครับ รถเป็นราเลย์ผู้ญ28ไม่มีกุญแจคอ ตรงคอก้อจะมีรูอะไ รไม่ รุ้อ่าค รับ ข อบคุณครับ
    อันนี้ขอดูก่อนนะครับ เพราะที่บ้านก็มีโครงมันอยู่เหมือนกัน ที่ตะเกียบและแฮนด์ก็ตีแบบนี้ละครับ ส่วนรูที่ว่าน่าจะเป็นรูที่
    ใช้รัดตะเกียบหน้าให้ตรง เวลาจอดรถในลักษณะที่ใช้พิง(แบบไม่มีขาตั้ง) ถ้าหากจอดพิงแบบไม่รัดให้คอรถอยู่ในแนว
    ตรง จะทำรถไถลลงตามวงล้อหน้าที่โค้งไปมาได้ครับ เจอกับตัวเองบ่อยแล้วครับ
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา มีโอกาสไปร่วมปั่นจักรยานกับคนในเวบชมรมจักรยานเพื่อ สุขภาพแห่งประเทศไทย ซึ่งมีการนัดปั่นกันทุกๆวันศุกร์สุดท้ายของเดือน เพื่อเป็นการรวมตัวของคนที่ใช้จักรยานในชีวิตประจำวั น ต้องการให้ออกมาปั่นกันหลายๆคัน วิ่งในท้องถนนให้คนที่ใช้รถยนต์เห็นว่านอกจากรถที่คุ ณขับกันนั้น บนถนนก็ยังมีจักรยานอยู่ด้วย ซึ่งรายละเอียดอื่นๆของจุดประสงค์ในการรวมตัวหากผู้ใ ดสนใจก็อยากจะให้เข้าไปหาอ่านได้ใน www.thaicycling.com ครับ
    โดยมีการนัดกันที่ลานหน้าตึกหอศิลปฯบริเวณสามแยกปทุม วัน(หน้าโตคิว มาบุญครอง)เวลาประมาณ 18.30 น. และก็เริ่มปั่นในเวลา 19.00 น. ในเส้นทาง ถนนบรรทัดทอง-พระรามสี่-เยาวราช -ราชดำเนิน- แวะพักที่ลานคนเมือง เสาชิงช้า แล้วก็ปั่นกลับ ใช้เวลาประมาณ ชั่วโมงกว่าๆก็เสร็จสิ้น คิดว่าสิ้นเดือนหน้าก็จะไปร่วมกับเค้าอีก สำหรับจักรยานโบราณ ใครสนใจอยากจะไปร่วมปั่นด้วยก็เชิญนะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในวันเสาร์ตอนบ่ายๆ ได้ไปที่บ้านจักรยาน เพื่อขออนุญาตอาจารย์ถ่ายรูปจักรยานบางคันที่อยากจะน ำภาพมาลงในจดหมายเหตุฯฉบับรวมภาพจักรยานโบราณ ซึ่งอาจารย์ก็ได้อนุญาตให้ถ่ายภาพได้ และก็ชี้ให้ดูรถที่ได้มาใหม่ ที่น่าสนใจเช่นรัดจ์เพลทกลม คงจะเป็นรุ่นที่เก่ากว่าที่เราเคยเห็นกัน ซึ่งตัวเองก็เพิ่งจะเคยเห็น ก็จะขอถ่ายทอดภาพที่ได้ให้กับคนอื่นๆด้วย
    นอกจากนี้กก็ยังมีรถยี่ห้อแปลกๆ เพลทเป็นแบบลายน้ำไม่คุ้นตา แต่เห็นว่าน่าสนใจดี โดยเฉพาะโครงข้อต่อส่วนคอ เหมือนกับซันบีมเพลทลายน้ำมาก แตกต่างเพียงไม่ใช่บังโซ่ทึบเท่านั้น

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

นอกจากสองคันที่ว่าแล้ว ยังมีฮัมเบอร์ผ่าหวายที่อยากจะถ่ายรูปเพิ่มเติม และราเล่ห์กระเหรี่ยงคอยาวซึ่งอยากจะถ่ายภาพมารวมในค ราวนี้ด้วย จะได้มีไว้ดูกันในเล่มเดียวกันไปเลย
    ฮัมเบอร์ผ่าหวาย ถึงจะมีสภาพไม่สมบูรณ์มากนัก อะไหล่หลายๆชิ้นดัดแปลงและเอามาจากรถคันอื่น แต่น่าจะมีประโยชน์สำหรับการที่จะได้ดูโครงรถ ข้อต่อต่างๆ ว่าที่เค้าเรียกว่าผ่าหวายมันเป็นอย่างไร ดีสำหรับผู้ที่ไม่เคยเห็น ซึ่งรถผ่าหวายนี้คิดว่ารถที่สภาพครบๆคงเหลืออยู่ไม่ก ี่คันแล้ว ถึงแม้ว่าเราจะไม่เห็นรถสภาพครบๆ แต่ได้เห็นเท่านี้ก็คิดว่าดีแล้ว

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต่อจากบ้านจักรยาน ในเย็นวันอาทิตย์ก็ไปที่บ้านคุณไพบูลย์ เพื่อไปถ่ายรูปช้างสามเศียรที่เพิ่งจะประกอบเสร็จ กำลังถ่ายๆอยู่ดันไปพิงเข้ากับฝูงมดแดงฝูงใหญ่ มดเกาะเต็มแขนเต็มเสื้อ เลยต้องช่วยกันปัด ถอดเสื้อออกมาสะบัดใหญ่เลย ได้ตุ่มรอยมดกัดกลับมาบ้านเกือบสิบตุ่ม คันยิบๆ....

รูป รูป  

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ติดค้างไว้ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว ลองทำตามเพื่อนๆที่แนะนำลบภาพจนเหลือสองภาพก็ไม่หาย เลยต้องย้ายมาทำอีกเครื่องหนึ่ง เป็นภาพของคนเป็นและคนทีตายไปแล้ว ลองดูเอา

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ต่อจากบ้านจักรยาน ในเย็นวันอาทิตย์ก็ไปที่บ้านคุณไพบูลย์ เพื่อไปถ่ายรูปช้างสามเศียรที่เพิ่งจะประกอบเสร็จ กำลังถ่ายๆอยู่ดันไปพิงเข้ากับฝูงมดแดงฝูงใหญ่ มดเกาะเต็มแขนเต็มเสื้อ เลยต้องช่วยกันปัด ถอดเสื้อออกมาสะบัดใหญ่เลย ได้ตุ่มรอยมดกัดกลับมาบ้านเกือบสิบตุ่ม คันยิบๆ....

จะได้ดูรูปจ๊างสามเศียร เต็มๆ ที่ไหนคับ อ้าย ผมก่อซุ่มทำอยู่ 1คัน เสียหายเยอะมั๊กๆๆ อยากเห็น

เต็ม เวอร์ชั่นน่ะครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ภาพบนต้องมองให้ดี จะเห็นจักรยาน 28 ชายและมีเด็ก(พี่สะใภ้)นั่งอยู่

.......เมื่อคืน.......
    "สวัสดีครับ.
    ...เออ...
    "สว้สดีครับ"..
    ...เออ....
    "สวัสดีครับ. ..
    เอ มันสวัสดีหลายครั้งทำไมไม่ไปสักทีเลยหันหน้าไปมอง..ท ี่ไหนได้....มันต้องการให้รู้ว่าในมือได้หยิบขันโค๊ก อลูมิเนียมไปด้วย
    .......เฮ้ย...เอาคืนมา ...ขันเอาไว้ตักน้ำล้างเท้า(ตีน) ยังอุตส่าห์เอาไปขายอีก.....เฮ้อ.....นี่แหละพ่อค้า. .....(เดี๋ยวอาทิตย์หน้ามันก็เอาเงินมาให้เองแหละ..)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปช้างสามเศียร จริงๆแล้วหาดูรถฟิลลิปส์ก็ใช้ได้นะครับ ใช้อะไหล่เหมือนกัน

หน้าที่ 35 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 85 135 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks