คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 39

หน้าที่ 39 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 89 139 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ในระยะนี้ ช่วงเช้าๆคงจะเข้ามาเล่นเน็ตได้ไมนานนัก เนื่องจากอยากจะใช้เวลาจัดรูปภาพในจดหมายเหตุฯ เพื่อเร่งทำต้นฉบับให้เสร็จในสุดสัปดาห์นี้ รวมทั้งการออกแบบปก สัปดาห์จะได้เอาไปให้ร้านเค้าตีราคาค่าซีร็อคและทำเล ่มว่าตกเล่มละเท่าไร รวมค่าส่งแล้วเป็นเท่าไหร่ เพื่อที่จะแจ้งให้ทราบกัน
    มีข่าวคราวที่จะแจ้งให้ทราบ สำหรับคนรักจักรยานโบราณว่า เดือนกันยายนที่จะถึงในเดือนหน้านี้ก็จะถึงวันคาร์ฟร ีเดย์แล้ว ในปีนี้ตรงกับวันอาทิตย์ที่ 21 กันยายน 2551 ซึ่งก็คงจะมีกิจกรรมรณรงค์ให้คนหันมาใช้จักรยานกันอี กเช่นทุกๆปี โดยปีนี้ยังไม่ทราบว่าทางผู้จัดหลัก คือ ชมรมจักรยานสุขภาพแห่งประเทศไทย จะจัดกิจกรรมอะไรบ้าง นอกจากนัดคนรักจักรยานมารวมตัวร้องเพลงชาติกันตอนแปด โมงเช้าแล้วก็ปั่นรณรงค์
    ซึ่งปีที่แล้วได้จัดให้แต่ละชมรมหรือห้างร้านต่างๆจั ดกิจกรรมออกร้านกัน ส่วนปีที่แล้วจักรยานโบราณก็ได้มีโอกาสจัดนิทรรศการไ ปกับเค้าด้วย ในปีนี้ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนเช่นปีที่แล้วหรือไม่ ก็ลองติดตามข่าวคราวกันนะครับ แต่คาดว่าคงจะเป็นเพียงการรวมตัวกันเฉยๆ เพราะดูๆแล้วปีนี้อะไรหลายๆอย่างค่อนข้างที่จะซบเซา
    แต่อย่างไรก็ตาม ในปีนี้ ถึงจะมีกิจกรรมอย่างไร จะมีนิทรรศการจักรยานโบราณหรือไม่ ก็ขอให้ในวันนั้น พวกเราชาวจักรยานโบราณมารวมตัวกันให้มากๆนะครับ ในเช้าวันอาทิตย์ที่ 21 กันยายน 2551 ส่วนสถานที่ก็คงจะเป็นที่เดิมเหมือนกับปีที่แล้วก็คื อที่สนามศุภชลาศัย เวลาก็คงจะประมาณ 7.00 น. หากเปลี่ยนแปลงไปจากนี้ก็คงจะแจ้งให้ทราบกัน

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 19-08-2008 เมื่อ 07:48

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

เมื่อคืนดูเหมือนจะเป็นช่อง โมเดิร์น 9 ดึกโขอยู่ เห็นรายการอะไรจำไม่ได้ไปถ่ายทำจุดผ่านแดนเวียดนามกั บจีน เป็นการค้าขายที่ใช้จักรยานโบราณ 28 ชาย บรรทุกของเต็ม 2 ข้าง และก็ไม่ใช่คันเดียวเข้าแถวยาวเหยียอหลายสิบคันแต่ละ คันบรรทุกกันเต็มที่ คิดว่า จักรยาน 2 คันน่าจะบรรทุกเท่ากับรถกระบะ 1 คัน ในนั้นน่าจะมีรถดีๆหลงอยู่บ้าง แต่จักรยานโบราณก็มีใช้อยู่หลายประเทศนะครับ ตั้งแต่พม่า อินเดียและแถบนั้นจะเห็นรถอยู่มากและเป็นรถที่ผลิตรุ ่นใหม่ๆก็ใช้รูปทรงเดิมๆ ที่พัฒนามาจนถึงที่สุดแล้ว สำหรับรถจักรยานที่บรรทุกของหนักและเหมาะสมกับสรีระท ี่สูงใหญ่ ของแขกอินเดีย

เมื่อวานได้รับของฝากเล็กๆน้อยๆที่วันส่งตรงกับวันเก ิดพอดี ก็ 55 ขวบ คงเก็บใส่ตู้คนบ้ารถถีบไว้เป็นที่ระลึกมากกว่าจะนำมา ใช้ ขอบคุณครับ...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

หลังจากเมื่อวานนี้ได้จัดภาพชิดซ้าย-ขวา ตามหน้าเลขคู่-คี่ เพื่อให้ง่ายต่อการดู จนเสร็จสิ้นแล้ว เช้านี้จึงได้ปรินซ์ออกมาเป็นต้นฉบับตัวล่าสุด เพื่อที่จะนำไปติดต่อกับร้านที่รับถ่ายเอกสารและเข้า เล่มให้ตีราคาต่อไป เป็นความคืบหน้าของจดหมายเหตุฯรวมภาพจักรยานโบราณที่ แจ้งให้ทราบในวันนี้ครับ
    ในการรวมภาพจักรยานโบราณ คราวนี้ ต้องขอออกตัวเอาไว้ก่อนว่าไม่ใช่เป็นผู้รู้เกี่ยวกับ รถแต่ละรุ่นแต่อย่างใด เป็นแต่เพียงผู้รวบรวมภาพรถเข้าด้วยกันเท่านั้นเอง ดังนั้นอะไหล่หลายๆอย่างก็ยังดูไม่ออก หรือดูไม่แม่น เช่นบังโซ่บังโคลน ดูอย่างไร ยี่ห้อไหนมีลักษณะพิเศษอย่างไรบ้าง ซึ่งก็เป็นข้อสังเกตที่หากจะมีใครที่รู้ ได้ลองรวบรวมเอาไว้ก็จะดีนะครับ อย่างหลักไฟ รถยี่ห้อไหนเป็นแบบใด จัดให้เป็นตารางไปเลยก็จะยิ่งดีใหญ่
    เช้านี้คงเท่านี้ก่อนครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้ได้แจ้งรายละเอียดการสั่งจดหมายเหตุฯ รวมภาพจักรยานโบราณในกระทู้ จดหมายเหตุฯแล้วนะครับ หากใครสนใจก็เข้าไปอ่านดูได้ครับ

Senior Member kaka's Avatar
    สถานที่
    INDEPENDENT
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนหน่อยนะครับ

พอดีเคยเห็น BSA พับได้ในเนต สวยมากๆเลยครับ ขอรายละเอียดลึกๆหน่อยครับ แล้ว เค้าซื้อหาเล่นกันราคาเท่าไหร่ครับ สภาพเดิมๆ ครบๆ ขอบคุณมากครับพี่ wasant

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

.ฝนตก มวยต่อย...เป็นอุปสรรคต่อการถีบจักรยานโบราณเป็นอย่า งยิ่ง อีกสองสามวันคงได้กลับมาขี่เหมือนเดิม คราวนี้จัดการแต่งเติมเสริมหล่อใหม่ พ่วงท้ายด้วยแฃ่งหวายใบเล็ก ภายในบรรจุกระสุนดินเหนียวพร้อมหนังสะติ๊ก แค่จอดแล้วทำท่ายิงมันคงวิ่งหนีเข้าบ้านกันหมด...
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานได้รับหนังสือรวมภาพจักรยานโบราณ รู้สึกเขินที่มีรถของตัวเองมากกว่าของคนอื่น ทั้งๆที่รถไม่ค่อยสวยและอะหลั่ยไม่ครบ....
    ............เกือบสองปีแล้วที่คุณวสันต์มาเที่ยวบ้าน และขอถ่ายภาพรถจักรยานโบราณ ก็คงยังไม่คิดว่าจะเป็นเล่ม ก็เลยให้ถ่ายเต็มที่และตัวเองก็อยากจะรื้อออกมาทำควา มสะอาดพอดี ก็อย่างที่รู้ๆ รถสวยๆของคนอื่นๆยังมีอีกมาก แต่เค้าไม่ได้เข้าเวป และเป็นการยากที่คุณวสันต์จะไปตามถ่ายมาได้มากๆ ฉบับแรกนี่ก็เลยเอาใกล้ๆไว้ก่อน เดี๋ยวถ้ามีไฟแรงๆ คงจะไปถ่ายของคนอื่นๆมารวมเป็นเล่มที่สองอีกก็เป็นได ้....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

กว่าจะเข็นมาเป็นเล่มได้นี่ เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ เพราะช่วงนี้งานค่อนข้างจะยุ่งๆ แถมที่ผ่านมาก็ยังต้องทำรถทั้งคานไขว้และต่อด้วยพับไ ด้ สมาธิก็เลยต้องแบ่งๆไป และอีกอย่าง ตัวเองเป็นคนนิสัยประเภทย้ำคิดย้ำทำ ตรวจทานคำผิดอยู่นั่นแหล่ะ ปรินซ์ออกมาไม่รู้กี่รอบและก็พยายามหาจุดบกพร่องต่าง ๆ และก็เป็นอะไรที่ยิ่งหาก็ยิ่งเจอ ตอนนี้คิดว่าคงน้อยแล้วครับ โดยเฉพาะคำผิด ตอนเที่ยงๆนี้ก็จะไปรับ 25 เล่มที่สั่งทำเอาไว้ และยอดคนสั่งตอนนี้เกือบๆจะครบ 30 เล่มแล้วนะครับ สำหรับการสั่งพิมพ์เที่ยวต่อไป คงต้องขอรวบรวมจำนวนคนสั่งให้ได้ประมาณคราวละ 10 เล่ม เพื่อที่จะได้ไม่ต้องออกไปบ่อยๆ
    เสาร์ที่ผ่านมา ไปได้ตู้บุหรี่โบราณมาใบหนึ่ง 800 บาท แต่ยังไม่กลับก็เลยฝากคนขายไว้ว่าเดี๋ยวจะมาเอา พอจะมาเอา คนขายก็บอกว่ามีคนขอซื้อต่อ ให้ราคาไว้ 1500 จะขายมั๊ย ไอ้เราก็ส่ายหัวอย่างเดียว เพราะคิดเอาไว้ว่าจะเอาไปใส่รูปเก่าๆที่บ้าน พอดีเจอเสี่ยแว่นที่นี่พอดี ไม่รู้ว่าได้เล่าเรื่องตู้ใบนี้ให้อาจารย์ฟังหรือเปล ่า แต่ก็ลงรูปอวดให้ดูครับ
    เป็นตู้เก่าจริงๆ สังเกตที่ขอบบัวหงายด้านบนและเนื้อไม้

รูป รูป    

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เหนื่อยทั้งกาย เหนื่อยทั้งใจ แต่พอรถเสร็จ มีแต่สุขใจครับ

ดูกันเล่นๆว่ายี่ห้ออะไรครับ

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    กว่าจะเข็นมาเป็นเล่มได้นี่ เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ เพราะช่วงนี้งานค่อนข้างจะยุ่งๆ แถมที่ผ่านมาก็ยังต้องทำรถทั้งคานไขว้และต่อด้วยพับไ ด้ สมาธิก็เลยต้องแบ่งๆไป และอีกอย่าง ตัวเองเป็นคนนิสัยประเภทย้ำคิดย้ำทำ ตรวจทานคำผิดอยู่นั่นแหล่ะ ปรินซ์ออกมาไม่รู้กี่รอบและก็พยายามหาจุดบกพร่องต่าง ๆ และก็เป็นอะไรที่ยิ่งหาก็ยิ่งเจอ ตอนนี้คิดว่าคงน้อยแล้วครับ โดยเฉพาะคำผิด ตอนเที่ยงๆนี้ก็จะไปรับ 25 เล่มที่สั่งทำเอาไว้ และยอดคนสั่งตอนนี้เกือบๆจะครบ 30 เล่มแล้วนะครับ สำหรับการสั่งพิมพ์เที่ยวต่อไป คงต้องขอรวบรวมจำนวนคนสั่งให้ได้ประมาณคราวละ 10 เล่ม เพื่อที่จะได้ไม่ต้องออกไปบ่อยๆ
    เสาร์ที่ผ่านมา ไปได้ตู้บุหรี่โบราณมาใบหนึ่ง 800 บาท แต่ยังไม่กลับก็เลยฝากคนขายไว้ว่าเดี๋ยวจะมาเอา พอจะมาเอา คนขายก็บอกว่ามีคนขอซื้อต่อ ให้ราคาไว้ 1500 จะขายมั๊ย ไอ้เราก็ส่ายหัวอย่างเดียว เพราะคิดเอาไว้ว่าจะเอาไปใส่รูปเก่าๆที่บ้าน พอดีเจอเสี่ยแว่นที่นี่พอดี ไม่รู้ว่าได้เล่าเรื่องตู้ใบนี้ให้อาจารย์ฟังหรือเปล ่า แต่ก็ลงรูปอวดให้ดูครับ
    เป็นตู้เก่าจริงๆ สังเกตที่ขอบบัวหงายด้านบนและเนื้อไม้
    คนที่ขอซื้อต่อน่าจะเป็นอาจารย์แว่นมั๊งครับ เมื่อวานโดนตู้อาจารย์แว่นไปอีก 7500 มันแปลกๆดีนะ
    คือตู้อาจารย์แว่นที่ชำรุดๆแกจะมาฝากไว้ที่บ้าน แล้วแกก็จะมาเอาไปซ่อมขายอยู่เรื่อยๆ สำหรับตู้ใบนี้ก็ซ่อมไม่มากเท่าไร ...แกบอกว่าขายให้ไม่ได้เนื่องจากมีพ่อค้ามาสั่งไว้ข ายได้ 8000 กว่า อยู่ๆ แต่ผมก็บอกว่าถ้าไปขายให้คนอื่น ของที่ฝากไว้ที่บ้านจะเอาไปเผาไฟให้หมด แกก็เฉยๆ อยู่ๆ แกก็บอกว่าจะเอามาขายให้ ตู้เทิร์นราคานี้มันไม่แพงแล้ว ....แต่สงสัยว่าจะเอาไปขายให้พ่อค่าแล้วทำไมเปลี่ยนใ จ......จะคุยกับพ่อค้าบางทีต้องชิงไหวชิงพริบกันน่าด ู ของจริงมักไม่ค่อยถูกเปิดเผยออกมาง่ายๆ......

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ.มณีพงษ์ครับ ผมติดต่อไม่ได้ทางโทรศัพท์ครับ ...เมื่อวานผมไปเช็คที่ทำการไปรษณีย์ ..เค้าบอกว่า...มีคนชื่อ บรรจงรับของไปแล้วครับ เมื่อวันที่ 20 สิงหาคม 51.. ยังไงโทรบอกผมด้วย......

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เดือนหน้าก็จะเป็นเดอนที่มีวันคาร์ฟรีเดย์ ที่ปีนี้จะตรงกับวันอาทิตย์ที่21 กันยายน 51 ซึ่งเช่นเคย ที่จะได้เป็นการรวมตัวของผู้รักจักรยานกัน โดยกลุ่มคนบ้ารถถีบได้ติดต่อกับทางผู้จัดแล้วว่าปีนี ้จะเข้าร่วมจัดนิทรรศการจักรยานโบราณเหมือนเช่นเมื่อ ปีที่แล้ว เป็นการยืนยันไปก่อนว่าปีนี้จักรยานโบราณไปแน่ ส่วนรายละเอียดการจัดว่าจะมีอะไรบ้าง คงจะต้องคุยกันกับเพื่อนๆผู้รักจักรยานโบราณอีกที จะพยายามให้มีอะไรที่แปลกใหม่อยู่เสมอ ก็จะพยายามครับ ยังไงช่วงนี้ก็อาจจะขอคุยเรื่องวันคาร์ฟรีเดย์และนิท รรศการบ่อยๆ เพื่อจะกระตุ้นให้พวกเรามารวมตัวกัน
    อย่างลืมนะครับ ที่สนามกีฬาไทย-ญี่ปุ่น ดินแดง ตอนเช้าที่ 21 กันยายน นี้

รูป รูป    

Member maneepong's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบนครน่าน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    อ.มณีพงษ์ครับ ผมติดต่อไม่ได้ทางโทรศัพท์ครับ ...เมื่อวานผมไปเช็คที่ทำการไปรษณีย์ ..เค้าบอกว่า...มีคนชื่อ บรรจงรับของไปแล้วครับ เมื่อวันที่ 20 สิงหาคม 51.. ยังไงโทรบอกผมด้วย......
    กราบขออภัยอย่างสูงครับ อย่าหาว่าแก้ตัวนะครับ 1.ที่ทำงานหยุดร่วม 9 วัน ก็เลยทำตัวตนให้หลุดโลก อันสับสน วุ่นวาย เข้าสวนโทรศัพท์ก้หมดโอกาสหายใจ 2.ของได้รับแล้วครับ ขอบคุณมาก 3. ไม่ทราบว่าหมวกใส่ได้หรือเปล่ามีขนาดเดียว พวกที่นานคน โครงศีรษะแกใหญ่มากใส่ไม่ได้เลย 4. เดือนหน้า คาร์ฟรีเดย์ถ้าไม่ติดงานคงแวะมาเที่ยวครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ต้องขออภัยอย่างแรงครับ ที่ไม่ได้ตอบเรื่องหมวกเลย ทั้งที่ได้รับและนำมาใส่ติดต่อกันสองเสาร์แล้ว ใส่คู่กันกับเสื้อม่อฮ่อมที่อาจารย์ให้มาเมื่อปีที่แ ล้ว
    ที่ไม่ได้บอกเป็นเพราะว่า แอบเลาะเอาโลโก้คนบ้ารถถีบที่ติดหมวกแก๊บที่อาจารย์ใ ห้มา เปลี่ยนมาใส่กับหมวกที่ตัวเองใส่ประจำ เลยไม่รู้จะบอกอย่างไร เพราะดูแล้วเสียมารยาทที่ไปดัดแปลง ว่าจะโทรไปขอบคุณแต่ก็จะรอให้จดหมายเหตุฯเสร็จก่อนแล ้วค่อยบอก
    ก็ถือโอกาสขอบคุณ ณ ที่นี้เลยนะครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 26-08-2008 เมื่อ 18:03

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maneepong อ่านข้อความ
    กราบขออภัยอย่างสูงครับ อย่าหาว่าแก้ตัวนะครับ 1.ที่ทำงานหยุดร่วม 9 วัน ก็เลยทำตัวตนให้หลุดโลก อันสับสน วุ่นวาย เข้าสวนโทรศัพท์ก้หมดโอกาสหายใจ 2.ของได้รับแล้วครับ ขอบคุณมาก 3. ไม่ทราบว่าหมวกใส่ได้หรือเปล่ามีขนาดเดียว พวกที่นานคน โครงศีรษะแกใหญ่มากใส่ไม่ได้เลย 4. เดือนหน้า คาร์ฟรีเดย์ถ้าไม่ติดงานคงแวะมาเที่ยวครับ
    รับทราบครับ....ผมใส่ได้ครับแต่ผมใส่ตู้ไว้ครับ...

หน้าที่ 39 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 89 139 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks