คนบ้ารถถีบคุยกัน(2) - หน้า 4

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 54 104 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน(2)

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

น่ากลัวมากๆครับ คนจำพวกนี้ สำหรับผู้ที่เพิ่งสนใจอย่างผมเลยชักหนาวๆร้อนๆซะแล้ว .....ผมชื่อ ทศพร หรือเรียกชื่อเล่นว่าโน๊ตก็ได้ครับ อายุ 26 ปี อยู่ จ.อ่างทอง เริ่มชอบจักรยานโบราณมา 2 เดือนเห็นจะได้ มีจักรยานในครอบครองอยู่ 4 คัน เป็นลาเล่หญิง 26 นิ้วสีเดิมปีไม่ลึกมากหนึ่งคัน ไทรอัมพ์หญิง 26นิ้วหนึ่งคัน ฟิลิปป์ชาย 28 นิ้ว สีดำสนิมจับพอเห็นลายน้ำหนึ่งคัน เดอะแชมป์เปี้ยน 28 นิ้ว สีเขียวเดิมไม่ทราบสัญชาติอีก 1 คัน โดยรถทั้งหมดนี้เพิ่งจะลองซื้อด้วยตัวเอง
    ผมเป็นคนสะสมพระเครื่องและเครื่องรางมาก่อนอยู่แล้ว รักศิลป์และความเก่าเป็นทุนเดิม จึงไม่แปลกใจเลยที่เมื่อได้ทำความรู้จักกับจักรยานโบ ราณเพียงครั้งแรกก็ชื่นชอบโดยไม่ต้องคิดเลย
    ตอนแรกกะว่าจะหารถแค่พอดีกับสมาชิกในบ้าน เพื่อวันว่างๆจะได้ไปถีบออกกำลังกายสูดอากาศสดชื่นขอ งชนบทบ้านนากันพร้อมหน้าครอบครัว...
    (ขอบอกว่าบ้านผมเหมาะแก่การถีบรถเล่นเป็นอย่างมาก วันหลังจะลงภาพมาให้ดูกันครับ)
    แต่มาบัดนี้ ความคิดเริ่มได้เปลี่ยนไป จึงได้มาหาเพื่อนคุยแลกเปลี่ยนและศึกษาหาความรู้จากผ ู้คร่ำหวอดในเว็ปนี้
    หวังว่าจะได้การต้อนรับจากทุกๆท่านด้วยดีนะครับ.

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีที่รู้จักอีกครั้ง ถึงแม้ว่าจะเคยโทรคุยกันแล้ว ในนี้มีหลายๆคนทั้งดูเฉยๆและเข้ามาอ่านและก็คุยด้วย
    โดยส่วนตัวก็ยังเชื่อว่าวงการจักรยานโบราณก็ยังมีคนน ่ารักๆอยู่มาก หลายๆอย่างอาจจะมีการขัดแย้งกันบ้างก็เป็นเรื่องธรรม ดาที่มีอยู่ในทุกสังคม แต่ก็ไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายอะไร อาจจะเป็นเรื่องต่างมุมมองกันมากกว่า
    ในนี้สามารถเข้ามาคุยกันได้อย่างจริงใจ การวิจารณ์เรื่องรถบางครั้งอ่านๆดูจะเหมือนกับการติก ัน แต่ก็เป็นความคิดเห็นในแต่ละมุมมองของแต่ละคน ซึ่งแน่นอนว่าทุกๆคนอาจจะชอบไม่เหมือนกัน หรืออาจจะเคยเห็นรถอีกคัน ยี่ห้อเดียวกัน แต่อะไหล่ไม่ใช่แบบนี้ ก็จะแจ้งกัน จะได้ทราบข้อมูลที่หลากหลาย และใกล้เคียงขึ้น รถยี่ห้อหนึ่งเคยเห็นโครงคันอื่นมันไม่ใช่แบบนี้ก็จะ ทักกันจะได้เป็นข้อมูลอันหนึ่ง..
    การจำหน่ายจักรยานโบราณหรืออะไหล่ อาจจะทำให้แก้ขัดได้แต่ไม่น่าจะเป็นอาชีพหลักของแต่ล ะคน เป็นเรื่องวูบๆวาบๆมากกว่า เป็นการเล่นและมีการซื้อ-ขายแลกเปลี่ยนกันพอสนุกๆแต่ไม่ยั่งยืน
    นอกจากเพื่อนๆที่ทำงานและเพื่อนสมัยเรียนแล้ว ยังมีเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆเพิ่มขึ้นหลายคน ที่มาจากกลุ่มคนเล่นจักรยานโบราณ แม้แต่บางคนเลิกเล่นไปแล้วก็ยังติดต่อกันอยู่เรื่อยๆ จักรยานเป็นเพียงสื่อที่พาความจริงใจสานความเป็นมิตร ให้ยาวนาน..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 22-11-2007 เมื่อ 07:38

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานแว่วว่าเซียนเมืองคุณย่าฟาดเคราะเล็กน้อยถึง ปากแตก (รถล้มยังเจ็บกว่านิ) แถมได้รดน้ำมนต์ขวดสีเขียวที่อุตส่าห์หอบหิ้วมารดตัว ซะชุ่ม เหอ เหอ เหอ ฟังแล้วเสียวเวลาขับรถข้ามทุ่งที่มีรางรถไฟ บางที่ก็มีที่กั้น บางที่ก็ไม่มี .... อย่างโบราณว่ามีลูกสาวให้ระวัง รถไฟ เรือเมล์ ยี่เก ตำหนวด ... ไว้ใจบ่ได้ หุ หุ หุ
    ฟาดเคราะห์ไปแล้ว น่าจะใกล้ ๆ ถึงคราวสมหวัง โชคดี มีลาภ สักทีเนาะ

รูปที่ผมส่งไปให้ได้รับหรือยังครับพี่วสันต์

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ใช่รคคันที่เป็นช่วงยาวทำสีใหม่หรือเปล่าครับ รถเก่าๆทำสีแล้วก็ดูดีไปอีกแบบ แถมเป็นช่วงยาวด้วย คงจะเป็นของแปลกแน่ๆหากใครผ่านไปผ่านมาเห็น แต่ว่าเวลาเลี้ยวคงต้องกะจังหวะดีๆ เดี๋ยวเหวี่ยงท้ายไปโดนรถเค้าเข้า...สวยดีครับ รถแบบไหนก็ทำให้มีความสุขได้เหมือนกัน

Member snof5's Avatar
    สถานที่
    the oldden bicycle club of korat
    ขอบคุณ
    0

ต้องขอโทษพี่มดด้วยที่ไม่ได้เอาไฟไปให้ดูตามที่บอกไว ้พอดีมีกิจเร่งด่วนเข้ามาเอาเป็นวันนี้กะจะเอาไปให้ด ูที่ทำงานดีกว่าเพราะจะไป lotus พอดีแล้วจะโทรไปก่อนนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ใช่รคคันที่เป็นช่วงยาวทำสีใหม่หรือเปล่าครับ รถเก่าๆทำสีแล้วก็ดูดีไปอีกแบบ แถมเป็นช่วงยาวด้วย คงจะเป็นของแปลกแน่ๆหากใครผ่านไปผ่านมาเห็น แต่ว่าเวลาเลี้ยวคงต้องกะจังหวะดีๆ เดี๋ยวเหวี่ยงท้ายไปโดนรถเค้าเข้า...สวยดีครับ รถแบบไหนก็ทำให้มีความสุขได้เหมือนกัน
    ขอบคุณมากครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ทราบมาว่า ประมาณวันที่16 ธันวาคม 2550 น้องคนที่อยู่อยุธยา จะนัดกันปั่นจักรยานโบราณที่นั่น แบบเดียวกับที่พี่แจ๊คนัดที่สะพานมัฆวานฯ หากมีความชัดเจนในเรื่องการกำหนดวัน และสถานที่ คาดว่าเค้าคงจะมีการแจ้งให้ทราบกันอีกครั้ง แต่ตอนนี้ก็แจ้งให้ทราบกันก่อนเนิ่นๆครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เวลาตอนเช้ามีน้อยเหลือเกิน 7.45 น.ก็จะต้องเข้างานแล้ว
    เช้านี้สลับเอารถ26"ออกมาปั่นไปทำงานบ้าง หลังจากใช้แต่รถ24" อยู่หลายเดือน แต่ก็ปั่นออกไปแค่ปากซอย รถที่บ้านมีที่ปั่นได้อยู่ 6-7 คัน มีที่สามารถปั่นทิ้งไว้ปากซอยได้แค่สองคัน ที่เหลือ เป็นประเภทไม่กล้าจอดทิ้งไว้ กลัวโดนถอดอะไหล่
    ก็สลับกันขี่ ไม่อย่างนั้น คงไม่มีโอกาสนำออกมาออกกำลังกายบ้าง รถคันนึงในแต่ละปี คงได้ออกมาปั่นไม่กี่กิโล.. หากเปรียบเทียบกับของอย่างอื่นที่ซื้อมา ก็คงเรียกได้ว่าซื้อมาแล้วใช้ไม่คุ้ม...ซื้อแล้วไม่ค ่อยได้ขี่ ได้แต่จอดโชว์....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ข่าวคราวการเคลื่อนไหวของรถถีบโบราณ มีออกมาอย่างสม่ำเสมอ รถดีๆหายากๆ มักซื้อ-ขายกันอย่างเงียบๆ ไม่โฉ่งฉ่าง เป็นการซื้อ-ขายระหว่างคนรู้จักกันมากกว่า บางคันก็เป็นรถที่เห็นกันมานาน อาจจะจีบทิ้งไว้ เมื่อวันหนึ่งเจ้าของอยากจะปล่อย ก็บอกกับนที่รู้จักกันก่อน โดยมาก รถพวกนี้ ไม่ต้องประกาศขายให้คนข้างนอกได้ทราบ ก็บอกกับคนที่เคยจีบๆไว้ คนนี้ไม่เอา คนอื่นก็เอา เพราะมีจีบกันหลายคน ชอบคนไหนก็ขายให้คนนั้น
    สำหรับคนเล่นหน้าใหม่ๆ หากไม่รู้จักใครเลย โอกาสที่จะได้รถหายากหรือรถสภาพดีๆค่อนข้างจะยาก เว้นแต่เป็นรถมที่ผ่านตากันหลายคนแล้ว อาจจะไม่ค่อยถูกใจ หรือราคาค่อนข้างสูงไปสักหน่อย จึงหลุดออกมาให้หน้าใหม่ๆได้ซื้อกัน และราคาก็คงจะสูงพอสมควร เพราะขายให้กับคนไม่รู้จัก
    สำหรับรถที่ราคาแพงๆหรือรถหายากๆนั้น น่าจะมีเงื่อนไขว่า หากได้ไปแล้วและตรวจพบภายหลังว่าเป็นรถที่ทำขึ้นมาให ม่ ก็น่าจะคืนเงินหรือคืนรถกันได้ จะเป็นการรับประกันอย่างหนึ่งที่ทำให้ผู้ซื้ออุ่นใจข ึ้น

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อคืนวาน ออกจากที่ทำงานเกือบทุ่ม ไปบ้านคนรู้จักคนหนึ่งที่เก็บจักรยานมานานหลายปี ก็ตามประสาคนบ้ารถถีบทั่วๆไป ที่อยากจะไปดูว่าเค้ามีอะไรกันมั่ง หลังจากที่เคยบอกแกอยู่นานแล้ว ว่าจะไปๆๆๆก็ไม่ได้ไปสักที จนเมื่อวาน มีโอกาสเหมาะ และถือโอกาสถ่ายภาพมาแบ่งกันชมครับ
    เมื่อก่อนนี้ รถที่บ้านแกมีอยู่หลายคัน แต่ก็ขายออกไปบ้างแล้วหลายคันเช่นกัน จึงเหลืออยู่เท่าที่เห็น นับได้ประมาณสิบกว่าคัน และอีกสิบกว่าโครง เป็นรถที่ทำสีใหม่เสียเป็นส่วนมาก ส่วนรถสีเดิมทราบว่าเซียนๆซื้อกันไปหลายคันแล้ว ส่วนที่เห็นในภาพแกไม่ขายแล้วครับ

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ฟิลลิปส์28" กับnorman26" แฮนด์ฟิลลิปส์ในภาพ ไม่ได้คดนะครับ แต่เป็นเช่นนี้เอง เป็นแฮนด์อีกชนิดหนึ่งที่ค่อนข้างหายาก

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คันแรกเห็นแต่คอแฮนด์ คงไม่ต้องบอกว่าเป็นยี่ห้ออะไรนะครับ ส่วนอีกคันรู้อยู่แล้วว่าเป็นราเล่ห์26"สีเดิม

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

คันนี้เป็นรถเยอรมัน แฮนด์สวยดี
    ถึงจะเป็นรถที่ไม่ลึกมากนัก แต่ก็เป็นเล็กๆน้อยๆสำหรับเช้านี้ ก่อนที่จะทำงานครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงรถคนอื่นแล้วขอลงรถตัวเองมั่ง เป็นบีเอสเอ26" สภาพก้างๆ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 28-11-2007 เมื่อ 07:51

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 222 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 54 104 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks