คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 38

หน้าที่ 38 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 88 138 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เสาร์ที่แล้วเดินคลองถม ได้ที่ต๊าบซี่ลวด ของอังกฤษมาอันนึง เลยถ่ายรูปมาอวดกันครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 11-08-2008 เมื่อ 18:39

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

สวยมากครับ วันหลังขอยืมใช้มั่ง นะคุณวสันต์ มีงานคราวหน้าต้องเอาเครื่องมือไปโชว์กันบ้างนะครับ ผมว่าน่าสนใจ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีครับคุณไพบูลย์ ที่ซื้อเก็บไว้ก็เพราะแบบนี้แหล่ะ ถึงจะไม่ได้ใช้บ่อยๆ แต่ก็คิดว่ามีความจำเป็นต้องซื้อเก็บเอาไว้ ทั้งใช้เองและคนรู้จักกันได้ใช้ เดี๋ยวนี้เดินคลองถมก็มักจะมองๆหาเครื่องมือที่จำเป็ น และเครื่องมือใช้กับจักรยานรุ่นเก่า เมื่อก่อนเสียดายที่ขันซี่ลวดของเยอรมัน ไม่ได้ซื้อเก็บเอาไว้ รวมทั้งที่ต๊าบเกลียวกระโหลกงานญี่ปุ่น แต่หากมีที่ต๊าบเกลียวบันไดโดยเฉพาะก็ยิ่งดีใหญ่ เพราะเป็นปัญหาที่พบบ่อยๆกับไอ้เรื่องบันไดเกลียวหวา นนี่...
    เกือบลืมไป ว่าใกล้จะถึงวันคาร์ฟรีเดย์แล้ว เมื่อปีที่แล้วมีโอกาสได้จัดนิทรรศการกัน ปีนี้ทราบว่าเค้าก็มีกิจกรรมเหมือนกัน แต่คงจะใหญ่ไม่เท่าปีที่แล้ว ซึ่งก็ไม่รู้ว่าปีนี้เค้าจะติดต่อให้ไปร่วมจัดนิทรรศ การอีกหรือเปล่า แต่กิจกรรมน่ะมีแน่ๆโดยเฉพาะการปั่นรณรงค์ ที่ปีนี้จะตรงกับวันที่ 21 กันยายน หากใครสนใจจะไปร่วมก็เตรียมรถเอาไว้ให้พร้อมนะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ได้หยุดต่อเนื่องกันเกือบสามวัน ที่บอกว่าหยุดต่อเนื่องก็เพราะวันจันทร์ไปทำงานตอนบ่ ายเนื่องจากช่วงเช้าต้องไปร่วมกิจกรรมวันแม่ที่โรงเร ียนของลูกก็เลยขอหยุดตอนช่วงเช้า หากจะยิงยาวสามวันก็น่าเกลียดเดี๋ยวเจ้านายจะเคืองเอ า
    ที่ผ่านมาก็ได้คุยกับคนโน้นบ้างคนนี้บ้าง หลายเรื่องกันไป เช่นราคาของที่เดี๋ยวนี้หลายอย่างค่อนข้างสูง บางชิ้นซื้อมาแล้วก็ยังสงสัยว่าซื้อมาแพงหรือไม่ ก็ได้แต่บอกว่าซื้อแล้วก็อย่างไปคิดอะไรมาก ซื้อแล้วก็คิดว่าเหมือนได้เปล่า ดีกว่าไปซื้ออะไรสะเปะสะปะรวมๆแล้วราคามากกว่าซื้อขอ งชิ้นที่เราสงสัยว่าแพงหรือไม่ซะอีก เรียกว่าเดี๋ยวนี้จะซื้ออะไรก็ต้องคิดสักหน่อย จะซื้อแบบไม่คิดไม่ได้แล้ว ส่วนเรื่องใครจะตั้งราคาขายเท่าไร ก็อย่าไปคิดเป็นมาตรฐาน ไม่ใช่เรื่องตายตัว อย่างเมื่อก่อนไฟบ๊อชดวงหนึ่งตกสี่พันกว่าพร้อมไดนาโ ม เดี๋ยวนี้ของมีมาก ราคาสี่พันกว่าก็คงขายไม่ได้แล้ว

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เฮอคิวลิสในภาพ พี่ว่าคันนี้ทำให้เป็นรถขี่ใช้ประจำในบ้านก็ดีนะครับ หาโอกาสเอารถไปดัดตะเกียบหน้าสักหน่อย เพราะดูเหมือนจะดุ้งนิดๆ เติมกระดิ่งและไฟหน้าก็สวยแล้ว เอาของญี่ปุ่นก็พอ อย่าลืมเช็ดให้เงาเลื่อมสักหน่อย
    เรามักจะเห็นแต่รถที่เค้าแต่งกัน แต่รถแบบใช้ตามบ้านมักไม่ค่อยเจอ พี่ว่ารถที่ใช้ประจำดูจะขลังดีนะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานโบราณที่ยังหลงเหลือให้ได้ซ่อมขี่กันอยู่ทุกว ันนี้ มีทั้งหลายยี่ห้อ ทั้งยี่ห้อที่หาพบมากและหาพบยาก มีทั้งที่รถสภาพดีและสภาพยับเยิน แต่ทั้งหมดก็เหลือรอดมาให้คนรักรถได้เก็บได้ใช้กัน ซึ่งมีจักรยานจำนวนไม่น้อยต้องถูกทิ้ง ถูกแยกอะไหล่เหลือแต่โครงต่องแต่ง บ้างก็เป็นรถปีลึกๆหน่อยแต่สภาพไม่สวย เลยถูกดัดแปลงให้เป็นรถตามกระแสนิยม กลายเป็นที่ถกเถียงถึงที่มาในหมู่คนเล่น
    ทั้งหลายทั้งปวงที่ทำให้รถโบราณต้องสูญไป นอกจากร้านหรือโรงหลอมเหล็กแล้ว ส่วนหนึ่งก็มาจากคนที่เรียกว่ารักรถโบราณนี่แหล่ะ ดังนั้นนอกจากรักแล้วก็อยากจะให้รักษ์รถกันด้วยนะครับ
    จะผุจะพังอย่างไร ก็อย่าไปทิ้งกัน...

รูป รูป    

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

หลายวันก่อนเห็นลุงคนนึงถีบ Raleigh 26 ชาย รุ่นข้อต่อปากฉลามผ่านหน้าบริษัท ฯ พอได้ตื่นเต้นว่ายังมีคนถีบใช้จริงในชีวิตประจำวันอย ู่.....
    วันนี้ต้องมาเช็คของที่บริษัท ฯ แต่เช้ามืด ... มาถึงปั๊บมองไกลๆ เห็นลุงคนนึงจอดรถ 26 หญิง คุ้ยถังขยะหน้าบริษัท ฯ ดูทรงเพลทลิบ ๆ กับครอบตะเกียบเข้าใจว่าน่าจะเป็น The King แต่ไม่รู้ว่าสิงห์โตหนีไปไหนซะแล้ว...ยืนเกร่ไปเกร่ม า รอดูข้อต่อใกล้ ๆ อีกที เห็นรูวงรี กลับมาเปิดรูปที่ save ไว้ดูเหมือนกับ 26 ชายที่พี่ wasant เคยได้มา
    อ้าวงี๊ก็ ... The King จริง ๆ ซะด้วย ... วันนี้แกคงใช้เป็นพาหนะทำมาหากินอยู่ วันหน้าเผื่อเจอกันใหม่อาจจะลองถาม ๆ ดู
    ดักช้อนเอาแถวหน้าบริษัท ฯ เนี่ยะแหล่ะไม่ต้องไปไหนไกล

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันนี้ได้โหลดรูปภาพรถลงเพิ่มเติมในจดหมายเหตุฯอีกสอ งคัน ปรากฏว่ามีปัญหาคือsave ไม่ได้ ไม่รู้ว่าสาเหตุเป็นเพราะอะไร แต่ที่แน่ๆตอนนี้ความโตของไฟลล์ อยู่ที่ 512 mb ซึ่งเริ่มรู้สึกเสียวๆแล้วว่าจะไหวไหมเนี่ย ไม่อยากจะแยกไฟลล์ คงต้องถามเอากับน้องที่ทำงานว่าจะทำอย่างไรกับมันดีถ ึงจะsave ได้..... หากเลี่ยงไม่ได้ก็คงต้องแยกไฟลล์ให้ลดขนาดลงมาหน่อย
    เป็นความคืบหน้าและอุปสรรคที่แจ้งให้ทราบกันครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

นั่งทำจดหมายเหตุฯรวมภาพจักรยานตั้งแต่เกือบเจ็ดโมงเ ช้า จัดรูปรถ โยกย้ายภาพเพื่อไม่ให้ไฟลล์มันโตเกินไปจนsave ไม่ได้ จนที่สุดแล้ว มาลงตัวที่รูปภาพรถได้ในจำนวน 74 คัน โดยรวมรูปรถบีเอสเอ28"รุ่นเก่าจริงๆของพี่ตุ๊ที่ไปค้ นหาเอารูปจากในเวบที่พี่เค้าโพสต์เอาไว้นานแล้ว รวมไปถึงบีเอสเอทัวร์ริ่งอีกคันหนึ่ง ส่วนจำนวนรถที่หากจะมากไปจาก74คันนี้ คงต้องแยกไฟลล์ทำ แต่เพื่อความไม่ประมาท ก็ได้copy เอาไว้อีกที่หนึ่ง กันพลาด
    ช่วงนี้อยากจะทำให้สำเร็จเสียที เพราะดูเหมือนว่าไฟหรือความสนุกชักจะลดน้อยถอยลงไป
    สมัยตอนเรียน ชอบวาดรูป แต่ไม่ชอบวาดรูปเหมือนบุคคล เนื่องจากขี้เกียจที่จะต้องมานั่งนานเป็นชั่วโมงๆเหม ือนเพื่อนคนนึงที่วันๆไม่ค่อยออกไปไหน นั่งแต่วาดรูปอยู่ในห้องแทบจะทั้งวัน
    ไม่รู้เป็นไง เอาไปเอามา ก็มาลงได้ที่วาดรูป.....

รูป รูป  

Super_Tum's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบมา-หา-ชัย/อยุธยา
    ขอบคุณ
    0

อย่าเพิ่งหมดไฟคับ ทุกคนรอคอยอยู่คับพี่วสัน em90em90em90

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ปรากฏว่ามีปัญหาคือsave ไม่ได้ ไม่รู้ว่าสาเหตุเป็นเพราะอะไร แต่ที่แน่ๆตอนนี้ความโตของไฟลล์ อยู่ที่ 512 mb ซึ่งเริ่มรู้สึกเสียวๆแล้วว่าจะไหวไหมเนี่ย ไม่อยากจะแยกไฟลล์ คงต้องถามเอากับน้องที่ทำงานว่าจะทำอย่างไรกับมันดีถ ึงจะsave ได้.....
    พี่ wasant ลองใช้คำสั่ง Save As ... แล้วเปลี่ยนชื่อไฟล์หรือยังครับ ...

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

สบายดี ...พอดีดูลาวสตาร์ทุกวันเลยติดครับ... พูดถึงสถานีของลาวก็ดีนะครับไม่มีเรื่องปวดหัวเหมือน ช่องของไทย เมื่อเช้าดูของเวียตนามเป็นเรื่องหึงหวง (ฟังไม่ออกหรอกครับแต่ใช้ดูแล้วเดาๆเอา ) ภรรยาหวงสามีขนาดกลับจากทำงานต้องดมกลิ่นตามเสื้อ... ......
    สองสามวันมานี้ไม่ได้ออกขี่จักรยานโบราณเลย ที่พูดอย่างนี้เนื่องจากพักนี้ขี่แต่โบราณอย่างเดียว ขี่ไปไหนแล้วมีเรื่องคุย มีคนเข้ามาดูมาคุยด้วย บางคนเก่งมากมองดูคานไขว้ของพรรคพวกที่ทำขึ้นมาเองยั งบอกว่าเกิดมายังไม่เคยเห็น....ผมบอกว่ามีนะครับ.... ..เค้าบอกว่าทำเอง มองข้อต่อรู้ เก่งซะด้วย.
    .......เมื่อมาขี่โบราณอย่างเดียว และรถคันที่ชอบก็ทำไมมันอืดน่าดู ขี่ไปกลับ 30 กว่าโลเล่นเอาไข้ขึ้น หรือว่าโดนฝนด้วย เดี๋ยวอาทิตย์นี้ต้องไปงัดเอาคันที่ไม่เก่งแต่ลื่นไห ลมาขี่บ้าง ...อาจจะเป็นที่ขี่พวกเสือเคยไปได้เป็นร้อยโล เรียกว่าสปริ้นท์รถวิ่งออกตัวยังกับเรือพายตามจังหวะ ออกแรง...แต่โบราณนี่โก่งตัวถีบมันยังไม่ค่อยขยับเท่ าไรเลย......
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลองแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้ สงสัยรูปภาพที่ลงมันจะละเอียดเกินไป สุดท้ายก็เลยต้องลบเอารูปภาพหน้าที่ไม่ใช่รวมรูปจักร ยานออก แล้วจึงหยอดรูปรถคันสุดท้ายในกลุ่มฯลงไป ถึงจะsaveได้ ลงตัวที่ 74 คันพอดี
    ยังมีรถที่เล็งๆเอาไว้อีกหลายคัน เช่นอาร์มสตรอง26" และรถของพี่อีกคนหนึ่งที่เก็บแต่รถเด็ก ซึ่งไล่ขนาดล้อขึ้นมาได้หลายขนาด หลายคันทีเดียว แต่ต้องไปถ่ายรูปใหม่ และไล่ๆดูแล้ว ยังมีอีกหลายยี่ห้อที่ไม่มีในนี้ เช่น warewell(ขออภัยหากสะกดผิด) เดตัน ไทรอัมพ์ ฯลฯ คิดว่าค่อยๆเก็บข้อมูลเอาไว้ทำอีกคราวดีกว่า( หากทำอีก ) เพราะขืนนานไป กลัวจะ..ฟอด...ซะก่อน
    จักรยานในบ้านเรามียี่ห้อหลากหลายจริงๆ....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ย่านบางบัวทองไม่รู้จักร้านซ่อมจริงๆ ตลาดบางบัวทองเคยผ่านไปสองสามครั้ง เป็นย่านตลาดที่ค่อนข้างจะเก่า พี่ว่าน่าจะพอหาร้านซ่อมได้นะครับ ร้านจักรยานทั่วไปก็น่าจะซ่อมได้ ยกเว้นพวกเกียร์ที่คงจะหาคนซ่อมได้น้อย ถึงจะซ่อมได้แต่ก็คงไม่มีอะไหล่เกียร์แล้ว
    ส่วนหากจะทำสี ตีเส้น ในย่านนี้ หรือแถวนนท์ก็จะมีลุงสุรัตน์ ถ้าเป็นการซ่อมโครง ก็น่าจะเป็นเฮียอ๋า ที่อยู่ในย่านเดียวกันเช่นกัน ส่วนฝีมือนั้นคงต้องลองสอบถามคนที่เคยไปซ่อมดูครับ หรือไม่ก็ลองสอบถามหาบ้านแกก็ได้ จากคนเล่นจักรยานโบราณในละแวกนั้น พี่ว่าคงต้องมีคนรู้จัก แต่พี่ไม่เคยไปเลยครับ
    ส่วนเรื่องโครงที่มีรอยเชื่อมกลางตัวถัง พี่ว่าต้องลองตะไบดูแผลว่าชำรุดอย่างไร หากหัก พี่ว่าคงต้องยัดไส้สวมท่อซ้อนดามด้านในเว้นรอยต่อแล้ วเชื่อมปิด ตะไบแต่ง คงต้องทำสีแล้วละครับ หรือจะพ่นสีดำทับก็พอ..

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อเช้านี้คิดอยู่ว่าจะทำอะไรก่อน มีเรื่องที่ต้องทำหลายอย่าง ทั้งจดหมายเหตุฯคนบ้ารถถีบ ฉบับรวมภาพจักรยานโบราณ ที่ปรินซ์ออกมาดูแล้วหนึ่งเล่ม เพื่อเช็คครั้งสุดท้าย ก็พยายามดู-อ่านๆบ่อยๆ เพื่อตรวจคำผิด ซึ่งก็พบอยู่สองสามจุด และภาพรถคันหนึ่งที่จานโซ่ไม่ใช่ดูเหมือนจะเป็นนอร์แ มน28"ชาย ก็จะต้องเข้าไปแก้ไขและเขียนเพิ่มเติมว่าจานโซ่ไม่ใช ่ รวมทั้งการจัดรูปและตัวอักษร ที่จะต้องมีชิดซ้าย-ขวาตามหน้ากระดาษเลข คู่-คี่
    เป็นความตั้งใจที่อยากจะให้งานออกมาให้ดีตามสติและกำ ลังของตัวเอง ซึ่งหากจะมีข้อบกพร่องอย่างไรไปบ้างเมื่องานออกมาแล้ ว ก็ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยนะครับ
    เมื่อเสาร์ที่ผ่านมา ได้รูปภาพที่มีจักรยานโบราณหลายภาพ ซึ่งสันนิษฐานเอาเองว่าน่าจะอยู่ในสมัยประมาณรัชกาลท ี่6 หรือที่7 โดยดูจากลักษณะเครื่องบิน ว่าน่าจะเป็นยุคก่อนสงครามโลก
    เป็นธรรมเนียมที่จะต้องนำภาพมาอวดกันเช่นเคยครับ

รูป รูป    

หน้าที่ 38 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 88 138 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks